สืบสานบูรพาจารย์หลวงปู่แสวง อริโย(ฝังตะกรุดทองคำและแบ่งปันประสบการณ์)

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย โชคแสนดี, 10 พฤศจิกายน 2008.

1. หมาป่าพเนจร

หมาป่าพเนจร เป็นที่รู้จักกันดี

ปีนี้ที่วัดมีจัดงานไหว้ครู มั้ยครับ

2. น้ำมนต์1

น้ำมนต์1 เป็นที่รู้จักกันดี

ขอเชิญร่วมงานไหว้ครูบูรพาจารย์ ประจำปี 2555
    สายวิชา พระครูปทุมกิจโกศล (หลวงพ่อแสวง อริโย)
    วัดสว่างภพ ต.คลองสี่ อ.คลองหลวง จ.ปทุมธานี
    (วันพฤหัสบดี ขึ้น 3 ค่ำ เดือน 3) วันที่ 26 มกราคม พ.ศ. 2555

<O:p</O:p25 มกราคม 2555 เวลา 17.00 น. พระสงฆ์เจริญพระพุทธมนต์ ธรรมจักรกัปวัตนสูตร อธิษฐานจิตปลุกเสกน้ำพระพุทธมนต์ตำหรับวัดสว่างภพ (ซึ่งสมัยก่อน หลวงพ่อแสวงท่านจะทำก่อนวันไหว้ครูหนึ่งวัน) ซึ่งพระเกจิอาจารย์ที่นิมนต์ร่วมอธิษฐานจิต(อย่างไม่เป็นทางการนะครับ)
    <O:p</O:p1.หลวงพ่อเฉลิม วัดพระญาติ ผู้สืบสายวิชาหลวงพ่อกลั่น วัดพระญาติ เป็นประธาน
    <O:p</O:p2.หลวงน้าเหวก บุตรบุญธรรมหลวงปู่นะวัดหนองบัว ซึ่งหลวงน้าเหวกท่านเคารพหลวงพ่อแสวงมาก ท่านจึงเมตตามาช่วยงานหลวงพ่อในปีนี้เช่นเคย และ เป็นองค์แทนหลวงพ่อแสวงในการประกอบพิธีครอบเศียรครูบูรพาจารย์
    <O:p</O:p3.พระครูวิชาญธรรมโชติ หรือพระอาจารย์ปุ้ม วัดชุมพลนิกายาราม
    <O:p</O:p4.พระอาจารย์นพวรรณ คุณสาโร วัดเสนานิมิต ของจริงสายอยุธยา อีกองค์ครับ
    <O:p</O:p5.พระอาจารย์เผชิญ โกวิโท วัดขนอนเหนือ
    <O:p</O:p6.หลวพ่อเณร ญาณวินโย วัดทุ่งเศรษฐี (ย่านราม 2)
    <O:p</O:p7.หลวงพ่อรักษ์ อนาลโย วัดสุทธาวาส วิปัสสนา จ.พระนครศรีอยุธยา
    <O:p</O:p8.พระครูปืน วัดลาดชะโด สายวัดพระญาติ
    <O:p</O:p9.พระอาจารย์แดง วัดชุมพลนิกายาราม จ.พระนครศรีอยุธยา (ศิษย์เอกหลวงปู่ผ่าน ฉันทโก สายวิชาหลวงปู่สรวง)
    <O:p</O:p10.พระมหาพจน์ วัดตะวันเรือง จ.ปทุมธานี ท่านเป็นลูกศิษย์หลวงพ่อแสวง อีกท่านหนึ่ง
    <O:p</O:p11.พระอาจารย์เบียร์ ลูกศิษย์หลวงพ่อแสวง
    <O:p</O:p
    ท่านใดว่างและสะดวก เชิญครับ ผมเองคาดการณ์ว่า ปีนี้มีปั่นน้ำมนต์หมุนอีกแน่ๆ
    <O:p</O:p
    26 มกราคม 2555 07.00 น. เริ่มประกอบพิธีบวงสรวงไหว้ครูบูรพาจารย์ และ งานครอบเศียรครูบูรพาจารย์ และกิจกรรมอื่นๆ
    <O:p</O:pผู้ที่มาร่วมงานในปีนี้ทางคณะกรรมการได้มีมติให้นำ พญามังกรทองคู่ (หลวงพ่อแสวงท่านได้เสกเก็บเอาไว้นานแล้ว) และ พระผงจักรพรรดิ์ (วัดสะแก) มาแจก
    ในงานมีการสักยันต์ และ ตอกตะกรุดทองคำด้วย

<O:p</O:pรบกวนฝากกระจายข่าวกันหน่อยนะครับ

รายละเอียดเพิ่มเติมจะเข้ามาเพิ่มเติมให้อีกนะครับ<O:p</O:p<O:p</O:p

แก้ไขครั้งล่าสุด: 10 มกราคม 2012
  3. nkr56

nkr56 สมาชิก

24 สิงหาคม 2011
    เรื่องฝังตะกรุดทองคำวันที่ 26 มค. 2555 วัดสว่างภพ

แล้วรายละเอียดการฝังตะกรุดมีมั้ยครับบูชาดอกละเท่าไรมีจำกัดจำนวนหรือปล่าวว่าต้องคนละกี่ดอก ปีที่แล้วพลาดไม่ได้ไปตั้งหน้าตั้งตาเตรียมตัวมาแล้วปีนี้ไปแน่

