สืบสานบูรพาจารย์หลวงปู่แสวง อริโย(ฝังตะกรุดทองคำและแบ่งปันประสบการณ์)

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย โชคแสนดี, 10 พฤศจิกายน 2008.

1. Liverpat

Liverpat เป็นที่รู้จักกันดี

20 สิงหาคม 2008

รู้สึกว่าพี่นริศจะชอบเรื่องสี ๆ นะครับ

2. Liverpat

สีอันนี้ผมก็ชอบครับ

ยิ่งตามที่พี่กีรดาราบอกว่า

น้ำมันหอม ว่านต่างๆตกไปอยู่ก้นหม้อ ฉะนั้นที่เหลืออยู่น่าจะ..........

โฮ่โฮ่โฮ่

3. deden

deden Active Member

29 พฤศจิกายน 2008
    เฉลยครับ แถ่น แทน แท้น...

๑.สีผึ้ง
    ๒.ลูกอมผสมผงหลวงปู่จงครับ

จากการสอบถามถึงเหตุผลของผู้ที่เข้ามาบูชาได้ความว่า...

๑."สีผึ้ง" เนื่องจากผู้นำไปใช้แล้วเกิดประสบการณ์ในด้านเมตตามหานิยมกับตนอย่างสุดยอด อีกประการณ์หนึ่งมีความเห็นตรงกันว่าที่ต้องรีบเข้าไปบูชาเพราะทุกคนคิดว่า"สีผึ้ง"ถ้าหมดแล้วหมดเลย(ก็ผู้หุงไม่อยู่แล้วนี่ครับ) และประการสุดท้ายสีผึ้งเป็นวัตถุมงคลที่ถือว่าสุดยอดแต่ทางวัดให้บูชาเพียงตลับล่ะ๕๐บาท
    เรื่อง "สีผึ้ง"ของหลวงปู่จากข้อมูลที่ผมมี และจากการสอบถามหลวงน้าสมชาย หลวงน้าเมตตาเล่าให้ฟังว่า สีผึ้งรุ่นแรกหุงขึ้นตั้งแต่สมัยก่อนหลวงน้าบวชตอนนั้นหลวงปู่ยังอายุไม่มาก โดยมีมวลสารหลักเป็นเทียนชัย๙วัด(แต่บางกระแสก็บอกว่าน่าจะเกิน๙วัด) และสีผึ้งรุ่นนี้แหล่ะครับที่แรงจนแม่บ้านของลูกศิษย์แถววัดที่นำสีผึ้งรุ่นนั้นไปใช้ต้องเข้ามาร้องเรียนหลวงปู่เรื่องสามีมีกิ๊กเยอะมากๆๆๆ จึงเป็นเหตุให้หลวงปู่ต้องเรียกเก็บสีผึ้งรุ่นนั้นจนเหลือเพียงตำนานในทุกวันนี้ มีลูกศิษย์ก้นกุฏิหลวงปู่ซึ่งเคยบวชกับหลวงปู่เป็นเวลาร้อยกว่าวันเล่าให้ผมฟังว่าการเรียกเก็บวัตถุมงคล ถือว่าเป็นจริยาปกติของหลวงปู่ ถ้าบังเอิญหลวงปู่ทราบเรื่องว่าวัตถุมงคลของท่านเมื่อนำไปใช้แล้วยิงไม่ออกบ้าง เมตตามหานิยมอย่างแรงบ้าง ถ้าเรื่องถึงหูหลวงปู่ หลวงปู่จะนำวัตถุมงคลรุ่นนั้นไปเก็บและไม่ให้บูชาอีกเลย คำตอบของหลวงปู่ถึงเหตุผลที่ทำเช่นนั้นมีเพียงสั้นๆว่า..."ฉันไม่อยากดัง"...
    หลังจากนั้นเป็นเวลาหลายปี ลูกศิษย์ลูกหาต่างช่วยกันรบเร้าให้หลวงปู่เมตตาหุงสีผึ้งขึ้นมาอีก แต่จนแล้วจนรอดหลวงปู่ก็ยังไม่ยอม จนวันหนึ่ง...วันนั้นหลวงน้าเล่าให้ผมฟังว่าที่จำได้เพราะตรงกับวันที่ท่านบวชพอดี ในวันนั้นหลังจากท่านทำพิธีบวชเป็นพระภิกษุโดยสมบูรณ์แล้ว หลวงปู่ได้ทำพิธีหุงสีผึ้งขึ้นมาอีกครั้ง โดยครั้งนี้พิเศษตรงที่ทำพิธีหุงกันในโบสถ์โดยนำเอาสีผึ้งรุ่นแรกผสมเป็นมวลสารส่วนหนึ่งด้วย หลวงน้าเล่าว่าสีผึ้งรุ่นนี้ถือว่าทำพิธีได้สุดยอดมากๆ แต่ก็ไม่รู้ว่าสีผึ้งรุ่นนี้หมดไปจากวัดตอนไหน หรือว่าหลวงปู่จะเอาไปเก็บไว้อีกหลวงน้าท่านก็ไม่แน่ใจ จากนั้นก็มาถึงสีผึ้งรุ่นในตำนานที่เรียกว่ารุ่น"ไม้แหย่แย้" ซึงสีผึ้งรุ่นนี้ผสมสีผึ้งรุ่นแรกเยอะมาก ที่เรียกว่ารุ่นไม้แหย่แย้เพราะพอหุงเสร็จหลวงปู่ได้อธิษฐานไม้แหย่แย้ปักไว้บนสีผึ้งด้วย สีผึ้งรุ่นนี้มีเสียงเล่าลือกันว่าแรงมากๆ แต่ผู้ที่ได้ไปจะมีเฉพาะลูกศิษย์ใกล้ชิด เพราะเป็นการหุงขึ้นเฉพาะกิจและหุงน้อยมากๆ

