หลวงปู่บุญส่ง ฐิตสาโร วัดสันติวนาราม ต.เขาวงกต อ.แก่งหางแมว จ.จันทบุรี

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย ติสาโร, 12 มิถุนายน 2018.

1. dilok.ch

dilok.ch สมาชิก

"... อย่าท้อถอยในการทำความดี
    แม้จะทำความผิดพลาด บกพร่องมาเยอะ
    เราไม่ได้บกพร่องแค่ในชาตินี้
    เราบกพร่องมาแล้วแต่อดีต
    พอมารู้ตัวได้ในชาตินี้ ว่าอะไรดี อะไรชั่ว
    ก็ให้เร่งทำความดี สร้างบารมีต่อไป
    มิฉะนั้น บารมีจะลดน้อยถอยลง
    ความทุกข์ต่างๆ ก็จะเข้ามาเยือน... "
    .
    .
    #หลวงปู่บุญส่ง ฐิตสาโร
    วัดสันติวนาราม จ.จันทบุรี 9E197948-AB51-494D-A008-F41F32E94D08.jpeg

2. dilok.ch

ถ้าเราแบ่ง

ภพภูมิที่เราต้องไปนั้นมีอยู่ 7 ทาง
    ใหญ่ๆ

ทางที่ 1 คือไปนิพพาน

ทางที่ 2 คือไปพรหม

ทางที่ 3 คือไปสวรรค์

ทางที่ 4 คือไปมนุษย์

ทางที่ 5 คือไปลงนรก

ทางที่ 6 ไปเป็นเปรตอสุรกาย

และทางที่ 7 ไปเป็นสัตว์เดรัจฉาน

แต่ละภพภูมิความเป็นอยู่นั้น ก็แตกต่างกันไป แต่ภพภูมิที่มีสัปปายะในการพัฒนาจิตพัฒนาใจก็คือภพภูมิความเป็นมนุษย์หรือโลกที่เราอยู่ในปัจจุบันนี้ สามารถที่จะปรับจิตปรับใจเรา ให้ไปสู่เส้นทางต่างๆได้ เพราะฉะนั้นเกิดมาเป็นมนุษย์พบพระพุทธศาสนาแล้วก็อย่าให้เสียเปล่าเร่งรักษาศีลเร่งให้ทานและเร่งบำเพ็ญเพียรภาวนาให้ไปถึงจุดสูงสุดในชีวิตอย่างน้อยๆก็ให้ไปอย่างสู่กระแสพระนิพพาน D33D6D0A-D891-4071-BF96-05318FFD6198.jpeg

3. dilok.ch

#ให้อยู่กับปัจจุบันกันนะ อดีตที่ผ่านมาไม่ต้องเก็บเอามาคิด

คิดดีก็ดีไป ชั่วก็ชั่วไปแล้ว ไม่ต้องเอามาคิดกันอีก ....

#เพราะการปฏิบัติเหมือนกันจะต้องทำให้ถึงขั้นนั้น ขั้นนี้...... อดีตเคยนั่งสมาธิสงบยังไง

#วันนี้จะนั่งให้สงบเหมือนในอดีต มันเป็นไปไม่ได้หรอก คิดจะปฏิบัติให้เคร่งครัดอย่างไร ถึงเวลานั้น มันก็ไม่มีทางทำได้หรอก.....

#เรื่องอดีตไม่ควรนำกลับมาคิด เรื่องอนาคตก็ไม่ควรคิด เพราะนักปฏิบัติธรรม ให้อยู่กับปัจจุบันธรรม ทำวันนี้ และปัจจุบันนี้แหละให้ดีที่สุด

................#อนาคตมันก็จะดีไปเอง

โอวาทธรรม หลวงปู่บุญส่ง ฐิตสาโร 06B8F6C1-1E34-4BCD-B380-A99B949A7A32.jpeg

4. dilok.ch

"...ชนะคนโกรธด้วยความไม่โกรธ
    ชนะคนไม่ดีด้วยความดี
    .
    สติและสมาธิเท่านั้น
    ที่จะทำให้คนเราขึ้นเบื้องสูงได้ตลอดเวลา
    .
    คำด่าคำต่อว่าสารพัดต่าง ๆ นั้น จะยังผลให้เราเกิด 3 สิ่งที่เป็นมงคล ที่จะฝึกตัวเรา นั่นคือ
    .
    .
    1.ขันติธรรม : ความอดทน
    2.วิริยะธรรม : ความตั้งมั่น ไม่ย้อท้อ
    3.เมตตาธรรม : เมตตาคือปฐมบทของทุกสิ่ง
    .
    .
    ฉะนั้นให้อดทนอดกลั้น ให้เข้มแข็งมากที่สุด เพราะโลกนี้มีที่ยืนให้กับคนที่เข้มแข็งและอดทนเท่านั้น ..."
    .
    .
    วักสันติวนาราม จ.จันทบุรี 2287833E-1890-417A-B462-0FA28DECE9BA.jpeg

5. dilok.ch

" คนจน. ยิ่งไม่ทำบุญยิ่งจนใหญ่นะ...
    บางคนจนอยู่แล้วสมมุติว่า
    ถ้ามีข้าวอยู่สัก 3 คำ
    ตัดสินใจทำทานสักคำ
    แต่ทำด้วยศรัทธานะ ทำไปแล้วอานิสงฆ์มันได้เยอะที่เดียว

