หลวงปู่ทองดำ วัดท่าทอง อุตรดิตถ์ เถระ ๕ แผ่นดิน ลูกบุญธรรมของหลวงพ่อเงิน

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย kang_som, 30 มีนาคม 2011.

1. charoen.b

charoen.b เป็นที่รู้จักกันดี

10 สิงหาคม 2006
    ต้องแกะกรอบออกถ่ายใหม่ครับเพราะเป็นกรอบปิดด้านหลัง เดี๋ยวพรุ่งนี้ลงให้ดูใหม่ ขอบคุณครับ

2. kang_som

kang_som เป็นที่รู้จักกันดี

รับทราบครับ... แล้วจะลองหาข้อมูลให้ครับ

3. Jumbo A

Jumbo A เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

28 กุมภาพันธ์ 2008
    [​IMG] [​IMG] [​IMG]

รูปนี้ถ้าจำไม่ผิดน่าจะเป็นตอนที่หลวงพ่อคูณท่านมาร่วมปลุกเสกพระกริ่งกับหลวงพ่อทองดำ

ครับ

ผมเคยเจอพี่ผู้็หญิงท่านหนึ่งบ้านอยู่แถววัดบอกว่าสมัยตอนพี่เขาเด็กๆเล่าว่าแผ่นดินไหว

จริงๆ นะตอนที่หลวงปู่อธิฐานจิตวัตถุมงคลของท่านอยู่รุ่นนึง เขาก็เลยเรียกรุ่นแผ่นดินไหว

ผมก็ฟังเขาเล่ามานะครับส่วนตัวผมอาจจะเป็นคนหูเบาทำให้ผมเชื่อครับ

4. kang_som

ถูกต้องแล้วครับคุณ A ที่มาของสมเด็จแผ่นดินไหว คือขณะทำพิธีเกิดแผ่นดินไหวขึ้นครับ ..........(อ่านจากประวัติการสร้างสมเด็จแผ่นดินไหวนะครับตอนนั้นผมก็เกิดไม่ทันเหมือนกัน 5555)

5. charoen.b

สรุปว่าไม่กล้าแกะพระออกจากตลับครับ ลองขยับดูแล้วหวาดเสียว..ถ้าจำไม่ผิดด้านหลังจะเหมือนกับพิมพ์พุทธกวักเล็กครับ เนื้อน้ำมันเหมือนกันด้วย

[​IMG][​IMG]

ไฟล์ที่แนบมา:

6. kang_som

ดีแล้วครับอย่าแกะออกมาเลย กลัวเหมือนกัน เสียดายพระ เดี๋ยวจะลองหาข้อมูลให้นะครับพี่เจริญ ไม่รู้ว่ามีรึเปล่า......เพราะตำราที่มีก็ไม่ครบทุกรุ่นหรอก.....

7. ตรีนิสิงเห

ตรีนิสิงเห เป็นที่รู้จักกันดี

รุ่นนี้ถ้าผมจำไม่ผิด ออกตอนฉลองอายุครับ 100 ปี หลวงปู่นะครับ รอผู้เชี่ยวชาญมายืนยันอีกครา

8. charoen.b

จัดไปอีกสักองค์ พระปิดตา ปี 2537

องค์นี้บูชาจากวัดวันที่ไปกราบหลวงปู่ทองดำครั้งแรกครับ ไม่แน่ใจว่าเป็นปี 37 หรือ 38 จำได้ว่าวันนั้นเข้าไปถึงวัดประมาณ 8 โมงเศษหลวงปู่นั่งอยู่ที่เก้าอี้บนศาลาหลังเก่า มีจานใส่ธูปเทียนดอกไม้วางอยู่ข้างตัว ท่านนั่งอยู่องค์เดียวไม่มีแขกอื่น ผมเข้าไปกราบท่านและได้รับเมตตาจากหลวงปู่ลงกระหม่อมให้ โดยที่ท่านใช้แท่งเทียนที่วางอยู่ในจานข้างตัวเป็นเหล็กจาร...

กราบหลวงปู่ทองดำครับ.......

9. kang_som

ขอบคุณครับพี่เจริญที่ร่วมนำวัตถุมงคลของหลวงปู่ มาให้ชม มีบุญจังได้รับจากมือหลวงปู่แถมยังหลวงปู่ลงกระหม่อมให้อีก.....กราบหลวงปู่ สาธุ สาธุ สาธุ....

