ปิดรับบริจาค สำเร็จแล้ว... เชิญชมภาพศาลาหนุมาน วัดซับลำใยสามัคคีธรรม ลพบุรี (น.74)

ในห้อง 'พระพุทธรูป - วิหารทาน - สิ่งก่อสร้าง' ตั้งกระทู้โดย Noo Norway, 9 กรกฎาคม 2010.

1. pei

pei เป็นที่รู้จักกันดี

2 พฤศจิกายน 2008
    ได้รับแผ่นยันต์เรียบร้อยแล้วครับ
    สวยงามเข้มขลังมากครับ

2. อจินไตย

อจินไตย เป็นที่รู้จักกันดี

14 มิถุนายน 2007

ได้รับแผ่นยันต์องค์หนุมานเรียบร้อยแล้วครับ

3. Noo Norway

Noo Norway เป็นที่รู้จักกันดี

19 มิถุนายน 2008
    รับทราบค่ะ... ขอบคุณค่ะที่แ้จ้งกลับ...

ขออนุโมทนากับทุกท่านอีกครั้งนะคะ... สาธุ...<!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end -->

4. Jumbo A

Jumbo A เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

28 กุมภาพันธ์ 2008
    สำหรับท่านที่จองตะกรุดหลังจากมีผูสละสิทธิ์ไว้

โอนเงินมาที่ผมได้เลยครับ วันที่18/2/54ผมจะไปงาบุญหล่อพระที่วัดจะรวบรวมถวาย

ท่านเจ้าอาวาสในครั้งนี้เลย โอนแล้วรบกวนแจ้งผมด้วยนะครับจะเช็คยอดแจ้งบอกครับ

ขอบคุณครับ
    เบอร์บัญชีผมสำหรับตะกรุดหนุมานชุดตกค้างครับ
    264-0-16666-2 SUPACHAI THU
    ธ.กรุงไทย บัญชีออมทรัพย์ สาขาปากเพรียว สระบุรี

[​IMG]<!-- google_ad_section_end -->

แก้ไขครั้งล่าสุด: 19 มกราคม 2011
  5. Noo Norway

รายชื่อผู้ที่ได้รับสิทธิ์และต้องโอนปัจจัยร่วมบุญ "ตะกรุดหนุมานประสานบารมี"

คุณ ธรรมประทีป ได้รับสิทธิ์ของ คุณ โดเร่ 1 ดอก
    คุณ ขมังเวทย์ ได้รับสิทธิ์ของ คุณ lively 1 ดอก
    คุณ Jumbo A ได้รับสิทธิ์ของ คุณ lively 1 ดอก

6. Noo Norway

น้องคาเรียได้แจ้งไว้ที่อีกกระทู้นึงของหนูค่ะ<!-- google_ad_section_end -->

7. ธรรมประทีป

ธรรมประทีป เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณแม่นางกวักนอร์เว คุณหนูมากๆครับ

จะรีบโอนให้ ด่วน (ถ้าไม่ลืมซะก่อน) rabbit_eating

8. Noo Norway

ยินดีเสมอค่ะ... ถ้าลืมก็จะไปตามทวงค่ะ... เพราะเป็นเงินทำบุญไม่อยากให้พี่โก๋มีบาปติดตัวโดยไม่ตั้งใจค่ะ... จขกท น่ารักดีมั้ยคะ ^^

9. nu_wa

nu_wa เป็นที่รู้จักกันดี

22 ธันวาคม 2007
    สวัสดีครับพี่หนู

ลืมไปเลยว่ามีอีกกระทู้อยู่หมวดนี้ แวะมาทักทายครับ

10. suttip

suttip เป็นที่รู้จักกันดี

31 สิงหาคม 2006
    ได้รับตะกรุดหนุมานเรียบร้อยแล้วครับผม

11. bat119

bat119 เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

10 กันยายน 2009
    ได้รับตะกรุดหนุมานเรียบร้อยแล้วครับ อนุโมทนาบุญกับทุกท่านด้วยครับ

12. kajit

kajit เป็นที่รู้จักกันดี

ได้รับตะกรุดหนุมานเรียบร้อยแล้วครับ
    ที่อยู่ที่ส่งมา ขอยกเลิกครับเพราะย้ายแล้ว

13. ธรรมประทีป

ธรรมประทีป เป็นที่รู้จักกันดี

โอนเงินค่าตะกรุดแล้วครับ 600บาทถ้วน วันที่20/1/543 (deejai)

.

