อาถรรพ์เหล็กน้ำพี้

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย 2499, 18 กรกฎาคม 2012.

1. kang_som

kang_som เป็นที่รู้จักกันดี

จริงๆแล้วเหล็กน้ำพี้ก็คือแร่เหล็กชนิดหนึ่งครับ มีอยู่ทั่วไปบริเวณบ้านน้ำพี้ แต่แร่เหล็กที่อยู่ในบ่อที่เราเห็นๆ กันที่ชื่อ บ่อพระแสง และบ่อพระขรรค์ เป็นบ่อแร่ที่มีคุณภาพดีที่สุด จึงใช้สำหรับเป็นบ่อที่จะนำเหล็กไปทำเป็นอาวุธของพระมหากษัตรย์เท่านั้นครับ โดยห้ามให้บุคคลอื่นนำไปจากบ่อโดยเด็ดขาด เนื่องจากเป็นของสูงที่สำหรับทำให้พระมหากษัตรย์หรือเชื้อพระวงศ์เท่านั้น แต่มาระยะหลังมีการเปิดบ่อ คือ อนุญาติให้ผู้ที่มาท่องเที่ยวสามารถตกเหล็ก (อธิบายด้านล่าง) แล้วนำกลับไปบูชาได้ครับ โดยถ้าเราลองถือแม่เหล็กแล้วมาดูบริเวณดิน แถวๆ นั้นก็จะมีเศษก้อนเหล็กติดมาด้วยครับ ไม่ได้มีแต่เฉพาะในบ่อ

อธิบาย การตกเหล็ก คือ จะมีเบ็ดที่ปลายเบ็ดจะมีก้อนแม่เหล็ก เอาไว้สำหรับให้นักท่องเที่ยวตกเหล็กจากในบ่อพระแสง บ่อพระขรรค์ นำกลับไปบูชาครับ ส่วนก่อนที่ตกได้ก็ไม่ใหญ่มาก ประมาณเม็ดมะขาม หรือเล็กกว่านั้นครับ แล้วแต่จังหวะการตก

2. amarpinky

amarpinky เป็นที่รู้จักกันดี

ขออุทิศส่วนกุศล
    ให้ทุก ๆ ท่านที่กล้าหาญปกป้องแผ่นดินไทย

3. สักการะ

สักการะ ชิวิตดั่งอาทิตย์อัศดง สมาชิก Premium

6 กุมภาพันธ์ 2008
    ขอบคุณสำหรับความรู้ครับ

4. open_your_eye

open_your_eye เป็นที่รู้จักกันดี

24 กันยายน 2010
    ผมมีพระกริ่งที่เป็นเหลีกน้ำพี้แล้วผมเอาแม่เหลีกมาดูดที่องค์พระปรากฎว่าดูติด..แบบนี้เป็นของแท้ช่ายไหมครับ
    ปล..ผมเคยได้ยินมาว่าแร่เหลีกน้ำพี้จะค่อนข้างถลุงยากกว่าสายแร่อื่นๆๆต้องใช้อุณภูมิสูงมากๆๆ

5. ก้อนหิน

ก้อนหิน เป็นที่รู้จักกันดี

ภูตธาตุ เปลี่ยนโดยจิต ที่ควรแก่การงาน ประเด็น คือคน อาถรรสุด

6. Chang_oncb

Chang_oncb ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

25 สิงหาคม 2011
    ครบรอบ 1 ปี : แก่งกระจานเพชรบุรี 17 ชีวีผู้กล้า

[​IMG] [​IMG] สมเด็จองค์ปฐม

ครบรอบ 1 ปี : แก่งกระจานเพชรบุรี
    รายชื่อทหารกล้าผู้ที่เสียสละทั้งหมดที่เสียชีวิต
    5 นายทหารกล้าที่พลีชีพจากเหตุเฮลิคอปเตอร์รุ่นฮิวอี้ตกเมื่อวันที่ 16 กรกฎาคม พ.ศ.2544

