เรื่องราวหลวงพ่อพิเชฐ วัดโคกหม้อ

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย สวนพลู, 18 สิงหาคม 2010.

1. kang_som

kang_som เป็นที่รู้จักกันดี

ท่านน้องสวนพลู ขอถามหน่อยครับ ที่วัดมีเจ้าพ่อกวนอู ให้บูชามั้ยครับ แบบไม้แกะหรือแบบไหนก็ได้มีมั้ยเอ่ย....

2. สวนพลู

สวนพลู เป็นที่รู้จักกันดี

เห็นว่าเคยมีน่ะครับ ขนาดสูงประมาณเมตรยี่สิบได้ ประมาณสองหมื่นห้าถึงสามหมื่นครับ ใหญ่ขนาดบ้านต้องใหญ่อะครับพี่ องค์เล็กขนาดบูชายังไม่เห็นครับ แต่บอกหลวงพ่อได้น่ะครับ สั่งไว้ก่อนก็ได้ครับ เพราะว่าช่างที่ทำจะได้แกะให้ แบบว่าแฮนด์เมด องค์เดียวในโลกเท่ห์ดีครับพี่

3. สวนพลู

อันนี้เป็นพระหูยานเนื้อหินพระธาตุเขาสามร้อยยอด ของแท้ ไม่มีมั่ว

อันนี้สุดฮิตในช่วงนี้ จิ้งจกแกะเลี่ยมในน้ำมันสาริกาจินดามณี

ส่วนอันนี้หลวงปู่ทวด เนื้อหินพระธาตุเขาสามร้อยยอด

แอบยืมรูปจากทางวัดมาครับ ขอขอบคุณครับ

4. kang_som

จิ้งจกในน้ำมัน เท่าไรอ่ะครับน้อง.........

5. สวนพลู

สี่ร้อยบาทครับ เป็นไม้พยุงแกะ บวกกับน้ำมันสาริกาจินดามณี เลี่ยมพลาสติกอีก ถือว่าไม่แพงครับ

6. สวนพลู

วันนี้ก็จะมาแนะนำการไปไหว้พระเกจิที่ทรงวิทยาคมกัน

หลวงพ่อบอกมาว่า ให้สังเกตุที่ดวงตาของพระเกจิรูปนั้นๆ จะเหมือนใส่คอนแทคเลนส์ ดวงตาจะกระจ่างใส มีสีเทาบ้าง สีฟ้าบ้าง น้ำตาลบ้าง แต่จะใสกระจ่าง ไม่มัวหมอง สิ่งเหล่านี้สังเกตุจากรูปภาพไม่ได้ ต้องไปสังเกตุด้วยตาตัวเอง เพราะถ้าพระที่ฝึกจิตมาดี ฝึกจิตมามาก ดวงตาจะเป็นแบบนี้ทุกรูป และถ้าหลวงพ่อรูปไหนมีอารมณ์โมโห โกรธมากในบางที นั่นหมายถึงท่านร้อนวิชา จะหงุดหงิด และบางทีต้องหาทางออกด้วยการเสกของครับ แต่ผิดกับพระนักปฏิบัติที่ไม่ได้เรียนคาถาอาคม อารมณ์แบบนี้จะไม่ค่อยมีครับ แตกต่างกันตรงนี้ แต่ก็ไม่ใช่ว่าพระเกจิทุกท่านจะไม่บรรลุธรรมน่ะครับ แต่เพราะวิชาคาถาอาคมที่เรียนจึงต้องมีอาการร้อนวิชาบ้างเป็นธรรมดา เล่าสู่กันฟังเพื่อเป็นความรู้ประดับตัวครับ

7. kang_som

ขอบคุณมากสำหรับข้อมูลดีๆ.....ครับท่านน้องสวนพลู......

พวกจิ้งจก นี่หลวงพ่อแกะเองรึว่าให้ลูกศิษย์แกะให้ครับ เพราะดูจากผ้ายันต์แล้วหลวงพ่อยังเขียนเองเลย...สวยงาม

8. kang_som

<TABLE class=tborder cellSpacing=1 cellPadding=6 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD class=thead>ขณะนี้มีคนกำลังดูกระทู้นี้อยู่ : 13 คน ( เป็นสมาชิก 4 คน และ บุคคลทั่วไป 9 คน ) </TD><TD class=thead width="14%"><CENTER">[ แนะนำเรื่องเด่น ] </TD></TR><TR><TD class=alt1 width="100%" colSpan=2>kang_som, วารินทร์ นานา, สวนพลู, ภะควา

วู้............ฮอตเจงๆ เลยท่านน้องสวนพลู คนดู 13 คนเลยอ่ะตอนนี้ อิอิ....กระทู้ของผมยังไม่ค่อยได้ Update เลย เงียบสนิท ต้องหาอะไรมาลงบ้างแล้วล่ะ....
    </TD></TR></TBODY></TABLE>

