เปิดตำนานหลวงปู่ทิม วัดละหารไร่ ภาค 2

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย แก้วสว่าง, 15 ธันวาคม 2012.

1. ทหารเก่า

ทหารเก่า เป็นที่รู้จักกันดี

11 สิงหาคม 2010
    ผมก็ได้คติธรรมจากท่านอาจารย์นี่แหละครับ ทำให้จิตใจชุ่มเย็น เป็นสุข ได้แง่คิดหลายๆเรื่อง กราบขอบพระคุณอาจารย์อย่างมากครับ:cool:

2. ทหารเก่า

เพิ่งกลับจากการส่งของ ขออนุโมทนาบุญกับ พระพุทธ พระธรรม พระสงฆ์ หลวงปู่ทิม อิสริโก ครูอาจารย์ทุกท่าน ปู่ฤษีอิสริโก เทพเทวาที่สถถิตย์รักษาพระเครื่องเหล่านั้น คุณปู่สายแก้วสว่าง ท่านอาจารย์ แก้วสว่าง ท่านรัก ด้วยครับ พระที่แบ่งปันไปนั้นผมได้รับมอบจาก ท่านอาจารย์แก้วสว่าง ท่านรัก มาครับ ขอท่านผู้ให้ และท่านผู้รับ จงมีแต่ความสุข ความเจริญทุกวันทุกคืน เจริญรุ่งเรืองในสิ่งที่ปราถณา รำรวยเงินทอง ทุกๆท่านเทอญ

3. ทหารเก่า

พี่เข้าใจครับว่าน้องทำงานงานคนเราแตกต่างกันครับ ยังไงเราก็เป็นเหมือนพี่น้องกันครับน้องป็อก

4. ทหารเก่า

ครับ น้องเล็ก:cool:

5. Ekawat

Ekawat เป็นที่รู้จักกันดี

18 กรกฎาคม 2012
    น้อมกราบนมัสการหลวงปู่ทิม กราบลุงสาย แก้วสว่างด้วยความเคารพยิ่ง
    สวัสดีพี่ๆน้องๆลูกหลานหลวงปู่ทุกๆท่านครับ แวะมาทักทายก่อนบ่ายคลาย
    เครียดครับ ขอทุกท่านทำงานและดำเนินชีวิตอย่างมีความสุขครับ

6. MooDam

MooDam เป็นที่รู้จักกันดี

24 กุมภาพันธ์ 2008
    กราบ หลวงปู่ทิม คุณตาสาย ครับ

และสวัสดีพี่ ๆ น้อง ๆ กระทู้เปิดตำนานด้วยครับ :)

555 แวะมาทักทายก่อนทำงานช่วงบ่ายครับ :cool:

