หลวงพ่อสุด วัดกาหลง

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย jamejirayu, 27 มิถุนายน 2011.

1. LordNU

LordNU เป็นที่รู้จักกันดี

26 ธันวาคม 2012
    ช่วงนี้กระท่อมหลังนี้คงดูเงียบ ๆ ไปนะครับ คงเพราะกิจธุระของแต่ละท่าน วันนี้ผมมีเรื่องมาเล่าสู่กันฟังนะครับ เนื่องจากไปเจอปิดตาหลังแบบ "ปลอม" เข้าให้

ซึ่งผมก็เอ๊ะใจตั้งแต่แรกเห็นแล้วว่าทำไมและองค์พระดูล่ำกว่า องค์ใหญ่กว่า แต่ก็คิดในใจว่า "รุ่นนี้ยังไม่มีปลอมนี่หว่า" ก็เลยบูชามาที่บ้าน พอมาเทียบกับอีกองค์ที่บ้าน ซึ่งมีอยู่แต่เดิม ทีนี้กระจ่างเลยครับ คนละเรื่องกันเลย

เนื้อหามวลสารต่าง ๆ พระแท้ดูแห้ง แต่แกร่ง ขณะที่พระปลอมหนึกนุ่ม ลักษณะมวลสารจะฟู ๆ ขอบตัดด้านข้างมีรอยขอบตัดชัดเจนมาก แต่ขณะที่พระแท้จะไม่ค่อยเห็นรอยขอบตัด พระปลอมจะตัดขอบทีเดียวรอบองค์พระ ส่วนพระแท้จะมี 2 ขอบ คือขอบรอบองค์พระ 1 ขอบ และมาตัดขอบที่ฐานอีกครั้งหนึ่ง จะปรากฎเป็นรอยไว้ (อันนี้ผมสังเกตุเองนะครับ ใครมีอยู่แลเวก็รบกวนส่องแล้วนำมาบอกเล่ากันบ้างครับ) เดี๋ยวว่าง ๆ ผมจะถ่ายรูปขอบตัดมาลงให้นะครับ

ดังนั้น หากจะเช่าบูชา ระมัดระวังกันด้วยนะครับ ตอนนี้คงจะคิดไม่ได้แล้วว่ารุ่นนั้น รุ่นนี้ไม่มีปลอม คงจะต้องคิดใหม่ว่า มีปลอมแล้ว "ทุกรุ่น" จะได้ไม่ประมาทครับ ถึงตอนนี้บางรุ่นไม่มี แต่วันข้างหน้า ผมเชื่อว่ามีแน่ครับ

ก่อนไปผมก็ขอฝากรูปวัตถุมงคลของหลวงพ่อสุดครับ แหนบพัดยศปี 2517 สภาพค่อนข้างสวยครับ กับรูปผ้ายันต์หลวงพ่อเหล็งที่ถ่ายทำมาใหม่

แก้ไขครั้งล่าสุด: 16 กันยายน 2013
  2. mrchainarong

mrchainarong เป็นที่รู้จักกันดี

31 สิงหาคม 2011
    ขอบพระคุณท่านพี่นูมากครับ ชักอยากเห็นแล้วสิว่าแท้ๆ กับ ปลอมๆ จะเป็นอย่างไรจะได้เป็นวิทยาทานแบ่งปันกันครับ เอ้อแล้วเราต้องระวังยังไงเนี๊ย ยังไม่เคยมีส่องเลย ฮ่าๆๆ ช่วงนี้หายกันไปนาาาาา

3. denchai_l

denchai_l เป็นที่รู้จักกันดี

กราบหลวงปู่ฯ และสวัสดี พี่ ๆ ทุกท่านครับ

เห็นห้องเงียบ ๆ ขอนำเสนอพระที่ปฏิบัติดีอีกท่านครับ

หลวงปู่สำราญ วัดปากคลองมะขามเฒ่า ผมได้มีโอกาสไปทำบุญกับท่านหลายครั้ง แต่ไปตอนที่ท่านใกล้จะมรณภาพแล้ว ได้ถวายค่ารักษาพยาบาล อาหารเสริม ฯลฯ ที่กุฎิสุขสำราญ ในวัดน่ะครับ หลังจากนั้นได้ประมาณ 2 ปีคณะลูกศิษย์ก็งดให้เข้าเยี่ยม

โดยส่วนตัวไม่ได้เป็นลูกศิษย์ท่าน แต่ช่วงที่สร้างสำนักสงฆ์นั้นลูกศิษย์ท่านก็ชวนผมไปทำบุญที่วัดปากคลองฯ บ่อย ๆ ที่ผมเจอ หลวงปู่ฯ ท่านจะออกแนว Hardcore ด้วยน่ะครับ พูดจาไม่ค่อยไพเราะ ดีไม่ดีโดนด่าอีกต่างหาก แต่ก็วาจาสิทธิ์น่ะครับ ชาวบ้านละแวกนั้นเคารพท่านมาก

[​IMG] [​IMG]

4. denchai_l

สวัสดี พี่ ๆ ทุกท่านครับ

กระทู้เงียบ ๆ เลยนำครูบาอาจารย์มาแนะนำอีกท่านครับ

หลวงปู่ฮวด วัดหัวถนนใต้ อ.ท่าตะโก จ.นครสวรรค์ ท่านละสังขารนานแล้ว สังขารไม่เน่าเปื่อยน่ะครับ ท่านเป็นลูกศิษย์ของหลวงพ่อเดิม แท้ ๆ ก้นกุฎิ เพราะว่าผมไปกราบท่านในสมัยนั้นบนศาลาหลังใหญ่มีรูปหลวงพ่อเดิมแผ่นใหญ่ติดอยู่รองจากโต๊ะหมู่พระพุทธ หลวงปู่ฮวดท่านก็เคยเล่าให้ฟังว่าท่านได้เรียนวิชากับหลวงพ่อเดิม ท่านเป็นพระสาธารณะ พระช่วยเหลือชาวบ้าน สนับสนุนการศึกษา สร้างโรงเรียน โรงพยาบาล พระของประชาชนแบบนี้กราบเคารพได้แน่นอน

[​IMG] [​IMG]

แก้ไขครั้งล่าสุด: 21 กันยายน 2013
  5. Jumbo A

Jumbo A เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

28 กุมภาพันธ์ 2008
    วันก่อนได้คุยกับท่านอาวุโสเปิดโลกบอกว่าช่วงนี้ไม่ค่อยได้เข้ามาไม่มีเวลาเนื่องด้วยกำลังฝึก

วิชาหมัดนกกระยาง ซึ่งเป็นวิชาที่ยากกว่าหมัดนกกระเรียน ที่หุบเขานารี วิชาหมัดนกกระยาง

นี้เป็นวิชาที่ต้องใช้ความพยายามสูงเคล็ดวิชาล้ำลึกยิ่งหนักแต่ไม่ยากขนาดต้องตัดอวัยวะ

..........ส่วนนั้นให้นกกระยางกิน........

ส่วนวิชาหมัดนกกระยางนี้เมื่อฝึกสำเร็จแล้วผลของมันคือจะสามารถเดินได้กินข้าวได้นั่งได้

วิ่งได้แต่บินไม่ได้

แก้ไขครั้งล่าสุด: 21 กันยายน 2013
  6. punpraya

punpraya เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดึครับพี่ๆน้องๆทุกท่าน

ก่อนอื่นต้องขออภัยที่หายไปนานเพราะภารกิจต่างๆมากมายเหลือเกิน แต่ยังคิดถึงพี่ๆน้องๆทุกท่าน ย้อนกลับไปอ่านหายกันไปหลายคน แต่ยังดีที่น้องชัย เสนารัก(เธอ) เด่นชัย ออเปาะ คุณจัมโบ้ เจ้าของวิชาหม..เอ๊ยไหมฟ้า เข้ามาคุยกันอยู่
    ส่วนจารย์โอ๊ต หลังจากลุ่มหลงในเพศทางเลือกแล้วก็หนีไปทำงานที่พัทยา ขาดการติดต่อไป ส่วน หล่อ ใจดี ท่าฉลอม ก็ได้ข่าวว่าหันไปลุ่มหลงกับการทำเสน่ห์ยาสั่ง และได้ออกเดินทางสุดขอบฟ้าเพื่อแสวงหาน้ำมันตุ๊กแก เพื่อความเป็นอมตะของนกเขาที่เลี้ยงไว้ ในดินแดนโพ้นทะเล .....

ส่วนตาบอย ก็ได้ข่าวว่า ถูกตำรวจจับข้อหาอนาจาร เปิดตุ๊กแก ให้เด็กๆดู ตอนนี้รอประกันตัว ใครมีเพื่อนเป็นทนายรบกวนช่วยหน่อยนะครับ
    ส่วนคุณต๊อกกี้ ล่าสุด ได้ทราบมาว่าสบู่เต็มบ้านไปหมดแล้ว เก็บไว้แยะครับ555

วันนี้ผมมีข่าวมาฝากครับ
    ตอนนี้ทางคณะศิษย์หลวงพ่อเจียน ถ้าสว่างอารมณ์ กำลังจัดสร้างเหรียญหลวงพ่อขึ้นมา เป็นศิษย์ที่คอยรับใช้หลวงพ่อมาตลอดไปทีไรท่านก็อยู่กันในถ้ำละครับ
    เหรียญรุ่นนี้จัดสร้างเพื่อนำรายได้ไปซื้อเครื่องมือแพทย์ให่ รพ.ศิริราช ซึ่งหลวงพ่อท่านได้ไปรักษาตัวอยู่ รายละเอียดเต็มๆคงต้องรออีกหน่อยนะครับเพราะตอนนี้อยู่ในระหว่างแกะบล็อก น่าจะเปิดให้จองราวๆต้นเดือนหน้า(ประมาณนะครับ) จองได้ที่ถ้ำละครับ
    จำนวนสร้างชัดเจนตอกโค๊ตและหมายเลขทั้งหมด ผมมีรูปแบบมาให้ดูครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      71.4 KB
      เปิดดู:
      75
      ขนาดไฟล์:
      61.7 KB
      เปิดดู:
      70
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 21 กันยายน 2013
  7. stocknavy

stocknavy เป็นที่รู้จักกันดี

18 กันยายน 2012
    กลับมาก็วางเพลิงเลยน่ะครับพี่ ผมไม่กลัวครับการวางเพลิงผมมีของดี อิอิ

8. เปิดโลก

เปิดโลก เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับ ทุกๆท่าน

.....เห็นภาพหลวงปู่เหล็งของคุณนุที่ได้มา ยินดีด้วยนะครับ ท่านเก่งมากๆขนาดหลวงปู่สุดของเรายังไปเรียนวิชากับท่าน สมเด็จฯแพก็ยังเสด็จมาหาท่านถึงวัด ประสบการณ์ปาฏิหาริย์ของท่านมากมาย ใครมีวัตถุมงคลของท่านถือเป็นวาสนาจริงๆครับ

.....เรื่องพระปลอมในตลาดพระก็ยังมีการพัฒนาขึ้นอยู่ตลอด ทั้งทางด้านเทคโนโลยี่และทางด้านการตลาด มีการใช้จิตวิทยาศึกษาพฤติกรรมผู้บริโภค เรียกว่าไม่ได้ด้วยเล่ห์ก็เอาด้วยกล พวกเราเองก็ต้องตามเล่ห์กลเหล่านี้ให้ทัน บางทีอาจต้องคำนวณคาดการณ์ล่วงหน้าเล่ห์กลก่อนด้วยซ้ำไป5555

.....มีตัวอย่างภาพพระปลอมของเหรียญเสือเผ่นปี17กับเหรียญสรงน้ำปี15มาให้ชมครับ เหรียญเสือเผ่นต้องดูรอยขอบตัดจะไม่มีหยัก และตรงด้านหลังเหรียญเหนือลูกตระกร้อตรง1นาฬิกาจะมีรอยคล้ายเล็บจิก เหรียญสรงน้ำปี15เหรียญจะดูบวม และตรงหูเหรียญด้านหลังจะมีเนื้อเกิน ภาพไม่ชัดนักเพราะถ่ายด้วยมือถือ แต่ก็พอจะเห็นกันนะครับ มีความสุขกันมากๆนะครับ

9. stocknavy

stocknavy เป็นที่รู้จักกันดี

18 กันยายน 2012
    สวัสดีครับเฮียหายเงียบไปเลย เอ...ชักยังไงระหว่างเฮีย กะพี่นายก ตอนหายกะหายไปพร้อมๆกัน ตอนมากะมาพร้อมๆกัน ไปแอบซุ่มทำอะไรกันมาครับ หรีอว่าไปแอบซูมๆอะไรกันครับ ส่วนสองเหรียญที่พี่เอามาให้ชมก็เป็นธรรมดาของผมครับ โดนมานานแล้ว เจ็บมาเยอะะะะะะะ

10. mrchainarong

mrchainarong เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับท่านพี่ทั้งหลาย เริ่มสำเร็จกระบวนยุทธ์กันแล่ะ เลยกลับมาในกระท่อม อิอิ...
    @พี่นายกขอบคุณครับสำหรับเรื่องข่าวสารงานบุญ ครับ รูปแบบเหรียญนี้ ชอบๆๆๆ @เฮีย ครับ มาถึงก็ซูมๆ เลย ขอบคุณข้อมูลดีดี ครับ แต่บล็อคนี้ใกล้แล้วครับเฮียเราต้องเร่งการผลิตออกมาใหม่ ฮ่าๆๆๆ.... ช่วงนี้มีพี่เด่นชัย พี่จัมโบ้ พี่นู พี่นาวีอยู่เฝ้า สำนัก พลอยได้ฟังเพลงเพราะๆ เรื่องราวดีดี ไปเรื่อย ขอบคุณครับ
    ...วันนี้ข้าน้อยขอเอาคัมภีร์กระบวนสุดท้ายมาฝาก เนื่องจากวรยุทธ์ยังไม่ถึงขั้น คัมภีร์สี่ยอด คัมภีร์ทับตะกรุดที่อยากฝึก อิอิ... เหรียญแรกได้มานานแล่ะ ส่วนอีกเหรียญเพิ่งได้มาเพื่อศึกษา ครับ ด้านหน้าเหรียญไม่รู้มีกี่บล็อคไม่แน่ใจ เพราะผมมีแต่ตรงที่ สระอุ ตรงธรรมสุทร มีรอยเส้นแตก เลยเน้นไปที่ตรงขอบ ครับ สังเกตุจะมีเส้นรอยตัด ตรงกนกหูเหรียญด้านซ้าย เป็นรอยขีด ชัดมาก รอยตัดกนกด้านขวา ไม่มี แต่ผมบอกก่อนนะครับว่าอย่าถือว่าเป็นขอสรุปไม่ได้เก่งกาจขนาดนั้นนน ครับเอาไว้เป็นจุดสังเกตุคล่าวๆพอ เพื่อศึกษาแลกเปลี่ยนข้อมูลร่วมกันครับ สำหรับข้อมูลให้กับคนที่เริ่มศึกษา ครับ "ขอให้แท้และทัน ศรัทธาอยู่เท่าที่ใจเรามีครับ" พี่ๆ มีข้อมูลเอามาแลกเปลี่ยนกันน้าาาา....

11. Cherry boy

Cherry boy เป็นที่รู้จักกันดี

4 มิถุนายน 2012
    แหม....ท่านดอกรักกลับมานี่ ยัดเรื่องตุ๊กแกมาเข้าผมสะงั้น5555 ส่วนเฮียกับน้องชัย มาถึงก็นำความรู้มาแบ่งปันกันเช่นเคยครับ น่ารักมาากๆๆๆๆ ท่านดอกรักเรื่องเหรียญ เปิดจองยังไงบอกผมด้วยนะครับ ....ว่าแต่ จารย์โอ๊ต ผมไปพัทยาหายไปเลยนะครับสงสัยได้กับฝรั่งพวก แคมเมอรูน ไปแล้วแน่ๆๆ

12. mrchainarong

@กระบวนวิทยายุทธ์จับงูจับปลานะครับศิษย์พี่บอย ฮ่าๆๆ เพื่อเป็นแนวทางสำหรับผู้ที่สนใจและศรัทธาในกระท่อมน้อยๆ เพื่อมีประโยชน์บ้าง ช่วงนี้ออกฝึกคัมภีร์ยุทธ์มากไม่ได้ เริ่มมีการระแคะระคายจากเมืองหลวง เดี๊ยวโดนจับได้โดนตีตายต้องแอบๆฝึก อิอิ...

13. punpraya

punpraya เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับพี่ๆน้องๆทุกท่าน หวัดดีครับน้องชัย เสนารัก(เธอ) อย่าไปคล้อยตามตาบอยมานะครับ เฮียเปิดโลกหลงคารมคุณบอยป่านนี้ยังกลับกระท่อมไม่ถุกเล๊ยยย 555

วันนี้เอารูปหน้าหลวงปู่มาให้ชมกันครับ รุ่นนี้แกะพิมพ์หน้าหลวงปู่สวยมากนะครับ

14. denchai_l

สวยงามครับ

15. เปิดโลก

.....ระยะนี้เห็นวงการพระเครื่องเงียบๆ เข้าใจว่าเหรียญหลวงปู่อาจจะเงียบเหมือนๆกันหมด ที่ไหนได้! ถามๆราคาเช่า ไม่ได้เบาลงเลยซะงั้น คนที่ตามเก็บก็ยังคงเก็บอยู่เหมือนเดิม ไปเจอเหรียญเสือเผ่น17เนื้ออัลปาก้า เปิดมาตั้ง6หมื่น อุย!...(เคยเช่าเมื่อสมัยปี25ราคา1000เดียวเอง5555) ได้ยินว่าหลายคนกำลังตามเก็บเหรียญ5ยอดทับตะกรุดกันอยู่ ก็สมควรอยู่หรอกครับ สร้างก่อนและปลุกเสกพร้อมกับเสือเผ่น ราคาเช่าถูกกว่ากันเยอะ จะเป็นรองเหรียญเสือเผ่นก็ตรงพิมพ์ทรง ที่เหรียญเสือเผ่นดูสวยงามเข้มขลังกว่าล่ะมั๊งครับ

.....วันนี้มีคนเอาเหรียญย้อนยุคแบบเหรียญเสือเผ่นมาให้ดู เป็นปีประมาณ42ก็ไม่รู้ว่าใครจัดสร้างเหมือนกันไม่เคยเห็น จะมาบอกว่าสงสัยมี2พิมพ์ ที่เหรียญก็เขียนเหยงๆว่า"ย้อนยุค"จะมา2พิมพ์อะไรอีก เฮ้อ!...

.....เหรียญหลวงพ่อเจียนที่กำลังจัดสร้าง ก็ได้ยินว่าเป็นคนทางโรงพยาบาลศิริราช(จะเป็นหมอหรือเปล่าก็ไม่รู้เหมือนกัน)มาขออนุญาตจัดสร้าง หลวงพ่อท่านก็ยิ้มๆไม่ได้ปฏิเสธอะไร เงินรายได้จะนำไปซื้อเครื่องมือการแพทย์ที่มีการใช้กับหลวงพ่อเหมือนกัน น่าจะประมาณ1ล้านบาท โดยประสานงานกับทางลูกศิษย์บางคน ก็จะลองดูรายละเอียดเพิ่มเติมมาให้นะครับ เพราะถ้าเจตนาดีทำเพื่อหลวงพ่อเป็นบุญกุศล ก็จะขอน้อมร่วมบุญด้วยแน่นอน

.....มีความสุขกันมากๆนะครับ สุขกายสุขใจ เงินทองไหลมาเทมาเป็นร้อยๆล้าน ใครที่ได้เป็นร้อยๆล้านอยู่แล้ว ก็ให้ได้เป็นพันๆล้าน ใครที่ได้เป็นพันๆล้านแล้ว อืม!...ก็พอได้แล้วล่ะครับ 5555

16. mrchainarong

สวัสดีครับพี่น้องชาวกระท่อม คร๊าบบ...
    ...จริงครับเฮียว่าครับ ใครบอกเงียบ ฮ่าๆๆ ผมว่าเก็บแบบเงียบๆ มากกว่า ขอให้แท้และทันผมว่ามีแต่คนเที่ยวหาเก็บกัน เพราะ เชื่อมันในบารมีหลวงปู่ สำหรับผมก็แอบเก็บศึกษาไปเรื่อยๆ ตามวิทยายุทธ์ที่มีเพราะช่วงนี้เรื่อมมีการสอบความเคลื่อนไหวทางบัญชี อิอิ เดี๊ยวโดนตีหัวแตก ต้องหาแอบเก็บทรัพย์สินนอกระบบมาตุนไว้ก่อน ไว้อัพวิทยายุทธ์คัมภีร์...
    ...วันนี้เลยขอแอบเอาวิทยายุทธ์คัมภีร์น้ำเต้า มาฝากครับ เป็นแบบที่ไม่มีรางหลัง แต่ผมดันชอบซ่ะนี่เพราะดูชัดดี อาจไม่เป็นที่นิยมไม่เป็นไรเก็บไว้เพื่อศึกษาครับ แต่แอบตามไล่หาขอเฮียตอนได้รับจากหลวงปู่เป็นแบบมีรางเลยอยากหาแบบมีรางไว้เปรียบเทียบซะเลย ใครมีบริจาคได้นะคร๊าบบบบบ อยากได้ๆๆๆ พอดีเก็บแบบไม่มีรางได้ 2 เหรียญ ตามที่ตั้งใจไว้ศึกษา ค่อนข้างเหมือนกันในพิมพ์ ดูเหมือนต่างกันที่เนื้อโลหะนิดหน่อยไม่แน่ใจว่า ตัวผิวโลหะตัวที่รมดำจะเปิดเป็นแบบสีน้ำตาลอีกเหรียญหรือป่าว แต่ตำแหน่งรอยตัดเดียวกัน คือ มุมทางทาง 11 นาฬิกาจะมีรอยตัด 2 ขีด แต่มุมด้าน 1 นาฬิกาจะไม่มี ยังไงก็ไว้ใช้เป็นข้อสังเกตุคร่าวๆ นะครับเพราะไม่รู้ว่าจะมีปลอมหรือยังยังไงพี่ๆคนไหนมีข้อมูลอย่างอื่นก็เอามาแบ่งกันน้าาาา คร๊าบบบ...

17. เปิดโลก

.....วันนี้ก็เห็นคนแขวนเหรียญหลวงปู่รุ่นแรกปี06สภาพสวยเดิมๆ สอบถามราคาเค้าบอกเปิดไว้2แสนกว่า หา!...เปิดกะไม่ขายหรือเปล่า ไม่ใช่ครับ..เหรียญนี้สวยๆเดิมๆ ราคาแรงขึ้นไปขนาดนี้เลย แต่ผมว่าราคาแสนเศษๆแบบสภาพสวยๆก็ยังพอมีอยู่นะครับ ราคาคงขึ้นอยู่กับเครดิตของผู้ให้เช่าด้วย ไหนจะค่าวิชา ไหนจะเรื่องของการรับประกันตามเงื่อนไขต่างๆ ถ้าเกิดเหรียญปลอมจริงๆ เซียนบางคนรีบรับซื้อกลับและให้ราคาเต็มๆกันเลย เพราะแค่ขายของปลอมก็เสียเชิงจะแย่แล้ว เซียนบางคนก็รักษาหน้ารักเกียรติมีคุณธรรม เซียนแบบนี้อยากให้มีมากๆ ไอ้ที่แบบตั้งใจขายของปลอม แล้วปัดความรับผิดชอบ แบบนี้ขออย่าได้มาพบปะกันเลย

.....ขอให้ร่ำรวย สุขภาพแข็งแรง มีเงินกันคนละ7-8ร้อยล้านนะครับ ทุกๆท่าน

18. Jumbo A

Jumbo A เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

28 กุมภาพันธ์ 2008
    เซียนเวลาเจ็บเขาจะไม่ร้องดังครับท่านอาวุโส

เขามีมือปืน เอาออกไปยิงครับ บางครั้งเซียนก็โดนยิงจนเลือดสาดเหมือนกัน

ครับ ..........

19. เปิดโลก

.....เรื่องการแบ่งพิมพ์ของเหรียญที่มีจุดแตกต่างกัน ซึ่งเกิดจากการปั๊มเหรียญจำนวนมาก ทำให้เกิดเป็นรอยแตกบ้าง มีเส้นขนแมวเกิดขึ้นตามตำแหน่งต่างๆบ้าง บางเหรียญก็จะนิยมพิมพ์ปั๊มแรกๆ ซึ่งโดยมากมักจะมีตำหนิเหมือนกับเหรียญเนื้อแพงๆ เช่นเนื้อทองคำ เนื้อเงินหรือเนื้อนวะเป็นต้น อย่างเหรียญหลวงพ่อคูณปี17มีการแบ่งพิมพ์ออกเป็นหลายพิมพ์มาก พิมพ์ที่นิยมต้นๆก็จะเป็นพิมพ์บล็อคนวะ

.....ที่เกริ่นถึงเรื่องนี้ก็เพราะจะเข้าถึงเรื่องเหรียญเสือเผ่นปี17ของพวกเรา ตอนนี้เราก็แบ่งออกเป็นพิมพ์เอ พิมพ์บี พิมพ์ซี และพิมพ์ซีวัดศาลาครืน เอาล่ะเข้าเรื่องซักที เราจะคุยถึงพิมพ์เอ เหรียญเสือเผ่นพิมพ์เอเท่าที่พบเห็นและถือเป็นมาตรฐาน ก็จะมีเนื้อเงิน เนื้อนวะ เนื้ออัลปาก้า เนื้อทองแดง

.....ถ้าเราจะสังเกตุตรงที่มือหลวงปู่ ที่เราเรียกกันว่าคีบบุหรี่ ในมือหลวงปู่ถ้าเป็นเนื้อเงิน หรือเนื้อที่ปั๊มแรกๆจะมีลักษณะเป็นขีดเล็กๆหรือแทบมองไม่เห็นเลย ในเนื้อทองแดงในมือหลวงปู่จะเห็นเป็นเม็ดกลมๆ

.....ที่นี้เนื้อทองแดงที่ในมือหลวงปู่เป็นขีดไม่ใช่เม็ดกลมล่ะ นั่นเป็นเนื้อทองแดงที่ปั๊มแรกๆครับ จึงมีลักษณะเหมือนกับพวกเนื้อแพงๆ ได้ยินว่าลูกศิษย์ยุคต้นๆที่อยู่วงใน เก็บเหรียญพิมพ์นี้ก่อนเลย น่าจะหายากกว่า เพราะก็เคยมีคนได้รับเหรียญเสือเผ่นปี17จากมืออาจารย์พยนต์ ก็เป็นเนื้อทองแดงในมือหลวงปู่เป็นขีด แต่ทั้งหมดก็คือพิมพ์เอ ซึ่งคงไม่ต้องแยกย่อยออกไปอีกแล้ว เพียงแต่ให้รู้ถึงที่มาที่ไปเท่านั้นก็พอครับ

.....มีความสุขกันมากๆนะครับ

20. เปิดโลก

.....ก็ดึกแล้ว เริ่มง่วงแล้วล่ะครับ แต่อยากเข้ามาแวะเยี่ยมเยียนครับ ขอให้รวยๆกันทุกๆท่านนะครับ