เออ!...ตามมาทำไม..ถ้าไม่รักยายผีป่า?!!

ในห้อง 'จักรวาลคู่ขนาน' ตั้งกระทู้โดย DevilBitch, 23 มีนาคม 2005.

1. DevilBitch

DevilBitch เป็นที่รู้จักกันดี

นี่ยังไม่ประกาศบอกบุญเป็นทางการนะคะ เพราะว่าจะขอทำบายสศรีก่อน คุณตั้มยายจะส่งตราประทับวัดไปให้ บอกที่อยู่ด่วยเจ้าค่ะ ท่านที่ประสงค์เป็นกรรมการ รองประธาน ประธาน มาลงชื่อกันได้นะที่ห้องนี้ก่อน เรียนหลวงพี่เล็กไปแล้วว่าคณะคุณตั้มศักดิ์จะมาทอดวันที่ 17 ธันวานี้ เรื่องที่นายม่านว่าให้ไปบอกบุญที่บ้านอนุสาวรีย์ หลวงพี่เล็กเคยติงไว้ว่าไม่อยากให้มีการขอเรี่ยไรที่บ้านอนุสาวรีย์ค่ะ แต่นี่ยังไม่ได้ขอท่านเลย ตะกี้คุยกับท่านก้อลืมไป คิดว่าคุยทางนิมิตรแล้วเลยคิดว่าท่านอาจารย์เล็กคงทราบแล้ว แหม..ยายล่ะติ้งต๊องเสียไม่มีเร้ย อิอิ...จะขอท่านเป็นประธานฝ่านสงฆ์แน่นอนค่ะ ท่านขำท่านบอกว่าระวังพยานาคจะเป็นงูดินนะ ใช้ปัจจัยใกล้เคียงสร้างโบถส์เชียวนะ ถ้าหาช่างและแบบที่ลงตัวไม่ได้

2. คนเก่า

คนเก่า เป็นที่รู้จักกันดี

22 พฤศจิกายน 2004
    สาธุ สังเกตที่ท่านเมตตาบอกว่า "ภพสุดท้าย" ท่านใดที่ปรารถนาพระนิพพาน ต้องร่วมงานนี้ให้ได้ ดูจะสมคำคุณตั้มเป็นแน่แท้ว่าเป็นการสร้างบันไดขั้นพระนิพพาน

3. DevilBitch

เมื่อวานโพสหลุด เวปบิวซี่ประจำเรยเจ้าค่ะ วันนี้จะพยายามโพสให้ผ่านเจ้าค่ะ นายท่านคนเก่ายายจัดพระไว้ให้นะคะ ยายกับเก๋เจอพุทธฟทธิ์ของพระหลวงปู่ใหญ่องค์ที่เตรียมไว้ให้นายท่านคนเก่าถึงกะตะลึงต่อหน้าพระเณรที่เกาะพระฤษีเรยนะคะ

คือว่าหลวงพี่ไปหยิบปู่ใหญ่มาให้ ท่านบอกสององค์นี้ฉันให้โยมเอาไปให้ผู้มีบุญอยากร่วมสร้างบันไดนาคนะ โยมจะให้ใคร ฉันมีเพียงสององค์นะพิมพ์นี้น่ะ ยายบอกหลวงพี่เก็บไว้สิคะ ท่านบอกในนิมิตรสั่งให้โยมจัดการ ฉันจะเอามาไว้เองได้อย่างไรเล่า ยายเลยบอกงั้นให้นายท่านคนเก่า นายเก๋บอกขอชมหน่อย แล้วบอกชอบมากอยากอัญเชิญขึ้นคอแทนครุฑเลื่อมทองที่ห้อยติดสร้อยทองของเก๋ พอเอาพระปู่ใหญ่ทาบห่างจากจี้ครุฑนั้น แล้วเก๋ก้อพูดว่าหลวงพ่อผมอยากได้ท่านขึ้นคอครับ เท่านั้นหล่ะจี้ครุฑก้อล่วงลงมา เก๋รับไว้ทัน แล้วยายตะคอก เอ้าเธอนี่สร้อยขาดเหรอ ซุ่มซ่ามจริง แต่เก๋หาที่มาว่าหลุดลงได้อย่างไรก้อไม่มีรอยบิด รอยง้าง ทุกอย่างปกติ จะใส่เข้าไปคืนก้อไม่ได้ถ้าไม่เอาฟันมาง้างบ่วงออก หลวงพี่แสงชัยท่านขำ บอกว่า แหมทิดเล่นอะไรแปลกๆนะ ครุฑเกรงบารมีพระจนบินหนีเลยนะนี่