หลวงปู่บุญส่ง ฐิตสาโร
    วัดสันติวนาราม อ.แก่งหางแมว จ.จันทบุรี BC86D8FB-78B3-452D-963C-E6D3C2D6F2A2.jpeg

6. dilok.ch

ระหว่างการเดินทางมุ่งไปยังจุดหมายปลายทางคือวัดมกุฏฯ...ตามหนังสืออาราธนาเพื่อไป
    ร่วมงานพุทธาภิเษก...
    องค์หลวงปู่บุญส่ง ฐิตสาโร..ท่านก็เปรยขึ้นมาว่า...

การพุทธาภิเษกหรือการอธิษฐานจิต..นี่นะ..
    ถ้าจิตของผู้อธิษฐานมีความเป็นเทพเป็นพรหมขึ้นไปของที่อธิษฐานนั้น...จะคงความศักดิ์สิทธิ์ได้ยาวนาน แต่ถ้าจิตของผู้อธิษฐานนั้น..เป็นแค่ฌาณโลกีย์..ไม่ช้ามันก็เสื่อม...

หลวงปู่ครับ...แล้วเวลาที่หลวงปู่อธิษฐานล่ะครับ..
    เวลาอยู่ที่วัดผมเห็นหลวงปู่อธิษฐานแต่ 2-3 นาที..เองนี่ครับไม่ค่อยเห็นเกินจากนี้

แล้วการที่หลวงปู่เมตตานั่งอธิษฐานจิตตามงาน
    พุทธาภิเษก ครั้งละเป็นชั่วโมงสองชั่วโมง...กับ...
    การที่หลวงปู่อธิษฐานจิต แค่ 2-3 นาที..****
    แตกต่างกันมั้ยครับหลวงปู่..?

หึหึ...มันดีตั้งแต่นาทีแรกแล้วแหละ..!!!!
    เราไม่ได้เรียนคาถาอาคมอะไรมานะ...เราไม่มีอะไรต้องไปนั่งสวดนี่

"เราอธิษฐานออกจากใจที่ไม่มีอะไรของเรา..
    ออกจากความบริสุทธิ์ของใจเรา...เวลาเราอธิษฐานเรานึกแค่ว่า....ดี ดี ดี....."

แล้วทำไมถ้าหลวงปู่อธิษฐานแค่ 2-3 นาทีเสร็จแล้วทำไมหลวงปู่ไม่ลงมาพักล่ะครับ

บางทีเราก็รักษากำลังใจเจ้าภาพญาติโยมด้วย..
    แต่อีกนัยหนึ่ง...เราก็นั่งทำประโยชน์อย่างอื่นได้ด้วย

อ่อครับหลวงปู่....สาธุครับ

หลวงปู่บุญส่ง ฐิตสาโร
    วัดสันติวนาราม อ.แก่งหางแมว จ.จันทบุรี
    18/มิถุนายน/2560

Cr.คณะศิษย์ฯ 985BFB1E-FE0D-425B-A014-871B01A7E6E6.jpeg

7. dilok.ch

"... เรายังอยู่ในโลกของสมมุติ ถ้าเราตัดสมมุติออกเสียหมด แล้วเราจะหาวิมุติเจอได้อย่างไร มันต้องอิงอาศัยกัน วิมุติก็มาจากสมมุตินั่นแหละ บางสิ่งบางอย่างโบร่ำโบราณเขาวางขนบทำเนียมประเพณีอันดีงามไว้ บางอย่างก็ไม่เสียหายอะไร หากไปตัดออกซะหมด อีกหน่อยพระคุณพ่อพระคุณแม่ก็คงต้องตัดออกเสียหมดด้วยสิ ก็สมมุติกันมาทั้งนั้น... "
    .
    .
    วัดสันติวนาราม จ.จันทบุรี
    .
    .
    ภาพ : คณะศิษย์ฯ 13D37411-3F69-4CA4-A002-D72D6C11F7E3.jpeg

