เรื่องเล่าจากความฝัน.... ถึงพระอริยสงฆ์และบุคคลสำคัญๆ มาแชร์ประสบการณ์กันครับ

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย chabay, 31 ตุลาคม 2016.

1. poon-pan

poon-pan เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    ขอกราบหลวงพ่อกวย พวกเราเกิดมามีโชคมหาศาล เจอครูบาอาจารย์ที่ท่านเป็นต้นแบบให้เราดำเนินตาม ถึงจะมีร้อยล้านพันล้าน แต่ไม่มีครูบาอาจารย์ก็ไร้ค่า แต่ถ้ามีทั้งพันล้านมีทั้งครูบาอาจารย์นั้นสุดยอดที่สุดคร้าบบบ....

2. poon-pan

1
    ประสบการณ์การทำบุญบูชาพระกับโชคลาภ

ครั้งแรก

มีพี่ที่ทำงานพาไปบูชาพระบูชาสมเด็จโตจากวัดระฆังที่กุฎิรองเจ้าอาวาส หน้าตัก 5 นิ้ว เนื้อทองเหลืองรมดำ ตอนไปขอบูชากับรองเจ้าอาวาส ก็เห็นท่านรับรองแขก เราก็เห็นได้ยินท่านพูดคุยกับญาติโยม เราก็ดูแล้วก็ไม่ค่อยถูกใจเราเท่าไหร่นัก มันเลยคิดไปในทางไม่ดีว่า แล้วอย่างนี้พระบูชาสมเด็จโจที่เราจะบูชาไปจะศักดิ์สิทธิ์เร้อ? ชักไม่อยากบูชาแล้วแต่ติดมี่พี่เขาอุตส่าห์พามา

เลยเช่าบูชามา 2,000 บาท พอกลับมาถึงบ้านก็ดูเห็นมีหมายเลขประจำองค์พระ คือเลข 66 เราก็เคยได้ยินคนเขาพูดกันหนาหูว่า เวลาบูชาพระมาให้ซื้อเลขประจำองค์พระ เราก็เลยนึกไปว่า ถ้าศักดิ์สิทธิ์น่าจะออก 66 งวดนั้นออกจริง สองตัวล่าง 66 ท่านคงมาแสดงให้เห็นว่าศักดิ์สิทธิ์จริง ไม่เกี่ยวกับสิ่งที่เราเห็นมาก่อนหน้า

เหตุการณ์นี้เป็นครั้งแรกที่เจอในชีวิต

แก้ไขครั้งล่าสุด: 28 พฤศจิกายน 2016
  3. poon-pan

1
    ประสบการณ์การทำบุญบูชาพระกับโชคลาภ

ครั้งที่สอง

ทำบุญบูชาพระพุทธเมตตาโพธิญาณ หน้าตัก 5 นิ้วเพื่อนำเงินไปสร้างพระพุทธเมตตาจำลองไปถวายวัดทางอีสาน 2 แห่ง

มีพี่คนนึงเป็นเจ้าของเวบให้เช่าบูชาพระเครื่องได้เดินทางไปอินเดียและมีสัมผัสกับสถานที่สัวเวชนียสถานและพระพุทธเมตตาที่อินเดีย จนเกิดศรัทธาเป็นผู้นำสร้างพระพุทธเมตตา

ผมเลยขอร่วมบุญบูชาพระพุทธเมตตา ตอนพระมาถึงบ้านเห็นมีหมายเลขข้างกล่อง คือ เลข 178 คราวที่แล้วพระบูชาสมเด็จโตออกตรงๆ คราวนี้ไม่น่าพลาด งวดแรกปิ๋ว งวดสองแห้ว เลยเลิก เหมือนท่านมาสอนธรรมะ งวดสามมาเต็มๆ xxx178...ท่านมาสอนธรรมมะล้วนๆเลยครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      57.2 KB
      เปิดดู:
      924
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 14 พฤศจิกายน 2016
  4. poon-pan

1
    ประสบการณ์การบูชาพระกับโชคลาภ

ครั้งที่สาม

บูชาพระกริ่งชินบัญชรเพชรกลับเหนือโลก""หลวงปู่ละมัย ฐิตมโน""หมายเลข 1307 จากในเวบประมูลพระ

