เรื่องเด่น เรื่องเล่า "นักขุดกรุ"มือขลัง ขมังเวทย์ที่สุดในแผ่นดิน

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย wanwi, 11 ตุลาคม 2016.

1. nott17

nott17 เป็นที่รู้จักกันดี

11 พฤศจิกายน 2009
    สวัสดีอาจารย์วันวิ ท่าน บก. ด้วยความเคารพครับ และมิตรรัก FC m6dmjko8iy[
    -ช่วงนี้มีงานเร่งด่วนเข้ามาพอควร ได้แต่หาเวลาตามอ่าน ไม่ได้ทักทายเลยครับ
    -เหรียญพระธาตุสบฝาง ผมเคยมีบูชา 1 เหรียญกะไหล่ทอง เจ้านายให้มาบูชา แต่ว่าโดนขโมยขึ้นบ้านพักมันเก็บไปเรียบเกือบ 15 ปีแล้ว ยังเสียดาย และคิดถึงเสมอครับ และทำให้คิดถึงเจ้านายที่มอบให้ เป็นเหรียญที่น่าบูชามากครับ
    -เมื่อคืนฝนกระหน่ำเกือบตลอดคืนครับ รักษาสุขภาพกันด้วยนะครับ
    ขอบพระคุณอาจารย์ที่เขียนมา 2 ท่อน พอแก้กระหาย55
    อนุโมทนาบุญทุกท่านด้วยนะครับ มั่งมีศรีสุข พบเจอแต่สิ่งดีๆทุกท่านครับ

2. wanwi

wanwi ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    ทักวันหยุด ตอบกลับวันทำงาน
    ให้ทำงานด้วยความสุขน้องปราย

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 20 พฤศจิกายน 2017
  3. April 29

April 29 ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

สวัสดียามเช้าครับพี่วันและทุกๆท่าน เช้านี้มีฝนปรอยๆลงมา อากาศเริ่มเย็น เเต่เมื่อวานร้อนมาก อากาศแปรปรวน รักษาสุขภาพกันด้วยครับ

4. wanwi

wanwi ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

1

ชนวนก็เปรียบเสมือน"หัวเชื้อ" ถามว่าศักดิ์สิทธิ์เหมือนท่านเสกตรงตัวมั้ย ศักดิ์สิทธิ์อยู่แล้ว แต่ต้องดูการสร้าง ไม่ใช่หัวเชื้อหยิบมือเดียวเอาไปออกลูกออกหลานเป็นแสนชิ้น อย่างนั้นมันก็ไม่ไหว หากหัวเชื้อพอเหมาะ มีผู้ปลุกเสกท่านอื่นที่เชื่อถือได้ สร้างพอดีๆก็ไปโลด

เปรียบเทียบแค่นี้คงพอเห็นภาพ อุปสงค์-อุปทาน ง่ายๆ แม้แต่ของขลังก็ต้องสร้างแบบเดินสายกลาง ไม่ใช่วางแผนเป็นการค้าพุทธพาณิชย์นำหน้า...พุทธคุณอยู่ไหนช่างเถอะ แบบนั้นนั้นก็ตัวใคร-ตัวมัน

5. wanwi

1

ความปรวนแปรแห่งดินฟ้ายังอยู่คู่เมืองเรา อากาศทำให้ลูกเล็กเด็กน้อย คนแก่ ป่วยตรึม ก็ระวังรักษาสุขภาพด้วยทุกท่าน วันนี้น้องเมษไม่มีวิว สงสัยทัศนวิสัยแย่จนถ่ายภาพไม่งาม

6. wanwi

1
    กลับมาเข้าโหมดสู้งานต้นสัปดห์ น้องๆหลานๆจงทำงานด้วยความสุขใจ บริษัทอยู่ได้ เราอยู่รอด ที่ทำงานไม่รอด เราก็จอดไม่ต้องแจว...ต้องคิดไว้แบบนี้เสมอทุกองค์กร อย่าเป็นกาฝากให้ไม้ใหญ่ล้ม ไม่งั้นกาฝากตายด้วย จงเป็นนกกาเกาะกินลูกไม้ หนอนบ่อนไส้ชอนไช แล้วเอาเมล็ดพันธุ์เกสรไปเผยแพร่ ให้ต้นไม้ใหญ่เกิดลูกหลานต่อๆไปจนกลายเป็นป่าใหญ่อุดม

