... แล้วเราจะเล่าให้ฟัง ...

ในห้อง 'วิทยาศาสตร์ทางจิต - ลึกลับ' ตั้งกระทู้โดย สายฝนฉ่ำเย็น, 1 กุมภาพันธ์ 2011.

1. Happying bloomy

Happying bloomy สมาชิก

23 กรกฎาคม 2012
    เพิ่งมีโอกาสเิดเข้ามาอ่านตั้งแต่หน้า1 ถึงตอนนี้ไม่ใช่แค่จุกอกค่ะ แต่ตาจะตุ่ยและจมุกตันแล้วค่ะ หายใจมะออก พยายามดูเวทนาอยู่ค่ะและวางอุเบกขาเวทนาตัวเองได้บ้าง ขอบคุณคุณอ้อผู้เขียนมากค่ะ จะตามอ่านเก็บแต้มไปเรื่อยๆนะคะ :cool:

2. goodarz

goodarz เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีค่ะคุณอ้อ...ติดตามอ่านกระทู้มาพอควร ขออนุโมทนากับบุญกุศลที่คุณอ้อ และครอบครัวได้ร่วมกันอันเกิดจากจิตบริสุทธิ์ เพื่อทำนุบำรุงพระพุทธศาสนา และยังนำข้อคิดปฏิบัติจากการที่ได้รับการอบรมครูสมาธิ มาแนะนำให้เพื่อน สมช.ทุกๆท่านได้สำรวจตนเอง...สาธุ สาธุ สาธุ อนุโมทามิ ขอให้คุณอ้อ เจริญให้การปฏิบัติยิ่งๆขึ้นไป เพราะได้สะสมบุญจากอดีตชาติ จนมาถึงปัจจุบันชาติก็มาสะสมเพิ่มอีก

3. สายฝนฉ่ำเย็น

สายฝนฉ่ำเย็น เป็นที่รู้จักกันดี

20 สิงหาคม 2008
    ^ ^ เปิดตัวแล้วค่ะ ไม่ดูไม่ได้แล้วค่ะ ถึงเวลาต้องทำเป็นเรื่องเป็นราวแล้วค่ะ ... โดนเคี่ยนหลังลายมาแล้วค่ะ ... ดูได้จากลายเซ็นต์ด้านล่างค่ะ ... อ่อ ... ทำใจนิดส์นึงนะคะ ... ถ้ามีบุญสัมพันธ์ก็ได้คุยกันค่ะ

สาธุธรรมค่ะ
    ^ ^

4. สายฝนฉ่ำเย็น

สายฝนฉ่ำเย็น เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดียามค่ำของคืนวันพระค่ะ ...

อนุโมทนาบุญร่วมกันนะคะ ... เพิ่งจะถึงบ้านค่ะ ... วันนี้ไปเรียน ได้อะไรมาอีกเยอะเลยค่ะ ... สาธุร่วมกันนะคะ บุญใดสำเร็จแก่ดิฉันและครอบครัว ขอบุญนั้นสำเร็จแก่ทุกท่านที่แวะเวียนเข้ามากระทู้นี้นะคะ

สาธุธรรมค่ะ
    ^ ^

5. สายฝนฉ่ำเย็น

อนุโมทนา สาธุค่ะ

^ ^ รออีกจี๊ดเดียวนะคะ ... ยังสรุปสำนวนไม่สวยงามพอ ... 5555 ทำยังกะเป็นแฟ้มคดีอย่างนั้นเลย

6. สายฝนฉ่ำเย็น

อนุโมทนาสาธุบุญด้วยนะคะ ... เพียงจิตที่ตั้งใจ ... กุศลก็เกิดแล้วค่ะ ... เรายังมีโอกาสงามๆ ที่จะได้ร่วมบุญกันแน่นอนค่ะ ... อดใจอีกนิดค่ะ ... ตอนนี้อยู่ในช่วงเตรียมการ สำหรับวัดทุ่งลานควายค่ะ ...

