หลวงปู่พิศดู วัดเทพธารทอง และพระคณาจารย์สายต่างๆ (ข้อมูลวัตถุมงคล หน้า 1-8)....

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย ทุเรียนทอด, 16 พฤษภาคม 2011.

1. ทุเรียนทอด

ทุเรียนทอด เป็นที่รู้จักกันดี

10 กรกฎาคม 2008

สาธุ.. สวัสดีครับพี่โยมบุญรอด ได้อ่านแล้วเข้าใจดีเลยครับสำหรับเรื่องการรู้จิตขององค์หลวงปู่เรา ท่านสามารถรู้ได้โดยละเอียดสูงมากๆ ไม่ว่าจะอยู่ที่ไหน ที่ใด ท่านก็ทราบได้ ไม่มีอะไรสามารถปิดท่านได้เลยสุดยอดแล้วครับ.. :cool:

2. ทุเรียนทอด

สาธุ.. ขอบคุณครับที่ช่วยรับรองอีกหนึ่งเสียง รุ่นนี้คณะผู้สร้างบอกมาว่า ดีใจที่พระที่สร้างถวายองค์หลวงปู่(ตามคำสั่งของท่านครูบา) มีประสบการณ์มากมาย สาธุ

3. ทุเรียนทอด

พระมหาอุปคุต ช่วยป้องกันภัยพิบัติ
    พูดถึงภัยพิบัติต่างๆ แล้วก็นึกถึง " พระมหาอุปคุต " ซึ่งในตำนานเล่าว่า " พระมหาเถระอุปคุต " เป็นพระอรหันต์หลังสมัยพุทธกาล ประมาณสองร้อยปีเศษ ท่านเป็นชาวเมืองปาตลีบุตร บิดาท่านเป็นพ่อค้าน้ำหอม พระอุปคุตได้ช่วยดูแลขายเครื่องหอมซึ่งขายดีมาก ต่อมาได้ตัดสินใจบวชตามสัญญาที่พ่อท่านให้ไว้กับพระสาณวาสีเถระ เมื่อบวชแล้วได้บำเพ็ญเพียรจนสำเร็จเป็นพระอรหันต์ขีณาสพ สำเร็จอภิญญาทรงสมาบัติต่างๆ โดยเฉพาะเทศนาของท่าน แม้ในวันเดียวกันก็ทำให้พระภิกษุจำนวน ๑๘,๐๐๐ รูปได้บรรลุสำเร็จเป็นพระอรหันต์ขีณาสพ (อนุสานีย์ปาฏิหาริย์)
    เมื่อสมัยที่พระบรมศาสดายังทรงพระชนชีพอยู่ ได้ทรงตรัสกับพระอานนท์ไว้ว่า ต่อไปภายหน้าหลังจากตถาคตนิพพานแล้วประมาณสองร้องปีเศษ พระอุปคุตผู้เป็นอนุพุทธแห่งเรา จะเป็นผู้ทรมานพญามารผู้มีใจบาป ให้ได้ละทิฐิ และตั้งอยู่ในความปราถนาซึ่งพุทธภูมิ และพระอุปคุตก็จะเป็นผู้ทำพุทธกิจต่อจากตถาคตสืบพระศาสนาไปถึง 5,000 พระวัสส (ปี) พระอุปคุตท่านมีปฎิปทาดำเนินไปในทางสันโดษ มักน้อย นัยว่าท่านเนรมิตเรือนแก้ว ขึ้นในท้องทะเลหลวง( สะดือทะล ) เข้าฌานสมาบัติเสวยวิมุติสุขอยู่ ณ บาดาลในมหาสมุทรอันกว้างใหญ่ และจะออกจากสมาบัติขึ้นมาบิณฑบาตโปรดสัตว์ ในวันเพ็ญพุธยามเที่ยงคืน จากนั้นจะลงไปอยู่ประจำที่กุฏิแก้วกลางสะดือทะเล ตลอดเวลา เมื่อมีเหตุเภทภัย เกิดขึ้นในพระศาสนา หรือเมื่อมีพิธีกรรมใหญ่ๆ ท่านก็จะขึ้นมาช่วยเหลือ