ขอบคุณบุญโมทนาน้องสุทิน ให้มีความสุขมากๆหรือควรแก่อัตภาพครับ

7. wanwi

1
    เห็นภาพน่ารัก สู้งานจากน้องมากิ
    ใจมันสู้อยากไปทำงานเร็วพลัน-ฮ่า

8. wanwi

1

ทักเช้าวันจันทร์น้องปราย
    ได้มอร์นิ่งตอบพอทันเวลา

9. Chutha

Chutha เป็นที่รู้จักกันดี

25 ธันวาคม 2014
    กราบสวัสดียามสายวันจันทร์ค่ะ คุณอา wanwi และเพื่อนสมาชิกทุกท่าน

เริ่มต้นทำงานในสัปดาห์นี้ ขอให้แจ่มใสทั้งกายใจทุกท่านค่ะ

รอฟังเรื่องเล่าจากคุณเทพผ่านทางคุณอาต่อนะคะ

10. wanwi

1

น้องไทยฯทักจากเหนือ เขียนแบบนี้แสดงเป็นคุณพ่อลูกสอง ได้ตีกอล์ฟกับลูกชายด้วยน่ารักจริง แต่เด็ก13 สมัยนี้ไม่มีทางที่เราสว.จะเอาชนะได้ อีไดร๊ว์ทีข้ามหัว บางคนอายุ15-16 ก็เทิร์นโปรสบาย เพราะเล่นมาตั้งแต่3-4ขวบ

กอล์ฟเป็นกีฬาที่สมควรให้ลูกฝึกเล่นมาก
    หากมีทุนรอนเพียงพอ เพราะ...

---สอนให้ใจเย็น รู้ระเบียบ(กฏกติกามารยาทเยอะ)
    ---ให้เป็นคนรับผิดชอบ ไม่ขี้โกง (กีฬานี้โกงง่าย)
    ---ฝึกเอาชนะใจตัวเอง ผิดไม่โทษผู้อื่นฯลฯ
    ---สุขภาพดีเยี่ยม อยู่ในที่แจ้งไร้มลภาวะ
    ---ถ้าก้าวไปถึงโปร-เงินรางวัลมากมาย
    ---ไปถึงระดับภูมิภาคก็มีเงินเกินหลักสิบ-100ล้าน
    ---ไปถึงระดับโลกหาร้อยล้านอยู่ในอวย มีแต่เป็นพัน
    ---สุดท้าย เป็นกีฬาเล่นได้ยันแก่ สุขภาพดียันเข้าโลง ไม่เชื่อลองไปวิ่ง แก่แล้วเข่าพัง เล่นโยคะ แก่แล้วดัดตนไม่ไหว ตีแบตฯ-ตีเทนนิส หัวใจวายตายคาสนาม เตะฟุตบอล ขาหักวันแรก...ฯลฯ

เอามาเปรียบเทียบได้ทุกกีฬา สู้กอล์ฟไม่ได้ทั้งสิ้น ทุกประการ เสียอย่างเดียว กอล์ฟค่อนข้างใช้สตางค์พอควร ผมตีมา30ปี วันหลังจะเขียนเล่าให้ฟังเล่นๆว่าหมดไปเท่าไหร่?

หมายเหตุ...เพิ่มเติมสักนิดเพื่อสนับสนุนข้อเขียน เมื่อวาน น้องเม อารียา จุฑานุการ อดีตมือ1ของโลกชาวไทย(ปัจจุบันมืออันดับ9) สาวน้อยวัย20ชนะที่อเมริกา คว้ารางวัลแม็ทช์เดียวเกือบ 20ล้านบาท อีกคนโปรชาย โปรอาร์ม กิรเดช มือ60กว่าๆของโลก เข้าอันดับ 2 ที่ดูไบ คว้ารางวัลกว่า 20 ล้าน...นี่คือผลงานโปรทั้งหญิง-ชายและรายได้ที่ได้รับเมื่อคุณไปถึงระดับโลก ทั้งคู่นี้ปัจจุบันมีเงินเกินกว่า 200 ล้าน ยังหนุ่ม-สาวแต้ๆ เงินพันล้านอยู่แค่เอื้อมจากการเล่นกอล์ฟเป็นอาชีพ!!!