8. dilok.ch

อีกหนึ่งเรื่องที่น่าอัศจรรย์ “ของเหรียญเจริญพร”
    ***สมดั่งชื่อรุ่น “เจริญพร” ที่ประสบความสำเร็จตามที่ตั้งจิตอธิฐานทุกประการ***
    ***เป็นการใช้บล็อกเพียงบล็อกเดียวเท่านั้น***
    เหรียญรุ่นเจริญพร เป็นเหรียญที่ท่านครูบาประโยชน์ท่านตั้งใจ ใส่ใจ และต้องการให้เป็นเหรียญที่เสมือนองค์หลวงปู่ จึงได้จัดสร้างให้มีมิติ โดยการแกะพิมพ์ที่ลึก ชัด มีมิติ ซึ่งแต่ละส่วน ไม่ว่า ใบหน้า ส่วนองค์ หรือมือ ซึ่งจะมีส่วนว้าว ส่วนนูน ที่แตกต่างกัน ซึ่งกระบวนการที่จะทำให้มิติของเหรียญเกิดขึ้น ชัดเจน สมบูรณ์นั้น จำเป็นต้องทำการปั๊มเหรียญถึง 3-4 รอบต่อ 1 เหรียญ เพราะหากปั๊มรอบเดียวส่วนมือก็จะไม่ชัด หรือนูนขึ้นไม่เพียงพอเป็นต้น โดยช่างโล่ซึ่งเป็นผู้ดำเนินงานตามดิริของท่านครูบาได้เล่าให้ฟังอีกว่า
    ***ผม(ช่างโล่)ก็เครียด เพราะเป็นกระบวนการปั๊มเหรียญที่ยาก เนื่องจากต้องปั๊มให้เหรียญเกิดมิตินูนขึ้น และรายละเอียดต้องติดชัดเจนสมบูรณ์ ซึ่งพื้นเหรียญกับรูปองค์หลวงปู่ มีส่วนที่ว้าว นูนแตกต่างกันพอสมควร อีกทั้งมือของหลวงปู่ ยังต้องมีความชัด ทำให้การปั๊มรอบเดียวไม่สามารถทำให้เกิดความคมชัดลึกขึ้นได้ จึงจำเป็นต้องทำการปั๊มหลายรอบ(3-4 รอบ) ผมกลัว และกังวลว่าบล็อกจะแตกมากๆ เพราะมีเพียงบล็อกเดียวเท่านั้น จึงเกิดความไม่สบายใจ จึงตัดสินใจขับรถไปกราบหลวงปู่ ที่ขณะนั้นอยู่ที่จังหวัดสุพรรณบุรี โดยตั้งใจจะนำบล็อกแม่พิมพ์มาให้หลวงปู่อธิฐานจิต และกราบขอพรเพื่อความเป็นสิริมงคล ต่อการดำเนินงานในครั้งนี้ กับองค์หลวงปู่
    ***ผม(ช่างโล่)จึงนำบล็อกของเหรียญเจริญพร มากราบขอให้หลวงปู่ท่านพิจารณาอธิฐานจิตแม่พิมพ์ หลวงปู่ท่านเมตตาอธิฐานจิตแม่พิมพ์ และผมก็ตั้งจิตอธิฐาน ขอให้การดำเนินงานในครั้งนี้ ประสบความสำเร็จได้ด้วยดี อย่าให้มีอุปสรรคใดๆ และที่สำคัญขออย่าให้บล๊อกแม่พิมพ์ ซึ่งมีเพียงบล็อกเดียวเท่านั้น อย่าได้แตกเลย(ในคลิปพี่โล่ตื่นเต้นเลยพูดอายุหลวงปู่ผิดเป็น 80 ปี จริงๆคือ 83 ปีนะครับ)
    ***และก็เป็นที่น่าอัศจรรย์ยิ่งนัก ทุกสิ่งทุกอย่างเป็นไปตามที่ผมตั้งจิต ตั้งใจอธิษฐานไว้ทุกประการ
    ****สมดั่งชื่อรุ่น “เจริญพร” ที่ประสบความสำเร็จตามที่ตั้งจิตอธิฐานทุกประการ*** 4A1B0ACB-BA22-42B2-9CEB-A7155FCADD7B.jpeg

9. dilok.ch

#หลวงปู่ผู้ปลูกฝังความดี
    .
    " ทำไปเถอะความดี ทำไปอย่าหยุด
    เพราะกุศลที่จะได้รับนั้นมันมหาศาลมาก
    โดยเฉพาะความที่ดีที่ทำกับ
    #พ่อแม่และผู้มีพระคุณ
    .
    ให้ทำไปเถิด ทำต่อไป
    เพราะยังไม่เคยเห็นใคร
    ที่ทำดีกับ พ่อแม่และผู้มีพระคุณ
    แล้วชีวิตของเขาจะตกต่ำ
    .
    ความกตัญญูนั้น
    มันจะทำให้เราเจริญรุ่งเรืองเอง "
    .
    .
    ทำต่อไปเถิดความดี
    .
    .
    #น้อมกราบหลวงปู่ผู้ปลูกฝังความดี 84D3EE19-AEDC-4563-B303-F02580847ED9.jpeg

10. ติสาโร

ติสาโร เป็นที่รู้จักกันดี

30 กันยายน 2010
    24 กุมภาพันธ์ 2565
    #องค์หลวงปู่อินตอง สุภวโร วัดป่าวีระธรรม ต.ไฮหย่อง อ.พังโคน จ.สกลนคร
    และ หลวงปู่สมาหิโต หลวงปู่ปั่น สมาหิโต วัดป่าศิริดำรงวนาราม อ.พรรณานิคม จ.สกลนคร
    #เมตตาเดินทางไปวัดสันติวนาราม และไปเยี่ยมชมอุโบสถ ขอโอกาสชมอุโบสถ วัดสันติวนาราม
    ชื่นชมบารมีธรรมพ่อแม่ครูอาจารย์ หลวงปู่บุญส่ง ฐิตสาโร
    องค์หลวงปู่ทั้งสองท่านเป็นอันเตวาสิก หรือศิษย์ผู้มีพระอุปัชฌาย์องค์เดียวกัน ......
    #ก่อนกลับหลวงปู่อินตองท่าน ได้เดินชม สวนทุเรียนหลังวัดก่อนกลับ.....
    ว่าจะรอให้สุกก่อน ....... 1f64f.png 1f64f.png 1f64f.png
    น้อมกราบในความเมตตาพ่อแม่ครูอาจารย์ครับ
    เครดิตภาพ.... ครูบาแซม จตฺตมโล ภิกขุ

