อยากบรรลุธรรมเข้ามา

ในห้อง 'อภิญญา - สมาธิ' ตั้งกระทู้โดย newamazing, 13 ธันวาคม 2012.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. newamazing

newamazing เป็นที่รู้จักกันดี

มันก็ถูกนี่ครับความอยาก มันผิดตรงไหนมีความอยากในเมื่อผมไม่ได้หมดความอยาก เพราะฮอร์โมนต่างๆมันก็สร้างจนทำให้ปวด ก็เข้าใจได้ ไม่ฝันนี่นะธรรมดามากเลยมันมีคนเป็นแบบนี้เยอะมากเลยมันไม่เห็นมีอะไร เพื่อนผมมันนอนไม่ถึง3นาทีมันหลับแล้วมันบอกว่ามันไม่เคยฝันเลย แต่มันโคตรๆเลย(ไม่ดี) มันบ่งบอกอะไรมากไม่ได้หรอก คนที่ปฎิบัติธรรมที่บรรลุเขาไม่หลับกันต่างหากไม่ใช่หลับแล้วไม่ฝัน

2. newamazing

สติจะเกิดได้ต้องจากการเรียนรู้ถูกครับ แต่ก็ยังเป็นสติปัญญาขั้นต้น คือดีที่สุดก็แค่ขั้นไตร่ตรองหรือเกิดจริงที่พอมีกำลังไดก็ประจักษ์ได้แค่ทวารทั้ง5แต่จะครบทั้ง6นี่แหล่ะปัญหาตรงนี้ผมแนะนำไม่ได้ เพราะผมเองประจักษ์ตามที่ผมกล่าวไปแล้ว ส่วนจะมีวิธีอื่นหรือเปล่าอันนี้ผมตอบตรงๆไม่รู้จริง แต่ที่ผมยึนยันนั้น เพราะคนหนึ่งจะมั่นใจอะไรหายสงสัยนั้นมันเฉพาะตนจริงๆ

3. newamazing

ผมเป็นผู้ชาย มีผู้หญิงที่ไม่ใช่ภรรยามาให้ผมยุ่งด้วยผมยังไม่ยุ่งเลย มันก็น่าจะพิสูจน์ความจริงของผมได้บ้างนะ เพราะปรกติแล้วเรื่องแบบนี้นั้นไม่น่ามีใครบ้ากามเท่าผมเลย เราต้องพิสูจน์ธรรมที่มันเกิดจริงเฉพาะหน้าเราถึงรู้ว่าอะไรที่เราข้ามได้จริง ถ้าคิดเอากิเลสมันฉลาดนัก แต่เจอของจริงไม่รอดคว้าเอาเลยนี่ซิ ผมนะชอบทดลองของจริงนะทุกเรื่องดด้วย อะไรตัดได้บอกอะไรไม่ได้ก็บอกธรรมะต้องตรงต่อตนเอง ถึงใครไม่รู้ก็รู้ตนเองก็หกไม่ได้หรอกว่าเราคิดอะไร แต่บางอย่างเราไม่ได้คิดอะไรก็มีคนคิดให้แทนนะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 23 มกราคม 2013
  4. newamazing

มีการเกิดย่อมมีการดับเป็นธรรมดา เราสนทนาธรรมกันมามากแล้ว สิ่งที่ผมมีประสบการ์ก็ได้เล่าสู่กันฟังเป็นแง่คิดบนเส้นทางธรรม ผมเองได้อะไรมากกับการสนทนาธรรมมะเห็นตัวเองมาก เห็นแง่มุมดีๆที่แต่ล่ะท่านแสดงซึ่งมีความตกต่างกันไปซึ่งเป็นธรรมดา กรรมใดที่ข้าพเจ้าได้กระทำลงไปไม่ว่าจะตั้งใจหรือไม่ตั้งใจ ถ้าเกิดโทษขอท่านทั้งหลายจงยกโทษนั้นแก่ข้าพเจ้าด้วย ข้าพเจ้าขอยุติกระทู้ไว้เพียงเท่านี้

