เชิญเข้าร่วมสนทนาพิเศษเรื่อง มิติ ความฝัน ชาติภพ จิตวิญญาณ โดย @โนวา อนาลัย@ [Writer]

ในห้อง 'วิทยาศาสตร์ทางจิต - ลึกลับ' ตั้งกระทู้โดย mead, 8 สิงหาคม 2007.

1. mead

mead เป็นที่รู้จักกันดี

หวัดดีครับ ขอต้อนรับคุณ polneomathx สู่ห้องวิทย์ฯครับ
    ไปอ่านจากบนเวปพี่นักเขียนมาใช่มั๊ยครับ
    ใน ความฝันกับวิถีแห่งจิตวิญญาณ จะมีรายละเอียดการฝึกอยู่ครับ
    ในกระทู้ก็มีบางส่วนลองค้นหาดูได้ครับ

หน้า 4,5
    - ฝันอย่างไรให้คมชัด
    หน้า 7
    - กำหนดจิตอย่างไรในความฝัน
    - ใกล้ตื่นให้จับอารมณ์
    - การ download ข้อมูลและการใส่ key-word
    หน้า 28
    - download ความรู้จากความฝัน - decompress - decode - print out
    :z2
    พี่นักเขียนฯ กลับมาพร้อมสาระความรู้เต็มอิ่มเลยนะครับ ขอบคุณครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 4 สิงหาคม 2008
  2. mamboo

mamboo เป็นที่รู้จักกันดี

30 สิงหาคม 2007
    ขอบคุณนะคร้าๆๆๆ^^;aa31

3. mamboo

mamboo เป็นที่รู้จักกันดี

30 สิงหาคม 2007

ขอบคุณมากๆเลยนะจร้าๆๆ ^^:z2

4. zipper

zipper เป็นที่รู้จักกันดี

24 กันยายน 2004
    สวัสดีครับ มาทักทายครับ เมื่อวานจัดบ้านทั้งวันเลยครับ ช่วง 3 วันนี้ จันทร์ถึงพุธ จะมีแขกมาอยู่บ้านครับ เป็นเด็กญี่ปุ่น น้องเค้าไปรับเป็น host ครับ เหนื่อยมากๆ เลยกับการทำความสะอาดบ้าน ขนาดเช้านี้ยังฝันว่าทำความสะอาดบ้านเลย อึก

เรื่องสอบเข้าโท มารู้ทีหลังว่าพ่อมีไปบนให้ติดด้วย ก็ไม่รู้ว่าที่ติดเนี่ยเพราะว่าของเค้าแรงหรือเปล่า หุหุ

ไปเจอที่ผิดที่พี่นักเขียนโพสมาครับ เลยขอแจ้งมาให้ทราบ

ดังนั้นคำว่าจิตวิญญาณจึงควรจะเป็นคำเดียวเพราะมันหมายถึงหน่วยอันมีคุณlมบัติที่แบ่งแยกจากกันไม่ได้

ฉันได้กล่าวมาแล้วบ่อยครั้งว่า ชีวิตในชาติภพหนึ่งๆของเธอมีเหตุการณ์จากเส้นทางแห่งความเป็นไปได้หลายเส่นทางเกิดขึ้นอย่างหลากหลาย

สาระเกี่ยวกับเส่นทางแห่งความเป็นไปได้?หรือโลกแห่งความเป็นไปได้ เป็นสาระเดียวที่ทำให้ความเป็นอมตะมีความหมายและเป็นเหตุเป็นผล

ตัวตนรวมของเธอซึ่งมีความเป็นเอกลักษณ์ที่ยิ่งใหญ่กว่า มีสติรู้เห็นถึงการมีชีวิตอยู่-เป็นอยู่-ดำเนินไปในเส้นทางแห่ชงความเป็นไปได้หลายเส้นทาง

สติสัมปชัญญะของเธอเหนี่ยวนำให้เธอกระทำการต่างๆ เธอใช้ความคิดในระดับสติสัมปชัญญะกำหนดและตัดสินคัดเลือกความเป็นไปได้เสมอๆ ด้วยเหตุนี้ฉันจึงพยายามที่จะขยายความรู้และความคิดเกี่ยวกับสติสัมปชัญญะของเธอ เพื่อที่จะทำให้เธอมีความพร้อมที่จะเลือกประสบการณ์ชีวิตจากเส้นทางแห่งความเป็นไปได้อันหลากหลาย-เป็นอนันต์ ที่เปิดโอกาให้เธอเลือกอยู่เสมอ

5. zipper

ถ้าจำไม่ผิด คนที่เป็นธาลัสซีเมียเนี่ย ถ้าได้รับการเปลี่ยนไขกระดูกจะหาย ใช่หรือเปล่าครับ?

