ปิดรับบริจาค โรงเรียนบ้านกิ่วสะแวกเก่า อ.แม่แจ่ม จ.เชียงใหม่

ในห้อง 'ช่วยเหลือเพื่อนมนุษย์และสัตว์' ตั้งกระทู้โดย J.Sayamol, 1 ธันวาคม 2010.

1. AddWassana

AddWassana เป็นที่รู้จักกันดี

ขอให้ทุกคนเดินทางปลอดภัย โครงการสำเร็จตามตั้งใจ...โชคดีปีใหม่ค่ะ

2. Bacary

Bacary เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนา

3. Siranya

Siranya เป็นที่รู้จักกันดี

29 สิงหาคม 2009

4. เฮียปอ ตำมะลัง

เฮียปอ ตำมะลัง ทุกสิ่งจบสิ้นลงด้วยความตาย วุ่นวายทำไม ผู้สนับสนุนพิเศษ

กระทู้เรื่องเด่น:
    2
    สาธุครับ ... เที่ยวและทำบุญเผื่อด้วยครับ

.

5. ผ่อนคลาย

ผ่อนคลาย Super Moderator ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

21 พฤศจิกายน 2004
    J.Sayamol [Dec 27, 11:00]: :d
    J.Sayamol [Dec 27, 11:00]: หวัดดีจ้า..พี่ผ่อนนนนนนนนนนน
    J.Sayamol [Dec 27, 11:00]: แวะมาทักทายค่ะ
    J.Sayamol [Dec 27, 11:01]: คืนพรุ่งนี้ออกเดินทางไปเชียงใหม่แล้วนะคะ..
    J.Sayamol [Dec 27, 11:02]: เจงไปก่อนค่ะ ว่างแล้วจะเข้ามาคุยด้วยนะคะ
    รักษาสุขภาพด้วย ช่วงนี้อากาศเปลี่ยนจ้า
    ผ่อนคลาย [Dec 27, 11:02]: :d
    ผ่อนคลาย [Dec 27, 11:03]: เดินทางปลอดภัย บุญรักษาน้องเจงแ่ละคณะทุกคนจ้ะ
    ผ่อนคลาย [Dec 27, 11:03]: (f)(f)(f)

ขออนุโมทนาในความดีของทุกคน ทุก ๆ ประการจ้าครับ

6. ธิดารัตน์

ธิดารัตน์ เป็นที่รู้จักกันดี

21 กุมภาพันธ์ 2009
    พี่เจงแพ็คงานบุญได้น่ารักอีกแล้ววววววววว
    เห็นแล้วชื่นนนนนนนนใจ หุหุ
    อนุโมทนาสาธุด้วยนะคะพี่เจง

หยีเช็คสถานะพัสดุในไปรษณีย์บอกว่าถึงแล้ว ก็คงถึงมือพี่เจงเรียบร้อยเน๊ออ
    ขอให้ผู้มีส่วนในมหากุศลนี้ทั้งพี่เจง คณะพี่เจง ผู้บริจาคทุกท่าน
    ผู้อนุโมทนาทุกท่าน และทุกๆท่าน
    จงได้รับส่วนของบุญ ขอบุญนี้ส่ผลให้ทุกคนมีแต่ความสุขเจริญยิ่งๆขึ้นไป
    ทั้งทางโลกและทางธรรม คิดสิ่งใดให้สมปรารถนาทุกประการ อนุโมทนาสาธุค่ะ

7. ToPiCaL

ToPiCaL เป็นที่รู้จักกันดี

น้อง ๆ ใส่เสื้อผ้า น่ารักกว่าพี่ ๆ ในกรุงอีกครับ 5555555
    ครั้งหน้ามีงานบุญบอกผมด้วยนะครับพี่

8. J.Sayamol

J.Sayamol เป็นที่รู้จักกันดี

Update ยอดเงินบริจาคสำหรับโครงการช่วยเหลือน้อง ๆ ถึงวันนี้ (28/12/53)