5. paetrix

paetrix เป็นที่รู้จักกันดี

............ผู้มีอวิชชา คือ ผู้ไม่รู้อริยะสัจสี่ ทุกข์ ทุกข์สมุทัย(เหตุเกิดทุกข์) ทุกข์นิโรธ(ความดับทุกข์) อริยะอัฎฐังคิกมรรค(ทางให้ถึงความดับทุกข์)......ทุกข์ ควรกำหนดรู้ สมุทัยควรละ นิโรธควรทำให้แจ้ง มรรคควรเจริญ............................ทีนี้มรรคมีองค์แปด มี หลากหลายปริยาย ทั้งศิล สมาธิ ปัญญา(ขันธิ์ทั้งสาม) การปฎิบัติ ขัน้ใดนั้น ไม่ว่า สุตมยปัญญา จินตามยปัญญา ภาวนามยปัญญา ก็โน้มเอียงไปทางสุญตา โน้มเอียงไปนิพพานทั้งนั้น...ส่วนใหญ่สมาชิก มาสะกิด จขกท ก็ในเรื่องที่ จขกท ไปตัดคำสอนของพระ(โดยคิดว่าไม่สำคัญ)...อันนี้แหละ ที่เป็นบัญญัติใหม่ เป็นร้อยกรอง เป็นคำสาวก ตัวเองยังไม่รู้ตัวเอง แล้วยังยก เรื่องการรักษาพระวจนะไว้อีก แน่ะ......(แปลกดี ในเมื่อ จขกท ตีความ พระสูตรเองซะงั้น)หรือการกล่าวเรื่องการเสพกาม(อันที่จริง สมาชิกส่วนใหญ่ โยนิโสมนสิการคำสอน แบบไม่ต้องวิพากษ์ วิจารณ์ ใส่ความเห็น ก็ เข้าใจการภาวนาของตนเอง ว่า ไปถึงใหน)....ทีนี้ ถ้ากล้าวิพากษ์ ว่า โสดาบัน สกิทาคามี ยังเสพเมถุน แบบตรงตรง ทั้งที่ พระสูตรไม่มีบอกตรงตรงอย่างนี้...อันนี้แหละเป็น คำกวี แต่งใหม่ โดยแท้...นี่เขา สะกิด จขกท ตรงนี้เท่านั้น(ส่วนท่านจะบรรลุ จริง ไม่จริง ไม่สำคัญ สำหรับเพื่อนสมาชิกเลย ):cool:

6. paetrix

paetrix เป็นที่รู้จักกันดี

...หมายความว่า พระอริยะ ระดับ โสดาบัน สกิทาคามี จะยังเสพกาม หรือเสพเมถุน หรือไม่ ความจริงเป็นเช่นไร ไม่สำคัญ .......แต่สำคัญที่ควรบอกกล่าว เพื่อนเพื่อน ในแง่ โยนิโสมนสิการ ในมรรค ตามคำ พระ มากกว่า ครับ:cool:

7. อินทรบุตร

อินทรบุตร เป็นที่รู้จักกันดี

19 มิถุนายน 2012
    ตกม้าตายกันตรงนี้หละนะ...

เอาธรรมะจากหลวงปู่มั่นไปฟังแล้วกัน...

http://palungjit.org/threads/ศีลเพียงข้อเดียวที่หลวงปู่มั่นรักษา.202088/

สงสัยว่า ที่ newamazing อยากจะเป็นพระอรหันต์ ท่าทางจะหันไปผิดทางกับหลวงปู่มั่นเสียแล้วนะ...

8. DR-NOTH

DR-NOTH เป็นที่รู้จักกันดี

<<หากชดใช้กรรมเก่าที่ไม่ดีได้หมดเมื่อไหร่ กระแสแห่งบุญบารมีจะเข้ามามีพลังอย่างเต็มที่>> ​

9. เล่าปัง

เล่าปัง เป็นที่รู้จักกันดี

1 พฤศจิกายน 2007
    ขณะนี้มีคนกำลังดูกระทู้นี้อยู่ : 4 คน ( เป็นสมาชิก 3 คน และ บุคคลทั่วไป 1 คน ) [ แนะนำเรื่องเด่น ]
    เล่าปัง*, arm-atipat,
    newamazing

จุกกรู๊ !!!

วันนี้ นอกจากระลึกถึงสาวที่ไม่ใช่แฟน มาทำแทนกันได้แล้ว ....

แล้ว แทงสูง แทงต่ำ ไฮโล / ไฮซ้อ ...

ยักแย้ยักยัน มาหรือยัง ฮับ ....."อริยะจุกกรู๊" !!

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้