89.jpg 90.jpg 91.jpg 92.jpg 93.jpg 94.jpg 95.jpg 96.jpg 97.jpg 98.jpg

11. ติสาโร

เรื่องเล่าจากลูกศิษย์...NooFirst LoveLove

.
    เขียนเมื่อปี 2560

กราบสวัสดีพ่อแม่พี่น้องมิตรรักแฟนเพจกลุ่มหลวงปู่บุญส่งทุกท่าน วันนี้ก็ไม่มีอะไรมากครับแค่ได้พานพบเจอะเจอเรื่องราวของหลวงปู่เลยเก็บมาเขียนให้อ่าน ไม่ได้มีแนวอิทธิปาฏิหารย์ใดๆทั้งสิ้นเลยครับ
    อย่างที่ทราบกันดี ณ ตอนนี้ชื่อหลวงปู่บุญส่ง แห่งวัดสันติวนารามเริ่มเป็นที่รู้จักมากขึ้นเรื่อยๆ ด้วยเพราะพระธรรมคำสอนของท่าน ความเมตตาเหลือประมาณของท่านที่มีต่อเหล่าลูกศิษย์ จึงทำให้เป็นที่กล่าวขานอยู่ตอนนี้
    วันนี้หลวงปู่บุญส่งมีกิจนิมนต์ที่มูลนิธิอ.มั่นในซ.จรัญฯ37 ก็มีลูกศิษย์ลูกหาที่ทราบข่าวเข้ามากราบและร่วมทำบุญกับท่านไม่ขาดสาย ผมก็ไปด้วยเช่นกัน ทั้งที่ตอนแรกว่าจะไปเชียงใหม่แต่เหมือนฟ้าเล่นตลกหรือผมทำตัวเองก็ไม่ทราบ อดไปเชียงใหม่ พอไม่ได้ไปเชียงใหม่ผมก็เลยว่างก็เลยตามมาร่วมทำบุญกับหลวงปู่บุญส่ง
    ผมก็ตามไปนั่งด้านหลังหลวงปู่คอยเป็นลูกมือให้ท่านสว.ศร ,จารย์ติ๊ก , และศิษย์พี่เบนซ์ ช่วยยกของเก็บของ และเป็นที่ทราบว่าช่วงบ่ายหลวงปู่มีศาสนกิจส่วนตัวที่วัดบวร พอดีผมได้ยินท่านพี่สว.ศร ว่ามีช่วงเวลาว่างหลังจากเสร็จกิจที่มูลนิธิอ.มั่น เพราะกว่าจะไปวัดบวรก็บ่าย อยากให้หลวงปู่ได้เอนหลังพักผ่อนบ้างเพราะช่วงนี้ท่านรับแขกตลอดเวลา มีเวลาพักผ่อนน้อย ก็เลยปรึกษาหาที่ให้หลวงปู่ได้เอนหลัง ผมก็เลยเสนอว่าไปเอนหลังที่เรือนไม้พักผ่อนที่โรงงานของเถ้าแก่ผมก่อนก็ได้ ให้ท่านได้พักบ้าง จึงตกลงว่าเสร็จกิจที่มูลนิธิอ.มั่นจะไปเอนหลังที่โรงงานของเถ้าแก่ผมก่อนแล้วค่อยเดินทางไปวัดบวร
    ขณะที่ขึ้นรถตู้เตรียมตัวเดินทางไปโรงงาน ซึ่งวันนี้ผมขอทำตามฝันอีกอย่างที่ผมอยากทำคือเป็นคนขับรถให้หลวงปู่ ผมก็ขออนุญาตพี่โล่ห์เป็นโชเฟอร์ให้ แต่ผมได้ยินหลวงปู่บอกว่าเมื่อสักพักมีโยมมานิมนต์เราไปโปรดแม่เค้าที่บ้านแต่ไปไหนแล้วก็ไม่รู้ แปปเดียวครับโยมที่นิมนต์หลวงปู่ไว้ก็เดินมาเพื่อขอนิมนต์หลวงปู่ไปโปรดแม่เค้าที่บ้าน หลวงปู่เลยบอกไปโปรดแม่โยมก่อนเพราะเรารับปากไว้แล้ว ก็เลยต้องเปลี่ยนโปรแกมไปโปรดแม่โยมที่บ้านก่อน ผมก็เลยขับรถพาหลวงปู่ไปโปรดแม่โยมที่บ้าน