1.) คุณระฆัง --------------------- จำนวนเงิน ------ 111 บาท
    2.) พี่แอ๊ด (AddWassana) ------ จำนวนเงิน --- 1,000 บาท
    3.) คุณพี (Groly) ---------------- จำนวนเงิน --- 1,000 บาท
    4.) พี่ปู (Sonthya) --------------- จำนวนเงิน --- 1,000 บาท
    5.) เฮียปอ (เฮียปอ ตำมะลัง) ------- จำนวนเงิน ----- 500 บาท
    6.) พี่ผ่อนฯ (ผ่อนคลาย) ----------- จำนวนเงิน ---15,000 บาท
    7.) คุณ suppysuppy ----------- จำนวนเงิน ---------20 บาท
    8.) คุณ bus4s2v ---------------- จำนวนเงิน ---- 2,000 บาท
    9.) พี่ตุ่ม (Wichakorn) ----------- จำนวนเงิน ------ 500 บาท
    10.) คุณพี่แอ๊บ (แอ๊บแบ๊ว) --------- จำนวนเงิน ------ 500 บาท
    11.) คุณนิว และเพื่อน ๆ ของคุณอ้อย จำนวนเงิน ---- 1,200 บาท
    12.) คุณสร้อยฟ้ามาลา ------------- จำนวนเงิน ---- 1,000 บาท
    13.) P.N Textile Co., Ltd ------ จำนวนเงิน ---- 2,000 บาท
    14.) พี่แก้ว (ประทีปแก้ว) ----------- จำนวนเงิน -------300 บาท
    15.) นู๋ทิด (ฺBinphadet)----------- จำนวนเงิน -------500 บาท

รวมยอดเงินบริจาคทั้งสิ้นเป็นจำนวนเิิงิน = 26,631 บาท

ราคาแท้งค์น้ำใบละ 12,600 ลดราคาเหลือใบละ 12,200 บาท

12,200 x 2 = 24,400 บาท คงเหลือสุทธิ 2,231 บาท

จำนวนเงินที่เหลือทั้งหมดสมทบเป็น 2,300 บาท เจงจะนำไปสมทบเพื่อสร้างฝายชะลอน้ำให้กับชาวบ้าน และน้อง ๆ นะคะ..

ขออนุโมทนาสำหรับบุญนี้ทุกประการค่ะ..สาธุ..

9. Siranya

Siranya เป็นที่รู้จักกันดี

29 สิงหาคม 2009
    สาธุๆๆค่ะน้องเจง เดินทางถึงที่หมายโดยสวัสดิภาพค่ะ

10. เจ๋วะรัฐถะ

เจ๋วะรัฐถะ เป็นที่รู้จักกันดี

7 มิถุนายน 2006
    ขออนุโมทนากับทุกๆท่านด้วยนะคะ
    อิ่มใจจริงๆค่ะ

ขอบารมีพระคุ้มครองคุณเจงพร้อมคณะทุกท่านให้เดินทางโดยสวัสดิภาพนะคะ
    แล้วเจอกันพรุ่งนี้เช้าค่ะ ^_^

11. เจ๋วะรัฐถะ

สวัสดีค่ะ กลับมาจากหมู่บ้านกิ่วสะแวกเก่าเรียบร้อยแล้วค่ะ ได้เจอคุณเจงและคณะ คุณเจงน่ารักมากค่ะ อ้อยต้องขอขอบคุณในน้ำใจอันงดงามของคุณเจงหลายๆอย่างเลยนะคะ และขอขอบพระคุณทุกท่านเป็นอย่างสูงค่ะ

งานนี้ได้เจอหลานสาวตัวน้อยของคุณเจง น้องวีวี่ สีสันของทริปนี้ค่ะ ส่วนจะเป็นสาวน้อยคนไหนนั้น อ้อยขออนุญาตนำภาพบางส่วนจากทริปนี้มาฝากกัลยาณมิตรทุกท่านนะคะ

