แนะนำพระดี มีพลังมหัศจรรย์ อาถรรพ์หนุนชีวิต อิทธิฤทธิ์มหาศาล

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย หนุ่มเมืองแกลง, 15 พฤษภาคม 2010.

1. nott17

nott17 เป็นที่รู้จักกันดี

11 พฤศจิกายน 2009
    ผมเองก็เห็นด้วย จริงๆแล้วก่อนหน้านี้ก็คิดถึงค่าใช้จ่ายจิปาถะในการดำเนินงาน และจะนำเสนอเรื่องค่าใช้จ่ายนี้ให้พี่น้องทราบ แต่ก็มีประเด็นมาเรื่อยๆ จึงไม่ได้นำเสนอ ผมเองคิดว่าค่าใช้จ่ายเหล่านี้ควรใช้เงินกองกลางเพื่อให้การจัดการสำเร็จลุล่วงไปได้ดีไม่เดือดร้อนผู้ที่ดำเนินการ นอกจากค่าน้ำมัน ค่ากิน และค่าใช้จ่ายที่ไม่คาดคิดมีเกิดขึ้นแน่นอน ผมคิดว่าใช้เงินส่วนนี้แหละครับ เพราะทุกคนตั้งใจทำบุญอยู่แล้วครับ อีกอย่างค่าใช้จ่ายที่ไม่สามารถหาใบเสร็จได้ก็เพียงทำบัญชีรายการแจ้งให้สมาชิกทราบก็ได้ ท่านเสียสละ เปลืองตัว เปลืองสมอง แรงกาย และเสียสละเวลา ซึ่งมันเยอะมาก ผมเองและสมาชิกหลายคนได้แต่นั่งรอรับพระและลูกอมไม่ได้เหนื่อยอะไรเลย ขอสนับสนุนความคิดนี้ด้วยคนครับ...และขอบคุณทีมงานสร้างสรรสิ่ดีๆ สู่ชีวิต...

2. โต้งชลบุรี

โต้งชลบุรี เป็นที่รู้จักกันดี

7 มิถุนายน 2010
    เห็นใจคณะกรรมการทุกท่านครับ ที่ทำอยู่ทุกวันนี้ ทุกท่านก็เสียสละมากอยู่แล้ว เรื่องการนำเงินบางส่วนมาเพื่อจ่าย ค่าใช้จ่ายต่าง ๆ ที่เกิดขึ้น เช่นค่าเดินทาง ค่าใช้จ่ายส่วนอื่น ๆ เพื่อทำให้งานบุญครั้งนี้สำเร็จลุล่วงลงได้ตามประสงค์นั้น คงมีไม่น้อยทีเดียว หากคณะกรรมการทุกท่านนำเงินส่วนตัวมาเพื่อใช้จ่ายแทน ก็อาจมีผลกระทบกับการใช้จ่ายในครอบครัวได้ ผมเห็นด้วยกับการที่จะต้องนำเงินบางส่วนมาเพื่อใช้จ่ายในส่วนนี้ และคิดว่าทุกท่านที่ได้ร่วมบุญมาตั้งแต่ต้นก็คงเข้าใจในเจตนา อย่าได้เป็นกังวลเลยครับ

3. โต้งชลบุรี

ขอเรียนถามคณะกรรมการครับ วันที่จะนำพระและลูกอมมาให้หลวงพ่อเขียนปลุกเสก ที่วัดกระทิงนั้นเป็นวันที่เท่าไหร่ครับ อยากไปร่วมบุญด้วยครับ