เป็นพระปิดตาทอง-คูณ มี 2 เนื้อ คือเนื้อผง และเนื้อดินเผา สร้างปี 2537

แก้ไขครั้งล่าสุด: 28 เมษายน 2011
  10. charoen.b

อย่างนี้แสดงว่าเข้าพิธีเดียวกับพระกริ่งทอง - คูณ ใช่หรือเปล่าครับ

11. tanapoj

tanapoj เป็นที่รู้จักกันดี

30 กรกฎาคม 2010
    จากกระทู้เหงาๆ....ชักเริ่มคึกคักซะแล้วนะครับท่านkang_som....:cool::cool:

งั้นวันนี้ขออนุญาตเอามาร่วมโชว์อีกซักองค์นะครับ(smile)(smile)(smile)

ขนาดไฟล์:
      27.8 KB
      เปิดดู:
      148
      ขนาดไฟล์:
      22.1 KB
      เปิดดู:
      155
      ขนาดไฟล์:
      31.1 KB
      เปิดดู:
      145
      ขนาดไฟล์:
      26.1 KB
      เปิดดู:
      137
  12. kang_som

ตามความเห็นส่วนตัวของผมคิดว่าใช่นะครับ น่าจะเป็นพิธีเดียวกับพระกริ่งทอง-คูณ เพราะว่าปีเดียวกันคือปี 2537 ชื่อรุ่น พระปิดตาทอง - คูณ และข้อมูลของพระปิดตารุ่นนี้ผมก็เอามาจากหนังสือที่ทางวัดทำแจกในงานบำเพ็ญกุศลศพหลวงปู่ครับ ชื่อหนังสือหลวงปู่ของเรา หน้าที่ 75

13. tanapoj

tanapoj เป็นที่รู้จักกันดี

30 กรกฎาคม 2010

เห็นพระปิดตาองค์นี้แล้วเพิ่งนึกขึ้นได้ว่าเหมือนจะมีกะเขาอยู่องค์หนึ่ง....
    ต้องกลับไปค้นหามาโชว์ซะแล้ว.....
    เคยธุดงไปที่อื่นอยู่พักหนึ่งก็วนกลับมาอยู่กับผมอีกจนได้...คราวนี้เลยเก็บเข้ากรุยาวววว.....

14. kang_som

ก็ต้องขอบคุณ ท่าน tanapoj แล้วก็ทุกท่านล่ะครับที่เข้ามาช่วยทำให้กระทู้เหงาๆ ของผมเริ่มคึกคักขึ้นมาแล้ว...:cool::cool::cool:

พระที่ท่าน tanapoj ลงไว้ผมไม่มีข้อมูลเลยครับ ท่านพอจะมีข้อมูลมั้ยครับว่าเป็นยังไงบ้าง.... น่าจะเป็นพระพุทธชินราชรึเปล่าครับ....

ต้องออกตัวก่อนเลยนะครับ ที่มาเปิดกระทู้หลวงปู่ ผมดูพระไม่เป็น แค่เป็นคนที่ชอบอ่าน ชอบหาข้อมูล และศรัทธาในหลวงปู่ พระที่เอามาลงก็เป็นของคุณพ่อที่เป็นทหาร และได้รับความเมตตาจากหลวงปู่มอบวัตถุมงคลมาเองกับมือ เนื่องจากต้องไปออกรบก็หลายสมรภูมิ...ที่บ้านผมก็ไม่มีใครดูพระเป็นเพียงแต่ใครให้ก็เก็บ ก็เลยมีพระทั้งที่เป็นของหลวงปู่และไม่ใช่ ใหม่บ้างเก่าบ้าง ก็ค่อนข้างเยอะเหมือนกัน ......บางครั้งพี่ๆ เพื่อนๆ โพสรูปวัตถุมงคลของหลวงปู่ถ้าผมมีข้อมูลผมก็ลงเท่าที่ผมมี หรือเพื่อนๆ มีก็เอามาเสริมกันดีครับ ผมชอบ.....

ดีใจจัง Comment จะเฉียด 100 แล้ว.....