สาธุด้วยนะคะ ^ ^

7. สายฝนฉ่ำเย็น

อนุโมทนาสาธุ ... ยินดีค่ะ ถ้าสิ่งไหน พี่ตอบได้ จะพยายามตอบเต็มกำลังความสามารถที่มีอยู่ ... และความเข้าใจ ... สิ่งไหนตอบไม่ได้ ... ก็ยกผลประโยชน์ในจำเลยไปนะคะ ^ ^ หรือสิ่งไหนที่พี่ตอบแล้วไม่เข้าใจ ก็ต้องขออโหสิกรรมซึ่งกันและกันด้วยนะคะ ....

สาธุธรรมค่ะ
    ^ ^

8. สายฝนฉ่ำเย็น

อนุโมทนาสาธุค่ะ

.... อุเบกขาให้เยอะที่สุดเท่าที่จะทำได้นะคะ ... และเพิ่มเมตตาไปสักสองหยด ... เมตตาตน ... จะเพิ่มขึ้นอีกสิบหยด ... เผื่อเมตตาผู้อื่นด้วย ... เวทนาสังขารจะได้เบาบางลง นะคะ ^ ^ ... อีกไม่นานก็ผ่านแล้วค่ะ สู้สู้นะคะ อ้อเป็นกำลังใจให้นะคะ ...

สาธุธรรมค่ะ
    ^ ^

9. สายฝนฉ่ำเย็น

อนุโมทนา สาธุค่ะ ^ ^

10. สายฝนฉ่ำเย็น

อนุโมทนาสาธุค่ะ ...

คำอนุโมทนาสาธุ บวกกับพลังแห่งศรัทธาในพระพุทธเจ้าที่เกิดขึ้น ขอส่งกลับไปให้คุณเช่นกันนะคะ ขอให้เจริญทั้งทางโลกและทางธรรมยิ่งขึ้นไปค่ะ ...

สาธุธรรมค่ะ
    ^ ^

11. สายฝนฉ่ำเย็น

ไปนอนแล้วนะคะ ... ก่อนนอนก็นอนภาวนา พุทโธ ไปจนหลับเลยก็ได้ค่ะ ... จะได้หลับสบาย คลายกังวลนะคะ ... good night ค่ะ ^ ^

สาธุธรรมนะคะ
    ^ ^

12. สวนบัว

สวนบัว เป็นที่รู้จักกันดี

จองดูกับคุณอ้อด้วยคนค่ะ
    จองหน้าไมค์แบบนี้ได้ไหมคะ

13. tana05

tana05 Active Member

11 พฤษภาคม 2010
    อนุโมทนาสาธุครับ
    กับ กุศลกรรมที่แสดง
    ขอบุญบารมีที่สร้างสมมาได้เบ่งบาน
    เป็นอานิสงค์ให้"พ้นทุกข์" สิ้นวัฏฏพลัน
    อนุโมทนาสาธุ สาธุ สาธุ
    จากใจจริงครับ. ตั้งใจติดตามเงียบๆครับ

14. สายฝนฉ่ำเย็น

สวัสดี...วันอาทิตย์สุขสันต์ค่ะ...

...มีหนังสือเล่มหนึ่ง...อ่านแล้ว...อยากจะแนะนำให้อ่านเช่นเดียวกัน...ต้องออกตัวก่อนนะคะ..ว่าไม่ใช้หน้าม้า หน้าลาที่ไหน...เพียงแต่...อ่านแล้ว รู้สึกดี...จึงอยากบอกต่อ...เจ้าของหนังสือ...หรือคนเขียน...เขาใช้ตัวการ์ตูนแทนความหมาย ของ อารมณ์ และ ใจ ... คำพูดของเขา สื่อความหมายง่ายๆ ที่เข้าใจได้ ด้วย ... “ใจ” ... เมื่อได้อ่าน ... และภาพการ์ตูนที่ได้เห็น ... เราจะเห็นถึงความคิด ในแง่ “บวก” ของนักเขียน ที่ต้องการสื่อและถ่ายทอด ความเป็นตัวตน และมุมมองที่มองไม่เหมือนใคร ... แต่สามารถสร้างพลังใจได้มากมายมหาศาล ...

