หลวงพ่อทองศุข วัดโตนดหลวง กับ หลวงพ่อจันทร์ วัดมฤคทายวัน

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย modpong, 13 มีนาคม 2010.

1. modpong

modpong เป็นที่รู้จักกันดี

.......ก็มาถึง...ตอนจบ.....จนได้ใน....ตอนที่แล้ว....ผมเองก็ไม่
    นึก..ว่าจะเขียนมาได้...ยาวขนาดนี้....ขอบคุณทุกท่านที่ได้อ่าน
    ต่อเนื่อง...ตั้งแต่ต้นจนจบ....ถ้าใครไมได้อ่านตั้งแต่ต้น...ก็น่าจะ
    ย้อนไปอ่านนะครับ....ผมขอขอบคุณทุกท่านที่ชมและให้กำลังใจ
    ...ทำให้ผมเขียนมายันจบ...ผมขอกราบ..คาราวะ..และสักการะ
    ต่อ..ดวงวิญญาน...ของพระสงฆ์..ผู้ทรงอภิญญา..ทั้งสอง....
    ..ผู้อบรมสั่งสอน..ลูกศิษย์ที่เก่งกล้าสามารถ..มากมาย..ทั้งสอง
    ....ผู้ให้ความเอ็นดู..และ..เมตตาอย่างสูง..ต่อ..ครอบครัวของพ่อ
    ผม...ทั้งสองท่าน...ขอให้..พลังแห่ง..ฌาน...ของหลวงพ่อ
    ทั้งสอง..ที่ยังสถิตย์..อยู่ใน...วัตถุมงคล...ในอัฎฐิ...ฯลฯ
    ..หรือ..แม้จะค้างเหลือ..อยู่ในที่ใดในโลกนี้...โปรดช่วยให้
    ท่านทั้งหลายที่ได้อ่าน..บทความนี้...มี..ความศุข.......
    ...มีจิตใจผ่องแพ้วแจ่มใสเหมือนแสงจันทร์วันเพ็ญ.......
    ..ปราศจาก..โรค...ภัย..มาแพ้วพาน...และ..มีชีวิตที่ร่มเย็น
    ....ต่อไป...ตลอดไป.....................................
    ................................สวัสดี......................

2. nu_wa

nu_wa เป็นที่รู้จักกันดี

22 ธันวาคม 2007
    จบแล้วหรือครับ

เสียดายจังครับ..ติดตามผลงานอยู่นะครับ

3. modpong

.....ขอบคุณครับ..คุณ Nu_wa.....ด้วยใจจริง....ถ้ามีโอกาศ..ก็จะมา..
    ..เล่าเรื่องเก่าๆ..ให้อ่านอีก..เรื่องใหม่ๆ..พระใหม่ๆ..สังคมใหม่ๆ..ผมไม่เป็นหรอกครับ...ผมมันคนเก่าๆ.....................

4. Ong

Ong เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบพระคุณครับน้าที่กรุณาเล่าให้ฟัง _/|\_

5. modpong

ขอบคุณ..คุณ Ong...ที่ติดตามผลงานผม...มาตั้งแต่ต้น...จนจบ...และ
    ให้กำลังใจมาตลอด...เช่นเดียวกันครับ

6. tong5959

tong5959 เป็นที่รู้จักกันดี

31 กรกฎาคม 2009

7. KT_PK

KT_PK เชิญบูชาพญาแมงภู่คำ เพื่อสร้างโรงเรียนเชื้อชาติ

30 พฤษภาคม 2009
    จบซะแล้ว ยังไม่จุใจเลย
    ขอบคุณที่นำประสบการณ์ดีๆ มาเล่าให้ฟังนะครับ
    มีน้อยคนที่จะมีประสบการณ์ตรงเช่นนี้
    และที่นำมาเล่าให้ฟังอย่างน่าติดตาม ก็ยิ่งมีน้อยลงไปอีก
    รอเรื่องใหม่อยู่นะครับ :d