7. แก้วสว่าง

แก้วสว่าง ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

หลวงปู่ทิม วัดละหารไร่

อีกประการหนึ่งอานิสงส์เพื่อให้เกิดจิตที่แกร่งหลังการสวดมนต์ไหว้พระและนั่งสมาธิจะทำให้จิตมีกำลังเข้มแข็ง ไม่อ่อนไหวง่าย สติดี หนักแน่นการมีจิตเป็นสมาธิสติจะคงอยู่เสมอ จะก่อให้เกิดปัญญาตามมา ระบบการคิดที่มีสติคอยกำกับการคิดจึงอยู่บนพื้นฐานของเหตุและผล ไม่มีอารมณ์เข้ามาเจือปน ส่วนความคิดที่ขาดสติเราเรียกว่า “อารมณ์” คนสมัยใหม่ที่ไม่นิยมนั่งสมาธิส่งผลให้สติไม่มั่นคงโกรธง่าย ไม่อดทนต่อแรงกดดันทั้งปวงมีอารมณ์แปรปรวนไม่สม่ำเสมอ เหตุเพราะจิตอ่อนกำลัง ผู้ที่สวดมนต์ไหว้พระนั่งสมาธิถึงขั้นเป็นผู้มีจิตใสสว่างนั้นเป็นที่โปรดปราน ของพวกวิญญาณเร่ร่อนยิ่งนัก เพื่อปรารถนาจะขอส่วนบุญส่วนกุศลให้ตนได้ร่มเย็น หรือพ้นทุกข์ หรือแม้กระทั่งหลุดพ้นจากการถูกจองจำโดยปกติบทสวดมนต์จะมีความขลังอยู่ในตัวเพราะเป็นอักขระภาษาที่มีมนต์ขลังบางบทเป็นพระคาถาที่มีอานุภาพสูง ยิ่งผู้สวดมีสมาธิจิตที่ดีแล้ว พลังแห่งอานุภาพจะแผ่กระจายปกคลุมไปไกล ด้วยอานุภาพของพลังจิตผู้สวดเองเมื่อเสียงสวดและอักขระไปกระทบหรือสัมผัสกับดวงจิตวิญญาณใดพลังเมตตาและพลานุภาพแห่งมนตรานี้จะกระตุ้นให้ดวงจิตวิญญาณเกิดความระลึกได้เมื่อระลึกได้ดวงจิตที่มืดบอดก็จะสว่างผ่องใสขึ้นและหลุดพ้นจากบ่วงพันธนาการในที่สุดสภาพของวิญญาณทั้งหลายนั้นจะเกิดสำนึกในความดี ความชั่วที่ตนได้กระทำได้เองเมื่อสำนึกได้ก็จะสามารถเปิดรับธรรมะได้เลยทันที การสำนึกได้เป็นสิ่งสำคัญยิ่งดังที่คนโบราณได้สั่งสอนบอกต่อกันมาว่า ก่อนตายให้นึกถึงพระ ความหมายนี้ก็คือให้เกิดรู้สำนึกนั่นเอง แม้ถ้าคนเราสำนึกได้ในวินาทีสุดท้ายขณะใกล้จะตายก็ถือว่ามีโอกาสที่จะรับรู้ สัมผัสธรรมมีโอกาสหลุดพ้นได้...

ไฟล์ที่แนบมา:

8. SpringDove

SpringDove เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีค่ะอาจารย์แก้วสว่าง ภาพนี้เป็นภาพที่ไหนค่ะ

ไฟล์ที่แนบมา:

9. ทหารเก่า

เสี่ย ตั้มวันนี้ว่างหรือครับถึงได้ออน555555 แล้วมีงานออกต่างจังหวัดหรือเปล่าครับ สำหรับเสี่ยตั้มหากจะใช้สีผึ้งต้องรับผิดชอบนะคร๊าบบบบบบบบ555555 วันนี้น้องที่ทำงานธนาคาร โอ๊ะ....ต้องเรียกหลานซิ เพราะเขาเรียกพี่ว่าน้า เขามากินอาหารกลางวันแถวนี้เขาเลยมานั่งกินที่บ้านพี่ 5 คนมีแฟนแล้วสองคงเหลือสาม55555555

แก้ไขครั้งล่าสุด: 24 มกราคม 2013
  10. แก้วสว่าง

แก้วสว่าง ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

เป็นภาพพระประธานเก่าแก่ที่อยู่ในโบสถ์เก่าของวัดละหารไร่โดยสร้างในยุคสมัยหลวงปู่ทิมครับ

11. ทหารเก่า

เอาออกมาโชว์กันทั้งลูกอมทั้งพระพิมพ์เศียรโต ยังไม่รู้อะไรเดี่ยวเจอขอ แล้วจะไม่กล้าโชว์ครับ555555แซวเล่นครับแต่ละคนย่อมเป็นเจ้าของพระที่แตกต่างกัน พระหลวงปู่ศักดิ์สิทธิ์ทรงฤทธิ์ทุกองค์ครับ:cool:แม้กระทั่งผงว่าน ผงที่ท่านลบเป็นหัวเชื้อผสมสร้างพระที่อยู่หลังล็อตเก็ต ยังศักดิ์สิทธิ์ไม่ต่างจากพระพิมพ์ผงสีขาวเลยครับ การันตีได้แน่นอนครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 24 มกราคม 2013
  12. WIT2011