15. Noo Norway

Noo Norway เป็นที่รู้จักกันดี

19 มิถุนายน 2008
    <TABLE class=tborder border=0 cellSpacing=1 cellPadding=6 width="100%"><TBODY><TR><TD class=thead>ขณะนี้มีคนกำลังดูกระทู้นี้อยู่ : 18 คน ( เป็นสมาชิก 1 คน และ บุคคลทั่วไป 17 คน ) </TD><TD class=thead width="14%"><CENTER">[ แนะนำเรื่องเด่น ] </TD></TR><TR><TD class=alt1 width="100%" colSpan=2>Noo Norway </TD></TR></TBODY></TABLE>
    กระทู้มีคนสนใจเยอะแม้ในยามดึก... เอาหลักฐานมาให้ดูค่ะน้อง kang_som ^^

16. puedpunon

puedpunon เป็นที่รู้จักกันดี

หลวงพ่อทองดำ วัดท่าทอง เท่าที่พอมี(ยังไม่ได้ถ่ายรูป)

- สมเด็จเนื้อเหล็กน้ำพี้
    - รูปถ่ายข้างพัดยศ ขาวดำ
    - เหรียญทองแดง
    - ลูกอมชานหมาก

17. kang_som

เอ....แอบเข้ามาด้วย ขอบคุณมากครับที่ช่วย Update ความสนใจให้ทราบ.....เจ๊ใหญ่ผมแอบซุ่มเข้ามาอยู่เรื่อยเลย.....

18. charoen.b

เหรียญโภคทรัพย์ หลวงปู่ทองดำ วัดท่าทอง
    วันไหนว่างๆ รบกวนเจ้าของกระทู้ นำเที่ยววัดท่าทองสักหน่อยก็น่าจะดี เล่าประวัติความเป็นมาของวัด หารูปบรรยากาศเก่าๆ เรื่อยมาจนถึงปัจจุบันมาลงให้พี่น้องเราได้ชมกัน

ดีมั๊ยครับ...​

19. kang_som

รับทราบครับ เหรียญที่พี่เจริญนำมาโชว์นี้ เมื่อเดือนมกรา 54 ที่ผมไปวัดมาผมก็สนใจเหรียญนี้เหมือนกัน ราคาก็ใช้ได้เลย .....

เหรียญโภคทรัพย์ สร้างปี พ.ศ.2538 เนื้อทองคำ เงิน นวะโลหะ ทองแดงกะไหล่ทอง

- เนื้อทองคำ หนักประมาณ 1 บาท จำนวนการสร้าง 299 เหรียญ
    - เนื้อนวะสร้างจากชนวนกริ่ง 99 จำนวนการสร้าง 842 เหรียญ
    - เนื้อเงิน สร้าง 3000 เหรียญ

20. kang_som

รอชมอยู่นะครับบบ.... ทุกรายการเลย ที่บ้านมีลูกอมชานหมากของหลวงปู่เก่าแล้วอยู่ในถุงซิปน่าจะร่วม 20 ปีแล้วล่ะ แต่ไม่ได้เอามา.......มีลูกเดียวเอง...
    เรื่องชานหมากของหลวงปู่ท่านเด่นเรื่องเมตตาค้าขาย แคล้วคลาด เมื่อสมัยที่ท่านดำรงขันธ์อยู่กระโถนทิ้งหมากของหลวงปู่ก้นกระโถนไม่เปื้อนเลย เพราะไม่ทันมีโอกาสได้คายทิ้งก็มีลูกศิษย์ลูกหาเอามือมารองรับเอาไปหมด........

หลวงพ่อเกษม เขมโก ยังเคยบอกบอกลูกศิษย์ที่ไปกราบว่า "ที่อุตรดิตถ์มีพระเคี้ยวหมากอยู่ให้ไปกราบซะเก่งกว่าอาตมาอีก....."
    เมื่อก่อนยังไม่มีคนรู้จักหลวงปู่ในวงกว้างมากนัก แต่ผู้ที่ศรัทธาและอยากรู้ก็ตามหาหลวงปู่จนเจอ....

เย้ยยยย....ในที่สุดก็มาถึงโพสที่ 100 จนได้...

แก้ไขครั้งล่าสุด: 29 เมษายน 2011