ใครมีประสบการณ์วัตถุมงคลหลวงพ่อเณร วัดทุ่งเศรษฐีบ้างครับ

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย ura, 23 พฤศจิกายน 2010.

1. teerachet

teerachet สมาชิก

ขอถามอีกเรื่องครับ มีชื้นไหนของหลวงพ่อเณรที่ใช้เกี่ยวกับเรื่องเรียนได้ไหมครับ

2. teerachet

teerachet สมาชิก

ขอเสริมอีกนึงนะครับ ขอด้วยนะครับที่ถามรอบเดียวไม่จบ แล้วที่เด่นๆเรื่องเสี่ยงโชคแนะนำด้วยครับ

3. ura

ura เป็นที่รู้จักกันดี

18 มิถุนายน 2010
    ไปหาอ่านหน้าหลังๆๆบอกไว้หมดเเล้ว จงมีความมานะนะ แล้วจะได้ดี :cool:

4. (Rachan)Tamin*

(Rachan)Tamin* สมาชิก

ถ้าผมไปแข่งกีฬาทีมชาติผมจะพก
    พยัคฆ์ปราบเซียน เพราะ ผมเกิดปีเสือด้วยครับ 55+ ขนาดเซียนโดนปราบแล้วมนุษย์ธรรมดาเดินดินจะเหลือหรอ

ส่วนเหรียญเลื่อนยศ ผมว่าเหมาะกับการเสริมปัญญาสอบเลื่อนขั้นอะไรทำนองนี้มั้งครับ ใครมีประสบการณ์มาบอกกันนะครับ
    ขอบคุณครับ

ถ้าผมมีพระหลวงพ่อเณรรุ่นเก่าๆจะเอามาแบ่งปันนะครับ พี่ๆน้องๆ ใส่หลายอาจาย์ไม่ไหวเยอะเกิน ความสำเร็จเหมือนกันทั้งเสน่ห์,โชคลาภ แต่ความศรัทธาหลวงพ่อล้นเปี่ยม

5. jukac

jukac เป็นที่รู้จักกันดี

คนแรก เพื่อนคนหนึ่ง ผักชีโรยหน้า นายไม่มา เชื่อยชาทำตัวชิวๆ ลอยไปลอยมา
    งานไม่บอกไม่ทำ
    คนที่สอง มือใหม่ อยากเด่น ต้องการคนยอมรับ แต่ทำตัวเป้นเล่น ไม่มีคนเชื่อถือ สังงานไม่เป็นใช้อารมณ์
    โปรเจค ช่างแบบ ไม่เป็นงาน
    กลุ่มคนตรวจ งาน หาเรื่องติทั้งวัน อะไรหนักหนา
    คนที่สี่เซฟตี้ จับผิดทั้งวัน
    กลุ่มที่ห้า พวกช่าง พูดยากมาก มีปัญหาส่วนรวม
    การขนส่ง ติดปัญหา ขึ้นลงยาก น้ำท่วม ขยะส่วนกลางมากมาย
    เวลาบีบมาทุกวัน

บุคคลรอบๆตัวที่ไซด์งาน :( เหนื่อยครับ หนักใจครับ

พี่ๆแนะนำด้วยชุดไหนเหมาะกับสถานการณ์ช่วงนี้ครับ:cool:

จะหาให้ คนที่หนึ่ง กับ คนที่2แขวนด้วยครับ จะได้รอดทั้งทีม

6. ura

มี มียิ่งกว่านั้นอีก หาอ่านหน้าหลังๆๆเช่นกัน บอกไว้หมดตูดเเล้วครับ รบกวนมาใหม่ไปหาอ่านจากกระทุ้หลังๆๆก่อนถามครับ เพื่อจะได้ เจออะไรเด็ดๆๆที่หน้าหลังๆๆ ถ้าให้บอก พระผงชมพูครับ เสกด้วยอาถรรพย์กษัตริย์เต็มสูตร ในประเทศนี้มีแค่สององค์ที่มี

7. Wajula

Wajula เป็นที่รู้จักกันดี

เรื่องเรียน แนะนำแก้วหนุนดวงเนื้อปรอท ครับ :cool: แต่ว่าเราก็ต้องตั้งใจอ่านในระดับนึงด้วยนะครับ