ตอนได้พระอธิษฐานเลยว่าถ้าท่านศักดิ์สิทธิ์ ขอให้เลขประจำองค์พระออกหวยแบบถอยหลัง คือ703 อธิษฐานอย่างเดียวล้วนๆเลยครับ

งวดนั้นอกกเลขสามตัวล่าง 703 ผมถึงกับอึ้งเลยว่าไม่น่าเชื่อ เลขออกแบบถอยหลังจริงๆ (ผมสงสัยจริงๆว่าถ้าผมซื้อแล้วจะออกอย่างนี้เลยหรือเปล่า...555)

[​IMG][​IMG]

ขนาดไฟล์:
      77.9 KB
      เปิดดู:
      809
      ขนาดไฟล์:
      86.4 KB
      เปิดดู:
      782
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 14 พฤศจิกายน 2016
  5. chabay

chabay เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

พี่ poon-pan ประสบการณ์โชคลาภเยอะมากๆเลยครับ ส่วนตัวผมไม่ค่อยเจอเรื่องพวกนี้เลย สงสัยดวงไม่ได้ให้รวยแบบสบาย ฮ่าๆ

เดี๋ยวขอตัวไปทำบุญช่วยหลวงปู่สรวงสรา้งโบถส์ก่อนครับ กลับมาจะเล่าเรื่องที่เคยไปตำหนักทรงครั้งแรกในชีวิตและยังไม่เคยไปที่ไหนอีกเลยมาเล่าสู่กันฟังครับ

6. poon-pan

1
    รออ่านอยู่นะครับ

ที่ผมเจอนั้นผมคิดว่าท่านต้องการมาบอกว่า สิ่งศักดิ์สิทธิ์มีอยู่จริงครับ

จำนวนเรื่องโชคลาภที่ประสบมานับเป็นสิบครั้งเศษ แต่ได้โชคจริงๆแค่ 3-4 ครั้งเอง ไม่ได้ร่ำรวยอะไรนะครับ

สิ่งที่ได้มาเหมือนท่านมาให้กำลังใจกับเรามากกว่าครับ อย่างตอนที่ผมรับใช้พระอาจารย์กลับมาจึงมีโชค แล้วก็ผมก็เอาโชคไปทำบุญต่อ บางทีเราทำไปก็มีท้อครับ เมื่อเทียบกับคนรุ่นราวคราวเดียวกัน ผมทำมากกว่าเขาเพื่อน เรามีศรัทธามากกว่าเขาก็เลยเหนื่อยมากกว่า

มีบางครั้งที่เรารู้สึกท้อ เคยพูดถามกับตัวเองว่า ทำไมเราต้องมาลำบาก ไม่รู้จะทำไปทำไมกัน ที่จำได้มีครั้งนึงเดินทางไกลเพื่อไปร่วมงานวางศิลาฤกษ์ พระเจดีย์ ต้องขับรถไปไกลมากจากนนทบุรี เลยแวะนอนค้างที่ขอนแก่น ก่อนหลับก็นึกท้อถอยอยู่ ว่าไม่อยากไปต่อแล้ว อยากจะเที่ยวเสร็จแล้วก็กลับบ้าน

พอตกกลางคืนฝันเห็นหลวงปู่ที่เรานับถือ พอตื่นขึ้นมาก็มีกำลังใจให้ไปต่อครับ

7. poon-pan

1
    แต่พอได้มาดูประวัติดูพระราชกรณียกิจขององค์ในหลวงของเราแล้ว ความยากลำบากของเราเป็นแค่เพียงเศษเสี้ยวของพระองค์ท่านจริงๆ

8. poon-pan

1
    เรื่องของคุณ chabay น่าสนใจมากครับ ครั้งแรกที่ผมเจอเรื่องราวอัศจรรย์ ก็มาจากตำหนักของสมเด็จแม่นางพญางิ้วดำ วัดใหม่บ้านดอน นครราชสีมา

แล้วคุณChaney สร้างโบสถ์กับหลวงปู่สรวงที่ไหนครับ ยังร่วมบุญได้อยู่ใช่
    ไหมครับ