4. หมาป่าพเนจร

หมาป่าพเนจร เป็นที่รู้จักกันดี

ผมก็จะฝังเหมือนกัน เดี๋ยวเจอกันที่งานครับ

5. น้ำมนต์1

ไม่จำกัดจำนวนการตอกครับ

เป็นตะกรุดชุดเดียวกันกับปีที่แล้ว ที่ยังเหลืออยู่ครับ (เท่าที่ประมาณการน่าจะเหลืออีกประมาณ100กว่าดอกเท่านั้น)

ถ้าคนที่ไม่อยากเจ็บจะบูชาเก็บไว้ก็ได้นะครับ ผมเห็นปีก่อนนั้นมีคนบูชาเก็บไว้แต่ไม่ตอกครับ

6. sjakrawoot

sjakrawoot Active Member

มาไม่ทันซะแล้ว ขอเพิ่มเติมอีกนิดครับ

ขอเชิญร่วมงานไหว้ครูบูรพาจารย์ ประจำปี 2555
    พระครูปทุมกิจโกศล (หลวงพ่อแสวง อริโย) วัดสว่างภพ
    ต.คลองสี่ อ.คลองหลวง จ.ปทุมธานี
    วันพฤหัสบดีที่ 26 มกราคม พ.ศ.2555 (ขึ้น 3 ค่ำ เดือน 3)

วันอาทิตย์ที่ 22 มกราคม พ.ศ.2555
    เวลา 09.00-15.00น. ทำการบวงสรวงดวงพระวิญญาณหลวงพ่อแสวง เพื่อประกอบพิธีการสักนะครูมหาวิเศษของหลวงพ่อแสวง ด้วยน้ำมันงาที่หลวงพ่อท่านปลุกเสกไว้สำหรับสักเมื่อปี 2516 ซึ่งถือได้ว่เป็นการพลิกฟื้นตำราครูเดิมขึ้นมาอีกครั้ง ซึ่งในขณะที่ทำการสัก จะมีการเจริญพระพุทธมนต์ โดยคณะสงฆ์ตลอดจนจบพิธี เพื่อมอบให้แก่ท่านผู้ศรัทธาโดยเฉพาะ จะมีพิธีการจารน้ำมันตามตำหรับหลวงพ่อแสวงฟรีอีกด้วย บูชาพานครูสักนะมหาวิเศษของหลวงพ่อแสวง ตำหรับโบราณท่านละ 112 บาท ทั้งนี้ท่านอาจารย์หมอดู เดชฤทธิ์ ผู้มีความศรัทธาในองค์หลวงพ่อจงและหลวงพ่อแสวง ได้มีพิธีการดูไพ่ยิปซี ตำหรับเซฟาเรี่ยน 1 เดียวในเมืองไทย เพื่อนำปัจจัยบูรณะวัดสว่างภพ บูชาพานครูดูไพ่ยิปซี ท่านละ 99 บาท

วันพุธที่ 25 มกราคม พ.ศ.2555
    เวลา 17.00 น. พระอาจารย์มหานิวัฒน์ อาภากะโร เจ้าอาวาสวัดสว่างภพ พร้อมด้วยคณะสงฆ์ประกอบพิธีอธิษฐานจิตปลุกเสกน้ำพระพุทธมนต์ตำหรับหลวงพ่อแสวง โดยการเจริญบทธัมมะจักรกัปวัตนสูตร และพระคาถาอิติปิโส 108 จบ ซึ่งในโอกาสนี้ทางวัดได้นิมนต์พระเกจิภาวนาจารย์ที่มีความเคารพในองค์หลวงพ่อแสวงมาร่วมพิธีอธิษฐานจิตเพิ่มเติม สำหรับน้ำพระพุทธมนต์ดังกล่าวและของชำร่วยสำหรับงานไหว้ครูในปีนี้ได้แก่ กลวงพ่อเฉลิม วัดพระญาติฯ จ.พระนครศรีอยุธยา, หลวงน้าเสวก ศิษย์เอกหลวงปู่นะ วัดหนองบัว จ.ชัยนาท, พระอาจารย์เผชิญ วัดขนอนเหนือ, พระอาจารย์ปุ้ม พระอาจารย์แดง วัดชุมพลนิกายาราม, พระอาจารย์นพวรรณ วัดเสนานิมิต, พระอาจารย์ปืน วัดลาดชะโด, พระอาจารย์ตรีอมร พระอาจารย์มหาพจน์ ศิษย์เอกหลวงพ่อแสวง สำหรับท่านที่มาร่วมงานฟังสวดพระพุทธมนต์ ไม่เสียค่าใช้จ่ายใดๆทั้งสิ้น พร้อมรับน้ำพระพุทธมนต์ฟรี