ออกจากแม่แจ่มตอน6โมงเช้า ยังมืดๆอยู่ค่ะ

ระหว่างทางเจอหมอกลงจัดต้องค่อยๆขับไป เปิดไฟตัดหมอกแล้วมองเห็นถนนมัวๆสลัวๆต้องใช้ที่ปัดน้ำฝนช่วยด้วยค่ะ

ตัดไปที่อุทยานแห่งชาติดอยแม่โถ จุดถ่ายรถกันค่ะ รถโฟล์วิลของครูโรงเรียนกิ่วสะแวกเก่าและเพื่อนครู2คันมาช่วยขนของค่ะ งานนี้รถราชการไม่ว่างสักที่เลยค่ะเนื่องจากใกล้สิ้นปี ครูเลยต้องนำรถส่วนตัวมากัน คุณเจงได้ช่วยค่าน้ำมันรถไปคันละ500 รวม 2คัน 1000บาทค่ะ ต้องขอขอบคุณ คุณเจงอีกรอบนะคะ

นอกจากของที่พี่ๆน้องๆช่วยกันบริจาคแล้ว ยังมียาเวชภัณฑ์ของ พอสว.ฝากไปลงหมู่บ้านบนดอยสูงด้วยค่ะ ได้บุญอีกต่อหนึ่งค่ะ

น้องเขยของคุณเจงช่วยแบกยาเวชภัณฑ์ไปไว้ในบ้านเจ้าหน้าที่ พอสว.ค่ะ น้องเค้ามีหน้าที่ขับรถ พอสว.ทันตกรรมเคลื่อนที่ในพื้นที่ อ.แม่แจ่ม และ อ.กัลยานิวัฒนาค่ะ นอกจากนี้น้องเค้าได้ไปช่วยขนแท้งค์ในทริปเราด้วยค่ะ

จากนั้นก็ไปกันต่อ ระยะทางประมาณ 12 กิโลเมตร(บ้างก็ว่า 16 กิโลเมตร)คือคงจะวัดจากเลขไมล์นะคะ เพราะไม่มีหลักกิโลค่ะ ทีนี้เลขไมล์ของแต่ละคันคงไม่ตรงกันคงจะอยู่ที่จังหวะการเร่งด้วยอ่ะค่ะ เดาเอาค่ะ แหะแหะ

ระยะทางประมาณ 12 กิโลเมตร แต่ว่า นั่งเขย่าตับไตไส้พุงกันเกือบหนึ่งชั่วโมงค่ะ ในที่สุดก็มาถึงหน้าประตูโรงเรียนกิ่วสะแวกเก่าค่ะ

หนุ่มๆช่วยกันขนแท้งค์น้ำลงจากรถค่ะ ดูเหมือนว่าอาคารเอนกประสงค์หลังนี้เพิ่งจะสร้างใหม่ไม่นานนี่เองค่ะ ดูหรูกว่าโรงเรียนไหมคะ คงจะเอาไว้ใช้ทำกิจกรรมน่ะค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 31 ธันวาคม 2010
  12. เจ๋วะรัฐถะ

เด็กๆมารอรับของบริจาคค่ะ จริงๆแล้วครูนัดชาวบ้านและเด็กไว้เรียบร้อยแล้วค่ะ แต่เนื่องจากช่วงนี้ชาวบ้านต้องเก็บข้าวโพดกัน เลยเหลือเด็กๆอยู่ในหมู่บ้านแค่ไม่กี่คนค่ะ ก็เข้าใจว่าชาวบ้านต้องเร่งหักข้าวโพดเพราะรถมารอซื้อถึงที่ไม่งั้นจะขนย้ายลำบาก เราจึงได้แจกของให้กับเด็กๆบางส่วน และที่เหลือก็ฝากครูช่วยเป็นธุระให้ด้วยค่ะ