4. CheKuvara

CheKuvara เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณนะครับ
    - เรื่องค่าใช้จ่ายทางเราได้ทำประมาณการไว้แล้วนะครับ
    - เรื่องเสก ไม่ต้องห่วงนะครับ จะทำให้ดีที่สุด หากไม่ฝากเข้าพิธีเสก หรือไปขอท่านอธิษฐานจิตก็จะมีค่าใช้จ่ายสูงนะครับ ถ้ามีเวลาเป็นไปได้ทางคุณฤษีน้อยลองติดต่อพระเกจิที่มีรายนามข้างต้นดูนะครับ ให้พวกเรานำวัตถุมงคลไปเสกให้ได้จะเป็นพระคุณอย่างยิ่งอย่างหลวงปู่หงษ์นี่ลองดูเลยครับ ทางเราตอนนี้ก็พยายามกันอยู่
    - ในเรื่องการนำไปเสก ผมอยู่สุโขทัย อีกทางอยู่ระยอง อีกทางอยู่นครศรีธรรมราชครับ พวกผมเป็นคนใจร้ายครับ คงไม่ได้เหนื่อยอะไรเท่าไร แต่ก็รับจะไปเสกให้สองสามงาน ที่ไปเอารถส่วนตัวไปกันครับ บางทีต้องปิดร้าน ต้องขนครอบครัวไปครับ บางครั้งก็ต้องลางานประจำไป งานนี้ไม่ได้เหนื่อยเลยครับ หากใครว่างๆลองมาช่วยกันดู บอกตรงๆว่าทางเราก็ไม่ต้องการอะไรหรือบอกอะไรให้กับพวกท่านมาก เพียงอยากให้รับรู้ว่าเราก็พยายามทำให้ดีที่สุดเท่านั้นเอง เป็นไปได้ก็ขอแค่กำลังใจแค่นั้นพอแล้วครับ

5. jiratornwiwat

jiratornwiwat เป็นที่รู้จักกันดี

22 กุมภาพันธ์ 2006
    พี่ ๆ ท่านใดเคยมีประสบการณ์เหมือนผมบ้างไหมครับ ผมมีเบี้ยแก้ของหลวงปู่เหรียญ วัดบางระโหงอยู่หนึ่งองค์ ได้มาบูชาประมาณ 3 ปีแล้วได้มาจากญาติผู้ใหญ่ที่นับถือให้มา ผมก็นำไปเลี่ยมพลาสติกอย่างดีและพกติดตัวบูชาไว้เสมอ แต่มาระยะหนึ่งเบี้ยแก้ก็หลุดออกมาจากที่แต่ก็ยังอยู่ภายในกรอบพลาสติกที่เลี่ยมไว้เพียงแต่ขยับได้ซึ่งผมก็คิดว่าคงเป็นเพราะพลาสติกขยายตัวหรือไม่อาจเป็นเพราะเบี้ยแก้หดตัวครับ แต่มีสิ่งหนึ่งที่ทำให้ผมเชื่อมั่นและมั่นใจในสิ่งศักดิ์สิทธิ์ว่ามีจริงอยู่ในโลกแน่นอนก็คือ มีปรอทเป็นก้อนเล็ก ๆ สีขาวเงินยวงประมาณเม็ดถั่วเขียวอยู่ในพลาสติกที่เลี่ยมครับ วิ่งอยู่ข้างในกรอบและสามารถเปลี่ยนรูปร่างได้จากกลมเป็นรี จากหนึ่งเป็นสอง จากใหญ่เป็นเล็ก และผมใช้กล้องส่องพระส่องดูก็สังเกตว่ามีปรอทอีกหลายจุดฝังตัวอยู่ตรงตัวเบี้ยแก้หลายจุด ซึ่งผมก็ยังหาคำตอบไม่ได้ ผมเดาเอาเองว่าปรอทออกมาจากตัวเบี้ยแก้หรือเปล่า แต่ผมก็ส่องพิจารณาดูทั้งวันก็ไม่พบรอยรั่วซึมออกมานะครับ พี่ ๆ ท่านใดมีความคิดเห็นอย่างไรก็บอกน้องคนนี้ได้นะครับ วันหน้าถ้ามีโอกาสผมจะถ่ายรูปมาให้ดูนะครับ

6. เทวาลัย

เทวาลัย เป็นที่รู้จักกันดี

24 สิงหาคม 2009
    ขอยกมือสนับสนุนอีก 1 เสียงครับ
    ที่คณะกรรมการได้ทุ่มเทแรงกาย แรงใจก็เหนื่อยพออยู่แล้ว
    อย่าเพิ่มภาระโดยการควักกระเป๋าตัวเองเลยครับ