8. ura

ไปอ่านหน้าก่อนๆๆนะครับ มีบอกไว้หมดเเล้วครับ จะได้ศึกษาประวัติของพ่อด้วย

9. Ati_L510

Ati_L510 เป็นที่รู้จักกันดี

14 สิงหาคม 2009
    สวัสดีศิษย์วัดทุ่งทุกคนครับ วันนี้ไปทำบุญกับหลวงพ่อมา เจอพี่ URA 2ครั้งแล้วลืมถามชื่อ ทุกทีผมโจน่ะครับ วันนี้ บูชาเทียนมากับ สมเด็จ รุ่นขุดสระ แล้วก็ปิดตาขุยปูนา
    งวดหน้า จะตามเก็บตะกรุดหลวงพ่อแล้ว แชร์ประสบการณ์เหรียญเม็ดแตงที่บูชาคู่กับผ้ายันต์พ่อปู่ฤษีขาวที่เจ้าตัวน้อยผมใส่ติดตัวอยู่ ช่วยเจ้าตัวน้อยผมไว้ไม่ให้ตกเตียง หันกลับมาเจ้าตัวน้อยผมติดอยู่ตรงเหล็กนิดเดียวเท่านั้นก็จะตก ถ้าตกลงมานี่แย่เลยครับ หัวลงพื้นแน่นอน
    ตั้งแต่เจ้าตัวน้อยผมห้อยเหรียญนี้แล้วดู แข็งแรงขึ้นแต่ก่อนไม่สบายบ่อย ผิดกับเมื่อก่อนนี้เลย ส่วนตัวผมเองบูชาของหลวงพ่อมานี้รู้สึกได้เลยครับทุกอย่างในการดำรงชีวีตในแต่ละวันราบรื่นดีครับ ทั้งที่บ้านและที่ทำงาน ทั้งนี้ทั้งนั้นอย่าลืมที่จะทำความดีด้วย หมั่นสวดมนต์
    เจริญภาวนากันด้วย น่ะครับ ส่วนตัวผมพกหลวงพ่อแค่ชิ้นเดียวก็พอครับ สลับกันอาทิตย์ละครั้ง เราจะรับรู้ถึงพุทธคุณได้เลยครับ ว่าออกแนวใหน สมเด็จญาณวินโญผมแนะนำเลยครับ
    สุดยอด บูชาหลักร้อย พุทธคุณหลักล้านครับ พิมสะยาวเลย :cool::cool::cool:

10. ura

11. (Rachan)Tamin*

ขอบคุณครับพี่ ตอนนี้ผมหามวลสารไว้สร้างพระถวายครูบาอาจารย์ที่ปฎิบัติดีปฎิบัติชอบครับหรือบรรจุกรุครับ เจตนาไม่หวังผลกำไร แต่หวังไว้ว่าให้เป็นที่พึ่งต่อผู้อื่นครับ:cool:
    เพราะเป็นความฝันผมอย่างหนึ่ง ตอนนี้ปลูกว่านอยู่ครับ

12. ura

สุดยอดครับ :cool: เจอกันเมื่อสายก็ลืมบอกชื่อเช่นกัน

13. (Rachan)Tamin*

ไว้ผมจะตามอ่านแล้วทำเป็นรูปเล่มละกันนะครับ ข้อมูลจะได้ไม่กระจัดกระจาย ทำเป็นฐานข้อมูลเลย

14. ura

อนุโมทนาสาธุด้วยครับ ถ้าทำด้วยความบริสุทธิ์ใจดีครับ สนับสนุน ไม่เอาเงินเลย และให้ศาสนาหมดเลยยิ่งดีครับ จะได้บุญมหาศาล

แก้ไขครั้งล่าสุด: 2 พฤศจิกายน 2011
  15. ura

ทำออกมาได้ แต่อย่าทำขายนะครับ และรบกวนไปขออนุญาติทางวัดก่อน เพราะข้อมูลเกือบทั้งหมด ศิษย์พี่ใหญ่ผุ้เป็นประธานกระทู้ของเราพี่ลูกกรอกเป็นคนเผยเเผ่ครับ ไม่งั้นอาจโดนฟ้องได้ครับ ช่วงนี้ มีคนคิดไม่ดีกับ หลวงพ่อเเละวัดเยอะทั้ง พวกที่เริ่มจะเข้ามาหากิน และพวกที่ดจมตี แต่ผมไม่ได้ว่าคุรนะครับ ที่คิดทำก็ดี แต่ต้องขออนุญาติจากทางวัด และพี่ลุกกรอกก่อนครับ ด้วยความนับถือ และต้องรอบครอบขึ้น ไม่งั้นจะกลายเป็นพุทะพาณิช ไม่ต่างจากที่อื่นๆๆๆ ที่นี่เน้น ใช้วัตถุมงคลทำให้คนมีชีวิตดีขึ้น และดึงคนสู่ศาสนา และพัฒนา สู่ความสุขความเจริญทั้งทางกายเเละจิตใจครับ ตรงๆๆนะครับ ขอดทษนะครับถ้าล่วงเกินอะไรไป

16. (Rachan)Tamin*

ไม่ขายแน่นอนครับ ผมเป็นคนรักษาศีลครับ เดี๋ยวผิดศีล ลักขโมย

เจตนาเพื่อความสะดวกสบายครับ คนมาใหม่จะได้ไม่ต้องถามซ้ำซากน่ารำคาญ
    ดีแล้วครับที่ถามจะได้กระทบกระเทือนพวกชั่วที่คอยมาทำลายพระพุทธศาสนาครูบาอาจารย์

17. C220

C220 Active Member

15 พฤษภาคม 2011
    ยินดีต้อนรับ ศิษย์ที่เพิ่งเข้ามาทุกคนครับ และก็ขอบพระคุณพี่ Ura ที่ให้ความรู้ พี่น้องนะครับ
    และขอบพระคุณที่นำของดีๆ มาให้เป็นบุญตา เป็นประจำ มันกระตุ้น ต่อมศรัทธา และ มีชีวิตชีวา ได้เยอะจริงๆครับ