สมัยตอนที่องค์หลวงปู่พิศดูยังดำรงค์ขันธ์อยู่ ท่านเคยกล่าวถึงพระมหาอุปคุตไว้ว่า..
    " ท่านพ่ออุปคุตเป็นพระที่มีฤทธิ์มากตั้งแต่พระพุทธเจ้านิพพานลงมา ยังไม่มีผู้ใดมีฤทธิ์เกินกว่าท่านพ่ออุปคุต ท่านปราบพญามารซะงอเลย "
    " ต่อไปข้างหน้าหากมีภัยมาก ท่านพ่ออุปคุตสามารถป้องกันภัยได้ ใครบูชาท่านด้วยความเคารพจะอยู่รอดปลอดภัย "

ด้วยเหตุนี้องค์หลวงปู่ถึงดำหริสร้างพระมหาอุปคุตขึ้นมาอย่างเป็นทางการ แทนการให้ลูกศิษย์ไปหาเช่ารูปสมมุติมาของท่านพระมหาอุปคุต แล้วนำมาให้องค์หลวงปู่ท่านอธิษฐาน โดยการอธิษฐานเสกพระมหาอุปคุตนั้น องค์หลวงปู่ท่านเคยบอกประมาณนี้ว่า..
    " รูปของท่าน(พระมหาอุปคุต) ก็ต้องเชิญท่านมาเสกให้.."
    " พระชุดนี้ท่านพ่ออุปคุตท่านมาเสกให้เองเลย "

ด้วยการที่ผมเคยอยู่รับใช้องค์หลวงปู่มาพอสมควร ทำให้ทราบถึงความเกี่ยวพัน และสายสัมพันธ์ขององค์พระมหาอุปคุตและองค์หลวงปู่พิศดู ว่าอย่างน้อยในกาลครั้งหนึ่ง องค์หลวงปู่เคยบวชอยู่ในสำนักของพระมหาอุปคุตเถระเจ้ามาก่อน เพราะฉะนั้นองค์หลวงปู่กับพระมหาเถระอุปคุตจึงมีความเกี่ยวข้องกันโดยตรง ไม่ว่าองค์หลวงปู่จะทำการอธิษฐานวัตถุมงคลใดๆ อันมีรูปสมมุติของพระมหาอุปคุตเป็นต้น ท่านก็จะอัญเชิญมหาบารมีธรรมของพระมหาเถระเจ้านั้น มาร่วมอธิษฐานด้วยทุกครั้ง ตลอดถึงครูบาอาจารย์ทุกพระองค์อันมีท่านพ่อลีผู้เป็นพระอาจารย์ของหลวงปู่ท่านด้วย หลวงปู่ท่านบอกเสมอว่า " ท่านพ่ออุปคุตนั้น แค่เราคิดถึงท่าน ท่านก็มาหาเราแล้ว " แสดงถึงการเป็นสายตรง จิตถึงจิต เชื่อมสัมพันธ์กันอย่างแนบแน่น ของสายพระอริยะเหนือโลก ซึ่งเป็นเรื่องอจินไตยที่เกินกว่าพวกเราจะไปคาดคิด ผู้เข้าถึงพุทธะโดยแท้จริงเท่านั้นที่สามารถทราบได้..

.

แก้ไขครั้งล่าสุด: 6 สิงหาคม 2015
  4. พลศิริ

พลศิริ เป็นที่รู้จักกันดี

22 มิถุนายน 2010
    อรุณสวัสดิ์เช้าวันพ(ระ)ฤหัสบดีครับพี่น้อง
    ซำบายดีที่ชัยภูมิครับ เป็นอย่างใด๋กันบ้างครับผม
    หนาวเหมือนชัยภูมิแหน่บ่น้อ ยี่สิบองศาครับเช้านี้
    รักษาสุขภาพกันด้วยเน้อครับ เดี๊ยวปีใหม่บ่ม่วนใด๋ครับ
    ^^___^^

5. nuamnim1

nuamnim1 เป็นที่รู้จักกันดี

24 ธันวาคม 2010
    ตอนนี้ยังไม่มี ต้องหามาสะสมให้ได้ครับ :cool:

6. เด็กไทรน้อย

เด็กไทรน้อย เป็นที่รู้จักกันดี

ขอให้ได้สมดังใจปรารถนาครับ...

