สืบสานบูรพาจารย์หลวงปู่แสวง อริโย(ฝังตะกรุดทองคำและแบ่งปันประสบการณ์)

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย โชคแสนดี, 10 พฤศจิกายน 2008.

1. โชคแสนดี

โชคแสนดี เป็นที่รู้จักกันดี

23 กันยายน 2008
    มีข้อมูลดีๆเกี่ยวกับวัตถุมงคลของพระเถราจารย์ศิษย์สายหลวงปู่จง วัดหน้าต่างนอกครับ
    ประวัติพระเนื้อกระเบื้องโบสถ์ วัดเบญจมบพิตร
    ประมาณปีพ.ศ.2500 หลวงปู่ได้กระเบื้องมุงหลังคาโบสถ์เก่าจากวัดเบญจมบพิตร ท่านได้มองเห็นแล้วว่าเป็นวัตถุมงคลชั้นสูง ท่านจึงสั่งให้พระเณรในวัดช่วยกันตำและบดกระเบื้องจนเป็นผงละเอียด ได้ประมาณ 2 กระสอบ จึงนำมวลสารเนื้อกระเบื้องนี้มาจัดสร้างเป็นพระเครื่องออกมา 4 พิมพ์ โดยใช้เนื้อกระเบื้องล้วนๆ มีพิมพ์พระรอด พิมพ์นางพญา พิมพ์ซุ้มกอ พิมพ์ผงสุพรรณ หลวงปู่ได้เสกเดี่ยวและจัดพุทธาภิเษกใหญ่อีกหลายครั้ง แล้วเมตตาแจกสาธุชนไว้บูชา โดยที่พระชุดนี้มีคนนำไปทดลองยิงด้วยปืนหลายครั้งด้วยกัน ปรากฎว่าลูกปืนด้านทุกครั้ง โดยที่นักปกครองท้องถิ่นเป็นผู้ขอทดสอบเองเพราะเนื่องจากในท้องที่มีคดีรายวันเกิดขึ้นตลอดและเป็นเส้นทางหลบหนีของผู้ก่อคดี จึงต้องหาของดีมาไว้ป้องกันตัวและทุกครั้งที่ทางวัดสว่างภพมีงาน หลวงปู่แสวงมักจะชอบนำพระเนื้อกระเบื้องโบสถ์ทั้ง 4 พิมพ์นี้แจกแก่ญาติโยมเป็นประจำ เคยถามหลวงปู่ครั้งหนึ่งว่า "ทำไมหลวงปู่ไม่เอาพระอย่างอื่นแจกบ้าง" ท่านตอบว่า "พระชุดนี้มีพุทธคุณสูงมากในทุกๆด้าน" ท่านจึงเอาแจกอยู่เป็นประจำ จัดเป็นวัดถุมงคลที่น่าบูชาของวัดอีกชิ้นหนึ่ง

2. โชคแสนดี

เอวังกิ่ม คืออะไรครับ รบกวนช่วยอธิบายความให้ผมทรบเป็นวิทยาทานด้วยครับ เพราะผมเองก็มีความเคารพองค์หลวงพ่อฤาษีลิงดำมากครับ เพราะบ้านผมอยู่นครสวรรค์ เลยได้มีโอกาสไปกราบท่านตลอดครับ แต่ไม่ทราบคำว่า"เอวังกิ่ม"ครับ

3. หมื่นยันต์

หมื่นยันต์ สมาชิกใหม่

4 พฤศจิกายน 2008
    ช่วยนำวัตถุมงคลของหลวงพ่อมาลงให้บูชาหน่อยได้มั้ยครับ
    ไม่มีเวลาไปวัดเลยครับ เคยผ่านไปครั้งเดียวแต่ก็ไม่ได้เข้าไปครับ
    อย่างไรก็รบกวนช่วยนำมาให้พี่ๆน้องๆในเวปได้บูชาเก็บไว้หน่อยนะครับ

4. โชคแสนดี

อนุโมทนากับทุกๆท่านที่เข้ามาอ่านกระทู้นี้ครับ เรื่องวัตถุมงคลหลวงปู่ เอาไว้ผมไปปรึกษาที่วัดก่อน แล้วจะนำมาแจ้งอีกทีครับ

