เรื่องเด่น เรื่องเล่า "นักขุดกรุ"มือขลัง ขมังเวทย์ที่สุดในแผ่นดิน

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย wanwi, 11 ตุลาคม 2016.

1. พวงสุวรรณ์

พวงสุวรรณ์ เป็นที่รู้จักกันดี

11 มิถุนายน 2013
    สวัสดีครับผม ลมเย็นๆ ฟ้าครึ้มๆ ชุ่มฉ่ำ รักษาสุขภาพด้วยนะครับ

2. เด็กบ่อผุด

เด็กบ่อผุด เป็นที่รู้จักกันดี

IMG_1295.JPG สวัสดีดีครับอา. เริ่มงานแล้วครับผมเมื่อวานฝ่าฝนไปไหว้หลวงพ่อโสธรมาชุ่มชื่นชุ่มช่ำกันเลยที่เดียว. ปลายอาทิตย์ลางานไปทำบุญประจำปีให้บุพการีที่สุโขทัย. จะไปเดินส่องกรุเตาทุเรียงเผื่อจะเจอซักองค์ครับ5555 เคยได้บางขลังมา1 องค์จากคนในพื้นที่แต่ไม่แน่ใจครับ. ถ้าไม่เจอเดี๋ยวกลับมารอคิวอันดับสองกรุเตาทุเรียงของคุณอาดีกว่า. คิวที่1. ถ้าพี่ไม่ชอบผมรอต่อคิวอยู่นะครับผม

แก้ไขครั้งล่าสุด: 30 เมษายน 2018
  3. suthamma

suthamma ทีมผูัดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด สมาชิก Premium

"พี่วัน" ครับ...เพื่อให้เข้ากับบรรยากาศกระทู้ฯ ผมได้ฝากน้องไปส่งกะลาราหู หลวงพ่อน้อย วัดศีรษะทอง ทั้งยุคต้นและพิมพ์นิยม กับกะลาราหู ครูบาวัง วัดบ้านเด่น มาตามที่อยู่คุณน้ำฝนนะครับ ของหลวงพ่อน้อยขออภินันทนาการให้ "พี่วัน" ๑ ชิ้น โปรดเลือกเอาเองว่าต้องการยุคต้นหรือพิมพ์นิยม ที่เหลือแล้วแต่ "พี่วัน" จะจัดสรรลงงานบุญอะไรก็ได้ครับ กำหนดราคาได้ตามอัธยาศัยครับ (กะลาราหูครูบาวังก็น่าจะเป็นประเภทสร้างเพื่อลองวิชาเช่นกัน เพราะว่าส่วนมากกะลาของท่านจะสร้างเป็นพญาเขาคำ)

4. wanwi

wanwi ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    โอ้ เข้าเว็ปยามฝนฟ้าครึ้ม เจอะเมตตาไมตรีท่านบก.ใหญ่ถึงกับอึ้งกิมกี่ เป็นบุญวาสนาในยามที่หาของแท้แลไม่ได้ทีเดียว จะไปเที่ยวหาสมัยใหม่นี้ ก็แพงจับจิตแถมมีโอกาสโดนฝีมือหงายเก๋ง100%

ผมกะลงบุญต้นน้ำ"เนื้อดิน"ในปลายสัปดาห์นี้ เมื่อเทพผู้ยิ่งใหญ่ท่านเดินทางมาโปรด ก็ต้องรอต้อนรับท่านให้เรียบร้อยแล้วจัดสรรลงพร้อมกับพระเนื้อดินไปด้วยกัน แถมหลวงปู่ทวดที่ท่านบก.มอบมาซึ่งยังนอนนิ่งอยู่ที่สนง.

บุญต้นน้ำงวดหน้า จึงขอบอกมิตรรักนักเพลงทั้งหลาย จงอย่ากระพริบตา และกราบขอบพระคุณท่านบก.ใหญ่อีกครั้งครับ

เทพราหู......ครูฤทธา
    สุริยา..........จันทราพ่าย
    น้ำกับลม......ข่มง่ายดาย
    รีบรับไหว้.....ไร้รีรอ!

