สืบสานบูรพาจารย์หลวงปู่แสวง อริโย(ฝังตะกรุดทองคำและแบ่งปันประสบการณ์)

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย โชคแสนดี, 10 พฤศจิกายน 2008.

1. ชุมพร

ชุมพร สมาชิก

กระผมขอคาราวะคุณกีรดาราด้วยใจจริงครับ ขออนุโมทนาคุณงามความดีที่คุณมีจิตใจที่ดีงาม ไม่หวงแหนความรู้ที่มีเลย เป็นผู้มีน้ำใจจริง สมควรได้รับการคาราวะ นับถือๆ ท่านผู้รวบรู้กีรดารา หากผมที่เรื่องติดขัดอะไรต้องของรบกวนหน่อยนะครับ ขอขอบคุณเป็นการล่วงหน้า สาธุ..อนุโมทนาทุกประการ

2. โชคแสนดี

โชคแสนดี เป็นที่รู้จักกันดี

23 กันยายน 2008
    แจ้งข่าวอีกครับทางรายการต่างชาติได้ขอเลื่อนกำหนดการเดิมจากวันที่25มาเป็นวันที่22มกราคมครับ สรุปได้ว่าทางวัดสว่างภพได้มีพิธีกรรมทั้งหมด 4 วัน แบ่งเป็นดังนี้ครับ

วันที่ 22 มกราคม 2552 จะมีการบันทึกรายการของชาวอังกฤษที่จะมาขอฝังตะกรุดทองคำใต้ท้องแขน พร้อมกับลงน้ำมันตามสูตรหลวงปู่ครับ

วันที่ 25 มกราคม 2552 ทั้งวันจะมีการลงน้ำมันตามสูตรหลวงปู่แสวงจากอาจารย์ที่ได้รับการสืบทอดวิชานี้เพียงท่านเดียว พร้อมทั้งมีการสักยันต์จากอาจารย์ทองซึ่งได้รับการยอมรับจากสายวัดพระญาติ อยุธยาให้ลงตะกรุดมหาระงับตามสูตรหลวงปู่กลั่นเพียงท่านเดียวและเป็นที่เมตตาของหลวงปู่เฉลิมอย่างมาก ซึ่งอาจารย์ทองให้ความเคารพหลวงปู่แสวงอย่างสูงและได้เข้ามาต่อวิชาสายวัดพระญาติกับหลวงปู่แสวงอยู่ตลอด

วันที่ 28 มกราคม 2552 เป็นวันที่ทางวัดจัดงานไหว้ครูประจำปีขึ้น จะมีอาจารย์สักยันต์ชื่อดังของวงการที่ได้เคารพในองค์หลวงปู่มาช่วยงาน โดยทั้งวันจะมีการลงน้ำมันตำรับหลวงปู่แสวง พร้อมทั้งสักยันต์โดยผู้ทรงคุณวุฒิของวงการทั้งวันเท่าที่ตอบรับว่าจะมาช่วยงานวัดตอนนี้ก็มี ท่านอาจารย์แก้ว สะพานใหม่ อาจารย์เปี๊ยก อาจารย์เทพ และอีกหลายๆท่าน นอกจากนั้นในงานจะเปิดวัตถุมงคลหลวงปู่แสวงให้บูชากันเป็นกรณีพิเศษที่จะมีเฉพาะงานไหว้ครูเท่านั้น อย่าพลาดนะครับ

วันที่ 1 กุมภาพันธ์ 2552 เนื่องจากได้รับการเรียกร้องจากบรรดาลูกศิษย์หลวงปู่ทั่วประเทศที่ไม่สามารถมาร่วมงานในวันไหว้ครูดังกล่าวได้แต่อยากจะเข้ามากราบหลวงปู่แสวงพร้อมลงน้ำมันครู ทางอาจารย์เทพกับอาจารย์ทองได้ปรึกษากันแล้วตกลงกันว่าจะจัดขึ้นอีกวัน(เก็บตก)จะมีลงน้ำมันครูตำรับหลวงปู่กับสักยันต์จากท่านอาจารย์ทองตลอดทั้งวันครับ

สะดวกวันไหนก็พิจารณากันนะครับเพราะโอกาสอย่างนี้ นานๆจะมีซักทีขอให้โชคดีโดยทั่วกัน แล้วพบกันนะครับ