5. โชคแสนดี

คุณกีรดารากับคุณรักปู่ ถ้าเป็นไปได้นำรูปพระหลวงปู่ขึ้นพระธรรมธาตุมาให้ชมได้ไหมครับ

6. โชคแสนดี

อนุโมทนาบุญด้วยครับกับทุกๆท่าน แล้วผมจะขอของดีที่วัดมาแจกในกระทู้อีกครั้งครับ

7. jikky.so

jikky.so เป็นที่รู้จักกันดี

ขอทราบทางไปวัดหน่อยครับ

8. โชคแสนดี

ไปทางเดียวกับวัดธรรมกาย คลองหลวงครับ แต่ขับเลยไปอีก 2 คลอง จะข้ามสะพานคลอง4 แล้วเลี้ยวซ้ายเลยครับ ขับตรงไปเรื่อยๆจนสุดทาง แล้วเลี้ยวซ้ายอีกที ขับรถตรงไปประมาณ 500 เมตร วัดอยู่ทางซ้ายมือครับ อย่าลืมบูชาลูกอมผงหลวงปู่จงนะครับ 20-30 บาทเองครับ แต่มากด้วยพุทธคุณ อนุโมทนาด้วยครับ

9. พระดาบสน้อย

พระดาบสน้อย เป็นที่รู้จักกันดี

โมทนานะคับ
    ---------------------------------------
    ขอเชิญร่วมเป็นเจ้าภาพแจกของถิ่นทุรกันและผู้ประสบภัยหนาวภาคเหนือ
    http://palungjit.org/showthread.php?t=158903

10. ต้าร์คร๊าฟ

ต้าร์คร๊าฟ สมาชิก

28 พฤษภาคม 2007
    ผมเองศรัทธาในตัวหลวงพ่อเเสวงมากครับ หลวงพ่อแสวงใจดีกับศิษย์ทุกคนมากครับ วัตถุมงคลของหลวงพ่อแสวงผมบูชาไม่เคยสงสัยในพทธคุณเลย เชื่อในตัวหลวงพ่ออย่างไม่มีขอสงสัย ครับ "ของจริงย่อมบ้าใบ้ ของพูดได้ของไม่จริง" การันตรี หลวงพ่อแสวงเก่งจริง

ว่างๆเข้าไปเยี่ยมชมกระทู้ของผมหน่อยนะครับ ขอบคุณมากครับ

http://palungjit.org/showthread.php?t=160093

11. โชคแสนดี

ผมเคยพกสิงห์หลวงปู่แล้วไปกราบ พระอาจารย์สายป่าที่จังหวัดชัยภูมิ แล้วท่านคงเห็นอะไรบางอย่างในตัวผม ท่านก็เลยถามว่าพกอะไรติดตัวมาด้วย (ผมนั่งคุยกับท่านที่ป่าช้า ประมาณ สองสามทุ่มน่าจะได้) ก็เรียนท่านไปว่าสิงห์หลวงปู่แสวงครับ แล้วท่านก็ขอดูแล้วกล่าวชมว่าหาพระอาจารย์ดีๆที่พลังจิตสูงๆ เสกได้108 อย่างตามอธิษฐานหายากนะที่ครบสูตรอย่างนี้ พกแค่นี้ก็พอหรือถ้ามีอะไรก็ไปให้องค์นี้เสกให้เด้อ ท่านกล่าวกับผมอีกที

12. โชคแสนดี

ใครมีประสบการณ์ดีๆกับหลวงปู่ท่าน ก็ลงมาเป็นข้อมูลกันได้นะครับ เพราะกลุ่มลูกศิษย์หลวงปู่กำลังจะทำประวัติท่านออกมาเป็นรูปเล่มครับ

อนุโมทนาด้วยครับ

13. supphasit

supphasit เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณครับ สำหรับข้อมูล วันนี้ผมเพิ่งเดินทางไปกราบสรีระของหลวงพ่อที่วัด และได้บูชาพระพรหม (100 บาท) สีผึ้ง (50 บาท) และสมเด็จชานหมาก (500 บาท)
    ได้เป็นบุญตาได้สัมผัสมีดหมอของลพ.เดิมวัดหนองโพธิ์ กับ ดาบน้ำพี้ ของลพ.แสวงที่วัด (ทางวัดโชว์อย่างเดียวครับ)