แก้ไขครั้งล่าสุด: 20 พฤศจิกายน 2017
  11. wanwi

1
    นานๆทักสักครั้งก็โอเคน้องน้อต ตามอ่านกันไปก็ชื่นใจแล้วสำหรับผู้เขียน เหรียญพระธาตุสบฝางฟังแล้วเสียดายแทน แต่เคารพนับถือท่านเหนียวแน่น เดี๋ยวท่านก็มาโปรดอีก ไม่ใช่เหรียญก็เป็นอย่างอื่น

12. wanwi

1
    ทักร่าเริงแจ่มใสจจากบ้านดอน เมื่อวานเจอธุระท่านผบ.กับไปเยี่ยมไข้ญาติผู้ใหญ่ทำเอาหมดแรงถ่ายทอด วันนี้ช่วงบ่ายหากไม่ติดงานวันจันทร์ซึ่งมักมีมาก จะแกะลายแทงให้อ่านกันต่อ ลายมือบางทีต้องแคะ ต้องเดา สงสารลูกกะตาตัวเองไม่น้อย-ฮ่า

13. wanwi

1
    เรีนนคุณพัฒนา/คุณวิชญ์24

ได้ให้เด็กโอนปัจจัยร่วมเป็นค่าอาหารน้องมะหมาแล้ว เพิ่งเดินทางออกจากออฟฟิศ สักเดี๋ยวคงเรียบร้อย

---คุณวิชญ์24 ที่ไม่ได้รับพระชุดใต้ ผมได้จัดส่งเหรียญพระพุทธทักษิณ พร้อมกับล็อคเก็ตหลวงพ่อทวด-อาจารย์ทิม รุ่นปี22 เป็นรุ่นยอดนิยม และล็อคเก็ตเล็กนี้ ราคาน่าจะเกิน500บาทในยุคปัจจุบัน ผมส่งหน้านิยมที่อาจารย์ทิมจะมีใบหน้าเดียวกับเหรียญเสมาใหญ่ เป็นล็อคเก็ตสีแดงแรงฤทธิ์ พระปี22หลวงพ่อทวด แพงทุกชนิดทั้งเนื้อว่าน3พิมพ์ เตารีดหลังตัวหนังสือ ซึ่งมาเล่นกันปี 24ราคาวิ่งกระฉูดมานาน ขอให้โชคดี และโมทนาบุญร่วมกันครับ

14. wanwi

1
    (ต่อ)...อาถรรพ์"เหล็กไหล"-ประจันหน้า"เจ้าถ้ำ"!!!
    ~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~
    ~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~
    ความเดิม...เรากำลังเล่นกับสิ่งเหนือโลกบ้าบอคอแตกขนาดไหนกันนี่...?หรือยอมคืนเหล็กไหล(ที่ไม่ใช่ของเธอ)เลิกแล้วต่อกันไป เสียดีกว่า?!

"มันเจาะจงเล่นงานดวงดาว...เจ้าหนูเดี้ยงเมื่อไหร่ เราพัง"!!!

อาจารย์เลิศพูดแทรกภวังค์ความคิดผม เป็นคำพูดเหมือนกำปั้นหนักๆกระแทกเข้าปลายคางเห็นดาวระยิบระยับ ความรู้ผมกระจ่างชัดไปอีกก้าว

ใช่แล้ว...คนที่พอพึ่งพาอาศัยได้ในการทำพิธีป้องกันพื้นที่อย่างดวงดาว หากเดี้ยงก็คงไม่เหลือใครให้พึ่ง สภาพอาจารย์เองไม่มีทางลุกขึ้นมาต่อกรกับเทวีนางถ้ำ

นี่ยิ่งกว่า"แผนซ้อนแผน"เหนือกว่าเซียนหมากรุกขั้นเทพ!!!

ไม่ต้องสงสัย ดวงดาวถูกถีบตกลงไปกลางพุ่มไม้แน่ ดีที่ไม่หัวทิ่มคอหักตายตรงนั้น!!!