ถ้ามาเยอะก็เอามาแบ่งกันมั่ง...555:cool:

7. bat119

bat119 เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

10 กันยายน 2009
    หวัดดีคุณทุเรียนทอดและสมาชิกทุกท่านครับ

8. ฌานกร

ฌานกร เป็นที่รู้จักกันดี

ขอพรจากหลวงพ่ออุปคุตมหาเถระ ,พ่อท่านลี, และหลวงปู่พิศดู
    ขอให้พี่ๆ ทุกท่านมีความสุขสมหวังดังปรารถนา และแคล้วคลาดปลอยภัยจากภัยอันตรายทั้งปวง ขอให้มีแต่สิ่งดีๆ เข้ามาในชีวิตในปีใหม่ที่จะมาถึงนี้นะครับ:cool::cool::cool:

9. wrd

wrd Active Member

27 ธันวาคม 2011
    กราบหลวงปู่เจ้าค่ะ ขอสมัคเป็นสมาชิกห้องนี้อีกคนนะคะqsquqsqu เพราะเข้ามาอ่านกระทู้นทีไรก็อบอุ่นบอกไม่ถูกเลย ;aa53ขอบคุนคุณทุเรียนทอด(เจ้าของกระทู้ดีๆ)และสมาชิดท่านต่างๆ มีเรื่องราวมาโพสคร้า....

10. เฉียวฟง

เฉียวฟง เป็นที่รู้จักกันดี

24 กรกฎาคม 2010
    กราบหลวงปู่พิศดู สวัสดดีคุณทุเรียนทอดและสมาชิกทุกท่านครับ

11. ทะเล สายลม

ทะเล สายลม เป็นที่รู้จักกันดี

21 พฤศจิกายน 2011
    กราบมนัสการองค์หลวงปู่พิศดู

โชคดีจริง ๆ เราเคยได้รับแจกมาด้วย สาธุ สาธุ:cool:

12. ทุเรียนทอด

สวัสดีทุกท่านครับ เป็นอย่างไรกันบ้างครับ

13. ทุเรียนทอด

สาธุ สาธุ สาธุ... เช่นกันนะครับท่านฌานกร :cool:

14. ToPiCaL

ToPiCaL เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับพี่ทุเรียนทอด ปีใหม่ไปเที่ยวไหนครับพี่
    รอพี่จัดทริปอยู่นะครับ ^^

15. ทุเรียนทอด

สวัสดีครับคุณ wrd ยินดีต้อนรับสู่กระดานนี้ครับ..

16. ทุเรียนทอด

สวัสดีครับคุณ bus4s2v นอนดึกเหมือนกันนะครับ ปีใหม่นี้ผมคงอยู่ทำบุญแถวๆบ้านนี่แหละครับ ส่วนหลังปีใหม่ ก็มีวี่แววว่าจะไปเพชรบูรณ์ต่อครับ.. แล้วไม่ทราบว่าปีใหม่คุณ bus4s2v จะไปเที่ยวไหนบ้างไหมครับ

17. ทุเรียนทอด

ดีใจด้วยนะครับพี่ ขนุนหนัง พระปัจเจกเขียว หรือพระสติ เก็บไว้ใช้ดีมากครับ ผมว่าว่างๆก็จะลองเอามาใส่บ้างเหมือนกัน :cool:

18. yokeemonkaew

yokeemonkaew เป็นที่รู้จักกันดี

30 สิงหาคม 2011
    สวัสดีตอนตีสองน้องx สบายดีนะ

19. pei

pei เป็นที่รู้จักกันดี

2 พฤศจิกายน 2008
    สวัสดียามเช้าครับคุณทุเรียนทอด ;hi2

20. ทุเรียนทอด

สวัสดีครับพี่ฤาษี สบายดีครับผม