14. นว

นว เป็นที่รู้จักกันดี

21 สิงหาคม 2006
    ได้รับตะกรุดเรียบร้อยแล้วครับ

15. Noo Norway

รับทราบทุกประการค่ะ... ขอบคุณค่ะที่แจ้งกลับ ^^<!-- google_ad_section_end -->

16. Noo Norway

รับทราบค่ะ ^^

ขอขอบคุณและอนุโมทนาบุญกับพี่โก๋อีกครั้งค่ะ... สาธุ...

17. Noo Norway

สวัสดีค่ะน้อง nu_wa

กระทู้งานบุญของพี่หนูอยู่กระจัดกระจายไปทั่วแหละค่ะ... ต้องเปิดกระทู้ให้ถูกหมวดที่ทางเว็บกำหนดไว้เพื่อความเหมาะสมค่ะ... ว่างๆแวะมาเยี่ยมกันอีกนะคะ ^^

18. ขมังเวทย์

ขมังเวทย์ เป็นที่รู้จักกันดี

ในการทำวิชาทางไสยศาสตร์สายล้านนานั้นเทียนบูชาก็เป็นอีกสายวิชาหนึ่งที่เห็นผลและ

นิยมทำกันมาก มาตั้งแต่สมัยอดีตจนถึงปัจจุบัน และเป็นวิชาที่มีเสน่ห์และพลังในตัวเอง มี

คุณวิเศษที่ยากต่อการอธิบาย แม้แต่สิ่งที่ไม่น่าจะเป็นไปได้เทียนบูชาก็ยังสร้างสิ่งเหนือ

ธรรมชาติได้เช่นกัน เทียนบูชานั้นไม่มีประวัติการสร้างว่านิยมทำกันมาตั้งแต่เมื่อไหร่ แต่คน

ล้านนามีความเชื่อและยึดมั่นในเทียนล้านนามากเสียเหลือเกิน เทียนบูชานั้นมีมากมาย

หลายชนิด ดังจะยกตัวอย่างดังต่อไปนี้

ชนิดของเทียนบูชา

เทียนที่ใช้ในชีวิตประจำวัน(ยกตัวอย่างโดยรวม)

เทียนวันเกิด

เทียนลดเคราะห์

เทียนสืบชาตา

เทียนรับโชค

เทียนพระฉิมพลี(สีวลี)

เทียนเสน่ห์เรียกผัวเมียที่แยกกันกลับมารักกัน

เทียนผ่าจ้าน(ทำไห้เลิกรากัน)

เทียนบูชาให้มีเสน่ห์

เทียนแช่ง

เทียนขึ้นโรงขึ้นศาล

เทียนค้าขาย

เทียนแป้ผี

เทียนบูชาอายุยืน

เทียนบูชาเวลาคนหาย สัตว์หาย

เทียนที่ใช้ในงานพิธีทางศาสนา พิธีพุทธาภิเษก เบิกเนตรพระพุทธรูป

เทียนชัย

เทียนวิปัสสี

เทียนธาตุสี่

เทียนมงคลส่องสายตาพระเจ้า

เทียนนวะโลกุตตระ

เทียนโสฬส

ยกตัวอย่างโดยสังเข็บนะครับ ยังมีเทียนลึกลับพิศดารอีกมากครับ ถึงขั้น

ห้ามฝนห้ามลม สะกดทัพ สกดหลับ ส่องดูผีคุณไสยคุณศาตร์ ไม่ผิดที่เราจะสมญานามว่า

วิชาแก้วสารพัดนึกครับ
    <?xml:namespace prefix = o ns = "urn:schemas-microsoft-com:eek:ffice:eek:ffice" /><o:p></o:p>

