... แล้วเราจะเล่าให้ฟัง ...

ในห้อง 'วิทยาศาสตร์ทางจิต - ลึกลับ' ตั้งกระทู้โดย สายฝนฉ่ำเย็น, 1 กุมภาพันธ์ 2011.

1. สายฝนฉ่ำเย็น

สายฝนฉ่ำเย็น เป็นที่รู้จักกันดี

20 สิงหาคม 2008
    สวัสดีค่ะ ... พี่ต้องขอโทษด้วยจริงๆ นะคะ พี่จำหน้าหนูไม่ได้ ... พี่เป็นโรคอย่างหนึ่ง ... พี่มักจะจำใครไม่ค่อยได้ ยิ่งไม่ค่อยได้เห็นหน้ากันบ่อยๆ ... ยิ่งไปกันใหญ่เลย ... ไม่รู้เป็นเพราะสาเหตุอันเกิดจากการผ่าตัดหลายๆ ครั้งในชีวิตหรือเปล่า ... เพราะแต่ละครั้งจะเป็นการวางยาสลบ จึงมีผลกับสมองเหมือนกัน ... และยิ่งเป็นคนที่ถ้าไม่คุ้นเคยหรือไม่ค่อยได้ทักทายกัน ... ก็จะเฉยๆ ... จนดูเหมือน ... เอ๊ะ!! ก็รู้จักกันทำไมไม่ทักทายเหมือนไม่รู้จัก ... แต่จริงๆ แล้ว จำไม่ได้ค่ะ ... ต้องขอโทษหลายๆ ท่านด้วยจริงๆ ... ถ้าได้เจอพี่อีกครั้ง หรือ อย่างไร ... เข้ามาทักพี่ได้เลยนะคะ ... และแอบแนะนำนิดนึง ว่า เคยเจอกันที่นั่นที่นี่ ... และสำหรับคนที่เคยดูไปแล้ว ... บางคน ... โทรกลับมาอีกครั้ง ... บอกว่า ชื่อนี้ ชื่อนั้น เคยดูให้แล้ว จำได้หรือเปล่า ... อันนี้ก็ต้องขอโทษด้วยอีกเช่นกัน ... เพราะดูให้ใครแล้วก็ตาม ... วันรุ่งขึ้น ... เรื่องเหล่านั้น หายไปจากสมองค่ะ ... เหมือนสาส์นส่งให้แล้ว ... หน้าที่จบแล้ว ... จึงไม่เหลือสิ่งเหล่านั้นในสมองของพี่เลย ... โชคดีเหมือนกัน ... ไม่อย่างนั้น ... คงมีหลายพัน หลายหมื่น หลายแสนเรื่อง ... ทั้งของตัวเอง และ ของคนอื่น ... ตีกันยุ่ง ในสมองของพี่เป็นแน่ ... ต้องขอขอบพระคุณท่านทั้งหลายข้างบนโน้น ... ที่ส่งหน้าที่มาให้ ... ก็มีระบบล้างถังขยะใบนี้ให้ทันที ...

สำหรับหนู ... ช่วงนี้กายว่างจากภาระ จากหน้าที่ ... ก็ไปดู “ใจ” ... ไปดูจิต ... ให้รู้ให้เห็นจริงๆ ว่า ... “ใจ” เราต้องการอะไรกันแน่ ... ถามทิ้งไว้ ... และไปปฏฺิบัติธรรม ตามที่ใจปรารถนา ... แล้วดูสิ ... “ใจ” เขาจะให้คำตอบหนูหรือเปล่า ... ถ้ายัง ... ก็ดูใหม่ ... ทำสมาธิใหม่ ... เดี๋ยวเขาจะตอบหนู ... พอปฏิบัติธรรมกลับมาบ้านแล้ว ... ช่วงว่างๆ นี่แหละ .... นำเอาวิชาความรู้ ที่เคยได้ร่ำเรียนมา ... กับคุณครูพี่วัน ... ในเรื่องของไพ่ยิปซี ... นำมาใช้ให้เป็นประโยชน์ ทั้งต่อตนเอง และ ผู้อื่น ... ต่อตนเอง คือ ทำให้หนูมีรายได้ ช่วงที่กำลังรองาน ... ต่อผู้อื่น คือ ให้เขาได้คลายทุกข์ ... ให้เขาได้มีทางออกในชีวิต ... นั่นแหละ ถือว่า ... หนูได้ใช้วิชาให้มีประโยชน์ และ ได้สร้างบุญกุศล ไปในตัว ....