หน้าที่ของผมตอนนี้ต้องประคองดูแลเจ้าหนูน้อยให้เหมือนไข่ในหิน...รักษาไว้จนกว่าทีมใหญ่พวกเราจะกลับกันมาเหมือน...เชน คัมแบ็ค

มะก่อไฟหุงข้าวควันโขมง ดวงดาวหลับลึก ผมก็สะโหลสะเหลเอาเรื่อง ตั้งแต่เย็นย่ำสนธยายันฟ้าสางกระจ่างแจ้งปานนี้ยังไม่มีโอกาสงีบ ฟืนก็ร่อยหรอต้องช่วยเจ้ามะขน หลังอาหารบริหารเวลาให้ดี ก่อนเข้าสู่สนธยาวันที่ 3

ภาระหัวหน้าทีมบนบ่าทำให้ผมกัดฟัน สะพายปืนเข้าบ่าบอกอาจารย์นอนไปก่อนเดี๋ยวกินข้าวพร้อมกัน รีบดุ่มๆออกนอกถ้ำเดินไปตามทางที่2หนุ่มน้อยทิ้งฟืนเรี่ยราดเป็นระยะ หอบมา2 เที่ยวเท่าที่พอแบกหามไหว อย่างน้อยคืนนี้ในถ้ำไม่ขาดความอบอุ่น

มะหุงข้าวเสร็จเมื่อผมกลับถ้ำรอบสอง เราปลุกดวงดาวที่หลับไปงีบใหญ่ 4 ชีวิตอยู่ง่าย กินง่าย ไม่อีนังขังขอบความสบาย เหลือความคิดเดียว...คือรักษาตัวรอด เป็นยอดดี ดังท่านสุนทรภู่กวีเอกแห่งกรุงรัตนโกสินทร์ท่านรำพันไว้ในยามตกยาก

ดวงดาวเคี้ยวข้าวช้าๆ ใบหน้าบวมเป่งยุบลงแล้วด้วยอำนาจยา ผมถามไถ่ด้วยความเป็นห่วง...

"ยังเจ็บอยู่มากมั้ย ดวง"?

"ฮึ บ่ครับนาย หลับดีแต่ฝันแปลก"

คำพูดช้าๆดวง ทำเอาอาจารย์เลิศกับผมตาโต ขยับตัว บอกให้เล่าสิ...

"ผมฝันว่าขึ้นไปข้างบนยอดภูเขา มีถ้ำใหญ่สวยงามมาก อยู่เหนือหัวเรานี่"...ดวงขมวดคิ้วทบทวนความทรงจำ ผมรุกลี้รุกลนด้วยความตื่นเต้น ดวงไม่เคยขึ้นไปบนนั้นกับเรา รู้ได้อย่างไรว่ามีถ้ำ มันต้องเป็นฝันจริงจัง เพียงแต่ถ้ำข้างบนนั้นของจริงไม่ใหญ่โตเช่นในฝัน...

"ผมเดินเข้าไปในโถงใหญ่ มันงามหลายครับนาย งามเหมือนเมืองสวรรค์ อธิบายบ่ถูก เปรียบบ่เป็น"...ดวงบรรยายต่อเมื่อเห็นผู้ใหญ่ไม่มีใครขัดคอ

"เดินลึกเข้าไปสักพัก ผมเจอผู้สาว สวยราวนางฟ้า2 คน คนหนึ่งนอนที่ขาคล้ายเจ็บๆ อีกผู้สาวนั่งบนแท่นสีเหลืองคล้ายทองคำ...ฮ่วย เอาไปขายรวยตายชัก " ...ดวงพ้ออย่างมีอารมณ์ขัน ผมกับอาจารย์หัวเราะ เจ้ามะทำหน้าเหรอหรา ทำนองฮาไร ไม่เห็นขำสักหน่อย

"นังผู้หญิงคนนั่ง เห็นผมก็ชี้หน้าต่อว่า...บักหำน้อยแกมาแล้ว ไปบอกพวกเอาของคืนมา มีคนเขาฝากให้ชั้นทวง แล้วกลับบ้านไปซะ อย่าอยู่แถวนี้ ไม่รับรองความปลอดภัย"

"เอางั้นเลยเรอะ"...อาจารย์เลิศร้องเสียงดัง จ้องตาเขม็ง ผมฟังแล้วก็เปรี้ยวปาก อยากซดวิสกี้สักครึ่งขวดให้หายมึน เรื่องมันเลอะเทอะแต่เหมือนจริง ยังกับซดเหล้าไปสองขวด เมาไม่สร่าง

ฝันกลางวันนั้นของแน่ ดวงเพิ่งนอนกลางวันไปตะกี้...ตำราไหนหนอเขียนว่า นิมิตกลางวันเกิดจากการกินอาหารอิ่ม ท้องเฟ้อ ทำให้เพ้อเจ้อฟุ้งซ่าน...บักหำน้อยดวง ยังไม่ได้กินข้าว ไม่เมาเหล้า ไหงฝันเป็นตุเป็นตะเยี่ยงนี้?

