เรื่องราวหลวงพ่อพิเชฐ วัดโคกหม้อ

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย สวนพลู, 18 สิงหาคม 2010.

1. กำธร นครปฐม

กำธร นครปฐม เป็นที่รู้จักกันดี

27 กรกฎาคม 2007
    นับถือครับท่าน อ.ศนิวาร

2. อุตฺตโม

อุตฺตโม เป็นที่รู้จักกันดี

13 กรกฎาคม 2010

............ยังไม่มีช่วงว่างไปเลยครับ"น้องชาย"...แต่พี่ชาย..จะยกรูป

ของหลวงพ่อที่น้องชายให้ไว้จรดที่หน้าผากก่อนนอน...และตอนตื่น

นอนตอนเช้าครับ.....ใจคิดว่าหลวงพ่อต้องรับรู้ในสิ่งที่พี่ชายกระทำ

ต่อท่านด้วยความเคารพนับถือครับ......

3. pe16009

pe16009 เป็นที่รู้จักกันดี

อยากบูชาเชือดคาดเอวไม่ทราบยาว 38-40นิ้วจะมีหรือเปล่าครับ

4. กำธร นครปฐม

กำธร นครปฐม เป็นที่รู้จักกันดี

27 กรกฎาคม 2007
    หายากครับ ผมก็หาอยู่แต่ว่าไม่มีครับ ได้รับทราบจากคุณนัน ซึ่งไปหาหลวงพ่อพิเชษฐ์ ในวันนี้ ว่า หลวงพ่อท่านจะเลิกทำเชือกคาดเอวแล้วครับ รีบ ๆ หากันไว้ดีกว่าจะเสียดายภายหลังครับ

5. kang_som

kang_som เป็นที่รู้จักกันดี

ท่านสวนพลูไปกราบหลวงพ่อ กลับมารึยังครับ รอฟังเรื่องราวดีๆ อยู่ครับ........
    (เผื่อมีข่าวดีมาฝากผม)

6. kang_som

สอบถามท่านสวนพลู & เพื่อนๆ ชาวเวบทั้งหลายครับ ซัก 4 ข้อ (คำถามที่ถามไม่ได้มาก่อกวนใดๆ ด้วยใจจริงครับ เพียงแค่มีข้อส่งสัยเท่านั้นเอง อาจจะได้คำตอบมาบ้างแล้วแต่ไม่กระจ่างเท่าไร กับคนเข้าใจยากอย่างผมถ้าคำถามที่ผมถามไปก่อให้เกิดความไม่พอใจกับท่านใด ขออภัยด้วยใจจริงครับ)

1. จะผิดมั้ยที่เราฝากตัวเป็นศิษย์กับครูบาอาจารย์ท่านนึงแล้ว ไปฝากตัวเป็นศิษย์กับท่านอื่นๆอีก...(ไม่ได้ก่อกวนนะครับ แค่สงสัย..) เพราะมีครูบาอาจารย์ที่นับถือก็หลายท่านอยู่....

2. การฝากตัวเป็นศิษย์กับครูบาอาจารย์ ที่ท่านมรณะไปแล้ว โดยการระลึกถึงหรือต่อหน้าสรีระของท่านครูบาอาจารย์ จะถือว่าเป็นศิษย์ โดยสมบูรณ์หรือไม่ ท่านรับทราบหรือไม่.......

3. ข้อนี้มีคนเคยถามผมมา ผมตอบไม่ได้เลยฝากถามครับ พระพุทธรูปที่เป็นประธานอยู่ในพระอุโบสถ ใช้พระพุทธเจ้าหรือไม่ครับ เพราะถ้าใช่ทำไมไม่เรียกว่าพระพุทธเจ้าให้เหมือนกันไปเลย ทำไมต้องมีชื่อเรียกต่างๆ กันไป เช่น พระพุทธชินราช , หลวงพ่อเพชร ฯลฯ และถ้าไม่ใช่พระพุทธเจ้าทำไมถึงมีพระสาวกเบื้องขวา และเบื้องซ้ายกราบอยู่ (โดยทั่วไปที่เห็น)

4. การกราบไหว้พระตามวัด วา อาราม หรือสถานที่ศักดิ์สิทธิ์ต่างๆ ที่มีให้บูชาดอกไม้ ธูป เทียน ทั้งแบบตามกำลังศรัทธาและแบบตั้งราคา... ถ้าเราไหว้โดยที่ไม่ใช้ดอกไม้ ธูป เทียน จะด้วยคนเยอะ เวลามีน้อย หรือปัจจัยไม่เอื้ออำนวย แต่กราบไหว้ด้วยศรัทธาเช่นเดียวกับการไหว้ด้วยดอกไม้ ธูป เทียน จะแตกต่างกันหรือไม่ ....... มีความผิดอะไรหรือไม่

ถ้าข้อความที่ผมได้ถามไปเป็นการปรามาสพระพุทธ พระธรรม พระสงฆ์ ข้าพเจ้ากราบขออภัยทานกับความผิดที่มิได้ตั้งใจ เพียงแต่ต้องการความชัดเจนในการปฏิบัติตัวได้อย่างถูกต้อง ตามพุทธศาสนิกชนคนนึงครับ เพราะบางครั้งการเข้าใจที่ไม่ชัดเจน อาจนำมาซึ่งความผิดโดยไม่ตั้งใจได้ครับ....