19. Noo Norway

ขอแจ้งให้ทราบค่ะ

เด๋วอีกสักพักหนูจะนำรายการวัตถุมงคลพร้อมรูปภาพบางส่วนของหนูมาให้ชมและร่วมบุญกันเพิ่มเติมตามสัญญานะคะ... ปัจจัยทั้งหมดจะนำไปสมทบทุนในการสร้างศาลาองค์หนุมานที่ยังขาดเหลืออยู่ให้เสร็จสมบูรณ์ดั่งความตั้งใจค่ะ

ประมวลภาพตอนทำพิธีบวงสรวงก่อนลงมือสร้างศาลาองค์หนุมาน

[​IMG] [​IMG] [​IMG]

ภาพความคืบหน้าในการสร้างศาลาองค์หนุมาน

[​IMG] [​IMG] [​IMG] [​IMG] [​IMG] [​IMG]

ขอเรียนเชิญญาติธรรมทั้งเก่าและใหม่ทุกท่านมาร่วมบุญกันในครั้งนี้นะคะ ^^

แก้ไขครั้งล่าสุด: 20 มกราคม 2011
  20. Noo Norway

ขอเริ่มประเดิมด้วย "เหรียญพุทธนิมิต หลังหนุมาน" (ท่านอาจารย์ตั้ว วัดซับลำใย เป็นผู้จาร) ท่านอาจารย์ป้อม (เจ้าอาวาส) ท่านมีเหลืออยู่ 2 เหรียญ ท่านได้มอบให้หนูและพี่ญาติธรรมคนสำคัญอีกคนของกระทู้นี้คนละ 1 เหรียญ (ในวันที่ไปทำพิธีบวงสรวงเมื่อวันที่ 23.11.553)

พี่ญาติธรรมท่านนี้ได้ยอมสละเหรียญนี้โดยนำมาให้ร่วมบุญเพื่อหาปัจจัยไปชำระค่าที่ดินของวัดซับลำใยที่ติดค้างไว้หลายปี โดยมี "คุณ Jumbo A" เป็นธุระเรื่องนี้ให้และได้นำปัจจัยไปถวายมาแล้วเป็นจำนวนทั้งสิ้น 61,300 บาท

[​IMG] [​IMG] [​IMG] [​IMG]
    [​IMG] [​IMG] [​IMG] [​IMG]

คราวนี้ถึงเวลาที่หนูต้องเสียสละบ้าง หวงก็หวงอยู่ เสียดายก็เสียดายอยู่ แต่เพื่องานบุญแล้วหนูเต็มใจยอมสละค่ะ

ขอมอบ "เหรียญพุทธนิมิต หลังหนุมาน" ให้กับผู้ที่ร่วม‏ทำบุญจำนวน 1,999 บาท

[​IMG] [​IMG]<!-- google_ad_section_end -->

หมายเหตุ: เหรียญในภาพนี้นี้เป็นของพี่ญาติธรรมที่ได้มาพร้อมกับหนู เนื่องจากหนูถ่ายรูปไม่ชัดเลยขอนำรูปนี้มาลงให้ชมแทน เหรียญจริงของหนูก็มีรอยจารและสวยพอๆกับเหรียญในภาพนี้ค่ะ

โอนปัจจัยร่วมบุญได้ตามนี้นะคะ

ชื่อบัญชี: SUPACHAI THU
    ธนาคาร: กรุงไทย ออมทรัพย์
    สาขา: ปากเพรียว สระบุรี
    หมายเลขบัญชี: 264-0-16666-2

ขอขอบคุณและอนุโมทนากับทุกท่านที่มีส่วนร่วมในงานบุญครั้งนี้ค่ะ... สาธุ...