7. โต้งชลบุรี

สวัสดีครับพี่โอสถ หายไปนานเลย ยังสบายดียู่นะครับ หากว่าง ๆ ว่าจะชวนพี่วิ่งลูกอมอีกสักรอบ 555

8. area

area เป็นที่รู้จักกันดี

16 กุมภาพันธ์ 2005
    ในสังคมของเรา คนดีหาไม่ยากนัก แต่คนที่ดีด้วยและเสียสละทั้งแรงกายแรงใจ แรงทรัพย์ อย่างพี่หนุ่มนี่หาไม่ง่ายนัก ผมเองบางครั้งเวลาที่งานมาทุกทิศทุกทางยังมีท้อบ้างเหมือนกัน แต่พี่หนุ่มไม่ท้อเลย

จำได้ว่ามีครั้งหนึ่ง มีพี่น้องเรานี่แหละถามพี่หนุ่มตอนมีความคิดสร้างพระตอนแรก ๆ ว่าจะสำเร็จหรือ พี่หนุ่มตอบสั้น ๆ ว่า "ต้องสำเร็จครับ" โดยไม่มีความลังเลใด ๆ หรือเกรงกลัวต่อความเหนื่อยยากใด ๆ ทั้งสิ้น

สำหรับผมแล้ว นี่เป็นตัวอย่างของคนที่มีความมุ่งมั่น แน่วแน่ ที่พวกเราควรเอาเป็นแบบอย่างครับ

ขอบคุณสำหรับทุกสิ่งที่พี่หนุ่มมอบให้กับพี่น้องเราครับ

9. เทวาลัย

เทวาลัย เป็นที่รู้จักกันดี

24 สิงหาคม 2009
    ขอบพระคุณครับพี่หนุ่ม
    ตอนนี้ก็ตั้งตารอ ลูกอมและพระชุดนี้แหละครับ
    ไม่ไปหาอะไร ที่ไหน...อีกแล้ว

10. นำทาง

นำทาง เป็นที่รู้จักกันดี

............................
    ทุกคนเข้าใจดีครับ การดำเนินการย่อมมีค่าใช้จ่ายเสมอ หากใช้เงินส่วนตัวมากไปจะเดือดร้อนและทำให้จิตใจขุ่นมัวไม่ใส่สะอาด จะส่งผลให้กุศลผลบุญที่ทำจะได้รับไม่เต็มที่ด้วยนะครับ เคยถามครูบาอาจารย์ว่า การสร้างพระระหว่าง บูชาจากร้าน กับการหล่อพระถวายที่วัด อันไหนกุศลมากกว่ากัน ท่านบอกว่า เมื่อตั้งใจแล้วมีตังค์บูชาจากร้านแล้วถวายเลยไม่ต้องเหนื่อย ไม่ต้องคิดอะไรมาก รับเต็มๆๆ หากหล่อพระถวายไหนจะเตรียมงาน สถานที่ แดดร้อน ไฟร้อนเผื่อจะเสร็จบ่นแล้วบ่นอีกจิตใจก็ไม่ใส่สะอาดบุญก็ได้ตามส่วน ดังนั้นคณะกรรมการก็อย่าใช้เงินส่วนตัวให้มากเลยครับ เมื่อก่อนผมเคยเป็นประธานสานช่วยแจกซอง ผ้าป่าเหมือนกัน เผื่อจะเสร็จหมดไปเยอะเหมือนกันครับ แต่ก่อนจะรับเป็นประธานช่วยแจกต้องมองดูตัวเองว่าเดือดร้อนไหม เพราะจะต้องใช้เงินส่วนตัวในการเดินทางไปแจกซอง และรับรองซองคืน เพื่อนบางคนอยู่ไกลต้องส่งไปรษณีย์ไปให้ ตอนนี้ยังสร้างหอระฆังไม่เสร็จเลยครับยังค้างอยู่ แสนกว่าบาท สงกรานต์นี้คงต้องช่วยแจกซองอีกรอบเพื่อสานงานเสร็จครับ ผมถึงเข้าใจคณะกรรมการทุกท่าน ที่เสียสละเวลา ทุ่มเทแรงกายแรงใจ แรงทรัพย์ เพื่องานกุศลในครั้งนี้ครับ สิ่งดีๆๆที่เป็นมงคลจงมีแด่ทุกท่านครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      535.1 KB
      เปิดดู:
      31
  11. กทม