มาถึงสีผึ้งรุ่นปัจจุบัน ถือเป็นสีผึ้งรุ่นสุดท้าย ซึ่งหลวงปู่เมตตาหุงไว้ให้ลูกศิษย์รุ่นหลังได้บูชากัน ถือเป็นสีผึ้งในพินัยกรรมหลวงปู่ที่เมตตาทิ้งไว้ให้ลูกศิษย์รุ่นลูกรุ่นหลานได้มีไว้บูชาก็ว่าได้ สีผึ้งรุ่นนี้หลวงน้าเมตตาเล่าว่าเป็นสีผึ้งรุ่นที่รวมสีผึ้งทุกรุ่นที่วัดเคยสร้างมานำมาผสมในสีผึ้งรุ่นนี้ทั้งหมด ท่านคิดดูเองนะครับว่า"สีผึ้ง"รุ่นนี้ สุดยอดขนาดไหน

๒.ลูกอมผสมผงหลวงพ่อจง มีหลายเหตุผลในการเก็บไว้บูชาครับเช่นเก็บไว้เป็นมวลสารบ้าง ไว้ให้ลูกหลานห้อยคอบ้าง แต่เหตุผลที่สำคัญคือ"จะไปหาบูชาที่ไหนได้ มวลสารหลวงพ่อจงซึ่งในปัจจุบันถือว่าประเมินค่าไม่ได้ แต่ทางวัดให้บูชาเพียง๓๐บาทครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      36.2 KB
      เปิดดู:
      192
      ขนาดไฟล์:
      43.2 KB
      เปิดดู:
      200
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 19 มกราคม 2009
  4. Liverpat

เห็นสีผึ้งพี่เด่นแล้วแบบว่า 3 in 1 ครับ

5. deden

ผมว่าถ้าปัจจุบันหลวงปู่ยังดำรงธาตุขันธ์อยู่ ถ้ามีผู้ไปเล่าประสบการณ์เกี่ยวกับการใช้สีผึ้งรุ่นนี้ให้ท่านฟัง ผมว่าท่านเก็บสีผึ้งรุ่นสุดท้ายนี้อีกแหงๆ รีบเข้าไปบูชากันนะครับได้โอกาสแล้วพวกเรา...

6. deden

ตลับเดียวมั่นใจ ลุยได้ทุกสถานการณ์ครับ...
    ไม่สงวนลิขสิทธิ์ครับน้อง"พัฒน์" แต่รู้สึกว่าที่วัดจะเหลือเฉพาะนกสาริกาครับ สิงห์จิ๋วงาแกะหมดไปแล้ว พี่จำไม่ได้ว่าวันที่เข้าไปวัดน้องพัฒน์ได้บูชาสิงห์จิ๋วนี้ไว้มั้ยเพราะตอนนั้นเห็นเหลือเป็นฝูง ไม่น่าเชื่อนะครับไม่ถึงเดือนหมดซะแล้วพี่ก็เสียดายไม่ได้เก็บไว้อีกเห็นมีเยอะไม่นึกว่าจะหมดเร็ว ถ้าน้องพัฒน์ไม่ได้บูชาแอบกระซิบว่าลองเรียบๆเคียงๆขอจากพี่"โชคเชลซี"นะครับ พี่เค้าใจดี...