9. vit999

vit999 เป็นที่รู้จักกันดี

31 สิงหาคม 2010
    ของสวยๆทั้งนั้นเลยนะครับ ขอบคุณที่นำมาให้ชมครับ

10. สวนพลู

ให้ช่างแกะครับ แกะเอง จารเอง เสกเอง ของมากมาย หลวงพ่อไม่ไหวหรอกครับ ต้องให้ช่างแกะครับ เวลากลางวันก็ต้องนั่งรับแขกผู้มาเยือน กลางคืนหลวงพ่อท่านก็จารตะกรุดบ้าง เขียนผ้ายันต์บ้าง ถ้าแกะเองด้วยก็ไม่ต้องจำวัตรกันพอดีครับ อิอิอิ ลืมบอกไป หนุมานไม้พยุงแกะ สร้างมาชุดแรกแค่หนึ่งร้อยตัวครับ อยากเป็นหนึ่งในร้อยก็เชิญที่วัดครับ ตอนผมไปช่างเพิ่งมาส่งหนุมานแกะ ก็เลยยังไม่ได้เสก แต่ของผมเสกไว้ล่วงหน้าแล้ว ตอนนี้น่าจะเสกเสร็จแล้วน่ะครับ หนุมานของหลวงพ่อแน่นอนมากครับ ลองไปบูชามาติดตัวกันดูครับ ไม่น้อยหน้าเกจิที่ไหนแน่นอนในยุคนี้ งานแกะละเอียด จารยันต์ประจำตัวของหลวงพ่อที่ใต้ฐาน งานมือครับ และก็ไม่ใช่งานปั๊ม เก็บเป็นศิลปะก็ยังได้

11. สวนพลู

ขอบคุณที่ติดตามอ่านกันครับ ถ้าได้ข้อมูลดีๆ มีประโยชน์ก็จะนำมาบอกเล่าเก้าสิบกันอีกครับ

12. สวนพลู

ก็มีพี่แกงส้มช่วยดันกระทู้แหละครับ ตอนนี้รู้สึกว่าจะมีบุคคลทั่วไปที่ไม่ใช่สมาชิกติดตามอยู่เป็นประจำอยู่เช่นกันครับ ทุกท่านก็อ่านกันได้ตามสบายครับ แต่จะให้ดีกว่านี้ท่านก็สมัครสมาชิกแล้วก็มาช่วยให้ความเห็นกันบ้างก็ได้ครับ ฟรี ไม่เสียเงินด้วยครับ เผื่อมีอะไรจะสอบถามแล้วไม่รู้จะถามใคร ก็จะได้มาถามกันได้ครับ ไม่หลอกลวง แน่นอน บางคำถามของท่านบุคคลภายนอกอาจจะเป็นประโยชน์ต่อสมาชิกทั่วไปก็ได้ครับ บางท่านอาจมีความรู้ดีๆมาบอกกล่าวกันบ้างก็ได้ครับ

13. สวนพลู

มาดูครุฑรุ่นแรกกันครับ

ครุฑรุ่นนี้ประสบการณ์ก็เยอะเหมือนกันครับ และสวยมากเลยทีเดียวครับ หมดวัดไปนานแล้วครับ หมดไปประมาณสองปีแล้ว ส่วนใหญ่ก็เรื่องแคล้วคลาด ปลอดภัย และก็ถูกใจข้าราชการเป็นพิเศษ เพราะว่าครุฑเป็นพาหนะของพระนารายณ์ ซึ่งเป็นสัญลักษณ์ของราชการไทย และถ้าธนาคารไหนได้รับตราครุฑติดที่ธนาคาร ไม่เคยเห็นว่าธนาคารนั้นจะเจ๊งซะที รุ่งเรืองตลอด นี่คืออำนาจของพญาครุฑ ตอนที่ออกมาใหม่ๆ ประสบการณ์ก็มาอย่างเร็วเรื่องเล่าจากที่วัดเขาเล่าให้ฟังว่า ขับมอไซด์กลิ้งไปอยู่ข้างคลอง มีแค่รอยถลอก ไม่เป็นไรเลย รถเก๋งก็มีบวกกับอะไรไม่แน่ใจจำไม่ได้ แต่ก็รอดมาได้หมด