1.พ.ต.กิตติภูมิ เอกพันธ์
    2.พ.ต.เกียรติศักดิ์ จันเอี่ยม
    3. ร.ท.ปรัชญา นวลศรี
    4.จ.ส.อ.รังสรรค์ พลสายบัว
    5.จ.ส.อ.ณรงค์เดช พงษ์นุ่มกูล

9 ผู้กล้าที่พลีชีพจากเหตุเฮลิคอปเตอร์ แบล็กฮอว์กตกเมื่อวันที่ 19 กรกฎาคม พ.ศ.2554

1.พล.ต.ตะวัน เรืองศรี
    2.ร.อ.เจตน์ สุดใจ
    3.ร.อ.จักรพันธ์ บำรุงพืช
    4.ส.ต.อิทธิศักดิ์ หิณะสุทธิ์
    5.พ.ต.ประพันธ์ เจียมสูงเนิน
    6.พ.ต.ชูพันธ์ พลวรรณ
    7.จ.ส.อ.สมคิด วงษ์ตาแสง
    8.ส.อ.อร่าม วงษ์สิงห์
    9.นายศรวิชัย คงตันนิกูล ช่างภาพสถานีวิทยุช่อง 5

3 ผู้กล้าที่พลีชีพจากเหตุเฮลิคอปเตอร์ตก 24 กรกฎาคม พ.ศ.2554เป็น ของ กองทัพบก รุ่น เบลล์ 212

1.พต.ธีรวัฒน์ แก้วกมล
    2.รท.บูรณา หวานใจ
    3.จสอ.วิเชียร จันทร์พัณน์

วันนี้ ( ๑๘ ก.ค.๒๕๕๕ ) เวลา ๑๖.๐๐ น. ทำบุญเข้าบัญชี ๒๐๐ บาท อธิษฐานทำบุญทุกอย่างในพระพุทธศาสนา อันมี สังฆทาน วิหารทาน ธรรมทาน ชำระหนี้สงฆ์ เป็นต้น ขอถวายเป็นพุทธบูชา ธรรมะบูชา และสังฆบูชา

ขออาราธนาบารมี อำนาจคุณพระศรีรัตนตรัย มีสมเด็จองค์ปฐมเป็นประธาน พระศรีอาริยเมตไตรย พระปัจเจกพุทธเจ้า ทุกพระองค์ พระพรหมทุกชั้นฟ้า เทพเทวดาทุกชั้นฟ้า ครูบาอาจารย์ทั้งหลาย ท้าวมหาราชทั้งสี่ และพญายมราช ขอจงได้เมตตาประทานพรอันประเสริฐให้กับ เหล่าทหารกล้าผู้เสียชีวิตทั้ง ๑๗ ท่านตามรายชื่อ
    อีกทั้ง บุญใด กุศลใดที่ข้าพเจ้าได้สร้างสม มาดีแล้ว แต่อดีตชาติ จนถึงปัจจุบันในวันนี้ และที่จะได้กระทำต่อไปในอนาคต จะยังเกิดประโยชน์ความสุขแก่ข้าพเจ้าเพียงใด ข้าพเจ้า ขออุทิศส่วนบุญ ส่วนกุศล ทั้งหลายเหล่านั้นให้กับเหล่าทหารกล้าผู้เสียชีวิตทั้ง ๑๗ ท่านตามรายชื่อ

ขอเหล่าทหารกล้าผู้เสียชีวิตทั้ง ๑๗ ท่านตามรายชื่อ
    จงได้รับรู้ ร่วมโมทนา ร่วมเป็นเจ้าภาพ ร่วมรับ ร่วมถวาย ได้รับประโยชน์ ความสุข เช่นเดียวกับที่ข้าพเจ้าจะพึงได้รับเทอญ อิทธิ ฤทธิ พุทธนิมิตตัง ขอเดชะ เดชัง ขอเดช เดชะ จงมาเป็นที่พึ่งแก่ มะ อะ อุ นี้ด้วยเถิด ขอโมทนา สาธุ

