เรื่องเด่น แชร์เล่าเรื่องหลวงปู่มีชัย กามฉินโธประสบการณ์ในสามจังหวัดชายแดนใต้ครับ

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย รตอ ประกิจ, 9 มีนาคม 2013.

1. chattrg

chattrg เป็นที่รู้จักกันดี

18 สิงหาคม 2007
    สาธุ

กราบหลวงปู่

2. David Joe

David Joe Active Member

กราบนมัสการหลวงปู่ด้วยคนครับ

3. รตอ ประกิจ

รตอ ประกิจ เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    สวัสดีครับวันนี้เป็นวันอาทิตย์ ตื่นมาเช้านี้ที่ตะกั่วป่าอากาศเย็นสบายดีครับ เรามาไหว้พระสวดมนต์ถึงหลวงปู่มีชัย ที่วัดคงเสร็จพิธีต่างๆ ชาวเมืองสุรินทร์คงไม่ได้เห็นหลวงปู่ออกบิณฑบาตรเหมือนเคย เรามาร่วมขอพรและร่วมสวดมนต์ถวายหลวงปู่กันครับ พุทธัง โลกัง ยัสสะ สิกขัง ชัยยะ ชัยยะ ชัยยะ ไชโย ขอส่งหลวงปู่สู่แดนนิพพานด้วยเทอญ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      133.3 KB
      เปิดดู:
      407
  4. รตอ ประกิจ

1
    สวัสดีครับวันนี้เป็นวันจันทร์ ตื่นมาเช้านี้ที่ตะกั่วป่าอากาศเย็นสบายดีครับ เรามาไหว้พระสวดมนต์ถึงหลวงปู่มีชัย ที่วัดคงเสร็จพิธีต่างๆ ชาวเมืองสุรินทร์คงไม่ได้เห็นหลวงปู่ออกบิณฑบาตรเหมือนเคย เรามาร่วมขอพรและร่วมสวดมนต์ถวายหลวงปู่กันครับ พุทธัง โลกัง ยัสสะ สิกขัง ชัยยะ ชัยยะ ชัยยะ ไชโย ขอส่งหลวงปู่สู่แดนนิพพานด้วยเทอญ

ขนาดไฟล์:
      157.7 KB
      เปิดดู:
      374
  5. รตอ ประกิจ

1
    สวัสดีครับวันนี้เป็นวันอังคาร ตื่นมาเช้านี้ที่ตะกั่วป่าอากาศเย็นสบายดีครับ เรามาไหว้พระสวดมนต์ถึงหลวงปู่มีชัย ที่วัดคงเสร็จพิธีต่างๆ ชาวเมืองสุรินทร์คงไม่ได้เห็นหลวงปู่ออกบิณฑบาตรเหมือนเคย เรามาร่วมขอพรและร่วมสวดมนต์ถวายหลวงปู่กันครับ พุทธัง โลกัง ยัสสะ สิกขัง ชัยยะ ชัยยะ ชัยยะ ไชโย ขอส่งหลวงปู่สู่แดนนิพพานด้วยเทอญ

ขนาดไฟล์:
      27 KB
      เปิดดู:
      367
  6. David Joe

กราบหลวงปู่ และสวัสดีพี่ประกิจครับ

7. big_tool

big_tool เป็นที่รู้จักกันดี

กราบหลวงปู่มีชัยคับ
    กราบ กราบ กราบ
    สวัสดี์คับท่านสารวัตร
    สวัสดีคับพี่ๆทุกท่าน
    ไม่ได้เข้ามา นานมากคับ สารวัตรสบายดีนะคับ
    ผมมีเรื่องสอบถามนิดนะคับ อาจจะมีท่านผู้ชี้ให้กระจ่างนะคับ คือผมอยากรู้มากหาข้อมูลตามเน็ตยังจับต้นชนปลายไม่ถูก รบกวนท่านผู้รู้ช่วยชี้แนะทีคับ
    บังบด ลับแล ภูมิ เทวดา ตะเคียน
    1. แต่ระอย่างต่างกันยังไงคับ
    2. แบ่งชนชั้นยังไง
    3. แล้วท่านทั้งหมดที่กล่าวมาอยู่แบบไหนหรือยังไง
    ข้าพเจ้าหากใช้คำไม่เหมาะสม ขออโหสิกรรมให้ข้าพเจ้าด้วยคับ
    หากพี่ๆหรือท่านผู้รู้ท่านใดเห็นว่าคำของผมไม่เหมาะสมหรือไม่ควรรบกวนบอกผมด้วยนะคับ