ผมได้แต่ถามไปอย่างจนปัญญาว่า..."ดวงตอบนางว่ายังไง"?

"เปล่าตอบครับนาย ผมตื่นก่อนเพราะนายปลุกกินข้าว"...เจ้าหนุ่มอิสานว่าด้วยหน้าตาซื่อแสนซื่อ ไร้มายาสาไถยแม้กระผีก!

15. wanwi

1
    หมายเลขEms คุณกรวิชญ์24 ชดเชยพระสายใต้
    Eu 0121 9457 8 Th อ่าวอุดม

---คุณพัฒนา ค่าข้าวน้องมะหมา โอนแล้วเช่นกัน

16. Mathura

Mathura นะโม แปลว่า ผู้นอบน้อม

2
    @wanwi ขอเต้นปานามา สลัดตัวขี้เกียจ หมุนตัวสักรอบสองรอบ ก่อนกลับไปทำงานต่อ
    แวะมาอ่านกระทู้คุณลุงสั้นๆค่ะ เป็นการชาร์จแบตเตอร์รี่ ขอบคุณค่ะคุณลุง มุมีแรงใจกลับไปเขียนดุษฏีนิพนธ์ต่อได้ บรรณาธิการจะตีพิมพ์งานมุวันที่ 4 ธันวาคมค่ะ ยังงงๆ อยู่เลยค่ะ

@suthamma มุขออนุญาตถามนะคะ หลังๆ มุอ่านหนังสือธรรมะแล้วพบว่าตัวเองอ่านไม่แตก มุสงสัยว่ามีพจนานุกรมหรืออรรถาศัพท์ที่ใช้กับหนังสือธรรมะไหมคะ หากมีเรียกว่าอะไร มุจะได้อ่านประกอบคู่กันค่ะ

ขอบคุณค่ะ

17. บานชื่น

บานชื่น เป็นที่รู้จักกันดี

1 พฤศจิกายน 2009
    ขอบคุณมากๆครับคุณอา
    หนึ่งท่อน
    พฤศจิฯ
    เหงื่อแตก
    พอพอมีนาฯ
    น่าจะเจรจา
    ขอเช่าเลย
    กับเจ้าถ้ำ

18. วิชญ์24

วิชญ์24 เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณครับคุณอา และขออนุโมทนากับคุณอาและคุณพัฒ อีกรอบครับ

19. suthamma

suthamma ทีมผูัดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด สมาชิก Premium

พจนานุกรมฉบับประมวลศัพท์ ของหลวงพ่อประยุทธ์ ปยุตฺโต (สมเด็จพระพุทธโฆษาจารย์) น่าจะพอช่วยได้ครับ ขอเอาใจช่วยเรื่องดุษฎีนิพนธ์นะครับ ผมกว่าจะผ่านไปได้ก็เกือบเส้นเลือดในสมองแตกไปแล้ว..!

พระของคุณสุทินถ้าเป็นผมก็ส่งคืนเจ้าของด้วยความเคารพทุกองค์ครับ..!

20. Mathura

Mathura นะโม แปลว่า ผู้นอบน้อม

2
    @suthamma พจนานุกรม ฉบับประมวลศัพท์ มุลอง download App ด้วยค่ะ มุลองค้นหาคำที่อ่านค้างไว้ เพราะไม่ทราบความหมาย

ปรากฏว่าอ่านได้เข้าใจมากขึ้นค่ะ แล้วหนังสือธรรมะของหลวงพ่อที่อ่านค้างไว้ อย่างคำว่า ปลิโพธ ก็มีอธิบายไว้ชัดเจน เยี่ยมค่ะ อ่านหนังสือธรรมะคราวนี้เลยสนุกขึ้นมาเลย

ขอบคุณค่ะ