9. chabay

chabay เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

ร่วมโมทนาบุญกันครับพี่ๆ ปกติผมไม่ค่อยลงรูปพวกนี้หรือถ่ายหรอกไม่ค่อยใช่จริตผม ขนาดวันนี้เจ้าหน้าที่วัดเห็นผมทำบุญบอกว่าอย่าเพิ่งหยอดเอาใบโมทนาก่อน ผมบอกไม่ต้อง 555+

วันนี้ร่วมบุญสร้างโบสถ์ ซื้อที่ดินวัด ถวายสังฆทานและได้ร่วมหล่อพระประทานพอดี (โชคดีที่วัดมีงานหล่อพระประทาน) บุญใดที่จะบังเกิดแก่ตัวผมขอใหเกิดแกพี่ๆน้องๆทุกๆท่านเหมือนกันครับ

พี่ poon ครับ ยังไปทำบุญได้ครับที่ปทุมไม่ไกลจากนนท์ครับ มีหลวงปู่สรวงองค์ใหญ่ที่สุดในโลก ชื่อสำนัก บาย ตึก เจีย

** วันนี้ขอค้างเรื่องที่จะเล่าไว้ก่อนนะครับ เหนื่อยมาก ฮ่าๆ **

ขนาดไฟล์:
      142.9 KB
      เปิดดู:
      112
      ขนาดไฟล์:
      181.9 KB
      เปิดดู:
      68
      ขนาดไฟล์:
      244.3 KB
      เปิดดู:
      762
  10. chabay

ไปตำหนักทรง

เป็นครั้งแรกและครั้งเดียวที่ผมไป ที่ได้ไปก็เพราะติดตามพี่ๆสาว2ที่ทำงานเข้าไปเพราะอยากรู้อยากเห็น อยากดูว่ามันเป็นยังไงส่วนตัวไม่ได้จะไปถามไปดูอะไรหรอก

ที่ตั้งของตำหนังทรงนี้ถ้าจำไม่ผิดอยู่แถวๆวัดสน (พระประแดง) ตัวผมและพี่ๆไปกันตั้งแต่ช่วงเย็นๆ ที่ตำหนักนี้ลงทรง 2 คน คนที่ 1 (ผู้ก่อตั้งลูกเสือไทย) คนที่ 2 เค้าว่าทรง ปู่แสงดาว (เจ้าทางเหนือ) ที่นี่เก็บค่าครู 32 บาทพร้อมพวงมาลัย 1พวง

ผมพอเข้าไปก็ไปนั่งดูเวลามีคนมาปรึกษาปัญหาต่างๆ ก็วิเคราะห์ไปในทางที่ดีว่าที่นี้เค้าคงไม่ใช่พวกมิจฉาชีพเพราะเงินแค่ 32 บาทคนก็ไมไ่ด้เยอะมาก แถมเลี้ยงข้าวปลาอาหารอีกมันจะไปคุ้มอะไรถ้าจะหลอกกัน บางครั้งผมเห็นคนท้องมาถามเรื่องผัวทิ้งบ้าง โดนทำร้ายมาบ้าง คนทรงเค้าก็จะหยิบเงินให้ไปเป้นทานบ่อยๆ คนนึงต่ำๆก็ 400-500 บาท

ช่วงดึกลงทรงทั้ง 2 คน ทุกคนไปนั้่งในลานหน้าบ้านทกคนถามปัญหาต่างๆ ส่วนมากเรื่องความรักทั้งนั้น ส่วนตัวผมนั่งหลังสุด(หลังไกลๆเลย) เวลประมาณ4ทุ่มนิดๆ ปู่แสงดาวขณะแกกำลังคุยกับคนอื่นอยู่นั้น แกได้หันมามองทางผมเป็นระยะๆแล้วจู่ๆก็กวักมือเรียกผมบอกว่า " มิงมานี่ๆ กุรู้มิงไม่เชื่อ '' ผมก็ตกใจเล็กๆพร้อมกับเดินเข้าไปหา