6. zipper

ในตอนอ่านธรรมชาติของชาติภพในครั้งแรก ก็ไม่เข้าใจในเรื่องที่เขียนอธิบายในหนังสือบางเรื่องเหมือนกัน แต่ว่าในบางส่วนของหนังสือโนวา อนาลัยนั้น ก็คล้ายๆ กับหนังสือบางเล่มที่เคยอ่านมา

หนังสือของโนวา อนาลัย เมื่อเทียบไปแล้วก็เหมือนกับว่าเป็นการอธิบายในอีกมุมมองนึง การจะเอามุมมองของเราในมุมมองร่างกายที่มีตัวตนไปเทียบจึงทำให้เข้าใจยาก เหมือนๆ กับปลาน้ำลึกที่ไม่มีแสงส่องถึงเลย มาอธิบายให้เราที่อยู่บนบกฟังว่า เค้าจับได้อย่างไรว่าอะไรอยู่ตรงไหน อะไรบนอะไรล่าง(สมมติว่าถ้าเค้าสามารถทำได้)

เรื่องบางเรื่องก็อาจจะเป็นเพราะว่าเรายังไม่มีความรู้ หรือยังไม่รู้เท่าไหร่เกี่ยวกับเรื่องนั้นเลยทำให้เราไม่เข้าใจว่ามันเป็นไปได้อย่างไรเหมือนกัน

การจะเข้าใจถึงเรื่องที่เขียนมา ก็ต้องมาลองพูดคุยให้เข้าใจว่าตรงนั้นมันหมายความว่าอย่างไร และก็ต้องทดลองดู

7. kung

kung เป็นที่รู้จักกันดี

7 กุมภาพันธ์ 2005

ถูกต้องแล้วครับ คุณซิป แต่เทคโนโลยี่การปลูกถ่ายไขกระดูกของบ้านเราเพิ่งจะ
    พัฒนาจนมีประสิทธิภาพได้ช่วงไม่กี่ปีมานี้เองครับ และการปลูกถ่ายไขกระดูกก็
    มีความเสี่ยงมากๆในอดีต แต่ปัจจุบันนี้ อัตราเสี่ยงคงน้อยลงมากแล้วครับ แต่คน
    ที่อายุมากๆนี้ วิธีนี้หมอไม่แนะนำครับ เสียงต่อการติดเชื้อ+โรคแทรกซ้อนจนอาจ
    เสียชีวิตได้ครับ

อ้อ....ขอเล่าเรื่องความฝันครับ ในฝันผมเป็นบุคคลที่ 2 ยืนมองดูตัวเองแตะจักระ
    3+2 เพื่อรักษาตัวเองอยู่ ในความรู้สึกบอกว่าตั้งใจใส่พลังเต็มที่เลย ตื่นเข้าขึ้นมา
    ปรากฏว่ารู้สึกว่า จักระที่ 3-2 ทำงานครับทั้งๆที่ไม่เคยรู้สึกมาก่อนเลย น่าประหลาด
    ใจมากๆเลยครับ อิทธิพลของความฝันนี่ ไม่ธรรมดาเลยครับ

8. fidgi

fidgi เป็นที่รู้จักกันดี

2 มิถุนายน 2007
    อ่าาา!!! คุณเซลล์เตรียมกาละมังมา งั้นก็..เราซัก คุณเซลล์คอยตากละกัน [​IMG]ช่วยกันคนละไม้คนละมือเดี๋ยวก็เสร็จ 555..

9. khajornwan

khajornwan เป็นที่รู้จักกันดี

25 สิงหาคม 2007
    เป็นไปได้ว่าความฝันของคุณ kung เป็นการสื่อให้รู้ถึงวิธีการรักษาโรคของคุณกุ้งก็เป็นได้ค่ะ เพราะในวิชาพลังจักรวาลการส่งพลังไปที่จักระ 3 เป็นการช่วยให้ตับมีความสามารถในการสร้างเซลล์เม็ดเลือดแดงขึ้นมาใหม่ได้อย่างมีประสิทธิภาพ ( จักระ 3 ควบคุมการทำงานของตับและอวัยวะในช่องท้องค่ะ.. ) อย่าลืมฟอกเลือดทุกวันนะคะคุณ kung
    :z2:z2:z2