3. ปีขาล

ปีขาล Active Member

ขออนุโมทนา กับคุณพี่ทุกๆ ท่านครับผม ทั้งความรู้ ข่าวสาร ขอบคุณครับ

4. seata

seata ธานุวัฒน์ พรมจันทร์

วันที่ 25 มกราคม 2552 ทั้งวันจะมีการลงน้ำมันตามสูตรหลวงปู่แสวงจากอาจารย์ที่ได้รับการสืบทอดวิชานี้เพียงท่านเดียว พร้อมทั้งมีการสักยันต์จากอาจารย์ทองซึ่งได้รับการยอมรับจากสายวัดพระญาติ อยุธยาให้ลงตะกรุดมหาระงับตามสูตรหลวงปู่กลั่นเพียงท่านเดียวและเป็นที่เมตตาของหลวงปู่เฉลิมอย่างมาก ซึ่งอาจารย์ทองให้ความเคารพหลวงปู่แสวงอย่างสูงและได้เข้ามาต่อวิชาสายวัดพระญาติกับหลวงปู่แสวงอยู่ตลอด

ต้องเตรียมอะไรไปมั้งครับ ต้องติดต่อเข้าไปก่อนหรือเปล่าถึงจะได้สักยันต์และลงน้ำมัน ดอกไม้ธูปเทียนค่าบูชาครู รบกวนช่วยแจ้งรายละเอียดหน่อยครับ...ขอบคุณครับ

5. Liverpat

Liverpat เป็นที่รู้จักกันดี

20 สิงหาคม 2008
    ขอบคุณคุณโชคแสนดีมากนะครับที่นำข่าวสารดี ๆ มาบอกกันครับ

งานนี้ถ้าพลาดรอกันอีกทีปีหน้าเลยนะครับ

6. sridoi

sridoi เป็นที่รู้จักกันดี

ลงทั้งสองอย่างได้ไม๊ครับ
    อาจจะลงสองรอบ รอบละอย่าง

7. seata

seata ธานุวัฒน์ พรมจันทร์

แหะๆ ยังไม่เข้าใจเท่าไหร่ครับ...
    น้ำมันต้องเลือกลงอย่างไดอย่างหนึ่งใช่มั้ยครับ
    ค่าบูชาครูทำบุญครั้งเดียวหรือว่าแยกเป็นอย่างไปครับ ทั้งลงน้ำมันและสักยันต์(สักยันต์นี้มีทั้งหมึกและน้ำมันใช่มั้ยครับ)
    กำหนดเริ่มตั้งแต่กี่โมงครับสิ้นสุดเวลากี่โมงครับ

ขอโทษที่ถามจุกจิกไปนิดนะครับ...ขอบคุณครับ

8. sridoi

ถามละเอียดดีครับ ผมร่วมถามด้วยครับ
    ขอบคุณครับ

9. Liverpat

Liverpat เป็นที่รู้จักกันดี

20 สิงหาคม 2008
    เอ่อ พี่กีรดาราครับ ที่วัดสว่างภพมีตรงไหนให้นอนได้บ้างครับพี่

แก้ไขครั้งล่าสุด: 15 มกราคม 2009
  10. deden

deden Active Member

29 พฤศจิกายน 2008
    ขอบคุณ และขออนุโมทนาบุญกับคุณโชคแสนดีด้วยนะครับ

11. โชคแสนดี

วันนี้ผมเข้าไปที่วัดมาเพื่อบูชาและจองวัตถุมงคลที่ท่านผู้ใจบุญทั้งหลายฝากบูชามา พบว่าสิงห์งาแกะเล็ก,พญาเต่าเรือนและรูปถ่ายหลวงปู่เก่าตั้งแต่ปีสี่สิบต้นๆได้หมดไปจากวัดแล้วครับ ส่วนวัตถุมงคลที่น่ารีบบูชาเพราะเหลือน้อยมากๆได้แก่

ตะกรุดทองคำจารมือหลวงปู่ดอกกลาง มีเพียง 2 ดอก แต่มีผู้ใจบุญโทรมาจองไว้ 1 ดอกแล้วครับ บูชาดอกละ 10,000 บาท

พระกริ่งอริโยสว่างภพตัดช่อเก้าองค์ มีเพียง 8 ช่อสุดท้ายแล้วครับ บูชาช่อละ 5,000 บาท

ชูชกมหาโภคทรัพย์ มีเพียง 4 ท่านสุดท้าย บูชาท่านละ 200 บาท

ตะกรุดพระเจ้า ๕ พระองค์เก่ามากๆ น่าจะมีไม่เกิน 16 ดอก บูชาดอกละ 500 บาท

ปลาตะเพียนคู่สำเร็จจากหลวงปู่จง ถือเป็นปลาตะเพียนรุ่นเก่าที่สุดของหลวงปู่แสวงเลยครับมีจำนวนน้อยมาก บูชาคู่ละ 150 บาท

ถ้ามีอะไรคืบหน้าจะมาแจ้งให้ลูกศิษย์หลวงปู่แสวงได้ทราบโดยทั่วกันครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 16 มกราคม 2009
  12. โชคแสนดี