คนทรงได้ให้ผมนั่งใกล้ๆท่านแล้วบอกว่า '' กุรู้มิงไม่เชื่อ มิงมีของดีหรอ '' สักพักแกหยิบมีดโดนอันละ 2 บาทมากรีดลิ้นตัวเองให้ผมดูพร้อมให้เลือดหยดใส่ถ้วยเล็กๆ ผมนั่งมองดูเต็ม2ตา แต่ไมไ่ด้ตื่นเต้นอะไรเพราะความไม่เชื่อมันมีอยู่มาก

แกให้ผมหันหลังแล้วคนทรงใช้เลือดนั้นเขียนอะไรไม่รู้บนหลังผมและก็หน้าผมทั้งใบหน้าและศรีษะด้วย แถมกำชับว่าห้ามอาบน้ำจนกว่าจะถึงเช้า หลังจากนั้นแกหยิบดาบยาวๆ (คล้ายๆที่เค้าใช้ในการรบ) มาเฉือนๆ ฟันๆ ที่หลังผม แต่ความรู็สึกแรกตอนที่คนทรงสั่งให้หยิบดาบมาผมคิดในใจเลยไม่เข้าหรอก มีดมันทื่อ (คนมันไม่เชื่ออะ 55)

หลังจากนั้นแกก็ให้ผมกลับไปนั่งที่เดิมแล้วก็ยังตะโกนมาพูดกับผมอีกว่า '' กุรู้มิงก็ยังไม่เชื่อ '' ผมก็ได้แต่ยิ้มๆและก็ดูการประกอบการไว้เทพเจ้าไปในวันนั้นด้วย (วันนั้นน่าจะตรุษจีนพอดี) สรุปจริงไม่จริงผมก็ไม่รู้ แต่ก็เห็นถึงการอยากช่วยคนมากกว่าจะหาผลประโยชน์ใส่ตัว

แก้ไขครั้งล่าสุด: 15 พฤศจิกายน 2016
  11. poon-pan

1
    แล้วได้กลับไปอีกหรือเปล่าครับ

12. poon-pan

1
    เคยสงสัยเรื่องการลอยกระทง

ผมก็เคยสงสัยว่าเขาลอยกระทงไปทำไม ที่รู้มาก่อนหน้านี้คือเป็นการขอขมาลาโทษพระแม่คงคา แต่ก็ยังไม่เชื่อเต็มร้อย จนมีอยู่วันนึงผมได้ขับรถพาพระอาจารย์รูปนึง ท่านเอ่ยมาว่า เขาลอยกระทงเพื่อบูชา รอยพระบาทที่อยู่ใต้น้ำ หรือที่ไหนสักที่นึง ผมจำไม่ได้แล้วว่าที่ไหน

พอฟังแล้วมาดูลักษณะของกระทง คิดว่าน่าจะใช่นะ เพราะว่ากระทงต้องเป็นดอกบัว มีเทียนมีธูป อย่างดอกบัวนั้นก็เหมือนสัญลักษณ์ของการตรัสรู้ของพระพุทธเจ้า

พอเมื่อวานได้อ่านเรื่องการลอยกระทง จากพี่ Wannachai001 กระทู้เรื่อง นานาเรื่องเล่าหลวงพ่อพระราชพรยาน เห็นมีลงว่าลอยกระทงเป็นการบูชรอยพระบาทของพระพุทธเจ้านั้นตรงกับที่รู้จากจากพระรูปนนั้น

แก้ไขครั้งล่าสุด: 15 พฤศจิกายน 2016
  13. chabay

ไม่เลยครับพี่ ครั้งแรกและครั้งล่าสุดในชีวิตเลยครับทีได้ไปครับ

14. chabay

ฝันเมื่อ 2 วันก่อน

เมื่อ 2คืนก่อนขณะที่นอนภาวนาไปจนหลับช่วงรุ่งสางฝันว่า ได้ถือพญานาคองค์เท่าฝ่ามือองค์สีเขียวอ่อนแบบใบตอง แต่สว่างจ้ามากๆ ขณะที่กำลังแบบมือดูพญานาคองค์เล็กๆนั้น