..... ทูซกี .... ฉันเป็นฉันเอง .... I, Tuzki, U? .... เข้าถึงชีวิตด้วยมุมมองใหม่ๆ เป็นตัวของตัวเอง เพิ่มพลังใจ และ มีสุขในทุกที่ .... ทุกวัน !!!! ของ หวังหมาวหม่าว ... NANMEEBOOKS ADULT

.... ตอนแรกที่หยิบหนังสือเล่มนี้ขึ้นมา ... เพราะเจ้าการ์ตูน กระต่ายซ่า ตัวที่พวกเราเห็นเขาดุ๊กดิ๊ก ... อยู่ใน msn ... ดูท่าทางยียวน กวนประสาทให้หลายขุมนั่นแหละ ... อยากรู้เพียงที่มา ... ว่าคนเขียนเขาได้แรงบันดาลใจ จากอะไร จึงได้สร้าง emoticon ตัวนี้ขึ้นมา ... ไม่ต้องมีคำพูดใดๆ ... กิริยาท่าทางของต่ายซ่าตัวนี้ ... ก็สื่ออารมณ์ให้เข้าใจได้ไม่ยากเลย ... แต่หยิบมาอ่านเท่านั้นแหละ ... อ่านตั้งแต่หน้าแรก ยันหน้าสุดท้ายเลย ... ตอบโจทย์ ข้อ ... กำลังใจ และ พลังใจ ... ได้ดีทีเดียว ... เพียงเท่านั้น เมื่อเจอใครที่เป็นกัลยาณมิตร ... และเขากำลังเผชิญปัญหาอยู่ ... ฉันจะแนะนำหนังสือเล่มนี้ให้อ่านทันที ...

ยกตัวอย่าง เช่น ... เรื่องตกงาน ... เขาให้คิดว่า ... ถ้าตกงานเมื่อไร ... ก็ไม่ต้องกลุ่มใจไปหรอก ... เพราะนั่นหมายถึง .... งานใหม่กำลังจะมา ... และมันก็อาจดีกว่างานเก่าด้วยซ้ำไป !!! ... ฉันเห็นด้วยกับข้อนี้ .... เพราะวันที่ฉันตกงาน ... ฉันรู้สึกท้อแท้ และ เดียวดาย ... แต่พอวันนี้ ... ฉันสามารถยืนหยัดด้วยขาทั้งสองข้างของฉัน ... และบางเดือน ก็ได้เงินค่าตอบแทน มากกว่าเงินเดือนด้วยซ้ำไป ... นั่นแสดงว่า ... งานใหม่ ดีกว่างานเก่า .... ใช่หรือไม่ !! ... ฉันยืดอกยิ้ม .... และนึกถึงนักเขียน ... ไอ้น้องเอ๋ย ... ดีใจนะ ที่น้องเจอ “ใจ” ก่อนพี่ ... เพราะกว่าพี่จะเจอ “ใจ” ของตัวเอง ก็กินเวลาไปเกือบครึ่งชีวิตแล้ว .... พี่ดีใจด้วยจริงๆ

.... สาธุ อยากให้อ่านกันนะคะ .... หวังใจว่า ... ทุกท่านที่ได้อ่าน จะได้กำลังใจ จากหนังสือเล่มนี้ ... เหมือนดิฉัน ^ ^