WIT2011 เป็นที่รู้จักกันดี

20 กุมภาพันธ์ 2011
    ขอน้อมกราบ..หลวงปู่ทิม..และสวัสดีเพื่อนๆพี่ๆน้องๆทุกท่านครับ

อ่านประสบการณ์จากทุกท่านแล้วทำให้เกิดศรัทธาครับ..จึงหาพระของหลวงปู่ทิมฯมาบูชาบ้าง..ไปพบพระสมเด็จปรกโพธิ์พิมพ์ใหญ่ออกวัดไผ่ล้อมจึงบูชามา..แต่สภาพหักที่ฐานแต่ไม่โดนองค์พระ...สาเหตุก็มาจากเจ้าของเดิมเป็นวัยรุ่นไปทะเลาะกับคู่อริมาจึงโดนมีดฟัน โดนทั้งพระทั้งคน(พระจึงหัก)...แต่คนโดนฟันไม่เป็นอะไรแค่เป็นรอยแดงๆ คนที่เป็นอา(เพื่อนผม)เล่าให้ฟังครับ...ขอเผยแพร่บารมีหลวงปู่ทิมฯครับ

13. apichet40

apichet40 เป็นที่รู้จักกันดี

ท่านอาจารย์แก้วสว่างครับ พระประธานองค์นี้ยังอยู่ในวัดละหารไร่ไหมครับ ผมได้มีโอกาสไปวัดละหารไร่มาสองครั้ง ยังไม่ได้มีโอกาสได้เห็นเลยครับ

14. apichet40

ขอร่วมอนุโมทนาบุญกุศลในครั้งนี้ กับ พี่ลีโอ พี่รัก ท่านอาจารย์แก้วสว่าง คุณตาสายแก้วสว่าง ด้วยครับ สาธุ สาธุ ....

15. น้องพลอยสวย

น้องพลอยสวย เป็นที่รู้จักกันดี

1 พฤศจิกายน 2007
    ขอบารมีหลวงปู่ช่วยครับ

16. ทหารเก่า

ผมขอกราบขอเมตตาบารมีแห่งหลวงปู่ทิม อิสริโก ขอให้โรคภัยทั้งหลายจงทุเลาเบาบาง หายสิ้นไปด้วยเถิด ขอบารมีหลวงปู่ช่วยโปรดแก่ผู้มีความทุกข์กาย ทุกข์ใจให้มีความสุขในเร็ววันด้วยอิทธิบารมีหลวงปู่ทิม อิสริโก แห่งวัดระหารไร่ สาธุ:cool:

17. ทหารเก่า

อย่าร้อนใจนะครับของที่แบ่งปันไปในหมู่ผู้ที่เคารพศัทธราหลวงปู่ ทิม อิสริโกที่ผมรับปากไว้ผมจัดส่งให้หมดทุกท่านแล้ว หากล่าช้าก็มาถามผมได้ผมจะบอกหมายเลขที่ส่งไปแล้วเช็คดูครับ เอาเวลาร้อนใจเปลี่ยนเป็นดีใจจะดีกว่าครับ 555555:cool:

18. แก้วสว่าง

หลวงปู่ทิม วัดละหารไร่

อยู่ทางด้านหลังศาลาภาวนาภิรัติไป ตอนนี้โบสถ์กำลังยกขึ้นสูงและซ่อมแซมอยู่ ลองไปกราบไหว้กันดูนะครับ ลองย้อนชมภาพเมื่อคราวได้ไปกราบไหว้พระประธานครับ

19. แหม่มจ้า

แหม่มจ้า เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

กราบนมัสการหลวงปู่ทิม วัดละหารไร่
    สวัสดีครับ อ.แก้วสว่าง น้าต๋อย พี่รัก พี่โต้ง พี่ทหารเก่า น้องนุและพี่น้องทุกท่านครับ

20. apichet40

_/\_ ขอบพระคุณครับท่านอาจารย์แก้วสว่าง มีโอกาสแวะไปคราวหน้าผมต้องไม่พลาดแน่ๆครับ สาธุ สาธุ .....