.... พี่เชื่อว่า “หนู” ทำได้ .... ฉะนั้น ... ขอให้หนูเชื่อตนเอง ... ว่าหนูก็ทำได้นะคะ ... พี่เป็นกำลังใจให้ นะคะ สู้สู้

สาธุธรรมค่ะ
    ^ ^

2. สายฝนฉ่ำเย็น

สายฝนฉ่ำเย็น เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนา สาธุด้วยค่ะ ... เสียงสาธุการ อนุโมทนาบุญของพี่ ... กุศลที่สำเร็จแก่อ้อและครอบครัว ... ขอจงสำเร็จแก่พี่และครอบครัวด้วยนะคะ ... เพราะแรงและพลังจากเสียงสาธุการอนุโมทนาบุญ ส่งผลให้เห็น ทั้งในภพชาตินี้ และ ภพชาติถัดไปค่ะ ^ ^

3. สายฝนฉ่ำเย็น

สวัสดี ค่ำคืนวันจันทร์ค่ะ ...

อนุโมทนาร่วมกันนะคะ ... วันนี้ไปทัวร์ โรงพยาบาลทั้งงงงวันเลย ... และได้โอกาสบริจาคเลือดไปในตัว ... เจ้าหน้าที่พอเห็นบัตร ... ถามว่า ไปอยู่ไหนมาค่ะ หายไปตั้ง 5 ปี ... ตอบไม่ถูกเลย ... เลยตอบกลับไปว่า ... ไปคลอดลูกมาค่ะ ฮา ฮา ฮา ... เค้าถามต่อว่า ... คลอดลูกแล้วเกี่ยวอะไรกันคะ .... (นึกในใจ พี่จะเอาอะไรกับหนูเนี่ย...) ฮา ฮา ฮา ... ขำๆ กันไป ... บุญใดเกิดในวันนี้กับดิฉัน ขอบุญนั้นสำเร็จแก่ดิฉันและครอบครัว และบุญนั้น ขอจงสำเร็จแก่ทุกท่านที่แวะเวียนเข้ามาเยี่ยมชมกันถ้วนหน้านะคะ ... สาธุ สาธุ สาธุ ..

มีอีกเรื่องนึง ... อยากเล่าให้ฟังเช่นกัน ... เมื่อวันศุกร์ที่ผ่านมา มีนัดดูดวงที่ร้านแมคฯ แถวบ้าน ... ด้วยความที่ อยากไปก่อนเวลาเพราะหิวมากมาย ... ในขณะที่ ผจก. จอดรถอยู่ ... อิฉันก็เดินตัวปลิวเข้าร้านทันที ... อะไรอยู่ตรงหน้า ต้องขอหม่ำไว้ก่อน หิวจนตาลาย ... ในขณะที่กำลังก้าวเข้าร้าน ... มีน้องผู้ชายคนหนึ่ง ยืนขายล๊อตเตอร์รี่อยู่ ... ด้วยความที่อิฉันไม่สนใจเรื่องพวกนี้ ... จึงบอกปัดน้องไป ... พอเดินเลยน้องไปได้นิดนึง ... อะไรก็ไม่ทราบ ทำให้อิฉัน ... หันมามองน้องเขา ... เพียงเท่านั้น ... อิฉันเดินกลับไปที่น้อง ... และบอกน้องว่า ... เลือกให้พี่ใบหนึ่ง อะไรก็ได้ ... เขาไม่ตอบ ... แต่กลับชี้ไปที่ตัวเขา ... ฉันพยักหน้า ... และบอกว่า ใช่จ๊ะ เลือกให้พี่ 1 ใบ ... ไม่ต้องกังวล จะถูกหรือไม่ ไม่เป็นไร ... แต่ถ้าถูกก็ดีนะ พี่จะได้มีเงินทำบุญ ...

ฉันไม่รู้ว่า ... อะไรสะกิดให้ฉันหันกลับไป ... สิ่งที่เห็นคือ ... น้องพิการแขนข้างซ้ายห้อยโตงเตง ยกไม่ได้ ... แขนข้างขวาลีบเกือบติดกระดูก ... และในขณะที่ให้น้องหยิบล๊อตเตอร์รี่ให้นั้น ... น้องก็ไม่สามารถพูดได้ ... และยกแขนขวา ขึ้นมาชี้ที่อกของตัวเอง เพื่อเป็นการสื่อให้ฉันรู้ว่า ... จะให้เขาหยิบให้หรือ! ... ฉันรับล๊อตเตอร์รี่จากน้อง ... และ นำแบงก์ร้อยใบแรก ให้เขา ... บอกเขาว่า ... พี่ให้น้องไปกินข้าวนะ ... เขาชี้ไปที่อกเหมือนเดิม ... ฉันพยักหน้า ... และบอกว่า ใช่แล้ว พี่ให้น้องนะ .... ส่วนอันนี้ ฉันควักอีกใบส่งให้เขา ... บอกว่า นี่ค่า ล๊อตเตอร์รี่ ... แววตาที่มองฉัน ... มีคำขอบคุณมากมาย ... พร้อมกับยกมือข้างที่ลีบนั้น ขึ้นมาทำท่า คล้ายพนมมือ ขอบคุณ ขอบคุณ ฉัน ... ฉันยิ้ม ... เพียงเท่านี้ ... น้องก็สอนฉันได้หลายอย่างทีเดียว ...

