เรื่องจิตคิดชั่ว (ถามหลายครั้งแล้วขอถามต่อไป)

ในห้อง 'อภิญญา - สมาธิ' ตั้งกระทู้โดย ballbeamboy2, 29 ธันวาคม 2011.

1. changthai

changthai เป็นที่รู้จักกันดี

ขอเสริมจากทุกท่านนะครับ การสร้างบุญบารมีเป็นการส่งเสริมให้เรามีต้นทุนในการทำความดี เราควรหมั่นทำบุญถวายสังฆทาน แผ่เมตตาให้กับจิตของเราที่เคยตกอยู่ในอบาย จิตที่เคยตกอยู่นรกในอดีตชาติ ก่อนเกิดมาเป็นมนุษย์ สิ่งเหล่านี้ย่อมเกิดขึ้นเสมอเวลาเราจะทำความดีเหมือนจะผุดขึ้นมาในในเองแม้เราจะทำดีอยู่
    เวลาผมถวายสังฆทานเสร็จผมจะแผ่เมตตาว่า ขอบุญกุศลที่ข้าพเจ้ากระทำในวันนี้ขอให้ข้าพเจ้าไม่ตกอยู่ในอบายใดๆทั้งปวง หรือข้าพเจ้าขอนำส่งให้ ดวงจิตของข้าพเจ้าที่เคยตกหล่นเป็นกรรม
    อยู่ในนรกภูมิที่อยู่ทุกๆขุมนรกจงหลุดพ้นจากอุปกรรม วิบากกรรม
    เคราะห์กรรม ด้วยกุศลในครั้งนี้
    ลองดูครับไม่เสียหายเดี๋ยวนี้ผมไม่เป็นแล้วครับ

2. แปะแปะ

แปะแปะ เป็นที่รู้จักกันดี

แล้วรู้จักพระพุทธเจ้าหรือไม่ ด่าเรื่องอะไร