8. modpong

ขอบคุณครับ คุณtong5959...ติดตามให้กำลังใจผม..บ่อยๆ..ขอบคุณจริงๆ........
    สำหรับ..คุณ KT_PK...ขอบคุณมากครับ...สักพัก..ไม่นาน..ผมคงกลับ..มา.....ผมเอง..ว่า..ผมเขียนมันยาวไปหรือเปล่า...คนอาจจะ..
    รำคาญ...เพราะบางที..ผมก็แทรกโน่น..แทรกนี่...ผมเองไม่ใช่นักเขียน
    ...ผมไม่ทราบหรอกครับ....เห็น..คุณ NUWA..ก็คิด..คล้ายๆกัน.....
    ....ผมขอน้อมรับ..ความเห็น..และควา่มปรารถนาดี....ซาบซึ้ง..ครับ

9. Orkar

Orkar เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณครับ

10. modpong

.........ขอบคุณ..มาก..เช่นกันครับ...คุณ ORKAR.......

11. ต้นน้ำเพชร

ต้นน้ำเพชร Active Member

....... การให้ธรรมะ ชนะการให้ทั้งปวง .......

ไม่ผิดหรอกครับที่ผมกล่าวถึงคติธรรมด้านบนนี้ เพราะสิ่งที่สอดแทรกในบทความนี้มีธรรมะอยู่มากมายทั้ง ความกตัญญูและศีลธรรมต่างๆ ล้วนเป็นประโยชน์ทั้งสิ้น ผู้อ่านทุกท่านสามารถนำมาเป็นสิ่งยึดเหนี่ยวเตือนใจตนเองได้หากต้องตกอยู่ในภาวะที่กิเลสกำลังจะเอาชนะใจเรา

ผมต้องขอขอบคุณคุณอาที่ได้ถ่ายทอดความประทับที่ดีมาแบ่งปันให้กับทุกคนและถือว่าเป็นประโยชน์มากมายสำหรับผม

... ขอบารมีคุณพระ ช่วยปกป้อง คุ้มครอง คุณอาและครอบครัวนะครับ ...​

....... แฟนพันธุ์แท้ ต้นน้ำเพชร .......​

12. modpong

...ขอบคุณมากๆ..ครับ...สำหรับคำอวยพร...ขอบคุณมาก..สำหรับคำชื่น
    ชมและกำลังใจที่ให้กับผม...และขอให้คำอวยพร..ย้อนกลับไปให้.......
    ..คุณต้นน้ำเพชร..และ..ครอบครัว..เช่นกัน..

13. tong5959

tong5959 เป็นที่รู้จักกันดี

31 กรกฎาคม 2009
    รออ่านเรื่องต่อไปของพี่ครับ ขอบคุณที่พี่สละเวลามาเล่าครับ สไตล์ที่พี่เล่าผมชอบครับ แต่เรื่องหน้าผมขอตัวใหญ่ขึ้นนิดนึงนะครับ แรกๆผมเพ่งแทบแย่
    ขอบคุณอีกครั้งครับ[​IMG]

14. modpong

.....ครับ..ผม...คุณtong5959.....ขอบคุณครับ..รับรอง
    ว่าจะให้..ใหญ่ขึ้น...ความจริง..ผมไม่ทราบ..เพราะที่หน้า
    จอผม...ตัวมันใหญ่...ขอบคุณที่แนะนำ........ครับผม

15. sareem

sareem เป็นที่รู้จักกันดี

16 พฤษภาคม 2009
    เสียดายจังครับน้า..จบแล้ว!!...หวังว่าน้าคงมีเรื่องเล่าดีๆ มาให้อ่านกันอีกนะครับ...ขอบคุณครับสำหรับบทความดีๆ ครับผม

16. PUTAHRACSA

PUTAHRACSA เป็นที่รู้จักกันดี

21 พฤศจิกายน 2006
    ขอบคุณมากครับสำหรับเรื่องราวดีๆ ที่นำมาเล่าสู่กันฟังเพื่อเป็นวิทยาทาน