วันนี้นายเก๋ครบรอบวันเกิด 26 ปีค่ะ มีปาฏิหารยิ์อีก คือก่อนจะไปวัด เราแวะไปหาเพื่อนเก๋ก่อน เอาหนังสือพระมาเปิดดู เพื่อนเก๋บอกยายต้องห้องนางพญา กับพระที่มียันต์เกราะเพรชเท่านั้น ยายบอกยันต์มีแล้ว แต่นางพญาจะไปเอาที่ไหน แล้วยายก้อบอกเก๋...ฉันเคยบอกว่าเธอเคยเป็นคนสี่ศอกนะ ยุคโบราณน่ะ สมัยพระรามราชได้มัง เก๋กับเพื่อนก้อขำ แต่พอไปหาหลวงพี่แสงชัย หลวงพี่เรียกเก๋ไปเอาตระกรุดโบราณอายุกว่า 4 พันปีที่พบจากรอบเอาศพคนสี่ศอกแห่งหนึ่ง ท่านบอกว่าเอาไปสิเก๋ ทิดเคยเป็นคนโบราณ ของนี้เทือกเถาเหล่ากอกันมาก่อน เอาเก็บไว้นะ มันไม่ใช่ของฉันหรอก แล้วถามยายว่าโยมล่ะอยากได้นางพญาไม่ใช่เหรอ จะเอาสีแดงหรือเหลืองล่ะ ยายเลยงงว่าท่านทราบได้ยังไง เลยหัวเราะแก้เขิน แล้วบอกขอแดงก้อแล้วกัน เป็นนางพญาสุโขทัย ยายเลยบอกว่าแหมพากลับย้อนภพถึงยุคนั้นอีกแระหลวงพี่นี่ ก่อนได้พระและตระกรุดนี่ก้อนิมิตรค่ะ แต่ไม่เก็บมาคิด

4. คนเก่า

ฮ้า แฟนเพิ่ง 26 เองหรือ ยายหลอกเด็ก เจ้าข้าเอ๊ย

เป็นพระคุณและเป็นเกียรติอย่างยิ่งที่อุตส่าห์เมตตาเป็นพิเศษ สำหรับพระของหลวงปู่

ร่างแผนร่างฎีกาใบถวายให้หลวงพี่เมตตาให้ความเห็นชอบซะก่อนนะจ๊ะ เดี๋ยวก็จะมีคนรับไปแจกกันหลายๆสายเอง

หลวงพี่เล็กท่านเมตตาทักเรื่องอุปสรรค คงต้องวางแผนรองรับดีๆ เช่นอาจซอยแบ่งงานก่อสร้างเป็นขั้นๆ อย่าหวังโหมสร้างทีเดียว อาจสะดุดได้ทั้งเรื่องเงิน การขาดแคลนวัสดุก่อสร้าง ราคาขึ้น ผู้รับเหมา หรือคนงานมีปัญหา เป็นต้น ลักษณะภูมิประเทศที่เป็นเขา บางทีทางน้ำก็เปลี่ยน สร้างความเสียหายได้ ต้องคำนึงรองรับป้องกันเหมือนกัน

5. tamsak

tamsak ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

23 กันยายน 2004
    กระทู้เรื่องเด่น:
    22
    ว้าววว เพิ่งรู้นะเนี่ยว่ายายหลอกเด็กมาอ่ะ.....โห..เสน่ห์แรงจริง.....มีอะไรดีน๊า.....