สาธุ.....

ขอโทษด้วยนะครับ โพสนี้ผมได้นำไปตั้งเป็นกระทู้ไว้ที่หน้าบอร์ดด้วยเหมือนกัน แต่อยากได้คำตอบแบบที่คุณสวนพลูเคยไปสอบถามกับหลวงพ่อพิเชษฐครับ หรือท่านใดพอจะทราบ(จริงๆ) ช่วยตอบหน่อยนะครับ​

แก้ไขครั้งล่าสุด: 15 พฤษภาคม 2011
  7. kang_som

พูดถึงครูบาตั๋น เมื่อสงกรานต์ที่ผ่านมาอยากไปกราบท่านมาก พอดีไปบ้านแฟนที่ลำพูน อ.บ้านธิ แต่ก็ไม่ได้ไป อยากบูชาพระเนื้อชานเมี้ยง เพราะสวนใหญ่เราจะได้ยินกันแต่ชานหมาก สุดท่านก็ไม่ได้ไป ตั้งใจจะไปให้ท่านช่วนจารหรืออธิฐานจิตแผ่นโลหะเพื่อนำไปเป็นชนวนสร้างพระครับ.....

8. ศนิวาร

ศนิวาร เป็นที่รู้จักกันดี

ตอบข้อ ๑ ท่านไม่ห้ามครับ คนสมัยโบราณมักจะมีหลายครูบาอาจารย์
    เพราะครูแต่ละท่านมีความรู้ความชำนาญต่างกัน เมื่ออยากรู้วิชาแขนงใด
    ก็จะไปฝากตัวเป็นศิษย์เพื่อเรียนวิชา ดูได้จากเวลาไหว้ครูมักจะไหว้รวม ๆ
    กัน เช่นครูพระ ครูฤาษี ครูเทวดา ครูที่ตายไปแล้ว กับครูที่ยังมีชีวิตอยู่
    ตลอดจนครูตำรา ครูอักษร ครูพักลักจำ ฯลฯ

ตอบข้อ ๒ การฝากตัวเป็นศิษย์พระที่มรณภาพไปแล้ว ท่านรับรู้ได้ครับ
    เพราะท่านทราบด้วยญาณอันเป็นทิพย์ของท่าน ขอให้เรามีจิตระลึกถึง
    ท่านจริง ๆ หลวงพ่อพระราชพรหมยานท่านเคยกล่าวเอาไว้ในหนังสือว่า
    ตายไปแล้วยิ่งมีภาระหนัก เพราะจุดธูปขอให้ช่วยอยู่ตรงไหนของโลก
    อยู่มุมไหนของประเทศรู้หมด เห็นหมด เพราะความเป็นทิพย์

ตอบข้อ ๓ พระพุทธรูปไม่ว่าจะองค์เล็กองค์ใหญ่ ถือว่าเป็นรูปแทนตัว
    ของพระพุทธเจ้าทั้งหมด สาเหตุที่มีหลายชื่อเพราะเป็นธรรมเนียมนิยม
    ของคนสมัยโบราณมักจะมีการเฉลิมพระนามของพระพุทธรูปเพื่อให้จำได้
    ว่าอยู่วัดไหน สถานที่ใด สร้างด้วยวัสดุอะไร เพื่อบอกถึงลักษณะพิเศษ
    หรือบางครั้งก็เป็นพระนามที่ใช้เรียกนานพระพุทธเจ้ามาก่อนเป็นต้น
    เช่น พระเจ้าพร้าโต้ พระเจ้านั่งดิน พระผุด พระพุทธชินสีห์ พระศรีสรรเพชญ
    หลวงพ่อโต หลวงพ่อยิ้ม ฯลฯ

ตอบข้อ ๔ ไหว้โดยมีดอกไม้ธูปเทียน กับแบบไม่มีดอกไม้ธูปเทียน
    ใช้ได้ทั้งสองแบบ ไม่ผิดแต่ประการใด แม้ไม่มีแรงจะยกมือไหว้
    ใช้ใจระลึกนึกกราบเอาก็ได้ไม่มีความผิด โบราณท่านแบ่งออกเป็น
    สองแบบคือ อามิสบูชา คือการบูชาด้วยดอกไม้ธูปเทียนของหอม
    และเครื่องสักการะอื่น ๆ กับ ปฏิบัติบูชา คือ การทำความดีถวาย
    ท่าน หรือการถือศีลปฏิบัติธรรม ระหว่างอามิสบูชากับปฏิบัติบูชา
    ท่านสรรเสริญ การปฏิบัติบูชามากกว่า อมิสบูชา

