เสียงตุ๊กแกร้อง บอกอะไรได้บ้างคะ ?

ในห้อง 'ดูดวง และ ทำนายฝัน' ตั้งกระทู้โดย jangzaazz, 9 มีนาคม 2014.

1. jangzaazz

jangzaazz เป็นที่รู้จักกันดี

ได้ยินเค้าร้องมา 3 วันติดกันแล้วค่ะ ช่วงเวลาเดียวกันคือประมาณ 2-4 ทุ่ม

วันแรก 12 ครั้ง ,วันที่สอง 11 ครั้ง , วันที่สาม เมื่อกี้นี้เลย 14 ครั้ง

เป็นลางอะไรรึเปล่าคะ ขอบคุณสำหรับคำตอบค่ะ

2. โมทนาman

โมทนาman เป็นที่รู้จักกันดี

16 พฤศจิกายน 2007
    เป็นลางว่าอีกเดี๋ยวจะมีลูกตุ๊กแกออกมาวิ่ง

3. jangzaazz

5555 ขอบคุณค่ะ

4. ชะมะนาด

ชะมะนาด เป็นที่รู้จักกันดี

19 ธันวาคม 2006
    ไม่ใช่ค่ะ อาจารย์sam บางครั้ง เค้ากินมากไป ก็ร้องให้ย่อย ไม่ใช่เหรอ แต่ถ้าตุ๊กแก ร้องได้เลขเดียวกัน หลายครั้ง ก็ซื้อตามเลย ไม่ใช่
    1.ได้ 12
    2.ได้ 11
    3.ได้ 14

ยังงี้ ทายยากอ่ะ สงสัย กิน ยุงเยอะไปอ่ะเปล่าล่ะ ตุ๊กแกเอ่ย

5. Tom & Jerry

Tom & Jerry เป็นที่รู้จักกันดี

เคยรู้มาว่า ได้ยินตุ๊กแกร้อง 9 ครั้ง จะโชคดี ปกติเคยได้ยินแค่ 6-7 ครั้งเท่านั้น

6. ติงติง

ติงติง เป็นที่รู้จักกันดี

เห็นแต่ชาวบ้านตีเป็นหวยค่ะ
    สำหรับบางท่านที่สวดมนต์เสร็จ เขามาร้องอนุโมทนาบุญก็มี(เข้าใจเอาเอง)
    นี่เป็นความคิดเห็นล้วนๆนะคะ อาจเชื่อถือไม่ได้เลย

7. jangzaazz

วันนี้ก็ได้ยินอีกแล้วค่ะ 9 ครั้ง เหมือนโรคจิตนะคะพอได้ยินเค้าร้องก็ต้องนับในใจทันทีเลย 555

8. brickthai

brickthai เป็นที่รู้จักกันดี

22 กุมภาพันธ์ 2014
    เสียงตุ๊กแกร้อง ทักทายว่ามีใครอยู่มั้ย
    ถ้าไม่มีเราจะพาครอบครัวมาอยู่ในบ้านแล้วนะ
    แต่เราร้องตอบกลับไป มันก็ไม่มาอีกเลย555

9. jangzaazz

เดี๋ยวลองใช้วิธีนี้ดูบ้างนะคะ 55

10. โมทนาman

โมทนาman เป็นที่รู้จักกันดี

16 พฤศจิกายน 2007
    ใช่สิคะ
    ตุ๊กแกมันร้องหาคู่ พอมันได้คู่ก็จะมีลูกตุ๊กแกออกมาวิ่ง
    ไม่เคยดูทีวีช่องสารคดีละสิ

11. ชะมะนาด

ชะมะนาด เป็นที่รู้จักกันดี

19 ธันวาคม 2006
    อุ้ย ไม่เคยดูอ่ะ ดูแต่ พลอย เญอมาย์ค่ะ 555 ลูกศิษย์สมควรตาย
    ทำไม ช่องสารคดี ไม่เห็นมีเรื่องหมาๆๆแมวๆๆเลย มีแต่อะไรก็ไม่รู้ ดูแล้ว ง่วงนอน
    หากเป็น2อย่างที่ชอบดู รับรองไม่ง่วงเลย 55555 ชอบหมากะแมวอ่ะ

12. อนิจฺจํ

อนิจฺจํ เป็นที่รู้จักกันดี

2 พฤศจิกายน 2010
    คนแก่บอกกล่าวเล่ามา ตุ๊กแก ถ้าจะให้ดี เป็นมงคล
    ต้องร้องเสียงใหญ่ กังวาน ร้อง 7 ครั้งขึ้นไป จะดี
    ถ้าร้องเสียงเล็ก ๆ น้อยกว่า 7 ควรจับไปปล่อยป่า หรือที่อื่น
    ถ้าร้องเสียงไม่ค่อยมีแรง น้อยครั้ง ระวังมีคนในบ้านเจ็บป่วย

โดยส่วนตัวผม ไม่ค่อยชอบให้มีในบ้าน
    เพราะขี้ตุ๊กแก เหม็น มาก..ขอบอก

13. Jasmin99999

Jasmin99999 วันนี้ต้องดีกว่าเมื่อวาน

23 กุมภาพันธ์ 2010
    แถวหมู่บ้านเดี๋ยวนี้ไม่ค่อยมีตุ๊กแกร้องให้ได้ยินแล้ว เพราะมีคนต่างถิ่นมาตระเวณรับซื้อ คนเลยพากันหาจับไปขายแทบจะหมดหมู่บ้านเลย ขนาดที่บ้านเองจะห้ามไม่ให้ใครมาจับ แต่ตอนกลางคืนจะมีคนมาแอบขโมยคล้องจับจนได้ (ไม่ชอบตุ๊กแก แต่เห็นข่าวที่เขานำไปตากแห้ง ส่งออกจีน ไต้หวัน เยอะมาก...น่าสงสารพอๆกับน้องหมา)

เข้าเรื่อง.... ส่วนบ้านเราเองจะมีคนถูกหวยเพราะตุ๊กแกที่อยู่ที่บ้านร้อง บางทีเสียงเหมือนตัวเลข คนเลยเอาไปตีเป็นเลขหวยบ้าง เลขหุ้นบ้าง แล้วพากันถูก คนแถวนั้นเลยไม่ให้ใครจับและห้ามเราทำอะไรมัน ตุ๊กแกตัวนั้นเลยรอดไป

14. ติงติง

ติงติง เป็นที่รู้จักกันดี

ตุ๊กแกเป็นสัตว์น่ารัก เรื่องเขาถ่ายมูลรบกวนเรา
    ก็บอกเขาดีๆ เขาจะไปถ่ายมูลที่อื่นค่ะ
    ...

15. brickthai

brickthai เป็นที่รู้จักกันดี

22 กุมภาพันธ์ 2014
    ยินดีเลย ลองทำ ดูเหมือนเป็นเรื่องฮาๆ
    แต่ก็ได้ผลทุกครั้งที่ทำค่ะ