6. DevilBitch

แหม...ทีผู้ชายแก่มีแควนเดะๆ ไม่ยักกะมีคนว่า...บุญยายทำมาดีจ้า เลยมีสามีทั้งหนุ่ม ทั้งดี บ่มีนอกจัย แหะๆ .....

7. คนเก่า

ก็มันอิจฉาตาร้อนนี่นา เขามีแต่โคแก่กินหญ้าอ่อน นี่คุณย่าได้โคอ่อน กระดูกกรุ๊บๆไปเคี้ยว โคแก่เห็นแล้วย่อมทนไม่ได้เป็นเรื่องธรรมชาติ

8. paang

paang เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    [b-wai]

นับถือยายจริง ๆ ค่ะ แฟนยายน่ารักจริง ๆเลย
    ดูแลทุกอย่าง ไม่มีชายตามองสาว ๆ เลย
    ...เสียงสนับสนุนอีก 1 เสียงค่ะ..
    อีกอย่างตัวจริงยายยังดูวัยรุ่นอยู่เลยนี่นา ไม่แก่เลยค่ะ
    พี่เก๋ถึงยอมให้ยายหลอกไง เอิ๊ก ๆ ๆ(เผากันเองแล้ว ไปดีกว่าเดี๋ยวยายดุ)

9. DevilBitch

ยายขอตัวกลับบ้านก่อนนะคะ พึ่งฟื้นจากไข้หวัด เสียดายจังเรยหาซื้อหวยออมสินไม่ทัน งวดก่อนดันมาออกเลขที่ตั้งใจซื้อเจงๆ แหม เสียดายจังเร๊ย ก้อเลขท้ายทะเบียนมอร์ไซด์ กับรถยนต์ 01 10 งัยล่ะเจ้าคะ

งวดนี้ เด่น 8 0 6 แต่ยายซื้อ 041 445 425 เลขมงคล ตาดีได้ ตาร้ายก้อตามต่อไป 505 05 50 06 60 07 70
    เลขนำโชคแทรกมา 2 7 1 อาจมี 3 ระวังเลขเรียงนะเจ้าคะ
    ผสมกันเองนะเค๊อะ เฮงๆๆๆๆๆๆ เด้อพี่ๆน้องๆ

หวยน้องออมตั้งแต่เลข 0- 9 เจ้าค่ะ งวดนี้ขืนเล่นตาม เจ๊งชัวร์ อิอิ

10. LingLek

LingLek เป็นที่รู้จักกันดี

เอ้อ !!! กว่าจะหาหน้าสุดท้ายเจอ ดันไล่คลิกมาเรื่อย ยาวจริงๆเลยยาย ลูกหลานน่ารักทุกคนเลยด้วย...

นู๋ขอฝากตัวฝากใจ ไว้ในอ้อมกอดอุ่นของยายด้วยคนนะก๊ะ จะร่วมทำบุญสร้างบันไดด้วย อันนี้ฝันเรื่องูใหญ่มา ฝังใจอยู่ ถือเป็นโอกาสดีที่ประจวบเหมาะยายมาบอกเรื่องบุญนี้... ได้ทำซะทีสบายใจขึ้นอีกหน่อยแล้ว

ยายขา ผ้าป่าครั้งนี้จัดกันที่ไหน ไปด้วยคนได้มะเอ่ย เดี๋ยวกะลังจาส่งชื่อขอร่วมเป็นกรรมการกะพี่ธรรมศักดิ์ไปด้วย 1 คน