กทม เป็นที่รู้จักกันดี

27 กันยายน 2010
    หากทำให้แบบนี้แล้ว เหนื่อยแบบนี้แล้วยังออกเงินค่าใช้จ่ายเองอีกด้วย ผมว่าจะเป็นการทำมากไปนะครับ ลองไปย้อนดูแทบทุกรายทุกคนที่สร้างพระมากๆ ไม่ใช่แค่สองสามร้อยองค์นะ เขาใช้เงินที่มีคนจองทั้งนั้นแหละทำทุกอย่างรวมทั้งค่าใช้จ่ายส่วนตัวในการติดต่อดำเนินการ พรรคพวกผมสร้างกันครั้งๆหนึ่งแต่ละรุ่น สอง-สามหมื่นองค์ มีค่าใช้จ่ายเฉพาะการพิธี ค่าเดินทางที่พักค่ากินค่าอยู่ต่างๆ รวมๆแล้วไม่น้อยกว่าหนึ่งล้านบาท ไม่รวมค่าแบบค่าปั๊มค่ากล่องค่ามวลสาร ขนาดปลุกเสกหมู่ครั้งเดียวเท่านั้น เขาแค่ลงรายรับทั้งหมดและสรุปในตอนท้ายไปเลยว่า ได้เท่าไร หักค่าใช้จ่ายเท่าไร เหลือให้วัดกี่บาท การลงรายละเอียดมากไปก็มีผลเสียอีกนะผมว่า คนบางคนสมองคิดแต่จับผิดก็ซักถามเขาไปไม่จบไม่สิ้น พระเครื่องของวัดพระขาว วัดต่างๆในภาคกลางเขาทำกันมามากมายไม่รู้กี่ชุดแล้ว ไม่เห็นใครมาแบบัญชีอะไรมากแบบนี้ เอาแค่สรุปรายรับรายจ่าย คนเช่ากันหมด ไม่เห็นใครพูดมากเลย ทำให้มากไปก็มากเรื่องเอาพอดีๆก็พอครับกรรมการ

ผมถามนิดว่าอย่างคนที่นั่งทำกับมือปั้นลูกอมตั้งหกเจ็ดคืนแบบนี้ เขาได้อะไรบ้าง แล้วยังต้องมานั่งให้คนนินทาอีก เงินก็ไม่ได้เลยทั้งๆที่เขาทำขายก็ยังได้เพราะเขาเหนื่อยมา หากจ้างเครื่องปั๊มทำมาก็ว่าไปอย่าง นี่เห็นกันแล้วว่าของทำมืออย่างปราณีต ใส่ใจทุกรายละเอียดแล้วค่าส่งของไม่ต้องควักแล้ว ทำไมไม่ให้ทุกคนมีส่วนช่วยๆกันร่วมด้วยล่ะครับก็เงินที่ร่วมทำบุญกันมานั่นแหละ ไปติดต่อเดินทางอะไรก็ใช้ไปเลย อย่าสนใจคนจับผิดมากนักแค่ทำให้ขนาดนี้เอาเงินทำบุญก็ดีถมไปแล้ว

12. นิลอง

นิลอง เป็นที่รู้จักกันดี

เรียนถามพี่หนุ่มครับผม

ขุนแผนครูบาจันต๊ะ รุ่น1 (เกศสั้น เนื้อขาว ) เวลาแขวนต้องแขวนเดี๋ยวหรือปล่าวครับ สามารถแขวนรวมกับเหรียญหลวงปู่กวย หลังยันต์ ได้หรือปล่าวครับผม
    ขอบคุณครับ