10. เซลล์

เซลล์ ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

ได้เลยครับคุณ fidgi จะได้เสร็จเร็วๆ
    ตากผ้าเสร็จแล้ว คงมีเวลาว่างแวะมาเล่าประสบการณ์ให้เพื่อนๆฟังนะครับ หุหุ :z2

ความฝันของคุณกุ้ง เป็นการดึงเอาตัวตนที่เชี่ยวชาญทางด้านการรักษา มารักษาตนเอง เยี่ยมเลยครับ

ถ้าจะให้ดีให้เอามือแตะที่ตับด้านขวาโดยตรง และก็ไตด้านซ้ายเลยก็ได้ครับ ไตเป็นตัวฟอก ตับเป็นตัวส่งพลังงาน

ถ้าในการชำระไขกระดูก คุณกุ้งอาจจะใช้ปราณเข้าฟอกภายในไขกระดูกด้วยก็ได้นะครับ จะส่งผลดีต่อสุขภาพได้มาก ให้หายใจเข้าทางปาก หรือจมูกก็ได้ครับ

หายใจเข้า ให้หายใจให้ยาวๆ เบา นิ่มนวล แต่หนักแน่น จากปากลงไปที่หน้าอก-ช่องท้อง-ฝีเย็บ

หายใจออก วิ่งจากฝีเย็บ กระเบนเหน็บ ภายในกระดูกสันหลังทีละข้อ ไล่ขึ้นมาเรื่อยๆ จนถึงกระดูกต้นคอทีละข้อ และให้ไหลผ่านกระโหลกศีรษะด้านหลัง อ้อมขึ้นไปที่กระหม่อม ผ่านมาที่หน้าผาก และออกจมูก

แรกๆถ้ายังไม่รู้สึกถึงการเคลื่อนไหวของปราณ ให้ใช้จินตนาการเอาก่อนครับ เดี๋ยวจะรู้สึกเองว่าปราณเคลื่อนไปตามที่เรากำหนดครับ

ที่สำคัญเราต้องคิดว่าเซลล์เราทำงานได้อย่างมีประสิทธิภาพด้วยนะครับ ;aa31

11. zipper

ผมว่าการเปลี่ยนไขกระดูกคงจะแพงและคงหาไขกระดูกที่เข้ากันได้ยากด้วย

ส่วนเรื่องความฝันตามความคิดส่วนตัวนั้น ผมคิดว่าปกติเราจะคิดว่าในตอนนอนจิตวิญญาณเราจะหยุดพักผ่อนไปด้วยเหมือนกับร่างกาย แต่จริงๆ แล้วจิตวิญญาณเราทำงานอยู่ตลอดครับ ในฝันที่คุณเห็น ก็คือเห็นการทำงานของร่างกายจริงๆ ครับ ภาพความฝันไม่ได้ส่งผลถึงการทำงานของจักระ แต่เป็นว่าคุณเห็นการทำงานจักระของร่างกายตัวเองครับ

อันนี้ความเห็นส่วนตัวผมนะ

12. brotherpray

brotherpray เป็นที่รู้จักกันดี

18 พฤษภาคม 2006

.........................................................................

ถามพี่นักเขียนว่า อะไรคือ การวิวัฒน์(วิวัฒนาการ)ของจิตวิญญาณ

ทำไมต้องหาประสบการณ์

..........................................................................
    ปล.พี่นักเขียนคงไม่เอาความเดือดร้อนไปให้เขานะครับ

13. JINTAWADEE

JINTAWADEE เป็นที่รู้จักกันดี

30 กันยายน 2007
    เย้ คุณนักเขียนมาแล้ว เมื่อคืนเพิ่งจะฝันว่าเข้าไปในเว็บไซค์คุณนักเขียน เจอกระทู้ใหม่ด้วย

14. mead

คุณเอรู้ล่วงหน้าอีกแล้วนะครับ มีอะไรขึ้นมาก็เห็นหมด อิอิ
    วันนี้ก็เพิ่งเปิดกระทู้ใหม่ตั้งเป็นชมรมที่เพื่อนๆเรียกร้องกันมาครับ

welcome3
    เนื่องในโอกาสครบรอบ 1 ปีของห้องวิทย์ในวันที่ 7 สิงหาคม 2008
    ขอเปิดชมรมใหม่ >>>>>ความฝันกับวิถีแห่งจิตวิญญาณ<<<<<
    จะนำความรู้จากพี่นักเขียนมาลงไว้ที่ห้องวิทย์ฯย่อยอีกแห่งด้วยครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 4 สิงหาคม 2008
  15. เด็กโชว์พาว