พรุ่งนี้จะไปทำบุญถวายปากกาไวท์บอร์ดและเครื่องเขียนให้วัดโมลีโลกยาราม เพราะว่าวัดนี้เปิดโรงเรียนปริยัติธรรม มีพระกับเณรเกือบสองร้อยรูป ถ้าไม่มีที่ไหนจะทำบุญ ก็ทำแบบผมก็ได้ เพราะถือว่าเป็นธรรมทาน บวกกับสังฆทานด้วย และทีเด็ดวัดนี้คือ มีเหรียญญาท่านสวนตกค้างอยู่ที่วัด รุ่นฟ้าผ่า เสกสองรอบด้วยครับ และทางวัดก็กำลังสร้างอาคารเรียนปริยัติธรรมด้วย ได้วิหารทานอีกด้วย บุญเพียบครับ แต่ผมไปในนามต้นสังกัดที่ผมทำงานอยู่ ก็มาแจ้งให้อนุโมทนาบุญกันครับ จะไปทำเองก็ได้น่ะครับ สืบทอดพระศาสนาของเราไว้ครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      90 KB
      เปิดดู:
      830
      ขนาดไฟล์:
      72.2 KB
      เปิดดู:
      817
      ขนาดไฟล์:
      73.1 KB
      เปิดดู:
      800
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 10 มิถุนายน 2011
  14. ศรนารายณ์ธนูทอง

ศรนารายณ์ธนูทอง เป็นที่รู้จักกันดี

17 สิงหาคม 2008
    มาติดตามอ่านเรื่อยๆครับ

15. kang_som

ท่านน้องนันนี่.....เหรียญหลวงปู่ญาท่านสวนทำบุฐเท่าไรครับ ผมนับถือท่านมากเหมือนกัน แต่ไม่มีวัตถุมงคลของท่านเลย

ไปวัดโคกหม้อคราวนี้ต้องเตรียมปัจจัยไปเท่าไรจะพอเนี้ย.....น่าบูชาทั้งนั้นเลย........ โอ้ยยยยยยย อยากได้.....

16. kujakuo19

kujakuo19 เป็นที่รู้จักกันดี

คุณสวนพลู ไม่ทราบว่าตะกรุต จักรพรรดิ์ หมดไปรึยังครับ ทำแค่9ดอก เอง ถ้าไปวัดฝากดูให้ทีนะครับ ขอบคุณครับ

17. Starsophere

Starsophere เป็นที่รู้จักกันดี

ครุฑรุ่นนี้รู้สึกว่าจะเสกพร้อมจตุคามรุ่นสองของวัด เสกมาก่อนแล้วสามเดือนเข้าพิีธีอีกร่วมกับสุดยอดเกจิ ทั้งหลวงพ่อสุพจน์วัดศรีทรงธรรม หลวงปู่ศรีวัดหน้าพระลาน หลวงพ่อเปา กับหลวงพ่อทางโคกเจริญ คราวนั้นมีวัตถุมงคลพวกที่เป็นธาตุศักสิทธิ์เข้าร่วมเพียบ กระแสพลังแรงมากครอบคลุมเต็มพิธี(พระท่านเล่าให้ฟัง แต่ผมก็อยู่ในงาน เสร็จแล้วก็มีคนเอาไปยิงอีก เพราะปืนมันมีกันแยะ จัดพิธีที่วัดรุ่นแรก ๆ นี่มีคนชอบทดสอบเรื่อย ตอนหลัง ๆ นี่เห็นจะิเลิกกันไปละครับ สงสัยลูกปืนแพง)
    อ้อ พิธีที่ใหญ่ที่สุดที่วัดเคยจัดคือพิธีเสกโบสถ์ เพราะพระเกจิที่มาสุดยอดทั้งนั้น พวกนั่งถือสายสิญจ์กินเครดิตท่านอื่นไม่ต้องนิมนต์มา สายอยุธยานิมนต์มาหมดทั้งหลวงพ่อทิม หลวงพ่อมี หลวงพ่อเมี้ยน อื่น ที่พอจำได้มั่งก็หลวงพ่อยิด หลวงพ่อเฮ็น และท่านอื่น ๆ จำไม่ได้นั่งกันเต็มโบสถ์ เข้าไปแต่พระเกจิ ลูกศิษย์อยู่ข้างนอก ปิดโบสถ์เสก เงียบและศักดิ์สิทธิ์มาก

แต่วัตถุมงคลส่วนใหญ่ที่มีประสบการณ์ ส่วนมากเป็นของที่ท่านอาจารย์พิเชฐอฐิษฐานจิตเดี่ยวทั้งนั้น ท่านเป็นที่รู้จักเพราะประสบการณ์ในท้องถิ่น ส่วนหนังสือพระที่เอาเรื่องท่านมาลงนี่เกิดจากที่ได้เห็นท่านไปในงานต่าง ๆ จึงตามมาถึงที่วัด ไม่ใช่พวกที่ไปจ้างกันลง