9. สวนพลู

สวนพลู เป็นที่รู้จักกันดี

ขอขอบคุณอาจารย์ศนิวารครับ

เสริมข้อ4 นิดนึงครับ คือถ้าเราไหว้ด้วยใจที่เคารพ และอนุโมทนาบุญกับเขา หลวงพ่อฤาษีท่านบอกว่าพวกนี้รับบุญเท่าเขามีดีตรงที่ ไม่ต้องลงทุน กุศลฟรี ผมทำแบบนี้ประจำครับ ปัญหาอยู่ที่เราจะน้อมจิตของเรายังไง เพราะสมาธิตอนที่จุดธูปไหว้พระ กับไหว้มือเปล่า ความตั้งใจต่างกันครับ ถ้าเราไหว้มือเปล่าแล้วใจน้อมจิตน้อม อนุโมทนา อันนี้ก็บุญเต็มเช่นกันครับ

10. สวนพลู

มาดูหนุมานแห่งเมืองหนุมานกันดีกว่าครับ

แต่ว่ายังไม่ออกให้บูชานะครับ ประมาณกลางเดือนหน้า ค่อยโทรไปถามทางวัดน่ะครับ อันนี้คือตัวอย่าง

เชือกคาดเอว ต้องรีบกันน่ะครับ ตอนที่ผมไปรับจากหลวงพ่อ ท่านบอกว่าเอาไปซะ เดี๋ยวจะไม่มีแล้ว นัยยะนี้แสดงว่า ท่านจะหยุดทำแล้วครับ

หลวงพ่อบอกว่า ทำยาก ต้องผูกสูตรผูกนาม เรียกสูตรเรียกนาม ในยันต์ทุกตัว จารเองอีก ลงอักขระ อรหันต์ร้อยแปด ใครไม่มีก็รีบแสวงหาครับ และขอบอกว่า หายปวดหลังจริงๆด้วย ลองแล้วครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

11. สวนพลู

อันนี้เป็นหนุมานเนื้องาแกะ งานละเอียด อันนี้เป็นกรรมสิทธิ์ของผมเสียแล้ว เสียใจกับทุกท่านด้วย สร้างแค่ 1 องค์ ทุกท่านก็รอเนื้อไม้พยุงครับผม

แก้ไขครั้งล่าสุด: 16 พฤษภาคม 2011
  12. สวนพลู

หลวงปู่ทวด สร้างจากดินโป่ง มีอาถรรพ์ที่อุดมสมบูรณ์ และมีเทวดาคุ้มครอง โบราณเขาว่าไว้ เรื่องจริงเป็นอย่างไรก็ไม่อาจทราบได้ครับ อันนี้ต้องลองพิสูจน์ด้วยตัวเอง องค์ขนาดบูชา ประมาณสองนิ้วครึ่ง ราคาในภาพ ไม่แพงครับ มวลสารที่นำมาสร้างก็เหลือแล้วครับ

13. สวนพลู

วัตถุมงคลเพิ่มเติม ครับ

พระหูยาน แกะจากหินพระธาตุเขาสามร้อยยอด รุ่นนี้ หมดแล้วหมดเลย เพราะหลวงพ่อท่านมีหินพระธาตุเขาสามร้อยยอดแท้อยู่สองก้อน และนำมาแกะเป็นพระหูยาน 1 ก้อน เหลืออีกก้อนในกุฎิหลวงพ่อครับ เขาไปก็จะเห็นครับ

นางพญารุ่นนี้ เป็นนางพญารุ่นแรกของหลวงพ่อครับ และอาจเป็นรุ่นเดียวก็ได้ครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 16 พฤษภาคม 2011
  14. สวนพลู

อัพเดทต่อเนื่องครับผม ลองกดภาพใหญ่ดูก็แล้วกันครับ

15. สวนพลู

ต่อเนื่องกันไปเลยครับ ดูกันจนอิ่มครับ ถ้ายังไม่อิ่มก็ไปวัดกันได้น่ะครับ

16. สวนพลู

มาที่งานไม้แกะ ต่างๆนาๆ ส่วนใหญ่องค์ขนาดบูชา สวยงามมาก

17. สวนพลู

อันนี้ภาพในกุฎิหลวงพ่อครับ มีสิ่งใดบ้างก็ลองดูก็แล้วกันครับ

18. สวนพลู

หนึ่งเดียวในโลก อีกแล้ว หลวงปู่ทวด ทำจากหินไหลขาว ธาตุศักดิ์สิทธิ์ ดูแล้วอาจแปลกๆ แต่ผมชอบครับ แล้วก็มีแค่องค์เดียว ซึ่งก็เป็นกรรมสิทธิ์ของผมอีกเช่นกันครับ

19. vit999

vit999 เป็นที่รู้จักกันดี

31 สิงหาคม 2010
    ไม่ได้เข้ามานาน เข้ามาเจอคุณสวนพลูเก็บวัตถุมงคลดีๆของท่านเต็มไปหมด ดีใจด้วยครับ ที่ได้ของดีไว้บูชา

20. armchi

armchi เป็นที่รู้จักกันดี

13 พฤษภาคม 2010
    หนึ่งเดียวในโลกจริงๆครับผม[​IMG]