เด็กโชว์พาว เป็นที่รู้จักกันดี

22 พฤศจิกายน 2007
    ดีจังเลยนะครับ มีหน้าห้องแล้วก็มีหลังห้องด้วย
    อิอิ

16. nova_analai

nova_analai เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณ คุณ zip มากค่ะ ได้ย้อนกลับไปแก้ตามที่แจ้งมาแล้วค่ะ(rose)(rose)(rose)

17. polneomathx

polneomathx สมาชิกใหม่

29 กรกฎาคม 2008
    ขอบคุณพี่ Mead มากเลยครับ

:z12ขอบคุณมากเลยครับพี่ Mead ผมจะลองอ่านดูตามที่บอกนะครับ แล้วจะพยายามฝึกฝนต่อไปครับขอบคุงมากเลยครับ;aa30

18. mead

ยินดีครับ ฝึกฝนไว้นะครับ
    นี่ก็ได้เห็นพัฒนาการในห้องวิทย์ฯนี้มาเกือบ 1 ปีแล้ว แต่กลับรู้สึกเหมือนนานกว่านั้นมาก เวลาในมิติโลกกับเวลาของจิตวิญญาณนี่ไม่สามารถจะเทียบกันได้จริงๆนะครับ บางครั้งเวลาก็ผ่านไปเร็ว-บางทีก็ช้า..จิตใจของเราน่าจะเป็นตัววัดคุณค่าของเวลานะครับ ว่าเราใส่ใจกับสิ่งต่างๆนั้นมากหรือน้อย..ถึงเส้นทางเวลาของโลกผ่านไปเท่าไหร่ จิตวิญญาณก็ไม่ได้ขึ้นอยู่กับเวลานั้น

กาลเวลาของโลกก็มีบทบาทในการสร้างสรรค์กลไกของมันในแต่ละยุคสมัย ประวัติศาสตร์ก็หมายถึงความสามารถในอนาคต แต่มนุษย์ก็ต้องตื่นรู้ในการตัดสินใจเลือกทิศทาง..ทราบว่ามนุษย์รุ่นเราๆนี้ได้ถือกำเนิดบนโลกมาได้เพียง 60,000 ปีมานี่เอง หรือที่ศาสนาคริสต์เรียกว่าอดัม-อีฟ ก่อนหน้านั้นโลกใบนี้ก็มีมนุษย์เผ่าพันธ์อื่นๆอยู่ อาจมีใครบางคนเกิดทันตอนนั้น (พูดถึงเวลาแต่ไปเรื่องนี้ได้ไงไม่รู้..) ส่วนโลกอื่น-มิติอื่นก็มีค่าเวลาเฉพาะตัวเหมือนกัน..และเซลล์ทุกเซลล์ก็ยังเรียนรู้ รับ-ส่งข้อมูลข้ามมิติไป-มาก้นได้เสมอ แบบที่พวกเรากำลังฝึกฝนกันนี่ล่ะครับ..

แก้ไขครั้งล่าสุด: 5 สิงหาคม 2008
  19. mead

มีการแลกเปลื่ยนถ่ายทอดเกิดขึ้นตลอดเวลานะครับ แม้แต่เราคุยกันแลกเปลื่ยนประสบการณ์กันแบบนี้ ก็เท่ากับว่าเกิดการแลกเปลื่ยนสลับไป-และทุกท่านก็ได้ ออสโมซิส ความรู้จากพี่นักเขียน ทั้งอารมณ์-จินตนาการ- ความรู้สึกของเพื่อนๆเข้ามา เหมือนลมหายใจที่ถ่ายเทไปมาระหว่างกันเลยครับ ลมหายใจพระเยซู-พระพุทธเจ้า-ไอสไตน์-ลีโอนาโด้ ดาวินชี่-แม้กระทั่งฮิตเลอร์ครับ อิอิ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 5 สิงหาคม 2008
  20. เซลล์

เซลล์ ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

ประโยคนี้ทำลายอัตตาตัวตนได้ชะงัดเลยนะครับคุณ mead
    ไม่มีอะไรที่เป็นของเรา ตัวเรา ตัวเขา แม้แต่ความคิด อารมณ์ความรู้สึก จินตนาการ
    พอคิดว่าเป็นของเรา ก็เหมือนกับทำให้กระบวนการต่างๆถูกทำให้ชะงัก ไม่ลื่นไหล