หมดแล้ว เหรียญปรกโสฬสมหามงคลบรมจักรพรรดิ หน้าสุดท้าย

ในห้อง 'ตลาด พระเครื่องเพื่อการกุศล' ตั้งกระทู้โดย woottipon, 8 มิถุนายน 2014.

1. พ่อน้องหนุน

พ่อน้องหนุน เป็นที่รู้จักกันดี

จองเนื้อนวะแก่เงิน ๑ เหรียญ = ๕๐๐ บาท
    เนื้อทองแดงรมดำ ๕ เหรียญ = ๕๐๐ บาท
    เนื้อทองเหลือง ๕ เหรียญ = ๕๐๐ บาท
    เนื้อตะกั่ว ๑๐ เหรียญ = ๑,๐๐๐ บาท

โอนแล้วครับ วันนี้(๑๑ มิ.ย.๕๗)เวลา๑๙.๑๔ น. ยอด ๒,๕๕๙ บาทครับ
    นายสัญชาติ เชียงการ
    ศาลเยาวชนและครอบครัวจังหวัดนครพนม
    อ.เมือง จ.นครพนม ๔๘๐๐๐
    ขออนุโมทนาบุญกับคุณพี่วุฒิพงษ์และญาติธรรมทุกท่านด้วยครับ สาธุ./:cool:
    ืั

2. newcomer

newcomer เป็นที่รู้จักกันดี

ร่วมบุญ เนื้อตะกั่ว 5 เหรียญ โอนแล้ว วันที่ 11 มิ.ย. 57 เวลา 19:03 น.
    จำนวน 600.68 บาท ( 500 บาท + ช่วยค่าส่ง 100.68 บาท )
    ที่อยู่ แจ้งทาง PM ครับ
    อนุโมทนา สาธุ ครับ

3. woottipon

woottipon เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

ขอเลื่อนการโอนเงินชำระได้ถึงวันที่ ๑ กรกฎาคม ๒๕๕๗ ครับ เนื่องหลายๆท่านไม่พร้อมในการโอนเพราะเงินเดือนยังไม่ออก ผมจะขอยืดการชำระกับโรงงานไปอีกหน่อยครับ

4. powergen

powergen เป็นที่รู้จักกันดี

จองเนื้อเงิน 1เหรียญ
    ทองแดงชุบเงินลงยาประจำวัน 1ชุดครับ

5. manote

manote เป็นที่รู้จักกันดี

ร่วมบูชา 1 องค์เนื้อนวะแก่เงินองค์พระเงิน 800 บาทครับ

6. freedomk

freedomk เป็นที่รู้จักกันดี

13 พฤษภาคม 2009
    ของจองเนื้อทองเหลือง 10 องค์
    และเนื้อตะกั่ว 10 องค์ครับ

7. woottipon

woottipon เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

คุณสิงห์ จอง เนื้อเงิน 2นวะหน้าเงิน 2 ชุดลงยา 2 ทองแดง ทองเหลือง ตะกัว อย่าง ละ 10 สาธุครับ

8. chanayut

chanayut เป็นที่รู้จักกันดี

26 สิงหาคม 2007
    ขอบคุณมากๆครับจะได้จัดสรรค์งบประมาณได้ดังใจ อยากได้หลายแบบเลย

9. wiruch99

wiruch99 เป็นที่รู้จักกันดี

โอนแล้ววันนี้550บาทเวลาประมาณ13.26น.
    วิรัช อ่อนโอภาส 39/81หมู1แขวงหนองแขม เขตหนองแขม กรุงเทพฯ10160

แก้ไขครั้งล่าสุด: 12 มิถุนายน 2014
  10. woottipon

เนื้อพิเศษเช่นนวะ เงิน อาจต้องจองไว้ก่อนครับ ส่วนเนื้ออื่นๆยังเหลืออยู่ น่าจะยังจองได้อีกระยะครับ

11. woottipon

โมทนาสาธุครับ

12. woottipon

ชนวนเนื้อเงินครับพร้อมแผ่นยันต์เงินหลายแผ่น นำหนักเกือบครึ่งกิโลกรัม คงได้หลายเหรียญครับ ส่วนขอบเหรียญที่ตัดนำไปผสมในเนื้อนวะชนวนครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