7. Liverpat

ผมพอจะรู้ครับว่าใครเป็นคนต้อนไปทั้งฝูงครับพี่เด่น

เค้าบอกว่าเหลือนิดเดียวเลยเก็บมาซะเลย (ตามประสาคนมีกะตังค์ครับ)

ผมก็ได้แต่อึ้งครับ เต่าก็หมด อะไร ๆ ก็หมด

เหมือนคำเก่า ๆ แต่ยังใช้ได้ในปัจจุบันครับพี่เด่น

ช้าอดหมดด้วย

8. sridoi

sridoi เป็นที่รู้จักกันดี

มีข่าวร้ายสำหรับท่านที่ยังลังเลหรือมาวัดไม่ถูก

ด้วยผมได้รับออร์เดอร์จากพ่อเลี้ยงทางเหนือให้เข้าไปบูชาวัตถุมงคลที่วัด
    ขณะนี้พ่อเลี้ยงกำลัง List รายการและเตรียมเงินสด
    กำหนดการก็คงไม่เกินวันที่ 1 ก.พ.52 ครับ

9. sridoi

5555 คุณกีรดาราลืมแล้วเหรอครับว่ามีมีดหมออยู่
    พ่อเลี้ยงแกสนใจจิ้งจก รบกวนคุณกีรดาราเล่าเรื่องจิ้งจกให้เป็นข้อมูลหน่อยสิครับ

10. sridoi

คุ้น ๆ ว่าเรียกว่า จะกิ้ม ครับ

11. sridoi

เสียดาย รูปเล็กไปครับคุณกีรดารา

12. Liverpat

ผมขอทายว่าของหลวงปู่แสวงครับ

อย่าลืมของรางวัลนะครับพี่กีรดารา

(รอรับอย่างใจจดจ่อ) 555

13. ปีขาล

ปีขาล Active Member

ผมจะเข้าไปที่วัด วันที่ 1 จะยังมีวัตถุมงคล เหลือบ้างหรือป่าว หน๊อ
    ขอเดา รูปมีดหมอ ของคุณพี่ กีรดารา ว่าเป็นของ ลป.แจ่ม วัดวังแดงเหนือ อยุธยา ครับ

14. ชุมพร

ชุมพร สมาชิก

ต้องขอขอบคุณคุณกีรดารานะครับ ที่เอือเฟื้อ ให้ได้ชมของดีๆ คุณกีรดาราคงจะมีของดีๆสุดยอดทั้งนั้นเลย ใช่ไหมครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 21 มกราคม 2009
  15. โชคแสนดี

โชคแสนดี เป็นที่รู้จักกันดี

23 กันยายน 2008
    อนุโมทนาบุญด้วยครับ แล้วเจอกันที่วัดหลวงปู่นะครับ

16. โชคแสนดี

คิดเหมือนผมเลยครับ คงต้องขอความรู้กับท่านปีขาลบ้างนะครับที่สามารถดูออกเลยว่าลักษณะของมีดเป็นแบบฉบับของครูอาจารย์ท่านไหน เยี่ยมจริงๆครับขอนับถือจากใจเลยครับ ท่านปีขาลนี่หาตัวจับได้ยากเลยนะครับ

17. โชคแสนดี

สาธุ สาธุ สาธุ

18. ปีขาล

มิถึง ขนาดนั้นหรอกครับ คุณพี่โชคแสนดี ปีขาลเองก็ยังฟามรู้น้อยต้องเร่งศึกษาอีกมากนะครับ
    ก็เดาๆ อ่ะนะครับ วันที่ 1 ผมจะเข้าไปกราบนมัสการ ลพ. พร้อมบูชาวัตถุมงคลที่วัด ครับผม
    ขออนุโมทนา พี่ๆ ทุกท่านครับผม ขอบคุณครับ

19. ปีขาล

มีดหมอคุณพี่กีรดารา ดูเข้มขลังมากครับ ขอบคุณสำหรับความรู้ดีดีภูมิปัญญาของบรรพบุรุพนะครับ คุณพี่
    ขอบคุณครับ

20. deden

"การให้ธรรมเป็นธรรมทานเป็นการให้ที่ยิ่งใหญ่" ขออนุโมทนาบุญกับคุณกีรดาราด้วยนะครับผม