13. กทม

กทม เป็นที่รู้จักกันดี

27 กันยายน 2010
    เห็นเจ้าของกระทู้เอาบัญชีมาลงเสียละเอียดเลย ยังกลัวจะเป็นประเด็นในวันหน้าเพราะคนบางคนกำลังจ้องจับผิดคุณหนุ่มอยู่ ไม่ต้องลงแบบนี้ก็ได้ครับเพราะเป็นดาบสองคม ระวังการแกล้งจากคนไม่หวังดี เพื่อนผมเจอการตรวจสอบมาแล้ว กว่าจะเคลียร์ได้ครึ่งปีแต่เสียเวลามากโดยไม่น่าเป็นเรื่อง สรุปยอดเงินว่าทำอะไรไปแล้ว ลงหลักฐานว่าใช้อะไร แจ้งรายรับ รายจ่าย ผมว่าทุกคนไม่ติดใจหรอกคุณทำมาขนาดนี้แล้ว หากเจตนาอื่นๆคงไม่ให้เข้าเนื้อแบบนี้หรอก ชื่อเสียงคุณก็ไม่เอาไปบริจาคก็ให้ใครทำก้อได้ เพื่อนผมบนพันธุ์ทิพย์เป็นร้านใหญ่ด้วยติดต่อคุณมาเพื่อขอเหมาลูกอมโปและให้ทำให้สักห้าสิบลูกให้ตั้งสองพันบาท คุณยังปฏิเสธไม่รัยบทำให้ ชอแบ่งน้ำมันก็ไม่รับเงินล้านอีก ผมก็ยอมรับนับถือคุณแล้ว บนห้างพันทิพย์เขาให้เครดิตคุณกันดีมากเดาไปต่างๆว่าคุณเป็นใครแต่ผมว่าไม่สำคัญเท่าเขาทำอะไรไปบ้างต่างหาก ไม่รู้ว่าเขาเป็นใครนั่นแหละดี ขลังดีนักเป็นของแปลกแต่จริงที่ทำได้แบบนี้ ไม่ต้องดูอะไรมาก ลป.กาหลงเขี้ยวแก้วนั่นไง พวกเซียนทำกันร่วมกับวัดดัง คนแห่เช่าไปมากกว่ายี่สิบล้าน แล้วเขาเคยลงรายรับรายจ่ายละเอียดใหมสุดท้ายเป็นไง ของปั่นของเสริมล้นห้องยังกองเต็มโกดังเพราะทำมาตุนไว้ก่อนท่านเข้าโรงบาล ของชุดหลังๆไม่ได้เสกเลยแต่ขายดีจัง ยังมีของวัดภาคกลางอีกสองแห่งคล้ายๆกันแบบนี้คนยังแห่เช่าไม่เคยรู้อะไรกันเลย

14. Norragate

Norragate เป็นที่รู้จักกันดี

1 มิถุนายน 2009
    อ้างอิง:
    <TABLE cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD class=alt2 style="BORDER-RIGHT: 1px inset; BORDER-TOP: 1px inset; BORDER-LEFT: 1px inset; BORDER-BOTTOM: 1px inset">ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ nott17 [​IMG]
    ผมเองก็เห็นด้วย จริงๆแล้วก่อนหน้านี้ก็คิดถึงค่าใช้จ่ายจิปาถะในการดำเนินงาน และจะนำเสนอเรื่องค่าใช้จ่ายนี้ให้พี่น้องทราบ แต่ก็มีประเด็นมาเรื่อยๆ จึงไม่ได้นำเสนอ ผมเองคิดว่าค่าใช้จ่ายเหล่านี้ควรใช้เงินกองกลางเพื่อให้การจัดการสำเร็จลุล่วงไปได้ดีไม่เดือดร้อนผู้ที่ดำเนินการ นอกจากค่าน้ำมัน ค่ากิน และค่าใช้จ่ายที่ไม่คาดคิดมีเกิดขึ้นแน่นอน ผมคิดว่าใช้เงินส่วนนี้แหละครับ เพราะทุกคนตั้งใจทำบุญอยู่แล้วครับ อีกอย่างค่าใช้จ่ายที่ไม่สามารถหาใบเสร็จได้ก็เพียงทำบัญชีรายการแจ้งให้สมาชิกทราบก็ได้ ท่านเสียสละ เปลืองตัว เปลืองสมอง แรงกาย และเสียสละเวลา ซึ่งมันเยอะมาก ผมเองและสมาชิกหลายคนได้แต่นั่งรอรับพระและลูกอมไม่ได้เหนื่อยอะไรเลย ขอสนับสนุนความคิดนี้ด้วยคนครับ...และขอบคุณทีมงานสร้างสรรสิ่ดีๆ สู่ชีวิต...
    </TD></TR></TBODY></TABLE>
    เห็นด้วยตามคุณเทวาลัยครับ (^_^)