เลขที่ยายบอกมางวดนี้ เดี๋ยวลองเล่นดู เผื่อได้โชคได้ลาภกะเค้าบ้าง ขอบคุณก้า

11. hexidecimal

hexidecimal เป็นที่รู้จักกันดี

28 กันยายน 2005
    ยายหายไวไว มาม่า ยำยำนะ สรุปว่าให้ยายหายเร็วๆ ฟื้นเร็วๆ

ยายบอกตัวเลขมาเกือบครบสิบตัว จะเล่นอะไรดีเนี่ย

ต่อไปเปลี่ยนเป็น ตามมาทำไม ถ้าไม่ถามหาเลขกับยายผีป่า แซวเล่นนะยาย

บอกอย่างนี้จะได้รวยกันถ้วนหน้า แล้วมีกะตังไปร่วมทำบุญกันต่อไป

แก้ไขครั้งล่าสุด: 12 พฤศจิกายน 2005
  12. DevilBitch

สวัสดีค่ะ เดะๆ หนุ่มๆ สาวๆ และบางคนที่เก่าแต่ไม่แก่ ยายคุยนานไม่ได้นะคะ จะต้องรีบกลับไปรับลูกสาว วันนี้มาโพสเพิ่มเติมที่ห้องบุญนั้นค่ะ นายท่านคนเก่า คุณอำนาจ คุณตองพี โปรดอย่าทอดทิ้งกันนะคะ อิอิ...คุณตั้มศักดิ์คะยายคุญกับน้องมิคกี้ เดอะ แมนอินแบลคหลายวันก่อน น้องเค้ายินดีร่วมบุญ แต่ไหง๋ไม่ยักกะมาลงชื่อล่ะคะเนี่ย แร้วยายจะจัดส่งซองบอกบุญ ส่งพระไปให้ได้ยังไงคะเนี่ย ขอบอก ขอบใจ กับทุกคนทังหน้าเก่า หน้าใหม่ ทั้งแอบอ่านแต่ไม่โพสด้วยสิคะ อยู่ในศีล ในธรรม ธรรมนำพาไปที่ดีๆแน่ๆค่ะ ยายจะไปที่ชอบๆค่ะ ...ใครใคร่ตาม...ตามนะคะ...ยินดีให้ตามติดๆเด้อตะละล้า...

13. คนเก่า

14. DevilBitch

แหะๆ....วันนี้โดนพลังหลวงพี่เล็กศอกกลับหลังสวน ข้อหาดื้อไม่ยอมใช้โทรศัพท์อีก ขนาดท่านเอ็ดมาแล้ว ยังรั้น แถมเมื่อคืนยังโบ๊ยทางโทรจิตบอกท่านว่าเดี๋ยวก้อมีคนมากราบนมัสการหลวงพี่เองล่ะ ท่านคงเบื่อนิสัยเคยชินทุกภพทุกชาติของยายเนอะ

สวัสดีค่ะทุกๆคน นายท่านคนเก่าสบายดีเหรอคะ พี่พระราหูก้อหายไปเรย พี่อำนาจเผลอคุยกับยายตอนเที่ยงคืนจนลืมไปว่าคุยกับยายทีรัย...ค่าโทนาทีล่ะ 12 บาทน่ะ...เอาล่ะ ยายขอตัวกลับบ้านไปรับลูกๆ ก่อนค่ะ คิดถึงทุกๆคนจ๊ะ ทั้งเปิดตัว ทั้งหลบๆ ง่ะ

15. ไอ้ใบ้

ไอ้ใบ้ เป็นที่รู้จักกันดี

มาอ่านอย่างเดียว

16. DevilBitch

ดูแต่ตา มืออย่าต้อง ของจะเสีย

17. DevilBitch

แง้...ยายย่องไปเยี่ยนเยียน และสมัครสมาชิก 5 หน ไม่ผ่าน ยายทำไมโง่ยังกะควายอย่างงี้ เฮ้อ...กรำหนอกรำ...นายท่านคงไม่ได้มาร่วมขบวนผ้าป่าอีกแน่ๆเรย ฟันธง!(bb-flower

