ใครมีประสบการณ์วัตถุมงคลหลวงพ่อเณร วัดทุ่งเศรษฐีบ้างครับ

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย ura, 23 พฤศจิกายน 2010.

1. ura

ura เป็นที่รู้จักกันดี

18 มิถุนายน 2010
    แค่ที่มาก็มืดมนสุด คนเดี๋ยวนี้ ไม่ใช่จะลวงได้ง่ายนะ อิอิ

2. Lukkrok

Lukkrok เป็นที่รู้จักกันดี

20 พฤศจิกายน 2010
    ความจริงก็คือความจริง ปล่อยเขาไปเถอะ. ในอนาคตคงไม่มาเชียร์ของหลวงพ่อนะ...

แต่ที่น่าห่วงกว่าคือกลุ่มคนที่ตั้งตัวเป็นกูรูวัตถุมงคลของหลวงพ่อเณรนี่สิที่หากินกันอยู่บอกข้อมูลผิดๆ ตั้งมาตรฐานราคาสูงๆหวังทำกำไร มาวัดเพื่อให้หลวงพ่อจารเหรียญเพื่อโก่งราคา ฯลฯ
    แบงค์ลองแชร์ข้อมูลที่เจอมาให้พี่น้องได้รับรู้กัน

3. ura

ประสบการณ์เยี่ยมครับ

4. kiwikung

kiwikung เป็นที่รู้จักกันดี

26 สิงหาคม 2012
    บาปกรรมทำไปได้กับพระก็ไม่เว้น คงจะโดนกรรมเล่นหลายเท่านะ

5. bojakn

bojakn เป็นที่รู้จักกันดี

10 พฤษภาคม 2011
    ยินดีแชร์ประสบการณ์ที่ได้เจอมาครับพี่ใหญ่

ผมเคยตามหาเหรียญหลวงพ่ออยู่เหรียญนึงพอดีไปถามอากู๋ (กู๋เกิล) เลยไปเจออยู่ร้านนึง หน้าร้านอยู่แถวๆราม2นี่แหละ แล้วก็บอกว่าเป็นสายตรงหลวงพ่อเณรตั้งแต่วัดสลุดยันวัดทุ่งเศรษฐี ข้อมูลลึกแน่นจริง มีทุกรุ่นที่ทุกท่านตามหา เลยกดโทรสับไปสอบถามเกี่ยวกับเหรียญหลวงพ่อเณรรุ่นดังกล่าว ได้ข้อมูลมาว่า ร้านผมให้บูชาเหรียญละ ......(ราคาเกินครึ่งหมื่นมานิดหน่อย) ไอเราก็ถามต่อว่าแล้วอย่างนี้ผมอยู่ไกลอยากจะได้แบบที่หลวงพ่อจารให้ด้วยได้ไหม เจ้าของร้านก็ตอบว่าได้ พี่เป็นศิษย์ใกล้ชิดเข้าหาท่านบ่อยแต่ราคาต้องบวกเพิ่มนะ.... เราอยากได้รุ่นไหนบอกได้เลยพี่หาให้ได้ ราคาก็กันเองไม่ได้แพงมาก (แต่ผมว่าก็แพงนะ) แล้วผมก็ตัดบทไปว่าขอบคุณมากครับผมขอคิดอีกทีแล้วกันครับ...

ส่วนตัวผมว่าถ้าคนไม่รู้เรื่อง บวกกับมีความอยากได้หน้ามืดตามัวฟังพี่ท่านเล่านิทานให้ฟังเข้าไปรับรองโดนฟันจนหมอไม่รับเย็บแน่นอน ยังไงพี่น้องก็ระวังๆกันไว้หน่อยนะครับ มารร้ายที่หวังหากินกับหลวงพ่อเณร หากินกับวัดโดยที่ไม่เคยตอบแทนอะไรให้กับวัด ให้กับหลวงพ่อเลย หวังแต่กำไรและเงินอย่างเดียว อย่างอื่นไม่สนแบบนี้ ผมว่ายังไงก็ไม่เจริญครับ

ผมว่าของที่มีอยู่ที่วัดตอนนี้ก็ไม่ได้แพ้ของเก่ารุ่นไหนๆอย่างไร รวมถึงเจตนาต่างๆก็บริสุทธิ เงินทุกบาททุกสตางค์ที่เราทำบุญไปก็ถึงวัดทั้งหมด แบบนี้เราเข้าไปที่วัดทำบุญกับวัดเลยดีกว่าครับ อีกทั้งพี่น้องทุกคนก็มีแต่ความจริงใจ ทุ่มกายทุ่มใจให้วัด ให้หลวงพ่อเณรทุกคนครับ

6. Jeanpaul

Jeanpaul เป็นที่รู้จักกันดี

29 กุมภาพันธ์ 2012
    ชื่อพระนาย นี่การันตรีความเกรียนอยู่แล้วครับ ดูการตอบการทำอะไรสิฮะ เห้อออร์ เหนแล้วโมโห

7. P'TANN

P'TANN เป็นที่รู้จักกันดี

ชื่อนั้นสำคัญไฉน.....?????