18. marnburapa

marnburapa เป็นที่รู้จักกันดี

22 สิงหาคม 2007
    อยากได้แบบรูปหล่อพระเจ้าชัยวรมัน เยยอะคับ อิอิอิ
    ไม่รู้หลวงพ่อจะทำไหม :'(

19. Wajula

Wajula เป็นที่รู้จักกันดี

ถ้าผมจะลองรวมรวมจากทุกๆ หน้าแล้ว ทำเป็นไฟล์ pdf แล้วปล่อยให้พี่น้องในนี้โหลด จะเป็นไรมั้ยครับ > <

20. Lukkrok

Lukkrok เป็นที่รู้จักกันดี

20 พฤศจิกายน 2010
    สิ่งสำคัญที่ต้องระวังคือ ข้อมูลข่าวสารต่างๆที่เกี่ยวกับหลวงพ่อและวัดต้องระวังให้มาก เพราะอาจจะมีผลเสียเกิดขึ้นได้ เช่น ผู้ไม่รู้จริงๆหรือผู้ที่ต้องการให้ร้าย อาจใส่ข้อความที่ไม่เป็นความจริงเข้าไปและทำการเผยแพร่ เมื่อผู้มาอ่านรู้ว่าไม่จริงก้จะเกิดความเสื่อมเสียแก่หลวงพ่อและวัดได้ โดยทีทางวัดหรือหลวงพ่อไม่รู้เรื่อง ดังเช่นเกจิหลายๆองค์ในอดีต หรือวัดต่างๆโดนมาแล้ว คนในวงการพระหรือใครก็ตามที่หวังผลประโยชน์ก็จะเริ่มเข้ามาเกี่ยวข้องกับวัด มาคลุกคลี เขียนประวัติ ขอร่วมทำวัตถุมงคล เชียร์วัตถุมงคลออกนอกหน้า ฯลฯ สิ่งเหล่านี้นำความเสื่อมมาให้ทั้งสิ้น

ดีที่สุดของการประชาสัมพันธ์ คือ ข้อมูลข่าวสารต่างๆต้องออกจากวัดในนามวัดเท่านั้น ไม่อนุญาตให้ผู้ใดทำเพื่อคงความถูกต้องไว้และกันการครหาว่าเป็นพุทธพาณิชย์ เช่นเดียวกับวัตถุมงคลของหลวงพ่อเณร ไม่มีผู้ใดมารับทำหรือร่วมสร้างได้ เพราะวัดสร้างเองเท่านั้น จำหน่ายที่วัดเท่านั้น ไม่ผ่านศูนย์ใดๆ

ข้อมูลต่างๆหรือรูปก็ดี ถ้าใช้เพื่อเผยแพร่ความรู้ หรือประชาสัมพันธ์ที่ต่างๆ สามารถทำได้ พี่อนุญาต แต่ถ้าใช้เพื่อหากินไม่สมควร นี่ก็เริ่มมีการคัดลอกข้อความและรูปที่ครูบาอาจารย์ถ่ายวิชาให้หลวงพ่อ เช่น หลวงปู่ชื่น ไปใช้เพื่อโพสขายของแล้ว ซึ่งไม่สมควรเพราะเป็นการหาลาภเข้าตัวไม่ใช่เพื่อสาธารณประโยชน์ รูปเหล่านั้นมีลิขสิทธิ์และพิสูจน์ได้ว่าเป็นของใครดังนั้นสามารถฟ้องร้องได้ให้ระวัง

การรวมประวัติ ไม่ต้องห่วงทำเป็นเล่มออกมาแน่นอนเมื่อถึงเวลาโดยวัดเป็นผู้ทำเท่านั้น เนื้อหาจะหนาขึ้นเรื่อยๆเมื่อออกมา เพราะสิ่งที่บอกไปยังไม่ถึง 1 ใน 100 ดังนั้นต้องใช้เวลาอีกสักพัก ข้อมูลต่างๆพร้อมหลักฐานก็จะทะยอยเปิดเมื่อถึงเวลาที่สมควร เนื่องจากการเปิดข้อมูลที่มีเยอะทั้งหมดทันที ไม่เป็นผลดีต่อตัวหลวงพ่อหรือวัดเลย เพราะอาจเกิดความหมั่นไส้, ลองวิชา ฯลฯ เนื่องจากไปขัดผลประโยชน์

ถ้าจะอ่านและรวบรวมก็ตั้งกลุ่มทำเป็นงานเป็นการเลยสิ แล้วเอามาให้ตรวจก่อน แล้วค่อยโพสในเฟสวัดหรือที่ใดๆในนามวัด จะดีกว่า แต่ก็ต้องทำใจหน่อยต่อให้มีไว้ บางคนก็ยังถามอยู่แหละเพราะไม่ตามอ่าน ขนาดเฟสต่างๆของวัดมีให้หมดก้ยังถามที่ wall เฉยเลย เฟสบุ๊คส์ทำให้คนเสียนิสัยอยากรู้อะไรไม่ค้นให้ดีก่อนโพสถามอย่างเดียว