    หลังจากโปรดแม่โยมเสร็จจึงค่อยเดินทางมาที่โรงงานของเถ้าแก่ผมเพื่อจะมาเอนหลัง แต่ดูจากเวลาแล้วท่านคงได้พักผ่อนแค่พักเดียว แต่ก็ยังดีกว่าไม่ได้พัก
    ตอนนั้นผมรู้สึกอะไร...ทราบไหมครับ ผมเห็นพระสงฆ์องค์นึงซึ่งอายุอานามก็ปาไป80ปีแล้ว ท่านไม่รู้จักเหน็ดรู้จักเหนื่อยหรือยังไง รู้ว่าจะได้พักผ่อนน้อยลง แต่ท่านก็ยังไปโปรดญาติโยม ท่านบอกเรารับปากเค้าไว้แล้วจะเสียคำพูดไม่ได้ อีกทั้งเค้ามีเรื่องอยากปรึกษาเรา เราก็ต้องไปช่วยเหลือเค้า
    พอมาถึงเรือนไม้ที่โรงงานของผม ก็ได้นิมนต์หลวงปู่ให้ขึ้นไปนั่งพักผ่อนก่อน ซึ่งเถ้าแก่ก็ได้เข้ามากราบและขอร่วมทำบุญสร้างพระมหาอุโบสถกับท่าน ซึ่งแม่ผมก็ได้ตามเถ้าแก่มาร่วมทำบุญด้วย พอถวายเงินทำบุญเสร็จ หลวงปู่ก็ได้พูดคุยและเทศนาสอนแก่เถ้าแก่และแม่ของผม นำความปลาบปลื้มใจมาแก่ผม เพราะวันนี้ก็เป็นอีกวันหนึ่งที่ผมได้ตอบแทนพระคุณของบุพการีและเถ้าแก่ที่มีบุญคุณต่อผม เพราะพวกท่านได้ฟังธรรมะของหลวงปู่และได้ร่วมทำบุญกับท่าน คิดดูสิครับ...ฟังธรรมและได้ร่วมบุญกับพระอรหันต์เลยนะครับ อย่างน้อยผมก็ได้ตอบแทนพระคุณของพวกท่านได้บ้าง..แม้จะน้อยนิดเมื่อเทียบกับบุญคุณของพวกท่านที่มีต่อผม ผมเห็นรอยยิ้มเห็นอาการปลื้มปีติของแม่ผมจากการได้ฟังธรรมะของหลวงปู่ ชีวิตนี้ผมจะไปขออะไรได้อีกล่ะครับ
    เชื่อมั้ยครับ! หลังจากส่งหลวงปู่ไปที่วัดบวร ผมกลับมาบ้านได้ยินแม่ผมเล่าว่าเถ้าแก่ของผมจะหาเวลาไปกราบหลวงปู่เพื่อฟังธรรมและร่วมทำบุญกับท่านอีกที่วัด ส่วนแม่ผมยิ้มน้อยยิ้มใหญ่ที่ได้ฟังธรรมจากท่าน ก่อนแม่จะนอน ผมก็ได้เปิดเนตเพื่อเปิดคลิปตอนหลวงปู่เทศน์ให้แม่ฟังจนกระทั่งหลับไป ยอมรับเลยผมงี้มีน้ำตาซึมๆเลยครับที่เห็นแม่ผมนอนยิ้ม มีอาการปีติแบบนี้
    แล้วแบบนี้จะไม่ให้ผมติดตามหลวงปู่ได้อย่างไรล่ะครับ ในเมื่อท่านเมตตาขนาดนี้ ความเมตตาของท่านเหลือประมาณนัก โชคดีมากๆแล้วที่ได้รู้จักท่าน ได้กราบและร่วมทำบุญกับท่าน....แล้วพวกคุณจะรออยู่ทำไมล่ะครับ...รีบๆหาโอกาสมากราบและร่วมบุญกับท่านเถอะครับ เพราะหลวงปู่ไม่ใช่ของผม ผมถึงต้องแชร์ข้อมูลออกไปเพื่อให้ท่านอื่นๆได้มีโอกาสรู้จักและมากราบพระดีๆองค์นึงที่ชื่อ...หลวงปู่บุญส่ง ฐิตสาโรแห่งวัดสันติวนาราม...สาธุ สาธุ สาธุ