แท้งค์น้ำจำนวน 2 ใบที่พี่ๆน้องๆได้ส่งมอบน้ำใจอันงดงามให้กับน้องๆบนดอยสูงค่ะ พอไปถึงที่นั่นแล้ว พวกเราเข้าใจเลยว่า ทำไม เค้าถึงต้องการแท้งค์น้ำกันค่ะ

เด็กๆรอรับของค่ะ ตื่นเต้นๆ บางคนกล้าๆกลัวๆ บางคนมีแววตาที่สดใส และรอคอยด้วยความหวัง ดูรอยยิ้มของเด็ก(แอบเนียน)คนข้างหน้าสิคะ ยิ้มละลายใจเลยนะนั่น น่ารักซะไม่มี ^_^

น้องๆขมุกขมอมเพราะ บ่ได้อาบน้ำเจ้า เนื่องจากน้ำจะกินยังแทบไม่มี ดังนั้นน้ำอาบจึงไม่ต้องพูดถึง หลายคนอาจจะไม่เข้าใจว่า ทำไมชาวเขาถึงไม่สะอาด ซึ่งบางครั้ง เงื่อนไขบางอย่างก็ทำให้เราอึ้งได้เหมือนกันค่ะ เป็นความจำเป็นที่เราคนเมืองคาดไม่ถึงค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 31 ธันวาคม 2010
  13. เจ๋วะรัฐถะ

ลองดูแววตาของน้องๆซิคะ เห็นอะไรในนั้นบ้างเอ่ย ความหวัง และความฝันของเด็กๆบนดอยสูง คืออะไรหนอ

เด็กๆ 1 ใน3 ของจำนวนนักเรียนทั้งหมดค่ะ เนื่องจากส่วนใหญ่ต้องไปหักข้าวโพดช่วยพ่อแม่ในไร่ บางคนความสูงแค่ขา แค่เอวของเราๆเท่านั้นเอง แต่ต้องทำงานแล้ว เป็นความจำเป็นที่หลีกเลี่ยงไม่ได้ เพราะรถพ่อค้ามารับซื้อถึงที่ ชาวบ้านไม่มีรถเองดังนั้นถึงแม้ใจอยากจะมา แต่ก็มิอาจหลีกเลี่ยงความจำเป็นในชีวิตประจำวันอันหมายถึงปากและท้องได้ โรงเรียน กศน.จึงเป็นอีกหนึ่งทางเลือกที่มาเสริมความรู้ให้กับเด็กๆบนดอยสูง

14. เจ๋วะรัฐถะ

ต่อไปเป็นรายการ แจก ค่ะ
    น้ำเอย น้ำใจ การให้ คือความเมตตาที่หลั่งรินมาจากใจ สุข ทั้งผู้ให้ และผู้รับ

หมวกใบนี้ ฝีมือใครหนอ ใส่แล้วอุ่นจัง ดูแววตาแม่ของเด็กสิคะ แทนคำขอบคุณจากหัวใจ

หลากหลายสีสัน บนดอยสูง แม้พื้นดินจะแห้งแล้ง แม้น้ำจะแห้งผาก แต่น้ำใจคนไทย มิเคยแห้งเหือดหายเลย

รูปนี้ แววตาของเด็ก คงจะแทนทุกความรู้สึกได้ ขอบคุณ และ ขอบคุณค่ะ

15. เจ๋วะรัฐถะ

ต่อไป จะพาเที่ยวห้องเรียนค่ะ

ศูนย์รวมของชาวไทยภูเขา แม่ฟ้าหลวง และพ่อหลวงของปวงประชา ด้วยพระบารมีปกเกล้า

สภาพห้องน้ำค่ะ ซึ่งตอนนี้ได้งบประมาณจากคณะทริปบริจาคของทริปแรกจำนวน 15000 บาท กำลังจะทำการรื้อ และสร้างใหม่ ในวันเด็กที่จะถึงนี้ ได้กำลังพลจากน้องๆราชมงคลวิทยาเขตภาคพายัพเชียงใหม่มาช่วยสร้างค่ะ ช่วยกันคนละไม้คนละมือ ร่วมทำความดีเล็กๆน้อยๆเพื่อน้อมถวายเป็นพระราชกุศลแด่พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวของปวงชนชาวไทยค่ะ

จากนั้นไปสำรวจลำห้วย เพื่อหาข้อมูลเกี่ยวกับการสร้างฝายชะลอน้ำเพื่อช่วยเหลือชาวบ้านในการแก้ปัญหาน้ำกินขาดแคลนค่ะ ลำห้วยแห้งผากจริงๆค่ะ

แต่พอลองขุดลงไปหน่อย ก็ยังพอเจอความชุ่มชื้นอยู่ค่ะ

เดินบุกป่าเข้าไปอีกนิด แห้งจริงๆไม่มีน้ำสักหยดค่ะ

เมื่อก่อนชาวบ้านเคยสร้างอ่างเก็บน้ำเล็กๆไว้ แต่เนื่องจากโครงสร้างไม่แข็งแรง คือฉาบด้วยปูนผสมทราย ไม่มีส่วนผสมของหินและเหล็ก พอน้ำมาแรงจึงพัง

เดินลึกเข้าไปในป่าอีกหน่อย เจอบ่อน้ำที่โรงเรียนต่อประปาภูเขานำน้ำมาใช้ในโรงเรียน เป็นการใช้แรงดันอากาศค่ะ ชาวบ้านก็ได้ใช้น้ำนี้กินด้วย แต่ปริมาณน้ำมีน้อยเต็มทีค่ะ ไม่มีใครกล้ามาตักน้ำเนื่องจากบริเวณนี้งูเห่าลงมากินน้ำเยอะ

คงจะต้องประสานงานกับหลายฝ่ายเพื่อหาวิธีช่วยเหลือชาวบ้านเรื่องน้ำกันต่อไป ซึ่งครั้งนี้ คุณเจงได้สมทบเพื่อร่วมสร้างฝายชะลอน้ำ จำนวน 1050 บาทค่ะ รวมถึงได้ร่วมทำบุญหล่อพระเจ้าทันใจสมเด็จองค์พระปฐมบรมศาสดาที่ อ.แม่แจ่ม มาด้วยอีกจำนวน 300 บาท ขออนุโมทนากับคุณเจงเป็นอย่างสูงนะคะ ซึ่งรายละเอียดนั้นทางคุณเจงคงจะได้โพสต์ให้ทุกท่านได้ทราบกันต่อไปค่ะ ต้องกราบขอบพระคุณคุณเจงและทุกท่านอีกครั้งนะคะ

16. เจ๋วะรัฐถะ

ต่อไปเป็นภาพของเช้าวันที่ 30 ธ.คเวลาประมาณ หกโมงครึ่งค่ะ รูปนี้รอพระอาทิตย์ขึ้นกันค่ะ

บ้างก็ผิงไฟ บ้างก็เก็บภาพบรรยากาศ ส่วนคุณเจงรับหน้าที่เป็นแม่ครัวอยู่ในครัวค่ะ

ที่พักยามเช้ามืด ไม่ค่อยหนาวเท่าไหร่ค่ะ เสียดายที่ไม่เจอทะเลหมอกตอนเช้า

เกือบเจ็ดโมงเช้า พระอาทิตย์ยังเล่นซ่อนแอบอยู่ค่ะ

สนฉัตรคู่ ที่พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว และพระนางเจ้าพระบรมราชินีนาถทรงปลูกไว้เมื่อปีพ.ศ. 2520 ค่ะ