5. เด็กบ่อผุด

อาครับ. พิมพ์นิยม. รอทำบุญนะครับ. ตาลุกวาวเลยครับอา. ขอบพระคุณท่านบก. ด้วยครับ

6. wanwi

wanwi ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

1

ต้องเรียกอัศจรรย์สุดขอบฟ้าน้องบานชื่น
    หนึ่งในเทพอสูรที่สำแดงฤทธิ์ได้ไร้ขีดจำกัด
    ก็ท่านนี้แหละ กระนั้นท่านก็ยังสยบเมื่อพบ
    พระพุทธองค์ ตามตำนานฝ่ายมหายาน

7. wanwi

1
    ฝนไม่ละ ฟ้าไม่ลด เดินทางระวังกันด้วย
    เริ่มต้นทำงานวันนี้ แต่หยุดพรุ่งนี้
    รถอาจไม่ติดมาก

8. wanwi

1
    พรจากน้องน้อตขลังฉมังยิ่งนัก เปิดเว็ปเช้าก็เจอะเจอสิ่งดีๆที่ท่านบก.มอบทันที ทั้งยังมีเผื่อให้น้องนุ่งมิตรรักนักเครื่องรางในกระทู้ด้วย รอชมรอลุ้นกันอีกไม่กี่วัน

9. wanwi

1
    อากาศกำลังชุ่มเย็น เห็นภาพน้ำกระเซ็นจากน้องมากิถึงกับหนาวเล็กน้อย ชมให้เพลินตาพาจิตวิญญญาณรื่นรมย์ตามบรรยาย

10. wanwi

1

ขอบคุณความห่วงใยไมตรีน้องเรย์

11. wanwi

1

เอ้า...ว่าไงก็ว่าตามกัน
    ขอให้ท่านถึงมือก่อนนะ

12. wanwi

1
    อีกหนึ่งภาพมงคลน้องเด็กบ่อฯ
    งามรัศมีกระจายต้องเขียนให้...

พ่อโสธร........เปี่ยมพรพุทธ
    เทพวิสุทธิ์.......ผ่องผุดขลัง
    พระคู่บ้าน.......ประทานพลัง
    สิ่งใดหวัง........ได้ดั่งหมาย!

ส่วนเนื้อดิน"กรุเตาทุเรียง"ก็คงจัดให้ตามที่น้องเด็กฯเสนอมา...เพียงแต่ท้วงนิดนึงว่า"กรุเตาทุเรียน"ไม่มี ถ้าเป็นกรุนี้คงต้องไปเที่ยวหาแถวเมืองจันท์-ระยองฮิ-ฮ่า(ล้อเล่นอย่าถือสา)

13. เด็กบ่อผุด

ฮ่าฮ่าฮ่า อายจัง กลับไปแก้ไขให้ถูกต้องแล้วครับ

14. chaivat chinkidjakar

chaivat chinkidjakar เป็นที่รู้จักกันดี

17 พฤศจิกายน 2008
    นำบุญมาให้ร่วมอนุโมทนากันครับ วันนี้ไปทำบุญวันสงกรานต์ที่วัด ดีที่ปีนี้ไม่มีการให้คนรดนํ้าไม่งั้นคงโดนอีก นั่งให้เขารดนํ้ากันเป็นร้อยเลย..แถมโชคดีได้พระสมเด็จกรุบางขุนพรหมมา สององค์ ของ อ.สุเทพ โพธิ์มั่น ท่านวันวิ ท่าน บก. เคยได้ยินชื่อท่านหรือเปล่าครับ ไว้จะถ่ายรูปมาลงให้ช่วยดูให้ผมหน่อยครับ เผื่อจะโชคดีจริงๆๆๆ...อิอิ ป.ล ท่าน อ.สุเทพ จะส่งใบรับรองมาให้ครับ 13-u0266783-634801913127988750-1.gif