18. กำธร นครปฐม

กำธร นครปฐม เป็นที่รู้จักกันดี

27 กรกฎาคม 2007
    เห็นด้วยครับ หลวงพ่อพิเชฐ ท่านไม่จำเป็นต้องจ้างลง เพราะท่านเก่งจริง ไม่ต้องตามเชียร์ให้รำคาญใจ อีกอย่างที่ผมนับถือหลวงพ่อพิเชฐ เพราะหลวงพ่อเป็นพระแท้ ๆ ที่ไม่มีความโลภในหัวใจ จากที่สัมผัส ใครที่มีปัญหาทุกข์ร้อน หลวงพ่อท่านจะช่วยบรรเทาทุกข์ร้อน โดยไม่ได้เรียกร้องเงินค่าครูแพง ๆ แต่อย่างใด ซึ่งไม่เหมือนบางสำนักในเวลานี้ เท่าที่เห็น บางคนท่านจะมอบวัตถุมงคลให้ฟรี ๆ ด้วยอีกต่างหาก บางครั้งคนถามท่านว่าค่าบูชาเท่าใด ท่านก็จะบอกว่าเอาไปเหอะ คนเดือดร้อนอยู่แล้วจะไปเรียกร้องอะไรอีก นี่แหละครับ แค่ตัวอย่างเล็ก ๆ น้อย ๆ ที่ผมนับถือหลวงพ่อพิเชฐ และหาได้ยากแล้วครับพระอย่างหลวงพ่อพิเชฐ ในสมัยยุคปัจจุบันนี้ และอีกอย่างไปวัดโคกหม้อ จะไม่มีทศกรรฐ์ให้ปวดหัวใจอีกต่างหาก บางวัดไปพบพระเกจิ เพื่อจะไปกราบไหว้ ทำบุญ แต่ดันไปเจอพวกลูกศิษย์ ลูกสัตว์ กวนTeenอีกต่างหาก อย่าให้บอกเลยว่าวัดไหน

19. kang_som

วันที่ 24-25 นี้ต้อง ไปให้ได้ ไม่ค่อยได้ไปบ่อย ด้วยลพบุรี ขอไปกราบหลวงพ่อเป็นมงคลกับชีวิตหน่อยเถอะ .......

ผมจะถวายเหล็กน้ำพี้ (ไม่มาก จำนวนกล่องเล็กๆ 1 กล่อง) ต้องทำอะไร ยังไงบ้างมั้ยครับ อยากให้ท่านใช้เป็นมวลสารสร้างวัตถุมงคลกับลูกศิษย์และผู้ที่นับถือครับ.......

ถ้าได้ไปกราบในครั้งนี้ต้องยกเครดิตให้คุณน้องนันนี่เลย ที่นำบารมีครูบาอาจารย์ มาเผื่อแพร่ให้ทุกคนได้รับทราบ ผมก็ไปลพบุรีอยู่เรื่อยๆ ยังไม่รู้จักท่านเลย อยู่ไม่ไกลจากบ้านอาของผมด้วย บ้านอาผมอยู่ประตูชัย..... อยากมีวัตถุมงคลของท่านไว้บ้าง แต่ปัญหาอยู่ที่ปัจจัยครับ ...... สงสัยต้องกู้คุณน้องนันนี่ก่อนแล้วล่ะ 55555

20. สวนพลู

ตัวจริงเสียงจริงมาเองเลยครับ ขอบคุณข้อมูลครับ

แต่ก่อนหลวงพ่อพิเชฐเสกกับพระอาวุโส ท่านจะกันไม่ให้รถเข้ามาในวัดเลย เสกกันแบบเงียบฉี่ ไม่มีเสียงสวดร่วมเสก แต่เดี๋ยวนี้แตกต่างครับ เนื่องด้วยลูกศิษย์ที่เยอะขึ้น และปลุกเสกตัวคนไปร่วมพิธี เสริมชะตา ก็เลยต้องมีพระมาเจริญพุทธมนต์ด้วย

เรื่องลองยิงแทบจะเป็นเรื่องปกติ เพราะแถวนั้นมีปืนกันแทบทุกบ้าน บวกกับลูกศิษย์หลวงพ่อก็มีทั้งทหาร ตำรวจ มากมาย ก็เลยต้องลองกันหน่อย แต่หลังๆมาไม่ลองกันแล้วเพราะคงมั่นใจแล้วลองกันมาหลายพิธีแล้ว

แต่ก่อนถ้าดูรายนามพระเกจิที่เข้าเสกพิธีใหญ่ๆ จะมีชื่อของหลวงพ่อพิเชฐร่วมด้วย ผมเคยเปิดหนังสือพระย้อนหลังดู ประมาณปี 50 เห็นว่าหลวงพ่อเสกพิธีใหญ่ที่วัดเกศไชโยด้วย รูปหลวงพ่อลงหราอยู่ครับ แล้วก็โดนหนังสือพระตามหลายงานมาก พวกหนังสือพระนี่ก็เก่งน่ะครับ รู้ได้ไงว่าพระรูปไหนของจริง รูปไหนของปลอม ส่วนเรื่องจ้างลงไม่มีแน่นอน ศรัทธาล้วนๆ