13. woottipon

ชนวนแผ่นอธิฐานหลวงปู่พิศดู และชนวนนวะครบ

14. woottipon

รุ่นนี้ตั้งใจทำถวายเป็นพิเศษ เป็นพุทธบูชา อาจาริยบูชา ครับ ควรเก็บไว้แจกเป็นของขวัญแด่คนที่ท่านรัก มีคุณค่าทางใจมากครับ ถึงคราวคับขันคุณพระรัตนตรัยเทพพรหมเทวาจะคุ้มครองท่านให้ปลอดภัยครับ

15. woottipon

“ณ สุสานบ้านตีนธาตุ ต.ทุ่งยาว อ.ปาย จ.แม่ฮ่องสอน ปี พศ. ๒๕๒๐ เช้าตรู่วันหนึ่ง ข้าพเจ้าได้ถือปิ่นโตเข้าไปน้อมถวายพระธุดงค์รูปหนึ่ง ถ้าจำไม่ผิดท่านบอกชื่อว่า พระสำราญ ไม่ทราบฉายา ท่านมาจากวัดบึงเขาหลวง สาขาวัดหนองป่าพง ขององค์หลวงพ่อชา สุภัทโท ท่านถามข้าพเจ้าว่า "โยม คุณผู้ชายที่พึ่งกลับตอนโยมเข้ามานี่ เขาชื่ออะไร มีอาชีพอะไร มีความประพฤติเป็นอย่างไรบ้าง" ข้าพเจ้าตอบว่า "เขาชื่อ ครูชวน เขียวอ่อน อาชีพรับราชการครู ความประพฤติเท่าที่รู้มาก็เหมือนชาวบ้านธรรมดา มีอะไรหรือครับ" ท่านตอบว่าเปล่า คือว่าตอนที่เขาถวายปิ่นโตแล้ว เขาก็อธิษฐานอุทิศส่วนกุศลผลบุญออกมาให้ได้ยิน ตอนสุดท้าย เขาอธิษฐานว่า ผลบุญใดที่ข้าพเจ้า ได้บำเพ็ญแล้ว ณ โอกาสนี้ ขอผลบุญนี้จงเป็นปัจจัยให้ข้าพเจ้าได้เข้าถึงซึ่งพระนิพพานในชาติปัจจุบันนี้เถิด อาตมางง ที่งงก็เพราะว่า คำว่า "พระนิพพาน" มิใช่สิ่งที่เราจะถึงกันได้ง่ายๆ ดูองค์พระพุทธเจ้ากว่าจะเข้าถึงซึ่งพระนิพพานก็ต้องใช้เวลาตั้งสี่อสงไขยกำไรแสนกัป อาตมาเป็นพระยังอธิษฐานแต่เพียงว่า ชาตินี้ขอให้ได้บวชตลอดชีวิต อย่าได้ลาสิกขาเลยเท่านั้น ส่วนคุณคนนั้นได้ถวายอาหารปิ่นโตเดียวขอเข้าสู่พระนิพพาน อาตมางงจริงๆมันจะเป็นไปได้อย่างไร