พญานาคองค์นี้ก็เหมือนกันกับปรากฎแสงสว่างสีเขียวอ่อนแบบสายฟ้าฟาดเต็มท้องฟ้าไปหมด กลายเป็นมีพญานาคสีเขียวอ่อนใบตองเต็มท้องฟ้า ปรากฎการนี้เกิดขึ้นสักพักแล้วก็ดับลงและพญานาคองค์เล็กๆก็มาอยู่ที่มือผมเหมือนเดิม หลังจากฝันนี้ผมตื่นมาปวดหัวข้างเดียวทั้งวัน ปวดติ้บๆมากๆไม่รู้เพราะอะไร

ปล.เพิ่งไปค้นดูเพิ่งรู้ว่าพญานาคมีหลายสีหลายองค์ หลายตะกูลด้วย

ขนาดไฟล์:
      249.8 KB
      เปิดดู:
      3,444
  15. poon-pan

1
    ฝันเห็นพญานาค สงสัย!!! จะมีโชคหรือป่าวครับเนี่ย

16. chabay

ขอให้เป็นอย่างนั้นครับพี่ สาธุ

17. poon-pan

1
    ผมเคยฝันเห็นงูเห่าเข้าบ้านพ่อ ฝันเห็นแบบชัดๆ งวดนั้น เลขที่บ้าน 201/92 ออกสองตัวล่าง 92 ครับ ผมไม่ค่อยเชื่อเท่าไหร่ แต่เลขที่บ้านออกจริง

18. poon-pan

1
    ฝันเห็นพญานาค ตำราหวย เขาบอกเลขไว้คือ 56 กับ 59
    ที่ผมเคยฝันเห็นพญานาค 3 ตัวขึ้นที่หน้าผาก ออกจริง 56 ทำไมตำราแม่นจริงๆ

19. bee peung

bee peung สมาชิก

เราเคยฝันเห็นพระกับแม่ชีแค่ครั้งเดียว
    ตอนต้นปีเลยค่ะ ช่วงนั้นเรียกว่านั่งสมาธิบ่อย เพ่งศพตัวเองค่ะ อสุภะ ช่วงนั้นฝันว่าจะตาย4 ครั้ง
    คือฝันแต่เรื่องตัวเองกำลังจะตายแบบอารมณ์หายใจไม่ออก จะตายแล้ว
    วันที่ฝันถึงหลวงพ่อฤาษีลิงดำกับแม่ชี
    เรื่องมีอยู่ว่า ที่บ้านมีเรา อาม่า แม่ ไปเที่ยวทะเลสักที่คาะแล้วได้ไปพักบ้านพักตากอากาศแถวชายหาด ทีนี้เหมือนเกิดน้ำท่วมใหญ่ พวกเราลอยคออยู่ในทะเล จอนนั้นคิดว่าตายแน่ๆ แต่มีแม่ชีนั่งรถเข็นใส่ชุดขาวมาช่วย แล้วเราก็เห็นพระท่านนึงแต่เห็นแต่ข้างหลังนะแล้วแม่เราก็อุทาน ขึ้นมานั่นหลวงพ่อฤาษีลิงดำหนิ

ล่าสุดอีกแล้วฝันว่าจะตาย
    และก็ฝันเห็นผู้หญิงใส่ชุดจีนแบบโบราณ อารมณ์ประมาณเปาบุ้นจิ้น ผู้หญิงคนนั้นพยายามฆ่าตัวตายด้วยการตัดท้องตัวเองทิ้ง ความรู้สึกเหมือนเราคือคนนั้นเลย แบบหายใจไม่ออก แต่ในที่สุด ผญคนนั้นก็ไม่ตาย รอดมาแบบงงๆ

เราฝันเรื่องความตายปีนี้มา5รอบได้ รู้สึกว่าจะตายแล้ว
    ดังนั้นขอให้ท่านทั้งหลายจงอย่าประมาทกับชีวิต หากมีพระต้องห้อยนะ อย่างน้อยก็อาจช่วยได้บ้าง
    แต่ช่วงนี้เราสวดมนต์อย่างเดียวแทบไม่นั่งสมาธิเลย
    สงสัยคงต้องเริ่มนั่งอีกครั้ง

20. poon-pan

1
    ตรงกับที่มีคนส่งไลน์มาเลยครับ

ขนาดไฟล์:
      223 KB
      เปิดดู:
      616