14. โชคแสนดี

อนุโมทนาด้วยครับ พระพรหมกับสมเด็จชานหมากหลวงปู่ ถ้าบูชาขึ้นคอแล้วมีอะไรดีๆ ก็มาบอกกันด้วยครับ ส่วนคาถาอัญเชิญคุณพระ บทพุทธคุณ 1 ห้องเป็นอันใช้ได้ครับ เพราะหลวงปู่ท่านสอนผมมาอย่างนี้ครับ ส่วนคาถาบูชาสีผึ้งคงถามพระที่วัดมาเรียบร้อยนะครับ มีอะไรจะให้ผมช่วยเกี่ยวกับหลวงปู่ติดต่อมาได้ครับ

ผมว่าพี่ลืมบูชาผงลูกอมหลวงพ่อจงมานะครับ ของดีราคาถูก เพราะนอกวัดราคาสูงกว่า 10 เท่าครับ

15. โชคแสนดี

ถ้าใครที่ชื่นชอบลงอักขระ เลขยันต์ น้ำมันเสกหลวงปู่แสวง ซึ่งท่านได้ถ่ายทอดวิชาตามสูตรครูบาอาจารย์ไว้กับอาจารย์ท่านหนึ่ง ซึ่งท่านจะเก็บตัวเงียบๆ มีงานที่วัดคราหนึ่ง ถึงจะได้มา หรือมีการตอกตะกรุดเท่านั้น ถ้ามีความตั้งใจให้นัดมาเป็นกรณีนะครับ เดี๋ยวผมจะนัดอาจารย์ให้ ซึ่งอาจารย์ท่านนี้หลวงปู่นะ วัดหนองบัวเมตตาท่านมากๆ เพราะท่านจะชำนาญอักขระบนตระกรุด รวมไปถึงลูกศิษย์สายวัดพระญาติบางท่านก็นับถือกันดีครับ

16. donjudo077

donjudo077 เป็นที่รู้จักกันดี

อาจารย์ท่านนึ้ใช่อ.เทพหรือเปล่าครับพี่ เคยได้ยินรุ่นพี่คนหนึ่งพูดถึงชื่อบ่อยๆ

17. โชคแสนดี

ใช่ครับ ท่านชื่อ อาจารย์เทพครับ ใจดีมากๆที่ผมได้ ครูบาอาจารย์ที่มีเมตตาสูงอย่างหลวงปู่แสวง ก็ได้รับคำแนะนำจากอาจารย์เทพนี่แหล่ะครับ เพราะโดยส่วนตัวเป็นชาวนครสวรรค์ครับ และก็ไม่ค่อยเชื่ออะไรง่ายๆ นอกจากหลวงปู่จ้อย หนองเบนองค์เดียว แต่พอมีโอกาสมากราบหลวงปู่ท่าน แทบไม่มีอะไรต่างกันเลยครับเพราะท่านก็เป็นลูกศิษย์หลวงพ่อจงทั้งสององค์ครับ

18. นิโรธสมาบัติ

นิโรธสมาบัติ เป็นที่รู้จักกันดี

26 สิงหาคม 2007
    กราบหลวงปู่ครับผม อยากได้วัตถุมงคลหลวงปู่เก็บไว้ แต่ไกล๊ ไกล อิอิ

อนุโมทนาสาธุครับ

19. supphasit

รบกวนคุณโชคแสนดีด้วยครับ ไม่แน่ใจว่าถูกหรือเปล่าเกี่ยวกับเรื่องคาถาบูชา ทางวัดบอกว่า สมเด็จชานหมากก็ให้อาราธนาอิติปิโส 1 จบพอ ส่วนพระพรหม ทางวัดไม่ได้บอกอะไร ถามคุณโชคแสนดีด้วยครับ ถ้าบูชาพระพรหม ต้องอาราธนาคาถาอะไรครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ

20. supphasit

จริงครับ ผมลืมบูชาลูกอม ใครมีพอจะแบ่งให้ผมบ้างครับ กี่ลูกก็ได้ครับ
    ขอบคุณล่วงหน้าเลยครับ