นับตั้งแต่บัดนั้นเป็นต้นมา คำว่าขอถึงพระนิพพานในชาติปัจจุบันนี้เถิด ก็เป็นอยู่ในดวงจิตของข้าพเจ้าตลอดมา เมื่อท่านอาจารย์ได้ย้ายไปที่อื่น อีก ๒ แห่ง ข้าพเจ้าและคุณครูชวน เขียวอ่อน ก็ได้ติดตามไปอุปการะท่านตลอด จนกระทั่งส่งท่านขึ้นรถออกจาก อ.ปายไป ท่านจะไปทางจังหวัดแม่ฮ่องสอนต่อ เมื่อท่านขึ้นรถไปแล้ว ข้าพเจ้าก็ได้ถามคุณครูชวนว่า คุณครูครับ คุณครูเคยได้บวชมาบ้างหรือยัง คุณครูตอบว่า เคย ปีที่แล้วนี้ผมได้ลาบวช ๓ เดือน แต่ไปบวชอยู่ที่วัดท่าซุง จังหวัดอุทัยธานีโน่น ข้าพเจ้าถามว่า หนังสือคำแนะนำสั่งสอน ของครูบาอาจารย์ของคุณครูมีบ้างไหม ผมใคร่ขอยืมสักเล่ม คุณครูตอบว่า พอมีอยู่บ้าง อีกไม่กี่วันต่อมาคุณครูก็เอาหนังสือ มหาสติปัฏฐานสี่ ขององค์หลวงพ่อวัดท่าซุง มาส่งให้ถึงบ้าน เมื่อข้าพเจ้าได้อ่านหนังสือมหาสติปัฏฐานสี่แล้ว หมดความสงสัยในพระรัตนตรัย เหมือนบุคคลจับกะลาที่คว่ำอยู่ให้หงายขึ้น ข้าพเจ้าอ่านจบบทไหนก็กราบบทนั้น กราบทุกบทตั้งแต่บทต้นถึงบทสุดท้าย ซึ่งการกราบหนังสืออย่างนี้ข้าพเจ้าไม่เคยกราบมาเลยในชีวิต ข้าพเจ้าคิดในตอนนั้นว่า ถ้าครูบาอาจารย์ท่านเก่งอย่างนี้ สอนชัดเจนอย่างนี้ ทุกคนที่ปฏิบัติตาม มีความสมหวังต้องไปนิพพานในชาติปัจจุบันนี้ได้อย่างแน่นอน ข้าพเจ้าได้พูดกับภรรยาว่า นี่เธอ ฉันได้อ่านหนังสือที่คุณครูนำมาให้แล้ว รู้สึกซาบซึ้งใจมาก ท่านพระอาจารย์องค์นี้ท่านสอนดีจริงๆ เราทดลองปฏิบัติธรรมกันดีไหม
    เธอก็ตกลงเราปฏิบัติกรรมฐานกันตั้งแต่บัดนั้นเป็นต้นมา
    อีกไม่นานคุณครูชวนก็เอาหนังสือมาให้อีกสองสามเล่ม มี ประวัติหลวงพ่อปาน รวมอยู่ด้วย เมื่อข้าพเจ้าอ่านมาถึงตอนหนึ่งที่มีใจความว่า ถ้าคนไหนต้องการจะไปนิพพานก็ให้เขาคิดเห็นว่า โลกนี้ทั้งโลกไม่มีอะไรที่เราชอบ ไม่มีอะไรที่เรารัก เราไม่รักอะไร เราไม่ชอบอะไรในโลกนี้ แม้แต่ร่ายกายของเราเอง เราก็ไม่ชอบ ไม่รัก เพราะมันเต็มไปด้วยความทุกข์ เต็มไปด้วยความทรมาน โลกทั้งโลกหาความดีไม่ได้ ร่างกายของเรานี้เอง มันยังจะตายมันยังจะพัง เรายังจะปรารถนาอะไรภายนอกอีก เราไม่ต้องการ เราจะไปพระนิพพาน และอีกตอนหนึ่งมีใจความว่า เจ้าจงใคร่ครวญอย่างนี้ จงคิดว่า เราเป็นผู้ไม่มีอะไรเลย บิดามารดาเราไม่มี ลูกหลานเหลนเราไม่มี ทรัพย์สมบัติใดๆ เราก็ไม่มี แม้แต่ร่างกายของเรามันก็จะไม่มี เพราะทุกสิ่งทุกอย่างที่กล่าวมา ล้วนพังหมด เราจะทำงานไปตามหน้าที่ เมื่อร่างกายนี้ตายเมื่อใด พังเมื่อใด เราจะขอไปนิพพานจุดเดียว

ข้าพเจ้ามีความเชื่อมั่นว่า ถ้าเรานึกคิดอย่างนี้จริงๆ แล้ว จะต้องไปพระนิพพานได้ จึงได้คัดลอกข้อความนี้ออกมาท่องจำกันทั้งครอบครัว ว่ากันทุกๆ วันหลังจากไหว้พระและเจริญกรรมฐานแล้ว ข้าพเจ้าได้ปรึกษากับภรรยา นับตั้งแต่เราได้อ่านหนังสือขององค์หลวงพ่อวัดท่าซุงแล้ว ครอบครัวของเราก็มีความสุขกว่าเดิมมาก เราจดหมายไปขอฝากตัวเป็นลูกศิษย์ของท่าน ขอท่านเป็นอาจารย์คงจะดี เมื่อปรึกษากันแล้ว ข้าพเจ้าก็จัดพิธีบวงสรวงขึ้นที่บ้าน นั่งกรรมฐานขอมอบกายถวายชีวิตต่อองค์พระพุทธเจ้า และองค์หลวงพ่อวัดท่าซุงตลอดชีวิต ตลอดอนันตกาล แล้วก็ให้ทุกๆ คนกราบจดหมาย แล้วก็ส่งจดหมายให้องค์หลวงพ่อ ซึ่งองค์หลวงพ่อท่านก็เมตตาตอบรับ ส่งม้วนเทปและหนังสือธรรมไปให้ ทำให้ครอบครัวของข้าพเจ้าดีใจกันมาก คิดว่าดีใจยิ่งกว่าถูกลอตเตอรี่รางวัลที่ ๑ เสียอีก หลังจากนั้นข้าพเจ้าก็มีความต้องการอยากจะมาพบ อยากจะมากราบองค์หลวงพ่อมาก จนถึงขั้นกระวนกระวายรำพึงรำพันทีเดียว ส่วนจดหมายก็ยังคงติดต่อกับองค์หลวงพ่อตลอด องค์ท่านก็ตอบทุกฉบับ ครั้นแล้ววาระที่จะสมความปรารถนาก็มาถึง เมื่อองค์หลวงพ่อส่งจดหมายชวนให้มาเที่ยวที่วัด ข้าพเจ้าก็ได้ตอบมาตรงๆว่า ยังไม่มีค่ารถกำลังพยายามเก็บเงินอยู่ องค์หลวงพ่อท่านมีเมตตาต่อครอบครัวของข้าพเจ้ามาก ได้ส่งเงินมาให้ข้าพเจ้าสองพันบาท เพื่อเป็นค่าใช้จ่าย ในการเดินทางมาวัดท่าซุง พร้อมทั้งครอบครัวของข้าพเจ้า ข้าพเจ้า และครอบครัว ซาบซึ้งประทับใจ ในความเมตตากรุณาของท่านมาก หาที่สุดมิได้ เมื่อข้าพเจ้าอยู่วัดท่าซุงใกล้จะครบ ๗ วันแล้ว องค์หลวงพ่อได้ถามข้าพเจ้าว่า อาจารย์สิงห์ จะกลับกันเมื่อไหร่ ข้าพเจ้าตอบท่านว่า สุดแท้แต่องค์หลวงพ่อจะเห็นสมควรขอรับ องค์หลวงพ่อยิ้มแล้วก็พูดว่า ถ้าเอาฉันว่าก็ไม่ต้องกลับละนะ แล้วองค์ท่านก็พูดเปรยๆ ขึ้นว่า ของดีที่ฉันเฝ้าเพียรให้ เพียรแจกอยู่ทุกวันๆ แต่คนอยู่ใกล้เป็นใกล้เกลือกินด่างกันหมด คนไกลเขาเอาไปกินเสียแล้ว องค์หลวงพ่อท่านก็ถามต่อไปว่า อาจารย์อยากจะบวชไหม ข้าพเจ้าตอบว่าอยากจะบวชขอรับ แต่ยังมีห่วงครอบครัวอยู่ ข้าพเจ้าในตอนนั้นมีลูก ๓ คน คนสุดท้ายเพิ่งอายุได้ ๒ ขวบ องค์หลวงพ่อบอกว่า ไม่เป็นไร ปล่อยพวกเขาไว้ที่วัดนี่หลวงพ่อจะช่วย ยังมีห่วงอะไรอีกไหม ข้าพเจ้าก็ตอบว่า ยังมีอยู่ขอรับ คือยังเป็นหนี้คนอื่นอยู่สามพันกว่าบาท องค์หลวงพ่อพูดว่า เรื่องนี้ก็ผ่านไม่เป็นไร ยังมีอะไรอีกไหม ข้าพเจ้าก็ตอบว่า ยังมีอีกขอรับ คือว่าครอบครัวของน้องชายของเกล้ากระผม สี่พ่อแม่ลูกมีความยากจนอนาถาหาเช้ากินค่ำ เกล้ากระผมก็ได้ช่วยแนะนำ เกื้อกูลเป็นบางวาระ หลวงพ่อท่านบอกว่า ไม่เป็นไรนะ บอกให้เขามาอยู่ที่วัดนี้หมด มาทำงานช่วยช่างที่วัดนี้ คงจะไม่อดกันหรอกนะ หลังจากนั้นภรรยาของข้าพเจ้าก็กลับไปบ้าน ไปชำระหนี้สินที่มีอยู่ และกลับไปชวนเอาครอบครัวของน้องชายของข้าพเจ้าให้มาอยู่ที่วัดท่าซุงด้วยกัน แล้วเราก็ไปถอนทะเบียนสมรสกัน ณ ที่ว่าการอำเภอเมือง จังหวัดอุทัยธานี องค์หลวงพ่อและคณะลูกหลาน ขององค์หลวงพ่อทั้งหลาย มีคุณโยมระพี เลขะกุล จ.ยะลา คุณหญิงเยาวมาลย์ บุนนาค เป็นต้น ก็ได้เป็นเจ้าภาพบวชให้ข้าพเจ้า และได้ช่วยอุปการะให้แก่ครอบครัวของข้าพเจ้า และครอบครัวของน้องชายของข้าพเจ้า องค์หลวงพ่อและลูกหลานองค์หลวงพ่อได้สร้างกุฏิให้อยู่หลังหนึ่ง มีห้องครัวห้องน้ำพร้อม มีความเป็นอยู่ผาสุก ยิ่งกว่าเมื่ออยู่กับข้าพเจ้าในอดีตเสียอีก องค์หลวงพ่อและคณะลูกหลานทั้งหลายขององค์หลวงพ่อ ได้สงเคราะห์ครอบครัวของข้าพเจ้าผ่านทางข้าพเจ้า ให้ข้าวสารตลอดเดือนทุกๆ เดือน ค่ากับข้าวเดือนละ ๑,๐๐๐ บาท ค่าขนมเด็ก มีลูกหลานขององค์หลวงพ่อท่านหนึ่งให้เดือนละ ๕๐ บาท นอกจากนี้ที่ให้โดยไม่ประจำเดือน มีอีกมากมาย ทั้งพระภิกษุ สามเณร แม่ชีและคณะอุบาสก อุบาสิกาทั้งหลาย ซึ่งคุณงามความดีของท่านทั้งหลายเหล่านี้ ยังตราตรึงอยู่ในดวงจิตของข้าพเจ้าตลอดมา และจะตราตรึงอยู่ตลอดไปและตลอดชีวิตของข้าพเจ้า ข้าพเจ้าได้มาบวชเมื่อแก่ คิดว่า ทำไฉนหนอ จะทดแทนพระคุณ องค์พระพุทธเจ้าและองค์หลวงพ่อ ได้ ก่อนที่จะตาย ก็อยากจะทำงานรับใช้พระศาสนา จึงอธิษฐานบ่อยๆ ว่า ขอให้องค์หลวงพ่อส่งออกไปชายแดน จะทุกข์ยากลำบากขนาดไหน ก็ยินดีจะไป จะอันตรายขนาดไหน เป็นแดนของคอมมิวนิสต์ก็พร้อมที่จะไป ในตอนนั้นอยากจะทดแทนพระคุณขององค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้า และองค์หลวงพ่ออย่างที่สุดเท่านั้น เมื่อคณะของข้าพเจ้าอยู่ที่วัดท่าซุงมาได้ ๒๙ เดือน ก็ได้พากันออกจากวัดท่าซุง ไปรับใช้งานพระศาสนานอกสำนัก ตราบเท่าทุกวันนี้ เคยมีผู้มานินทาองค์หลวงพ่อกับข้าพเจ้าว่า เป็นพระที่เห็นแก่ลาภ คบแต่คนรวย คนจนไม่สนใจ ถ้าท่านผู้ใดมีความคิดเห็นอย่างนี้ ข้าพเจ้าขอพูดชัดๆ ให้ท่านทั้งหลายฟังว่า องค์หลวงพ่อมีพระเมตตากรุณาต่อสรรพสัตว์ทั้งหลาย รวมทั้งคนและสัตว์เดียรัจฉานหาประมาณมิได้ มีอยู่ครั้งหนึ่ง ข้าวสารขึ้นราคามาก พระเณรที่วัดท่าซุง เลยเอาอาหารให้แต่หมาที่อยู่ที่วัด หมาจรที่ผ่านไปมาตามท้องถนนไม่ให้ต่อไป คิดว่ามันคงจะกลับไปกินที่บ้านเจ้าของ ของใครของมัน อิ่มไม่อิ่มเป็นเรื่องของมัน องค์หลวงพ่อเดินผ่านเจ้าพวกนั้น ถามผู้ให้อาหารหมา เมื่อได้รับคำตอบว่า ขณะนี้ข้าวสารแพง องค์หลวงพ่อพูดว่า ให้เขาเถอะ เขาหิวก็เหมือนเราหิวนะ ถ้าท่านผู้ใดยังมีอคติคิดว่าองค์หลวงพ่อ เป็นพระที่ไร้เมตตากรุณาละก็ ขอให้ท่านผู้นั้นจงศึกษาปฏิปทาขององค์หลวงพ่อกันเสียใหม่เถิดนะ
    สำหรับข้าพเจ้า องค์หลวงพ่อและคณะองค์หลวงพ่อทั้งหลาย มีความเมตตากรุณามีพระคุณต่อข้าพเจ้าหาประมาณมิได้ ทุกวันนี้สิ่งที่ข้าพเจ้ารักที่สุด เคารพที่สุด นึกถึงมากที่สุดก็คือ องค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้า องค์หลวงพ่อ และพระนิพพาน ข้าพเจ้าคิดว่า ถ้าร่างกายนี้ตายเมื่อใด เวลาใด ไม่ขอไปสู่ภพอื่นใดอีกต่อไป ขอไปอยู่กับองค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้า และองค์หลวงพ่อที่พระนิพพานแห่งเดียวเท่านั้น” กระผมขอกราบอาราธนาพระบารมี แห่งคุณพระศรีรัตนตรัย และสิ่งศักดิ์สิทธิ์ทั้งหลาย ตลอดจนพระบารมีของครูบาอาจารย์ที่เคารพทุกๆท่าน โปรดคุ้มครองรักษา ให้ท่านทั้งหลายมีแต่ความสุข ความเจริญ มีสุขภาพดี และ มีความปลอดภัยจากอันตรายทั้งปวง ขอให้ทุกๆท่านสมหวัง.. ได้รู้แจ้งแทงตลอดในพระวิมุติธรรม สมความปรารถนาของทุกท่าน....ด้วยเทอญ
    ประวัติองค์หลวงพ่อพระมหาสิงห์ โดยสังเขป...จากหนังสือลูกศิษย์บันทึก....ครับ

ขนาดไฟล์:
      88.7 KB
      เปิดดู:
      114
  16. woottipon

รวม 2 1 13 8 9 5 19 37 57 52,098.00

17. ศรัณย์ฐพัศ

ศรัณย์ฐพัศ เป็นที่รู้จักกันดี

16 กันยายน 2013
    ขอจองเพิ่ม เนื้อนวะแก่เงิน ๑ เหรียญ ครับ

18. Jirawatn_405

Jirawatn_405 Active Member

ขอร่วมทำบุญครับ
    1. เนื้อทองแดงรมมันปู 1เหรียญ
    2.เนื้อตะกั่ว 1 เหรียญ

19. woottipon

เหลือเวลาอีก สองวันครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 13 มิถุนายน 2014
  20. hanada9

hanada9 เป็นที่รู้จักกันดี

นับเวลาถอยหลังเหมือนกันครับ
    อยาก.........................จะเพิ่ม ๆ ๆ ๆ อิอิ