7. Chang_oncb

Chang_oncb ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

[​IMG] [​IMG] [​IMG]

ลูกประคำเหล็กน้ำพี้ จากบ่ออุตรดิตถ์ เช่ามาเกือบ 10 ปี เก็บสะสมไว้เป็นของที่ระลึก

8. Chang_oncb

[​IMG] [​IMG] [​IMG]

กราบพระนิมมานโกวิท หรือหลวงพ่อทองดำ รุ่นเหล็กน้ำพี้ พระอริยเจ้า แห่งวัดท่าทอง จ.อุตรดิตถ์

แก้ไขครั้งล่าสุด: 23 สิงหาคม 2012
  9. kang_som

โอ้โห...อาจารย์ช้างครับ สุดยอดเลย มีของดีของหลวงปู๋ด้วย ยิ่งเป็นเนื้อเหล็กน้ำพี้นี้ประสบการณ์เยอะครับ.....:cool::cool::cool:

10. Chang_oncb

ขอบพระคุณครับ เดินทางต่างจังหวัดบ่อย เจอที่ไหน อะไร แปลก ๆ ก็เก็บเอาไว้ โดยเฉพาะพระเกจิอาจารย์ ถ้ารู้ต้องไปกราบไปไหว้ เพือเป็นสิริมงคล องค์นี้น่าจะหลายปีแล้วละครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 22 กรกฎาคม 2012
  11. kang_som

รุ่นนี้ เนื้อนี้ถือเป็นของหลักของหลวงปู่อีกชิ้นหนึ่งเหมือนกันครับ ผมเองไม่มีเนื้อนี้ มีแต่เนื้อทองแดง..... :cool::cool::cool:

12. Chang_oncb

ข้าพเจ้าขับรถจากกรุงเทพ -อยุธยา-อ่างทอง-สิงห์บุรี-ชัยนาท-นครสวรรค์-เลี้ยวขวาไปพิจิต-พิษณุโลก-อุตรดิตถ์-ผ่านเด่นชัย- เลี้ยวขวาไปแพร่ -ไปพะเยา-ผ่านวังเหนือ -เชียงราย - เชียงของ- แม่สาย บางทีก็ตบเข้าท่าตอน -ฝาง -เชียวดาว-เข้าแม่แตง-แม่ริม-เชียงใหม่ นับครั้งไม่ถ้วน
    ถ้าท่านรู้จักพระเกจิอาจารย์ ตามรายทางที่ได้กล่าวข้างต้น ช่วยแนะนำด้วย จะต้องไปอีกหลายครั้ง หลายรอบ จะได้แวะกราบแล้วนำเรื่องราว มาเล่าสู่กันฟัง ช่วยชี้แนะด้วย จักเป็นพระคุณอย่างสูง เพราะโดยปรกติก็แวะไปเรื่อยเปื่อย ทำบุญ ค่าน้ำ ประปา ค่าไฟฟ้า ค่าอาหาร แล้วแต่อารมณ์ ไม่มีเป้าหมายแน่้นอน

แก้ไขครั้งล่าสุด: 22 กรกฎาคม 2012
  13. kang_som

ตอนนี้ก็ยังต้องเดินทางไปแบบนี้ใช่มั้ยครับอาจารย์ช้าง จะได้แนะนำครูบาอาจารย์ ผมเองก็รู้จักไม่เยอะหรอกครับ แหะๆๆๆ เผลอๆ อาจารย์ไปกราบท่านมาแล้วด้วยซ้ำไป.....