คุณพี่หมอผู้ใจบุญจากชลบุรีได้โทรมาเล่าเกี่ยวกับประสบการณ์ตรงที่ผ่านมาหลังปีใหม่ว่า จากที่ได้รู้จักหลวงปู่จากเว็ปนี้แล้วได้เข้ามาบูชาตะกรุดทองคำดอกกลาง พร้อมวัตถุมงคลอย่างอื่นทำบุญไปประมาณ 13,000 บาท หลังจากที่ได้กลับบ้านไปชลบุรีแล้วไปร่วมงานสมาคมซึ่งในงานมีรางวัลใหญ่เป็นคอมพิวเตอร์ทางพี่หมอจึงได้น้อมถึงหลวงปู่แสวงซึ่งก็สมปรารถนาจริงๆคุณพี่หมอได้คอมพิวเตอร์สมใจครับ จึงได้นำเรื่องราวมาเล่าสู่กันฟังครับ

13. deden

น้องสาวผมพกสิงห์รุ่นหนึ่งของหลวงปู่ติดตัว และบูชารักยม ตอนปีใหม่ขอบารมีหลวงปู่ ก็จับฉลากได้รางวัลใหญ่สุดเป็น เครื่องเล่นโฮมเทียร์เตอร์ชุดใหญ่เหมือนกันครับ...

14. โชคแสนดี

อนุโมทนากับน้องสาวพี่เด่นด้วยครับและคุณพี่กีรดาราที่นำข้อมูลดีๆมาลงโดยตลอดครับ

สาธุ สาธุ สาธุ

15. deden

หลวงน้าสมชายบอกว่าตอนนี้มีคนเข้าไปที่วัดเพื่อกราบนมัสการสรีระหลวงปู่ และบูชาวัตถุมงคลของหลวงปู่มากขึ้น และวัตถุมงคลที่ฮิตที่สุดในตอนนี้ซึ่งเมื่อใครเข้าไปที่วัดต้องบูชากันทุกคนจนปัจจุบันของเริ่มน้อยลงมากแล้วมีอยู่สองสิ่งครับ ทั้งที่แต่ก่อนวัตถุมงคลสองสิ่งนี้หลวงปู่ท่านเมตตาสร้างไว้เยอะมาก

วัตถุมงคลสองสิ่งนั้นก็คือ...........

16. โชคแสนดี

ถ้าผมทายไม่ผิดน่าจะเป็นสีผึ้งกับลูกอมผงหลวงปู่จงแน่ๆเลยใช่ไหมครับท่านพี่เด่น เพราะหลวงน้าท่านบอกว่าในช่วงที่ผ่านมาเฉพาะปีใหม่นำลูกอมผงหลวงปู่จง ที่หลวงปู่แสวงท่านเก็บไว้บนกุฏิมาเติมตั้งสามสี่รอบจนใกล้จะหมดกุฏิแล้ว ส่วนสีผึ้งนั้นท่านบอกว่าน่าจะบรรจุอีกได้ไม่เกิน200-300 ตลับเท่านั้น อย่าคิดว่ามากนะครับ เพราะคนๆหนึ่งมาบูชาสีผึ้งไปไม่ต่ำกว่า 2-3 ตลับเป็นอย่างน้อย คาดว่าไม่นานน่าจะหมดแน่ๆครับ

17. deden

ผมยังไม่ได้เฉลยเลยครับคุณกีรดารา คุณโชคเชลซี ว่าวัตถุมงคลสองสิ่งนั้นคืออะไร อยากบอกว่าช่วงนี้มีคนโทรไปให้หลวงน้าเก็บไว้ให้ล่วงหน้ากันด้วยหลายคน เยอะจนหลวงหน้าบอกว่าเบลอจนจำไม่ได้ครับ ว่าจะเฉลยแต่ตอนนี้รู้สึกเจ็บนิ้วสงสัยจะพิมพ์ไม่ไหวครับ ติดไว้พรุ่งนี้นะครับ...

18. ภะควา

ภะควา เป็นที่รู้จักกันดี

เมื่อวานผมได้ไปกราบสรีระหลวงปู่ และได้บูชา แหวน พระกริ่ง(ไม่มีกริ่งข้างใน) หลวงปู่ทวด ลูกอม สมเด็จชานหม่าก เหรียญแจ่ม ผ้ายันต์เวชสุวรณ วัดสงบเงียบดี ผมไปทางคลอง 5 รู้สึกอ้อม คิดว่าทาง นวนคร จะดีกว่านะครับ โมทนาสาธุครับ

19. sridoi

แหม คุณกีรดาราน่าจะเอามาบอกกันก่อนสิ้นปี

แต่อันนี้ยังทัน ขอบคุณครับ

20. sridoi

ทางนวนครน่าจะง่ายสุดแล้วครับ