8. รตอ ประกิจ

1
    สวัสดีครับวันนี้เป็นวันพุธ ตื่นมาเช้านี้ที่ตะกั่วป่าอากาศเย็นสบายดีครับ เรามาไหว้พระสวดมนต์ถึงหลวงปู่มีชัย ที่วัดคงเสร็จพิธีต่างๆ ชาวเมืองสุรินทร์คงไม่ได้เห็นหลวงปู่ออกบิณฑบาตรเหมือนเคย เรามาร่วมขอพรและร่วมสวดมนต์ถวายหลวงปู่กันครับ พุทธัง โลกัง ยัสสะ สิกขัง ชัยยะ ชัยยะ ชัยยะ ไชโย ขอส่งหลวงปู่สู่แดนนิพพานด้วยเทอญ

ขนาดไฟล์:
      170.3 KB
      เปิดดู:
      323
  9. รตอ ประกิจ

1
    รอท่านผู้รู้มาตอบนะครับสำหรับผมรู้จักแต่ บังบด ลับแล เทวดา ครับส่วนตะเคียนมีความรู้เล็กน้อยครับ:cool::cool:

10. รตอ ประกิจ

1
    เอาที่ทราบนะครับมิใช่ผู้รู้จริงๆ ไม่เคยได้แต่ฝันเห็นนะครับ เอาคำว่าบังบดและลับแล ทั้งสองสิ่งนี้น่าจะเกี่ยวข้องกับมิติ หรือคลื่นอีกกระแสหนึ่งที่เราต้องจูนให้ตรงถึงจะพบหรือเจอสถานที่แห่งนั้นได้ การซ้อนกันของเวลา คนละกระแสคลื่นมิตินะครับแต่ที่เรียกต่างกันคงมีความหมายนะครับอันนี้ผมไม่ทราบจริงๆนะครับ รู้มาแค่นี้ครับคุณบิ๊ก เห็นฝันเห็นเฉยๆว่าได้ไปเที่ยวได้พูดจากันเขาก็เหมือนกับคนเราๆนี่แหละที่ต่างก็คือเขาเหล่านั้นมีศีลที่เคร่งครัดดูเป็นปกติ ไม่เหมือนคนในโลกที่มักจะผิดศีลหรือพูดเท็จเสมอ ของเขาไม่มีดูนิ่งๆครับ

11. รตอ ประกิจ

1
    เทวดา นั้นคุณบิ๊กไปหาข้อมูลได้ในเวปพลังจิตนี้มีคนพูดเยอะแยะแต่สำหรับผมมีครูบาอาจารย์สอนผมว่า ถ้าอยากเกิดเป็นเทวดานอกจากจะปฏิบัติศีล5ครบแล้วยังมีคุณลักษณะอีกสองข้อคือ หิริ กับ โอตัปปะ สองข้อนี้คือทั้งหมดของคุณลักษณะของเทวดา ส่วนเคยเห็นไหมก็ต้องตอบว่าเคยเห็นครับ อย่าถามว่าเป็นอย่างไรอันนี้อธิบายยากนะแต่ที่เคยเห็นมีลักษณะเป็นแสงหรือควันหรือเป็นก้อนวุ่นขนาดใหญ่ที่เจอมีสีดำและสีแดงใสๆ ครับตอบไม่ถูกนะครับ ที่อธิบายยากเนื่องจากไม่มีวัตถุใดในโลกจะใกล้เคียงนะครับ อันนี้สำหรับผมนะครับ

12. รตอ ประกิจ

1
    สวัสดีครับวันนี้เป็นวันพฤหัสบดี ตื่นมาเช้านี้ที่ตะกั่วป่าอากาศเย็นสบายดีครับ เรามาไหว้พระสวดมนต์ถึงหลวงปู่มีชัย ที่วัดคงเสร็จพิธีต่างๆ ชาวเมืองสุรินทร์คงไม่ได้เห็นหลวงปู่ออกบิณฑบาตรเหมือนเคย เรามาร่วมขอพรและร่วมสวดมนต์ถวายหลวงปู่กันครับ พุทธัง โลกัง ยัสสะ สิกขัง ชัยยะ ชัยยะ ชัยยะ ไชโย ขอส่งหลวงปู่สู่แดนนิพพานด้วยเทอญ

ขนาดไฟล์:
      191.4 KB
      เปิดดู:
      300
  13. big_tool

big_tool เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณคับท่านสารวัตร
    เคยได้ยินหลวงพ่อที่ผมไปเจอก็พูดอยู่เหมือนกันคับ บังบด แต่ไม่กล้าถามมาก แต่สิ่งหนึ่งที่ท่านว่าคือตัวผมจะรู้ไปทำไม เอาง่ายๆรักษาศิล5ให้ได้ก่อน ผมนี้อายเลยคับ