89.jpg 90.jpg

12. ติสาโร

เรื่องเล่าจากลูกศิษย์...ทัตธนันท์ ก้อ แสงโพธิญาณ
    .
    เรื่องเล่าจากญาติธรรมที่ได้ร่วมทำบุญกับหลวงปู่มาโดยตลอดค่ะ
    2764.png 2764.png Good morning from Australia
    โพสต์นี้ไม่ได้มีความประสงค์จะอวดแต่อย่างใด.( ต้องขอออกตัวก่อนล่วงหน้านะคะ)
    จุดประสงค์จริงๆ น้ำอยากจะบอกว่า บุญ..มีอยู่จริงๆ
    ขอเริ่มเลยนะคะ..น้ำได้มีโอกาสรู้จักกับกัลยาณมิตรท่านหนึ่งทาง Facebook ค่ะ(คุณทัตธนันท์ ชื่อเล่นคุณก้อค่ะ) ตั้งแต่วันที่ 23 มิ.ย 2560 คะ ณ.เวลานั้น น้ำยังไม่ได้เจอกับคุณรัชเซล..น้ำก็มีชีวิตปกติแต่ไม่ได้สะดวกสบายแบบนี้ค่ะ
    คุณก้อโพสต์ทำบุญหลังคาสร้างโบสถ์วัดสันติวนารามและสร้างถนนเข้าวัดค่ะ
    นี่คือบุญแรกที่น้ำเริ่มโอนร่วมทำบุญด้วยค่ะ (แม้ว่าการเงินในขณะนั้นไม่ได้คล่องตัวเลยนะคะ แต่ด้วยความที่อยากทำบุญมาก ๆๆคะ
    หลังจากนั้นน้ำก็ร่วมทำบุญโอนถวายปัจจัยสร้างโบสถ์กับหลวงปู่บุญส่งมาเรื่อยๆ ค่ะและพยายามเก็บสะสมเติมบุญทุกๆบุญที่มีโอกาส..
    วันนึงบุญส่งผล ทำให้น้ำมาเจอคุณรัชเซล ค่ะ
    หลังจากที่คุณรัชเซล ทำวิซ่าคู่หมั้นให้น้ำและวิซ่าผ่านอย่างง่ายดายในระยะเวลาเพียงแค่ 4 เดือนกับ 2 อาทิตย์คุณรัชเซลก็บอกให้น้ำเลือกบ้าน โดยเค้าจะส่ง Link มาให้จากออส และเลือกตามความต้องการของน้ำเอง.
    เข้าทางเลยค่ะเพราะเราเป็นผู้หญิงที่ประหยัด มาถูกทางแล้วที่ให้เราเลือกบ้านเอง. 1f601.png 1f601.png
    แต่ทุกอย่างไม่ได้ง่ายอย่างที่คิดนะคะ เพราะ
    1.เลขที่บ้านต้องดี(น้ำเชื่อในศาสตร์ตัวเลข)
    2.บ้านต้องราคาถูกตามที่น้ำต้องการ
    3.บ้านที่เป็นสถานที่สัปปายะ สงบ สบาย
    น้ำใช้เวลาเลือกอยู่ประมาณ 2 อาทิตย์ทุกวันถึงตี 1 ตี 2 เกือบทุกวันคะ(บ้านที่คุณรัชเซลส่งมาให้ดูก็ไม่ถูกใจน้ำ ด้วยราคาที่แอบสูง ทั้งๆที่เค้าเป็นคนจ่าย 1f601.png 1f601.png )
    แล้ววันมหัศจรรย์ก็มาถึงคะ วันนั้นFB วัดสันติวนาราม โพสต์ร่วมบุญด่วนเพื่อสร้างกุฏิถวายหลวงปู่บุญส่ง ฐิตสาโรค่ะ ดีใจมากๆที่ได้เจอโพสต์นี้เพราะทำให้เราไม่ตกบุญใหญ่ น้ำรีบโอนทำบุญอย่างเร่งด่วนค่ะ
    ตั้งจิตอธิษฐานขอบุญบารมีของหลวงปู่บุญส่ง ฐิตสาโร ได้โปรดเปิดทาง เปิดแสงสว่างได้ข้าพเจ้าได้เจอบ้าน บ้านที่เป็นที่สัปปายะ ที่ข้าพเจ้าปรารถนาได้สำเร็จอย่างเป็นมหัศจรรย์ด้วยเทอญ. 1f64f.png 1f64f.png 1f64f.png
    ตื่นมาเช้านั้น น้ำก็เจอบริษัทอสังหาริมทรัพย์ที่ออสเตรเลีย โพสต์บ้านหลังนี้ค่ะ ตรงทั้งเลขที่บ้านที่น้ำต้องการ..ที่ดินกว้างถึง 1,000 ตร.เมตร และที่สำคัญราคาถูกมาก ๆๆๆๆๆ ขอย้ำแม้จะคิดเป็นเงินไทยก็ถูกมาก ๆๆ น้ำไม่อายที่จะบอกว่าน้ำซื้อของในราคาถูก..5555 (บ้านนี้เป็นบ้านนักธุรกิจจีนสร้างไว้ค่ะ ทุกอย่างเพียบพร้อม สมบูรณ์แบบ แค่มีกระเป๋าก็เข้ามาอยู่ได้เลยค่ะ)
    จุดประสงค์ของโพสต์นี้คือจะบอกว่า " บุญมีอยู่จริงๆนะคะ
    ทำบุญเท่าที่กำลังเรามี
    ทำบุญเท่าที่เรารู้สึกอิ่มในบุญ
    ทำบุญเท่าที่เราไหวไม่เดือดร้อนทั้งเราและครอบครัว
    แต่ขอให้เติมบุญไปเรื่อยๆค่ะ..
    สุดท้ายขอขอบคุณสวรรค์ ที่ส่งนางฟ้าผู้ใจดี คุณทัตธนันท์ มาให้ได้เป็นสะพานบุญใหญ่ให้น้ำได้ร่วมทำบุญในทุกครั้งที่มีโอกาสค่ะ..ขอบคุณมากค่ะคุณก้อ. 2764.png 2764.png
    ขอบคุณเพื่อนทุกท่านที่อ่านจบค่ะ
    สวนอาจจะดูไม่สวยเท่าไรนะคะ เพราะช่วงหน้าร้อนคะ..
    ถ้าโพสต์น้ำไปรบกวนหน้า Facebook ใครน้ำต้องขออภัยด้วยนะคะ