ผมมีคำถามอยากสอบถามด้วยครับ

1. เหรียญหลวงพ่อทองศุข ที่หลวงพ่อจันทร์สร้างใหม่โดยใช้บล๊อคปี 2498 มีแบบหลังยันต์ปกติ และยันต์ซ้อน ไม่ทราบว่าทั้ง 2 แบบสร้างแล้วหลวงพ่อจันทร์นำไปให้หลวงพ่อทองศุขปลุกเสกทั้ง 2 แบบหรือไม่? เพราะเป็นไปได้ว่าเหรียญที่เป็นยันต์ซ้อนอาจจะสร้างหลังจากนั้นอีกที และหลวงพ่อทองศุขไม่ได้ปลุกเสก (ความเห็นส่วนตัว ไม่ทราบข้อมูลที่เท็จจริง) เพราะในแผงพระหัวหินเขาไม่นิยมเล่นเหรียญที่เป็นยันต์ซ้อน

2. จากข้อ 1 มีเหรียญที่ไม่ติดครั่ง (ชันนางโรง) ด้วยใช่หรือไม่?

3. คุณ modpong พอจะมีรูปแหวนหลวงพ่อทองศุขหรือไม่ครับ? เพราะในแผงพระต่างๆ หาของแท้ดูเป็นตัวอย่างยากมาก มีแต่ของลูกศิษย์แต่ขาดยัดเป็นอาจารย์

4. คุณ modpong พอจะมีประสบการณ์เกี่ยวกับแหวนหลวงพ่อทองศุข หรือตะกรุดพอกครั่งหรือไม่ และมีพุทธคุณทางด้านใด?

5. (ไม่ทราบว่าจะถามได้ไหม แต่อยากรู้ความจริงจากผู้รู้) หลวงพ่อทองศุขท่านเก่งทางด้านสักยันต์ด้วย และว่ากันว่าผู้ที่สักยันต์กับท่านเป็นคนสุดท้ายคือ ในหลวง ไม่ทราบคุณ modpong พอจะทราบข้อมูลนี้หรือไม่ครับ? เรื่องเล่าที่ผมได้ฟังมาคือ "ในหลวงเสด็จมาวัดโตนดหลวงเป็นการส่วนพระองค์ แล้วมาสักกับหลวงพ่อทองศุข เมื่อสักเสร็จหลวงพ่อทองศุขบอกว่าหน้าตาคุ้นๆ ในหลวงจริงพลิกหลังแบงค์ให้ดู หลวงพ่อทองศุขจริงบอกว่าคงจะสักให้ใครไม่ได้อีกแล้ว และหักเข็มสักทิ้ง" ข้อมูลทั้งหมดฟังจากคนเก่าคนแก่เล่ามา ผิดถูกประการใดขออภัยมา ณ ที่นี้ครับ

ขอสอบถามเท่านี้ก่อนครับ มีอีกหลายๆ คำถามที่ผมอยากทราบ ส่วนตัวปัจจุบันผมเก็บพระสายเพชรบุรีไว้เยอะ รวมถึงของหลวงพ่อทองศุข และของหลวงพ่อจันทร์ด้วย (รวมถึงลูกศิษย์สายหลวงพ่อทองศุขด้วย) แต่มีที่ทันหลวงพ่อทองศุขปลุกเสกอยู่ไม่กี่ชิ้นครับ จึงอยากขอความรู้เพื่อเป็นวิทยาทานด้วยครับ

ขอบคุณครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 4 พฤษภาคม 2010
  17. modpong