14. David Joe

กราบหลวงปู่ และสวัสดีพี่ประกิจครับ

15. app.amulet

app.amulet เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้อาจจะนานแล้ว แต่ขอเอามาตอบนะครับ พอดีไล่อ่านไปเรื่อยๆ

พอดีผมรู้จักครูบาอาจารย์ท่านหนึ่ง (แม้ไม่ทันท่านก็ตาม) คือหลวงปู่จันทา อนากุโล ท่านอยู่วัดป่าเกษมสุข ซึ่งปัจจุบันท่านมรณภาพแล้ว สังขารท่านไม่เน่าเปื่อย และทางลูกศิษย์ท่านได้เก็บสรีระท่านไว้ท่านอาศรมพรหมธาดา จังหวัดเชียงใหม่ (หนึ่งในพระเหนือโลกครับ)

หลวงปู่จันทา ท่านรับไหว้ฆราวาส พระสงฆ์ หรือ แม้แต่สามเณร ซึ่งลูกศิษย์ใกล้ชิดท่านหนึ่งเคยถามว่าทำไม ท่านต้องทำแบบนั้น ท่านบอกว่า
    "การไหว้ เป็นการลดอัตตาในตัวตน ลดการยึดมั่นว่า เตาเรานั้นโตกว่า เก่งกว่า เหนือกว่า"

ซึ่งในมุมมองผม หลวงปู่มีชัย (และหลวงปู่จันทา) ท่านทั้งสองนั้น เป็นอริยสงฆ์ที่อยู่ในระดับโลกุตระ หรือ พ้นโลก อยู่เหนือวิสัยของโลก แล้วครับ

16. รตอ ประกิจ

1
    กราบขอบพระคุณมากครับ:cool:

17. รตอ ประกิจ

1
    สวัสดีครับวันนี้เป็นวันศุกร์ ตื่นมาเช้านี้ที่ตะกั่วป่าอากาศเย็นสบายดีครับ เรามาไหว้พระสวดมนต์ถึงหลวงปู่มีชัย ที่วัดคงเสร็จพิธีต่างๆ ชาวเมืองสุรินทร์คงไม่ได้เห็นหลวงปู่ออกบิณฑบาตรเหมือนเคย เรามาร่วมขอพรและร่วมสวดมนต์ถวายหลวงปู่กันครับ พุทธัง โลกัง ยัสสะ สิกขัง ชัยยะ ชัยยะ ชัยยะ ไชโย ขอส่งหลวงปู่สู่แดนนิพพานด้วยเทอญ

18. รตอ ประกิจ

1
    สวัสดีครับวันนี้เป็นวันเสาร์ ตื่นมาเช้านี้ที่ตะกั่วป่าอากาศเย็นสบายดีครับ เรามาไหว้พระสวดมนต์ถึงหลวงปู่มีชัย ที่วัดคงเสร็จพิธีต่างๆ ชาวเมืองสุรินทร์คงไม่ได้เห็นหลวงปู่ออกบิณฑบาตรเหมือนเคย เรามาร่วมขอพรและร่วมสวดมนต์ถวายหลวงปู่กันครับ พุทธัง โลกัง ยัสสะ สิกขัง ชัยยะ ชัยยะ ชัยยะ ไชโย ขอส่งหลวงปู่สู่แดนนิพพานด้วยเทอญ

19. app.amulet

app.amulet เป็นที่รู้จักกันดี

พุทธัง โลกัง ยัสสะ สิกขัง
    เมตตา ลาโภ ยะโส วิยะ อาหะ พุทโธ
    ชัยยะ ชัยยะ ไชโย

กราบหลวงปู่มีชัย เอาฤกษ์ เอาชัย ใครคิดร้ายปองร้าย ขอให้แพ้ภัยตนเองครับ
    ขอให้ผู้คิดดี ทำดี มีแต่่ความเจริญรุ่งเรืองครับ

20. berbapor

berbapor เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดียามดึกครับ พี่ประกิจ พี่หญ้าแห้ง พระสารถะ พี่Pattana พี่ นายน้ำ5 คุณ นวธาตุ
    คุณ เอกรถไฟ คุณ ae hatyai คุณ เดินตามพระ คุณ pong_06 คุณthitaree_pud คุณ surasit_c คุณ rungaranคุณ chaythoungคุณ watchdog คุณ นอร์ และพี่ทุกๆท่านครับ เข้ามารับพรหลวงปู่ด้วยครับสาธุ สาธุ สาธุ
    พุทธัง โลกัง ยัสสะ สิกขัง
    เมตตา ลาโภ นะโส วิยะ อาหะ พุทโธ
    ชัยยะ ชัยยะ ชัยยะ ไชโย