89.jpg 90.jpg 91.jpg 92.jpg 93.jpg 94.jpg 95.jpg

13. ติสาโร

เรื่องเล่าจากลูกศิษย์...ศึกษา จันคำ
    .
    #เป็นความเชื่อส่วนบุคลครับ
    " ทุกๆครั้งที่ข้าพเจ้าเงินหมด
    ก็ขอองค์หลวงปู่ ให้มีไม่ขาด
    ทันใดนั้น..งานก็เข้า ตามความตั้งใจ
    องค์หลวงปู่ท่านเห็นศิษย์คนไหน
    มีศีลหรือไม่มีศีลที่สมบูรณ์
    ท่านก็ดลบันดาลให้ตามสถานะ
    สำเรฺ็จดังใจปรารถนา
    เงินไม่เคยขาดจริงครับ สาธุครับ "

14. ติสาโร

โอวาทธรรม...หลวงปู่บุญส่ง
    .
    "เจริญสติกันให้มาก ปัญญาจะได้เกิด ความยับยั้งจะได้มีกันสูงขึ้น จะได้ทนต่อสิ่งเย้ายวนได้ ขันติธรรม วิริยะธรรม เมตตาธรรม ก็ต้องคอยเติมกันให้เต็มอย่าให้พร่อง บาปอย่าไปทำ คิดอย่าให้เป็นบาป พูดอย่าให้เป็นบาป ทำอะไรอย่าให้เป็นบาป"
    (หลวงปู่บุญส่ง ฐิตสาโร)

15. ติสาโร

โอวาทธรรม...หลวงปู่บูญส่ง
    .
    "วินโย จ สุสิกฺขิ โต"
    วินัยที่ศึกษาไว้ดีแล้ว เป็นอุดมมงคล
    วินัยคือการกระทำ วินัยคือหนทางไปสู่ความสำเร็จ
    ไม่ใช่แค่พูดอย่างเดียว พูดแล้วต้องทำ
    ถึงจะนำไปสู่ความสำเร็จได้ ... พูดให้มากกว่าทำ
    นั่นคือหนทางที่เที่ยงแท้และแน่นอน... "
    .
    .

16. ติสาโร

เรื่องเล่าจากลูกศิษย์...Anekchai Chutilapsin
    .
    #ภาพเก่าในอดีต เมื่อวันที่ 10 ตุลาคม 2558
    หลวงปู่บุญส่ง วัดสันติวนาราม จันทบุรี
    เมตตาเขียนคาถาประจำตัว ให้ลูกศิษย์ที่สำนักงาน
    ปกติหลวงปู่ท่านไม่ค่อยเขียนให้ใคร เนื่องจากสายตาท่านไม่ค่อยดี
    คาถาประจำตัวท่าน คือ "นะมะพะทะ นะโมพุทธายะ นะชาลีติ นะมะอะอุ"
    ท่านเคยกล่าวเอาไว้ว่า "ท่องเรื่อยๆ เดี๋ยวเห็นผล"
    #ศิษย์เอก เล่าเรื่อง

90.jpg 91.jpg 92.jpg 93.jpg

17. ติสาโร

เรื่องเล่าจากลูกศิษย์...Piriya Jord Chukeawngam
    .
    #หลวงปู่บุญส่ง #สนใจนิกายวัชรยาน 2728.png
    .
    ตอนโปรดศิษย์อยู่ที่ อ.เชียงคำ จ.พะเยา #หลวงปู่บุญส่ง ปรารภธรรมว่า ท่านธุดงค์มาที่กว้านพะเยาสมัยนั้นเป็นจ.เชียงราย ปี 2513 มาอยู่วัดร้างเป็นดอนกลางกว้านพะเยา ท่านเข้าไปพักที่วัดร้างเนื่องจากเหนื่อยจากการเดิน
    .
    พักได้ไม่นาน ก็มีอะไรมากระทุ้งด้านล่าง ทำให้พักไม่ได้ ท่านว่าเขาอยากให้ภาวนาต่อ ไม่ให้ลดความเพียร ท่านก็หัวเราะ บอกว่าเจ้าที่เขาแรงจริงๆ จากนั้นก็เดินทางต่อ ไปทาง #ถ้ำผาจม (#หลวงพ่อวิชัย)
    .
    มีสามเณรตอดตามไปด้วย 1 รูป ไปตอนนั้นไม่พบหลวงพ่อวิชัย เลยเดินไปต่ออีกภูเขานึงใกล้ๆ ไปพักอยู่บนโขดหิน บนยอดเขา ลมแรงและหนาว ลมพัดกรดท่านลอยเป็นว่าวตกลงไปที่กลางเขา ท่านว่ายังดีลงไปเก็บมาทัน คืนนั้นท่านพักบนยอดดอยนั้นโดยใช้หินมาตั้งเพื่อบังลม
    ท่านว่าเลยไปอีกนิดมีถ้ำในนั้นมีพระพุทธรูปองค์ใหญ่มาก ใหญ่กว่าทางเข้าถ้ำเลย
    หลังจากนั้นก็เดินทางไปทางแม่สาย และไปที่ประเทศพม่าต่อ
    ท่านว่าตอนนั้นอยากจะไปอินเดียทางตอนเหนือ ท่านสนใจศาสตร์ทาง นิกายวัชรยานหรือนิกายมนตรยาน ท่านว่าท่านบวชเข้ามาใหม่ๆ ก็เพราะสนในอิทธิฤทธิ์และอยากรู้ว่ามันจะมีจริงๆหรือไม่
    .
    .
    และท่านทิ้งท้ายว่าตั้งแต่นั้นมา ก็ไม่เคยเบื่อในเพศนี้เลย
    .
    .
    Pannawat Muangmoon : บันทึกธรรม
    .
    .
    ปล.สอบถามท่านเพิ่มเติมในภายหลัง ว่าหลวงปู่รู้จัก"นิกายวัชรยาน"หรือ"นิกายมนตรยาน"ได้อย่างไร และทำไมถึงสนใจ ท่านว่าท่านชอบหนังสือสมัยบวชใหม่ๆ ทั้งปฏิบัติและอ่านหนังสือธรรมด้วย แล้วไปเจอกนังสือเล่มหนึ่งเขียนถึงพุทธนิกายนี้และมีเรื่องฤทธิ์ สนใจเรื่องฤทธิ์ สมัยนั้นเพิ่งบวชใหม่ๆก็นั่งสมาธิแล้วมันสงบ
    .
    คนไม่เคยเข้ามาในด้านนี้ พอปฏิบัติแล้วจิตมันสงบ จิตมันมีความรุ้สึกแปลก จิตใจมันก็ตื่นเต้นเป็นธรรมดา พอได้อ่านได้เห็นอะไรอีก มันก็ยิ่งทำให้อยากรู้ ตอนนั้นก็คิดว่าถ้ามีโอกาสจะไปทางต้นกำเนิดนิกายนี้ให้ได้ ก็คือ "ธิเบต"
    .
    แต่สุดท้ายแล้วก็ไปไม่ถึง ไปได้แค่พม่า และมีเหตุให้ต้องเดินทางกลับ และถึงจุดหนึ่งเมื่อเจอพ่อแม่ครูบาอาจารย์และเจอหลักปฏิบัติที่ถูกจริตจริงๆ ที่วาวแนวทางและแนะนำได้จริวๆ ก็เริ่มวางเรื่องฤทธิ์ไม่ได้สนใจ สนใจธรรมะ และจะไปโลกุตรธรรมแทน
    .
    จนสุดท้ายเรื่องฤทธิ์ก็วางไป ความสนใจเรื่องที่จะไปธิเบตก็หมดไป มุ่งภาวนาหาธรรมอย่างเดียว และก็เจอธรรมจนทำให้ข้างในจิตใจสงบ ไม่หวั่นไหวอะไรอีกนับแต่นั้น)
    .
    .
    #น้อมกราบพ่อแม่ครูอาจารย์ด้วยความเคารพ
    #สาธุอนุโมทนาบุญ 2728.png

18. ติสาโร

โอวาทธรรม...หลวงปู่บุญส่ง
    .
    "...พระสงฆ์ผู้เป็นสาวกขององค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้า เป็นผู้ประพฤติดีปฏิบัติชอบก่อน แล้วจึงสอนให้ผู้อื่นประพฤติดีปฏิบัติชอบตามอย่างบ้าง จัดเป็นบุคคลที่ควรบูชาของพุทธศาสนิกชน..."
    .
    .

19. ติสาโร

แถลงการณ์ผลการตรวจถวายการรักษาธาตุขันธ์
    #หลวงปู่บุญส่ง ฐิตสาโร โดยคณะแพทย์ผู้ถวายการรักษา โรงพยาบาลรามาธิบดี
    .
    .
    ขณะนี้หลวงปู่บุญส่ง เดินทางกลับวัดสันติวนาราม อ.แก่งหางแมว จ.จันทบุรี เรียบร้อยแล้ว โดยมีธาตุขันธ์ที่แข็งแรงขึ้นตามลำดับ
    .
    .
    #น้อมกราบพ่อแม่ครูอาจารย์มีธาตุขันธ์ที่แข็งแรง

95.jpg 96.jpg

20. ติสาโร

เรื่องเล่าจากลูกศิษย์...Piriya Jord Chukeawngam
    .
    จะทำทุกอย่าง...เท่าที่ทำได้
    จะดูแลให้เต็มที่...เท่าที่มีแรงไหว
    จะทำให้ดี...จนกว่าจะหมดลมจากกันไป
    วันแรกเป็นอย่างไร ต่อไปก็เป็นเช่นนั้น ฯลฯ
    .
    .
    น้อมกราบพ่อแม่ครูอาจารย์ด้วยความเคารพ
    .
    .
    #ขอกุศลผลบุญนี้แผ่ไพศาลไปทั่วทุกแดนโลกธาตุ
    #อุทิศกุศลผลบุญนี้ให้บิดามารดาครูอาจารย์และผู้มีพระคุณ

90.jpg 91.jpg 92.jpg 93.jpg 94.jpg 95.jpg 96.jpg 97.jpg 98.jpg 99.jpg 100.jpg 101.jpg 102.jpg 103.jpg 104.jpg 105.jpg 106.jpg 107.jpg 108.jpg 109.jpg 110.jpg 112.jpg 31945468_10211717554120986_5110718019441524736_n.jpg 53836721_10213694972275204_2000083209374662656_n.jpg