น้องสอนฉันให้รู้ว่า ... ถึงแม้ชีวิตนี้ เลือกเกิดไม่ได้ ... แต่น้องเลือกทางเดินของชีวิตได้ ... และน้องก็ภูมิใจ กับชีวิตที่น้องเป็นอยู่ ... ฉันเห็นรอยยิ้มเขา ก็อดที่จะยิ้มตามเขาไม่ได้ ... กรรมกำหนดชีวิตให้กับเราครึ่งหนึ่ง ... แต่อีกครึ่งหนึ่ง ... เราต่างหากที่เป็นคนกำหนดเอง ... ว่าจะไปทางไหน ... จะมาเพื่อสร้างบุญ หรือ สร้างกรรม ...

สาธุธรรมค่ะ
    ^ ^

4. สร้อยฟ้ามาลา

สร้อยฟ้ามาลา เป็นที่รู้จักกันดี

11 พฤษภาคม 2008
    ขอใช้สิทธิ์พาดพิง.......^^+

5. blue pooh

blue pooh เป็นที่รู้จักกันดี

30 พฤษภาคม 2010
    ตามอ่านพี่อ้อ

ไอ้ที่เรียนกับครูพี่วัน ลงหม้อหมดแล้ว เปิดให้แต่กับตัวเองค่ะ 555 ไม่สามารถเปิดให้ใครได้ (ครุพี่วันจะงอนไหมเนี่ย สอนตั้งเยอะ)

แอบซึ้งเรื่องล๊อตเตอรี่นี่แหล่ะ 555 กำลังคิดว่าถ้าหนูเจอ หนูจะทำได้อย่างพี่ไหมเนี่ย 5555 คงเดินตัวปลิวเข้าร้านก่อนแหล่ะ

รออ่านค่ะ

6. สายฝนฉ่ำเย็น

^ ^ อัยย่ะ!! แล้วพี่จะโดนฟ้องไหมเนี่ย ... แม่สร้อยฯ ... ^ ^

7. สร้อยฟ้ามาลา

สร้อยฟ้ามาลา เป็นที่รู้จักกันดี

11 พฤษภาคม 2008
    ต้องโดนปรับ

ข้าวไข่เจียว ๑ จาน อิ อิ ยังจำได้......

8. สายฝนฉ่ำเย็น

^ ^ ยังจำได้อีก ... ว่างเมื่อไหร่ก็แวะมา ... เซเว่น อีเลเว่น ... 5555+++ ^ ^ ให้ได้มากินเถอะ จะเจียวไข่กับข้าวเปล่ารอ ...

9. สายฝนฉ่ำเย็น

สวัสดีวันอังคารค่ะ

... เมื่อวานช่วงที่กำลังรอหมอตรวจอยู่ ... มันเป็นเวลาที่ยาวนานสำหรับเราสองคนมาก ... เราจึงคุยกันถึงเรื่อง การเป็นวิทยากร , ครูสอนจริยธรรมและสมาธิให้กับเด็ก ... แล้วก็ปิ๊งไอเดียนี้ขึ้นมา ... ตั้งใจว่าจะอ่านกระทู้นี้ ใส่ CD และแจกเป็นธรรมทาน ... สามีบอกว่า ... นอกจากนี้แล้ว ยังจะจัดให้ได้อ่านหนังสือให้กับคนตาบอดด้วย ... หรือเขาเห็นว่า ฉัน ... มีพลังเหลือเฟือขนาดน๊านนน ... เห็นพ้องต้องกัน ทั้งสองสามีภรรยา ... หรือสมาชิกคิดเป็นอย่างไรบ้าง ... เห็นดีด้วยไหมคะ ... สำหรับเรื่อง CD ที่ว่านี่ ... ขอเสียงหน่อยค่ะ ว่าควรทำดีหรือไม่ค่ะ .... ^ ^