วันพฤหัสบดีที่ 26 มกราคม พ.ศ.2555
    เวลา 09.00 น. ท่านพระอาจารย์มหานิวัฒน์ อาภากะโร เจ้าอาวาสวัดสว่างภพ กล่าวบวงสรวงไหว้ครูบูรพาจารย์อันมีองค์หลวงพ่อแสวงเป็นที่สุด

เวลา 09.39-20.00 น. ประกอบพิธีครอบเศียรครูบูรพาจารย์ เพื่อเพิ่มสิริมงคลให้บังเกิดขึ้นแก่ทุกท่านในปีมะโรงนี้ พร้อมรับของที่วัตถุมงคลระลึกในงาน ในเวลาเดียวกันนี้มีพิธีการฝังตะกรุดทองคำตำหรับหลวงพ่อแสวง ให้กับผู้ที่ศรัทธาอีกด้วย บูชาพานครูฝังตะกรุดทองคำตำหรับหลวงพ่อแสวง ดอกละ 300 บาท

ติดต่อสอบถามได้ที่
    พระสมชาย 086-1358506
    วัดสว่างภพ 02-1597068

7. น้ำมนต์1

อย่าลืมไปกันเยอะๆนะครับ แล้วก็ฝากกระจายข่าวกันด้วยนะครับ

8. หนึ่ง1

หนึ่ง1 เป็นที่รู้จักกันดี

วันที่ 26 เจอกันครับ ลาพักร้อนไว้แล้ว ปีที่แล้ว หลวงน้าเสวกกำมือยื่นมาบอกฝากไปทิ้งหน่อย พอเปิดดูเป็นชานหมาก ท่านปั้นซะกลม ใครอยากได้ เข้าไปใกล้ๆท่านเดี๋ยวท่านก็เอาฝากให้ไปทิ้งอีก

9. น้ำมนต์1

ดวงดีจังเลยครับ
    เอาไปทิ้งใส่กรอบพระ หรือ กรอบพลาสติกกันน้ำ ดีครับ:cool:

10. หมาป่าพเนจร

เมื่อวันอาทิตย์เข้าไปที่วัดมาครับ คุ้มสุดคุ้มจริง ๆ พิธีสักยันต์เข้มขลังมากครับ

11. น้ำมนต์1

ไปเพิ่มเติมยันต์อะไรมาบ้างครับ

12. หมาป่าพเนจร

ได้ยันต์ครูหลวงพ่อกลั่นมาครับ และ ก็เข้าร่วมพิธีสักยันต์หัวใจพาหุงครับ
    วันนั้นของขึ้นไป 2 รอบ แรงจริงๆครับ

13. น้ำมนต์1

ของดีจริงๆครับ :cool:

14. nkr56

ภาพในพิธีวัดสว่างภพ 26 มค.2555

ใครมีภาพมาโชว์บ้างมั้ยครับแบบว่าไปมาเผื่อจะมีภาพติดในพิธีอันเข้มขลังนี้ซักรูปสองรูปก็ยังดี

15. น้ำมนต์1

ลองชมภาพดูนะครับ แต่ปีนี้ภาพน้อยไปหน่อย ไม่ค่อยได้ถ่ายครับ

ตอนเช้าหลวงพี่เบียร์เริ่มบวงสรวง

ภาพนี้ปิดแฟรชครับเกรงว่าจะเป็นการรบกวนสมาธิ

ท่านนี้มักไม่ค่อยมีรูป (เพราะเป็นตากล้องและเบื้องหลัง จึงมักจะไม่ได้อยู่ในรูป)

ภาพนี้หลวงน้าเหวกบอกว่าให้ถ่ายให้ชัดๆนะแล้วขยายให้ใหญ่ๆ (ท่านแซวพี่เทพครับ) ลองชมครับ

เดี๋ยวลองชมภาพจากกล้องพี่ๆท่านอื่นๆเพิ่มเติมกันนะครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 30 มกราคม 2012
  16. น้ำมนต์1

ปีหน้าอย่าลืมกันนะครับ ถ้าไม่ผิดพลาดใดๆ

"วันพุธที่ 13 ก.พ.2556 (ขึ้น 3 ค่ำเดือน 3 ปีมะโรง)"

17. nkr56

ภาพพิธี

แซ๊งกิ้วหลายภาพมารวดเร็วทันใจดีจริงๆสงสัยผมไปหลบมุมที่ไหนซักที่นึงไม่มีโผล่เลยแต่ปีหน้ารับรองไม่พลาดอีกเช่นเคย สถานที่กว้างขวางไม่แออัด สบายๆ

18. maeraka

maeraka สมาชิก

ใครได้คาถาไป กรุณานำมาบอกต่อด้วยครับ

19. มหาใจเย็น

มหาใจเย็น เป็นที่รู้จักกันดี

ปีนี้ไม่ได้ไปอาจารย์ไรมาสักหรอครับ

20. น้ำมนต์1

เท่าที่ทราบก็ อ.ทอง (มือสักที่ โดยส่วนตัวแล้วผมว่าสักได้สวยงามครับ)