สาธุธรรมค่ะ
    ^ ^

15. peerakul

peerakul เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีค่ะคุณสายฝนเย็นฉ่ำ ^ ^ เหมือนเคยพบชื่อคุณที่กระทู้ไหนน๊า ซึ่งคุณเข้ามาสนทนาบ่อยๆ(นานแล้ว)... นึกอยู่จำไม่ได้ค่ะ แต่จำได้ว่าเมื่อก่อนคุณไม่ได้ดูดวง ถ้าจำผิดขออภัยด้วยค่ะ

16. สายฝนฉ่ำเย็น

สวัสดีค่ะ ... ส่วนใหญ่จะคุยกับน้องสร้อยฟ้ามาลา และก็มักจะคุยกันในกระทู้พระแม่สุนันทาค่ะ ... เมื่อก่อนไม่ได้ดูดวงค่ะ ... ชอบให้คนอื่นดูดวงให้ค่ะ ... เพราะทุกข์เยอะมากมาย ... ต้องอ่านตั้งแต่ต้นกระทู้นี้ค่ะ ถึงจะทราบว่า ... เป็นมาอย่างไร ถึงต้องมาดูดวง ดูกรรม ... (ตามคำสั่งค่ะ ^ ^) ... เคยเปิดกระทู้ดูฟรี ช่วงแรกๆ ที่ต้องช่วยคนค่ะ ... แต่พอเข้าไปในกรรม ... ให้เขาทำบุญให้ ... บางคนเขาไม่ทำ ... เจ้ากรรมนายเวรเขา ก็กระทบกับดิฉัน โดยตั้งใจทีเดียวค่ะ ... ตั้งแต่นั้นมา ... ก็ไม่อยากยุ่งเกี่ยวกับเรื่องแบบนี้ค่ะ ... เพราะหน้าที่หลักจริงๆ ... คือ นำคน ถือศีล ปฏิบัติภาวนา ... รักษาใจตน ... ค่ะ ... นี่จึงเป็นเหตุว่าทำไมต้องมานั่งดูกรรมคนอื่นเขา ... เพราะถ้าเขาไม่ทุกข์ คงไม่มีใครอยากฟังเรื่องการ รักษา “ใจ” ของตน ... ค่ะ

สาธุธรรมค่ะ
    ^ ^

17. yurily

yurily Active Member

11 กรกฎาคม 2012
    ค่าทำบุญให้เจ้ากรรมนายเวร เท่าไหร่ค่ะ[ค่าดูดวงค่ะ] แล้วต้องโอนไปก่อนรึเปล่าค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 16 กันยายน 2012
  18. สายฝนฉ่ำเย็น

.... รบกวนทุกท่านนะคะ ....

.... โทรถามตามเบอร์ที่ให้ไว้ตามลายเซ็นต์ข้างล่างดีกว่าค่ะ เพราะกระทู้นี้ เจตนาคือ เล่าเรื่องกรรมค่ะ ... ขอบคุณค่ะ

19. blue pooh

blue pooh เป็นที่รู้จักกันดี

30 พฤษภาคม 2010
    555 เข้ามาขอบคุณพี่อ้อค่ะ เรื่องตกงาน

กำลังตกงานพอดี แต่ใจก็ทุกข์บ้างตามประสา ทำงานก็ทุกข์ ตกงานก็ทุกข์ ไม่เข้าใจตัวเอง ว่าจะเอายังไง 555

ตอนนี้ที่สุดของที่สุดคืออยากไปวัดป่าสระกระโจม สุพรรณบุรี ของหลวงพ่อไก่ 555 หรือใครพอมีวัดไหนแนะนำบอกหน่อยค่ะ ว๊าง ว่าง อยากหาเพื่อนไปด้วย

20. KARNDAVADEE

KARNDAVADEE เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีค่ะ พี่ติดตามมานาน วันนี้แวะมาทักทาย ขอร่วมอนุโมทนาบุญกับทุกคุณอ้อด้วยค่ะ
    ทั้งการทำบุญ และช่วยเหลือเพื่อนมนุษย์ให้พ้นทุกข์ บุญรักษาค่ะ