14. Chang_oncb

ใช่แล้วครับ ๒๕-๒๗ ก.ค.๒๕๕๕ นี่ไปแถวกำแพงเพชร -นครสวรรค์- พิษณุโลก คิวต่อไปไปเชียงใหม่ คิวต่อไปไปประจวบคีรีขันธ์

15. ลุงโจ

ลุงโจ เป็นที่รู้จักกันดี

24 กรกฎาคม 2012
    สวัสดีครับทุกท่าน

ผมก็มีก้อนแร่เหล็กน้ำพี้ติดรถยนต์ไว้ตลอดครับ ไปไหนมาไหน อุ่นใจครับ คลาดแคล้วตลอด เจออุบัติเหตุทางรถยนต์ ผมจะไม่เคยเจ็บตัวสักครั้งเดียวเลยครับ สร้อยก็ประคำก็รุ่นแรกๆ ครับ เสียดายดาบเหล็กน้ำพี้แท้ๆ เพื่อนพ่อจะตีให้ แต่พ่อเสีย เสียก่อน เลยไม่มีเวลาติดตาม เลยไม่ได้ดาบงามคู่นั้นเลยครับ เสียดายจริงๆ ผมคน อ. ทองแสนขันครับ แต่ไม่ค่อยได้อยู่บ้านเท่าไหร่ ทำแต่งาน บริษัทฯ ครับ ยินดีที่ได้รู้จักทุกท่านครับ

16. tang_2536

tang_2536 เป็นที่รู้จักกันดี

11 สิงหาคม 2012
    เอาน้ำพี้(ของจิงๆ)มาอวดมั่ง

เล่มนี้บอกว่าของจิงเพราะ สมัยก่อน(ปี34) บ่อเหล็กนี่เหมือนบ่อร้างครับไม่ค่อยมีใครรู้จักพอดีผมเปนตะหาญ พาลูกน้องไปฝึกใกล้ๆบ่อบ่อย..มีลูกน้อง(พลทหาร)อยู่บ้านน้ำพี้เยอะ เลยพาไปขุด(จะว่าลักก็ไม่เชิงนะ555) ขอท่านเจ้าพ่อตามตำหรับตำราแล้วเอาไปพ่นแก้ส..จะบอกให้ว่า ก้อนหินลูกรังดีๆนี่แหละแต่หนักกว่ามากเพราะมีแร่เหล็กเยอะ เกือบจะหนึ่งกะบะรถมั้งถึงจะได้เหล็กตีได้ซั้กเล่ม สมัยนี้ ใครบอกดาบน้ำพี้ตีใหม่ๆอย่าไปเชื่อเลยครับเพราะเขาปิดบ่อไปแล้วมีคนเฝ้า ขโมยยาก55
    อยากมากก็ตกเอาอย่างน้อง แกงส้ม ว่าได้เอามาก็ทำลูกประคำได้ ส่วนเรื่องความศักดิ์สิทธิ์ ก็ขอบอกว่า เรื่องผีสางนางไม้คงจะกลัวมากๆ เพราะเคยมีครั้งนึง คนงานในสวนเพื่อนบอกว่าผีเข้าสั่นผั่บๆ..พอถือดาบเล่มนี้เข้าไปเงียบหายเลิกสั่นไปเลย ผมไม่รู้ว่า กลัวคมดาบผมจิงๆ หรือว่า ผี กลัวดาบน้ำพี้ก็ไม่รู้แฮะ..แต่รู้จาก ลป.ทองดำ อดีต เกจิดังวัดท่าทอง อ.ต.ว่าไว้เหล็กน้าพี้ดีจิง ท่านว่าจากวาจาท่านเลยนะครับ

17. kang_som

เป็นทหารอยู่ค่ายไหนครับ......ผมลูกทหารครับ อิอิอิ

18. Chang_oncb

สวย สด งด งาม มาก สาธุ

19. Chang_oncb

[​IMG] [​IMG]

หลวงปู่ทวด เนื้อแร่เหล็กน้ำพี้ จ.อุตรดิตถ์ กราบหนึ่ง กราบสอง กราบสาม

20. Chang_oncb

[​IMG] [​IMG] [​IMG][​IMG]

วัตถุมงคลศักดิ์สิทธิ์ จากบ่อเหล็กน้ำพี้เก็บไว้ 10 กว่าปี มีผงงอกออกมาด้วย

แก้ไขครั้งล่าสุด: 8 กันยายน 2012