15. chopper1972

chopper1972 เป็นที่รู้จักกันดี

เป็นแรงใจให้พี่หนุ่มและคณะกรรมการทุกท่านนะครับ...ทำดีต้อง..ดีครับ.:cool:

16. น้าต๋อย เซมเบ้

น้าต๋อย เซมเบ้ เป็นที่รู้จักกันดี

ดูจากสำนวนแล้ว....คงจะติดเชื้อผมเข้าไปพอสมควร
    ถ้าได้ลองเล่าอะไรสักอย่าง แทบจะแยกไม่ออกเลย

17. น้าต๋อย เซมเบ้

น้าต๋อย เซมเบ้ เป็นที่รู้จักกันดี

อาจจะเป็นไปได้อีกกรณีนึงครับ
    หากโดนความร้อนจัดๆ มาก ปรอทอาจมีการรั่วซึมออกมาได้
    บ้างจะเกิดการขยายตัว เวลาเขย่าจะไม่ค่อยกลิ้ง ขลุกๆ

ผมไม่ทราบว่า ณ ปัจจุบันนี้ การปลอมเบี้ยแก้ เขาลงทุนใส่ปรอทกันหรือยัง(ในระดับประถมนะ)
    แต่คนเซียนส่วนใหญ่ รวมทั้งเซียนเก่า จะไม่เล่นหาเบี้ยของหลวงปู่เหรียญกัน
    แต่ก็ยังเห็นโชว์ที่ห้างดังๆ กันอยู่ ความเป็นไปได้มีเพียง ทำน้อย หรือไม่ได้ทำ
    หรือ เสกแต่ไม่ได้ทำเอง หรืออุปโลกน์กันเองมานานนม อันนี้ข้อมูลยังไม่นิ่งครับ
    แต่ของผมเอง มันดิ้นได้....ผมก็อยากหาเหตุผลทางวิทยาศาสตร์ว่า หากเบี้ยลูกนี้...ปลอม
    แล้วมีปัจจัยอะไรตกกระทบ ทำให้เบี้ยมแก้ ลูกนึงที่มีปรอทสั่นได้...เช่น โฟนลิ้ง เพจโฟน ....เพจเจอร์ ....555

18. บังรอน

บังรอน เป็นที่รู้จักกันดี

25 สิงหาคม 2010
    [ame=http://www.youtube.com/watch?v=8oeSv-_VLa8&feature=related]YouTube - jimi hendrix early work "stand by me"[/ame]

ขอส่งเพลงเป็นกำลังใจให้พี่ๆ น้า ด้วยคับ
    ให้เข้าบรรยากาศวันพ่อเลยเลือกเพลงเก่าๆ ความหมายดีๆ
    โดยเฉพาะหน้าตาดูแล้วคล้ายญาติพี่น้องผม อิอิ (ไม่ได้หมายความว่ามีเชื้อฝรั่งนะคับ)
    ถ้าเป็นสมัยนั้นแอ๊คท่าถ่ายรูปเสร็จ ก็คงไปกรีดยางกันต่อ 555

ปล.ทำไมต้องช้าไปต๋อยด้วยคับ...น้าต๋อย(ไม่ทันอ่ะ) อิอิ

19. อย่าลืมฉัน

อย่าลืมฉัน เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนากับคุณศิษย์ครูด้วยครับ

เห็นมั๊ยครับ ผมว่าแล้วพี่หนุ่มต้องดีจริง
    ผมก็ให้เครดิตมาตลอด 5555

ให้ไว้ความเชื่อถือและกำลังใจแก่คณะกรรมการด้วยครับ :cool:

20. herun

herun เป็นที่รู้จักกันดี

18 กุมภาพันธ์ 2010
    เชื่อมั่นในความตั้งใจของคณะผู้ที่จัดทำทุกๆคน และไม่มีความสงสัยใดๆในการดำเนินงาน
    ขอเป็นกำลังใจครับ