18. ลูกน้ำ

ลูกน้ำ Active Member

10 พฤศจิกายน 2005
    ตามยาย

อยากร่วมทำบุญด้วยและอยากนำนักศึกษาไปช่วยก่อสร้างด้วยเพราะเราเคยออกค่ายอาสากันมาแล้ว ช่วยส่งรายละเอียดมาให้ด้วยครับ kasem.sun@chaiyo.com

19. DevilBitch

ช่วยสร้างห้องสมุดให้โรงเรียนบ้านป่าหรือช่วยสร้างบันไดนาคคะ ยายผีป่าต้องขอโทษด้วยเจ้าค่ะที่บ้านพักไม่มีเน๊ต ต้องหอบลูกๆ โดดเรียนมาร้านคอมที่อำเภอ นานๆมาถี่ แหะๆ เรยไม่ค่อยส่งอีเมลล์หาใครเรย มีพี่ๆน้องๆโทรหาบ้างยามไม่มีคนป่วน หรือยามอึไม่ออกเจ้าค่ะ

ไม่ทราบว่าถนัดงานด้านไหนคะ ยินดีค่ะ และอนุโมทนาค่ะสำหรับจิตที่มีธรรมกุศลนำทาง

ถ้าสร้างห้องสมุดตอนนี้ยอดบริจาคไม่กระเตื้องค่ะ ถ้านักศึกษาสามารถหาสปอนเซอร์มาช่วยคงเจริญดีนะคะ และถ้าอยากร่วมสร้างบันไดนาค กรุณาตามลิ้งค์ไปนะคะ (bb-flower โทรคุยกันได้ค่ะ

20. Jdin_buddhism

Jdin_buddhism เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับ คุณยายผีป่า (ขออนุญาติเรียกแบบนี้ด้วยคนน่ะครับ ออกจะดูแปลกๆ หน่อยสำหรับผม) อ่านมาหลายๆ กระทู้ ข้ามบ้าง ไม่ข้ามบ้าง(ส่วนใหญ่ข้าม เอาแต่ที่สนใจจริงๆ) เรื่องสร้างบันไดนาค หนทางสู่นิพพานผมสนใจมากครับ อยากร่วมเป็นรองประธาน แต่ตอนนี้ผมไม่สามารถโอนเงินไปได้ ต้องรอสิ้นเดือน พ.ย 48 นี้ ผมอยากไปร่วมทอดกฐินด้วยจังแต่ไปไม่ได้ ผมอยู่ที่ญี่ปุ่นกว่าจะกลับก็กลางปีหน้า มาที่นี่เสียโอกาสร่วมทำบุญหลายอย่างเลยครับ ไม่ดีเลย ชาตินี้ผมขอเป็นชาติสุดท้ายเหมือนกับทุกท่านด้วยคนน่ะครับ ผมทุกข์มากอยากหลุดพ้นเสียที แต่บารมีสั่งสมมาน้อยไป ก็ขอร่วมสร้างบันไดนาคเพื่อเป็นทางลัดสู่นิพพานด้วยคน กลับบ้านเมื่อไหร่ผมจะคอยติดตามงานเสมอๆ มีไรจะช่วยได้ผมจะทำครับ วันไหนผมให้คนโอนเงินแล้วผมจะมาแจ้งให้ทราบอีกครั้งนะครับ ส่วนเรื่องพระที่จะได้รับนั้นจริงๆแล้วผมก็ไม่ต้องการหรอกครับ ตอนนี้ผมแขวนสมเด็จฯของหลวงพ่ออยู่ ผมพอใจแล้วครับ ขอขอบคุณและขอโมทนาบุญกับยายผีป่าและทุกๆท่าน ในครั้งนี้ด้วยนะครับ (ผมอยากไปนมัสการหลวงพี่เล็กจังเลย)