15. som88

som88 เป็นที่รู้จักกันดี

6 กุมภาพันธ์ 2013
    อึ้งเลย ท่านบก. ใหญ่ร่วมบุญมา ขออนุโมทนาด้วยครับ บุญต้นน้ำที่จะมาถึงมีลุ้นระทึกหลายรายการแน่ ขอร่วมบุญด้วยครับ ขออย่ามีภารกิจเร่งด่วนเลย

16. nott17

nott17 เป็นที่รู้จักกันดี

11 พฤศจิกายน 2009
    สวัสดีครับท่าน บก.
    นอกจากท่านเจ้าของกระทู้ และนี่อีกท่านที่สุดยอดอีกคนหนึ่ง ไม่มีคำบรรยาย นับถือ ด้วยความเคารพครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 30 เมษายน 2018
  17. 0นิรนาม0

0นิรนาม0 เป็นที่รู้จักกันดี

เข้าอ่าน
    คุณลุงบรรยาย
    ทำให้เห็นภาพจอมเทพชัดเจนเลยครับ
    ท่วงท่ากำลังกลืนกินตะวัน/จันทรา

18. naibumja

naibumja เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดียามบ่ายเช้าวันจันทร์ ครับคุณอาและทุกท่านพอดี เดินไปเดินมาที่ทำงาน ตาเหลือบไปเห็นต้นสักที่ทำงานปลูกไว้น่าจะหลายสิบปีแล้ว มีอะไรไม่รู้โผล่มาตรงกลางต้น เลยดึงออกมา เลยมาของความรู้คุณอาและทุกท่านว่าเค้าเรียกว่าอะไรครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

19. suthamma

suthamma ทีมผูัดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด สมาชิก Premium

"คดไม้สัก" ขนานแท้เลยครับ เป็นทนสิทธิ์ (ของขลังที่เกิดโดยธรรมชาติ) ชนิดหนึ่ง ที่เขาเรียกว่าคดไม้สักในตลาดนั้นคือ หินแก้วตาเสือ (Tiger Eye) ครับ นับว่าโชคดีมาก ๆ เอาไปแกะเป็นพระ แล้วให้ครูบาอาจารย์ที่นับถือ "ลง" ให้สักหน่อยก็สุดยอดเลยครับ

คุณเด็กบ่อผุดครับ กะลาราหูหลวงพ่อน้อยยุคต้น หายากกว่าพิมพ์นิยมอีกนะครับ สมัยไป "บุก" แต่ละบ้านที่มี ล้วนแต่ไม่ยอมปล่อย บอกว่าขอเอาไว้คุ้มครองบ้านและครอบครัว ผมก็ค่อนข้างมั่นใจว่า "พี่วัน" จะเลือกชิ้นนี้จริง ๆ ครับ

คุณชัยวัฒน์ครับ ด้วยความเคารพนะครับ ผมเล่นพระด้วยเนื้อหา พิมพ์ทรง ว่าใช่หรือไม่ใช่ ไม่เคยคิดขนาดเอาไปทดสอบคาร์บอน ๑๔ เลยครับ ระยะนี้มีพระสมเด็จทั้งวัดระฆังและพระสมเด็จวัดบางขุนพรหม ที่มีใบรับรองด้วยการทดสอบแบบนี้ มีลายเซ็นยืนยันผลการทดสอบจากสถาบันด้วย ออกมาในราคาถูกมากมาย ยังไม่ได้กินเงินผมเลยครับ

20. naibumja

naibumja เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบพระคุณครับพี่บอกอ ตอนแรกตะหงิดๆใจว่าเป็นคดไม้สักหรือปล่าว แต่พอเสริทในเน็ทกลายเป็นแก้วตาเสือที่เป็นหิน คนละอย่าง เลยรบสอบถามเพื่อความแน่ใจ
    ขอรบกวนสอบถามอาบอกอ อีกนิดว่าถ้าอย่างงี้ผมจะนำไปเจียรเป็นหัวแหวนได้ไหมครับ ถ้าได้จะเอาไปทำหัวแหวนแล้ว ส่งให้คุณอามาร่วมบุญกันครับ