ฟ้าเริ่มสาง

ดอกกุหลาบพันปี สีขาวค่ะ

ที่นี่จะมีบ้านพักหลายโซนค่ะหลังนี้อยู่ด้านล่างคณะของเราค่ะ

ที่พักยามค่ำคืนที่ผ่านมา มองจากข้างล่างขึ้นไป อยู่บนเนิน หรือม่อนสูงค่ะ

พระอาทิตย์แรกอรุณ ตอนเจ็ดโมงเช้าค่ะ

สุดท้ายนี้ ขอขอบพระคุณคุณเจง และทุกท่านที่ร่วมทริปและที่ส่งกำลังใจไปร่วมทริปนี้ด้วยกัน ขอบคุณในน้ำใจอันงดงามของทุกท่านนะคะ น้ำใจอันงดงามเหมือนแสงอาทิตย์ยามเช้า ที่ฉายความอบอุ่นในใจของหลายๆคน และมอบความสว่างสดใสให้กับโลกา

ขออนุโมทนาเป็นอย่างสูง จากใจค่ะ ^_^

17. Thammaros

Thammaros เป็นที่รู้จักกันดี

กราบอนุโมทนาเป็นอย่างยิ่งกับน้องอ้อยและคณะคุณเจง กับกำลังใจและความเมตตาแก่ผู้ขาดแคลนค่ะ...สาธุ (เห็นภาพแล้วอิ่มบุญอิ่มใจตามเลยค่ะ.^_^.)

http://palungjit.org/threads/ขอเชิญ...มศาสดา-วัดเจียง-อ-แม่แจ่ม-จ-เชียงใหม่.272046/

www.tangnipparn.com

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 31 ธันวาคม 2010
  18. Ricardo DeCalgary

Ricardo DeCalgary เป็นที่รู้จักกันดี

โมทนาบุญด้วยครับ น้องอ้อย
    สาธุ สาธุ สาธุ

19. เจ๋วะรัฐถะ

ขอส่งความปรารถนาดีมอบแด่กัลยาณมิตรทุกท่านด้วย ส.ค.ส. จากศูนย์พุทธศรัทธา สำนักปฏิบัติพระกรรมฐาน สาขาวัดท่าซุง จ.สระบุรีค่ะ

20. J.Sayamol

J.Sayamol เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีปีใหม่ค่ะ

เจงกลับมาทันวันที่ 1 พอดี..รีบเอารูปมา post ต่อจากคุณอ้อยเลยดีก่า..:cool:

ตามกำหนดการของ program นี้ พวกเราทั้งหมด 7 ชีวิต ออกเดินทางคืนวันที่ 28 ธค ที่ผ่านมา โดยล้อหมุนเวลาประมาณ 2 ทุ่ม ออกเดินทางโดยใช้ ถ.วิภาวดี มุ่งไปทางสายเอเชีย สิ้นสุดจุดหมายปลายทางยัง จ. เชียงใหม่เจ๊า

ในเช้าวันที่ 29 เจง และผู้ร่วมเดินทาง ไปถึงจุดนัดพบก่อนเวลาประมาณ 1 ชม
    จุดนัดพบของเจง และคุณอ้อย คือที่วัดพระธาตุจอมทอง พวกเราเลยได้ทำบุญตักบาตรเป็นการประเดิมเช้าวันใหม่ที่หนาวนิด ๆ อย่างชื่นมื่นกันถ้วนหน้าค่ะ

ตักบาตรเอาฤกษ์เอาชัยก่อนไปบริจาคของให้กับน้อง ๆ และชาวบ้านกันก่อนนะ.. ^-^

ตักบาตรเสร็จแล้ว..ก็รับพรเพื่อเป็นสิริมงคลกันต่อ

ยัยตัวน้อยในภาพนี้..เป็นพิธีกรภาคสนามของงานนี้ "นู๋ชื่อ วีวี่ ค่ะ"..
    :)

ขอเติมพลังก่อนนะคะ เดี๋ยววีวี่จะพาทัวร์ต่อค่ะ.. ^-^

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      212.1 KB
      เปิดดู:
      418
      ขนาดไฟล์:
      209.2 KB
      เปิดดู:
      609
      ขนาดไฟล์:
      217.9 KB
      เปิดดู:
      443
      ขนาดไฟล์:
      204.4 KB
      เปิดดู:
      430
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 2 มกราคม 2011