10. ยอดผธู

ยอดผธู เป็นที่รู้จักกันดี

5 พฤศจิกายน 2010
    สวัสดีค่ะ คุณสายฝนฉ่ำเย็นจำยอดผธูได้นะค่ะคือตามที่คุณแนะนำให้ปฏิบัติลองทำดูเมื่อคืนนี้ประมาณ 23.00 ก็ตามสเตปสวดมนต์ไหว้พระพระคาถาต่างๆและเริ่มจงกรมปรากฏว่าเดินได้ประมาณ10นาทีเท่านั้นเกิดอาการวิงเวียนคล้ายคนเมารถจะอาเจียนเหงื่อแตกกลั้นใจเดินต่อโดยไม่ลืมท่องพุธโทไปด้วยไม่ดีขึ้นเลิกเดินจงกรมนอนแบบหมดแรงกินยาเมารถแล้วนอนยังไม่ได้นั่งสมาธิเลยนะแต่ก็นอนไม่หลับกว่าจะหลับก็ยาออกฤทธิ์เกิดจากอะไรค่ะหรือว่าทำดึกไปเลยง่วงถึงเวลานอนแต่ช่วงนี้เข้างานบ่ายค่ะเลิกดึก4ทุ่มกว่าจะอาบน้ำทำอะไรเสร็จก็ประมาณนั้นนะค่ะรบกวนด้วยนะค่ะขอบคุณค่ะ

11. สายฝนฉ่ำเย็น

^ ^ เกิดความความเครียด และกังวลค่ะ ... คิดไปก่อนหน้าแล้วว่า ... จะเป็นอย่างไร ถ้าเดินแล้ว จะได้รู้สึกยังไง ... ใจไม่ว่างค่ะ ... ไม่เป็นไรค่ะ ถ้าดึกขนาดนั้น แค่นั่งสมาธิ แล้วพักผ่อนเถอะค่ะ ... ถ้าทำ อยากให้จิตว่างจริงๆ ค่ะ .. เพราะตอนทำ ก็กังวลเรื่องเวลา จะดึกไปหรือเปล่าด้วยค่ะ ... วันไหน สะดวกๆ แล้วค่อยเริ่มต้นใหม่ก็ได้ค่ะ ... เริ่มจากแค่ 5 นาทีก่อนค่ะ จะเดินจงกรม 5 นาที และ นั่งสมาธิต่อ 5 นาที หรือ จะเริ่มจากนั่งสมาธิเลยก็ได้ค่ะ เมื่อใดสะดวก แล้วค่อยเริ่มเดินจงกรมกันค่ะ ... ^ ^ ไม่เป็นไรค่ะ ลองใหม่ ... ลองดูนะคะ สู้สู้ค่ะ

12. กาซะลองขาว

กาซะลองขาว เป็นที่รู้จักกันดี

แอบเข้ามาอ่านและติดตามอย่างเงียบ ๆ ทุกวัน หากมีข้อสงสัยในการปฏิบัติอย่างไรขออนุญาตเข้ามาถามนะคะ อนุโมทนาบุญในกุศลจิตของคุณอ้อด้วยคะ

13. สายฝนฉ่ำเย็น

^ ^ สิ่งไหนที่ตอบได้ ยินดีค่ะ ... แหะ แหะ อ้อก็ยังเรียนอยู่เช่นเดียวกันค่ะ ... จะตอบตามความเข้าใจของอ้อนะคะ ... ยินดีจริงๆ ค่ะ

สาธุธรรมค่ะ
    ^ ^

14. ยอดผธู

ยอดผธู เป็นที่รู้จักกันดี

5 พฤศจิกายน 2010
    ขอบคุณค่ะคงจะกังวลเรื่องเวลาจริงๆ แล้วจะลองใหม่จ้าสู้ๆๆ

15. diya

diya เป็นที่รู้จักกันดี

นู๋อยากออกเสียงอ่านด้วยจังเล้ยยยย :cool:

16. illanzer

illanzer เป็นที่รู้จักกันดี

30 สิงหาคม 2005
    (^_/\_^)

The message you have entered is too short. Please lengthen your message to at least 20 characters.

17. เมิล

เมิล เป็นที่รู้จักกันดี

19 มิถุนายน 2008
    มายกมือสนับสนุนคะ ^ ^

18. สายฝนฉ่ำเย็น

สวัสดีค่ำคืนวันศุกร์ค่ะ

... มีข่าวมาบอกค่ะ .... กำหนดการ ค่ายธรรมะ ของ เมืองโบราณ .... รุ่น ๒ และ รุ่นต่อไปค่ะ ... ^ ^

ไฟล์ที่แนบมา:

19. orchid_11

orchid_11 สมาชิก

24 ธันวาคม 2011
    พี่อ้อคะทุกข์จังค่ะ ทำใจยากเหลือเกิน

20. กาซะลองขาว

กาซะลองขาว เป็นที่รู้จักกันดี

เป็นกำลังใจให้นะคะคุณ orchid_11 สวดมนต์ ภาวนาเยอะ ๆ คะ