...ขอบคุณครับ...คุณ sareem...และ ..คุณputahraksa...ที่ไห้กำลังใจ..คำชื่นชม..
    ..อีกสักพัก..ไม่นาน..ผมคงกลับมาเขียนเรื่องยาว...อีก...สำหรับคำถามผมขอตอบทีละ
    ข้อดังนี้
    ๑.เรื่องนี้ผมไม่แน่ใจ...อย่างที่ผมบอกในเรื่อง..ก็คือ ในปี ๒๕๐๐ เหรียญ..ที่หลังเป็นชัน
    นางโรงประทับ..แล้ว..มีพระลีลา ปั๊มบุ๋มลงไป...อันนี้..ท่าน..ปลุกเสก..แล้วเอาไปให้.....
    หลวงพ่อศุช..ปลุกเสกแน่...แต่เนื่องจากหลังมีชันนางโรงปิดอยู่..ผมก็ไมทราบ..ว่า..จะ
    มีแบบ..ยันต์ซ้อนหรือเปล่า..เพราะพวกมือดีไปแกะออกซะ...แต่ตามความน่าจะเป็น..ผม
    ว่า..ยันต์ซ้อน..นี่..น่าจะเป็น..คราวหลัง(หลวงพ่อศุขเสียแล้ว)...เพราะ..อาจะเป็นเจตนา
    เพื่อไม่ให้..ซ้ำกับ..ปี๒๕๐๐ ก็ได้ อันนี้ไม่ยืนยัน
    ๒. ผมว่าไม่น่าจะมี..เพราะ..เจตนาคราวนี้..ทำเพื่อ..ฉลอง ๒๕ พุทธศตวรรษ...พระ
    ลีลา..เป็น..สัญญลักขณ์...และอีกอย่าง..เป็นการป้องกันการสับสน..กับ..ของปี ๙๘
    เดิมด้วย......
    ๓.แหวน..นี่..สังเกตุ..ยากมาก...มีอยู่..จุดหนึ่งที่พอดูได้คือ...ของปี๙๘ เส้น..อักขระ
    ทั้ง..นะ...พุท....และ โธ จะ...ลึก...เรียบ...บาง ..และ คม..กว่า..ของ..ลูกศิษย์
    โดย.เฉพาะ..ตัว นะ ที่ หัวแหวน...ยิ่งชัดเจน...เสียดาย..ตัวแหวนปัจจุบัน...อยู่ที่
    พี่ชายผม..เขาหุ้มทองไว้...หวงมาก...เอามาถ่ายรูปให้ไม่ได้...เอายังงี้ครับ
    ความบางของเส้น...ตัว..นะ...ที่หัวแหวน.....เท่ากับ..เส้นผม..คน..แต่ลึกด้วย
    ไม่เลือน..แม้จะใส่มาก..อย่างที่พ่อผมใส่..จนท้องแหวน..ขาด...ตัว..นะ..
    ก็..ยังชัดเจน
    ๔. อันนี้..จนใจ...เพราะ..แหวน..พ่อเป็นคนใส่..แล้วพ่อก็สัก..ยันต์ครูติดตัว...ก็เลย
    ...ไม่รู้ว่า...อันไหนช่วย...ตะกรุดพอกครั่ง..ผมไม่มี...มีแต่ตะกรุดเงิน...ผมว่าสอบถาม
    พวกท่ายาง กับ พวกชะอำได้...เขายืนยัน..อยู่แล้ว..ผมก็รับฟังมา...แล้วชันนางโรง..ตาม
    ในเรื่องที่..ผมเล่าไปแล้ว..นี่ไว้ดูดพิษ..จากสัตว์ทุกชนิด..อันนี้หลวงพ่อบอกเอง...
    ๕. เรื่องนี้..เป็นเรื่องโจษขาน..กันมานาน..แล้ว...แต่ไม่มีใคร..กล้ายืนยัน..เพราะเป็น
    ของสูง...ถ้าถามผมว่า..เชื่อมั้ย...ผมเชื่อ...เพราะ..เพราะ..ระดับผู้ยิ่งใหญ่ในยุคนั้น.....
    เกือบทั้งหมด..หลวงพ่อก็ลงให้....วังไกลกังวล..ก็ไม่ไกล..แต่..เรื่อง แบ๊งค์นี่..ผมไม่
    ทราบ...ฟัง..หู..ไว้..หูดีกว่าครับ
    ....................................................................................
    .........ขอบคุณครับ...ทั้งสอง..ท่านในความหวังดี...ไว้เจอกันใหม่...ไม่นาน...

18. Orkar

Orkar เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณสำหรับความรู้ครับ

และยังรอติดตามเรื่องต่อไปอยู่ครับ

19. modpong

....ขอบคุณ..ครับ..คุณ Orkar...อีกไม่นาน...ผมกลับมาใหม่..แน่นอน...
    ...ผมสัญญา.....

20. Ong

Ong เป็นที่รู้จักกันดี

พึ่งได้มาครับ สภาพที่เห็น ผ่านการใช้ กระไหร่ทองหลุดออกพอสมควร
    แต่ในแง่คุณค่าและพุทธคุณแล้วเต็มเปรี่ยม
    ขอบพระคุณน้าที่ มาบอกเล่าให้ผมได้เปิดโลกทัศน์ :cool: