อยากขอร้องผู้ที่สอบถามเรื่องพระเครื่องครับ

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย มันตรัย, 18 พฤษภาคม 2011.

1. setupman

setupman Active Member

อันนี้เห็นด้วยทุกประการ เยี่ยมๆ :cool:

2. นมสดปั่น

นมสดปั่น เป็นที่รู้จักกันดี

15 มิถุนายน 2010
    บางกระทู้เขาแจกพระเก๊กัน จะไปเตือนก็คงยับครับ ตาใครตามัน

3. สวนพลู

สวนพลู เป็นที่รู้จักกันดี

ผมว่าน่ะครับ มีการใช้ห้องนี้ ในการการันตีพระตัวเอง เพื่อจำหน่าย ฟันธง

อีกเรื่องคือ การถาม เกริ่นบ้าง แต่ไม่ต้องอ้างอิงบุคคลอื่นครับ

แล้วการรับคอมเม้นต์ไม่ได้ อันนี้บางทีต้องยอมครับ แล้วเราก็ตั้งหน้าตั้งตาศึกษากันให้ดีครับ ดีกว่าไปโดนมามากกว่านี้

สู้ต่อไปครับ พี่มันตรัย พี่สโตร์ พี่หน่อง ขอบคุณทุกท่านที่ช่วยกันวิเคราะห์พระให้ท่านสมาชิกด้วยดีเสมอมาครับ

4. จันท์คับ

จันท์คับ เป็นที่รู้จักกันดี

เห็นด้วยครับผม และที่ผมนับถือคือน้ำใจของพี่ๆที่ช่วยดูพระให้ทุกท่านครับ

5. stoes

stoes เป็นที่รู้จักกันดี

4 พฤศจิกายน 2009
    ขอบคุณมากครับที่คุณสวนพลูให้กำลังใจ
    การถามเรื่องพระ ผู้ตั้งคำถามต้องเตรียมใจยอมรับความจริงล่วงหน้าไว้
    พระของเราที่ลงถาม อาจดีหรือไม่ดี ถ้าไม่ยอมรับความจริงในข้อนี้
    แล้วถ้าถามอยู่ต้องหน้าก็อาจถึงทะเลาะเบาะแว้งกัน
    หรือไม่...ถ้ารุนแรงก็ถึงกับทำล้ายร่างกายกันได้
    ล่าสุดผมไปตอบคำถามพระในกระทู้หนึ่ง...และถูกต่อว่าทาง pm ตามหลัง
    ถือว่าเป็นครั้งแรกในการตอบคำถามเป็นแรมปี ที่ถูกเพื่อนสมาชิกตำหนิ

แต่ก็ยังมีผู้ที่เลื่อมใสผมได้ส่งคำถามทาง pm อีกมาก
    และเพื่อนหลายคนก็รู้สึกเบื่อ ๆ ที่ตอบคำถามแล้วโดนตำหนิ
    ผมคิดว่าถ้าเราทำใจไม่ได้ก็ไม่ควรถามถ้าทำใจได้เราก็ได้รับความจริงตามความสามารถของผู้ตอบครับ...

6. ธณต

ธณต เป็นที่รู้จักกันดี

17 กันยายน 2006
    ขอแกว่งปากนิดนึง ถ้าเป็นการตำหนิจากการที่เราพลาดผิด หรือตำหนิจากผู้รู้
    ถ้าเป็นผมนะผมรับได้
    แต่ในกรณีที่คนที่ถาามตำหนิผมจะไม่รุนแรง หรือจะรุนแรงที่เรียกว่าด่า ผมถือว่าไม่สมควรไม่ว่าจะในกระทู้หรือ พีเอ็ม เพราะผมถือว่าคุณไม่รู้คุณถึงถามคุณก็ไม่น่าจะตำหนิว่ากล่าวคนที่ตอบ จะแย้งก็ต้องมีเหตุผล
    การที่คุณถามแล้วด่าคนตอบบอกตามตรงมันน่าเบื่อครับ

7. goldtop

goldtop เป็นที่รู้จักกันดี

ส่วนตัวผมคิดว่าอ่านเฉยๆจะดีกว่าไม่กล้าแสดงความคิดเห็นอะไร กลัวโดนด่าเพราะแต่ละคนมีความเชื่อแตกต่างกัน เราเชื่อว่าอย่างนี้แท้แต่อีฝ่ายเชื่ออีกอย่างหนึ่ง แล้วเราจะยุติตรงไหน ส่วนตัวจากที่อ่านมาผมยอมรับ คุณมันตรัย คุณสโตร์ คุณคนปั้นพระ คุณศนิวารและอีกหลายท่าน เพราะแต่ละท่านที่ผมกล่าวมารู้จริง อย่าเพิ่งหมั่นใส้ผมละเป็นความศัทธราส่วนตัว การที่จะอธิบายว่าแท้หรือเก๊อย่างไรอธิบายกันยาวครับ เอาเป็นว่าถ้าคิดว่าใครรู้จริงก็เชื่อคนนั้นจะดีกว่า อย่างน้อยก็เป็นแนวทางได้ครับ ถ้าจะยึดเอาห้องนี้เป็นที่การันตีพระคงไม่ได้ หากยากทราบแน่ชัดเอาไปแห้ที่ศูยนพระเครื่องที่มีมราตรฐานจะดีกว่าครับ