ลูกจะดีหรือเก่งก็อยู่ที่คุณพ่อ/คุณแม่ ว่าเลี้ยงลูกอย่างไง

สอนลูกอย่างไร ทำตามสัญญาที่ให้ไว้กับลูกหรือเปล่า

หลวงพ่อและครูบาอาจารย์ ท่านก็ทำให้เราเต็มที่แล้ว ต่อไปนี้ก็อยู่ที่เราแล้วครับ

8. kiwikung

น้องแบงก์ สุดยอด:cool:

9. ura

อิอิ ถ้ามีเงินเก็บครบล้านผมจะพาลูกๆไปเที่ยวโคโยตี้ครับ

10. P'TANN

P'TANN เป็นที่รู้จักกันดี

งั้นคงเก็บได้แค่ 999,999 เท่านั้น ลูกยังเล็กอยู่ คงอยากไป Dream worldมากกว่า

11. ura

อิอิ น่าจะอย่างนั้นครับ แต่พาลูกเที่ยวดรีมเวิร์ลเสร็จ ตัวคนพ่อของเที่ยวดรีมทีมโคโยตี้นะครับ

12. kiwikung

สุดยอดครับ

13. ura

หน้าตายังไม่เคยโผล่มาที่วัดมาอ้างว่าเป็นศิษย์ใกล้ชิด จารนี่สงสัยจารเองแน่เลย เอาของยัดวัดมาขาย แต่งนิทานลวงเขาไปเลื่อยน่ากลัวมาก ระวังๆ
    ไว้เลยครับพี่น้องแก็งทองเคระบาด อิอิ:cool::cool::cool::cool:

14. ura

รูปภาพหน้าปก | Facebook
    อันนี้เฟสศิษย์พ่อเหลือนะครับ เห็นพี่น้องลูกพ่อเณร ไปกราบท่านเยอะอยากติดตามข่าวสารเชิญเฟสนี้เลยไม่มีการขายของเพราะพี่หนึ่งทำครับ ไปพบปะเเลกเปลี่ยนสายพ่อเหลือได้ที่นี่นะครับ ส่วนของพ่อเราที่เฟสนี้ครับ รูปภาพหน้าปก | Facebook
    รูปภาพของ วัดทุ่งเศรษฐี กรุงเทพฯ | Facebook

15. ura

ผมได้อะไรหลายอย่างจาดวัดมากมายเข้าไปถวายงานให้พ่อให้วัดเพราะอยากทำ ไม่ได้คิดคาดหวังบุญกุศลอันใดเพราะสิ่งที่ได้จากพ่อจากวัดนั้นสุดประมาณ สิ่งที่ทำได้ก็ทำสุดปัญญา ถ้าพี่น้องมีเวลาอยู่ใกล้พ่อใกล้วัด อย่าช้าเลยเข้าวัดไป อย่าไปหวังผล อย่าไปเอาอะไรจากพ่อจากวัด ได้ถวายงานรับใช้ แค่มากน้อย ก็ขอให้ช่วยเต็มแรงเต็มใจ เถิด คนเราเกิดมาได้พบพระดีๆๆไม่ใช่ง่ายๆๆๆ พลัดชาตินี้เเล้วจะได้ชมบารมีได้ ได้รับใช้พ่อเช่นนี้อีกหรือไม่สุดคาดเดา ทำอะไรทำให้จรงเถอะ แค่หยิบขยะทิ้งถัง ล้างห้องน้ำ บอกบุญชักชวนให้คนมาวัดได้ทั้งกุศลและได้ช่วยพ่อช่วยวัด ช่วยคน แล้วจะรู้ว่าความสุขไม่ได้มาจากการทำอะไรยิ่งใหญ่แต่มาจากการทำอะไรเล็กๆๆที่ยิ่งใหญ่โดยไม่ต้องให้ใครเห็น

ไฟล์ที่แนบมา:

16. ura

และนี่ก็คือภาพการกระทำที่เล็กๆๆที่ยิ่งใหญ่ หลายคนที่มาวัดบ่อยๆๆหรือมาบางช่วงที่โชคดีจะเห็นพ่อท่านเดินกวาดทั่ววัด

ไฟล์ที่แนบมา:

17. ura

หลวงพ่อเณรอธิบายให้ฟังว่า

คาถา ที่ว่า สั้นๆ ๔ ตัว คือ "อุ อา กะ สะ" ทั้งนี้ คือคาถาเศรษฐีที่องค์สัมมาสัมพุทธเจ้าทรงสอน และมีปราชญ์สรุปไว้เป็นคำย่อว่า"อุ อา กะ สะ" นั้น แต่ละตัวมีความหมาย คือ

อุ มาจากคำว่า อุฏฐานสัมปทา คือ พร้อมด้วยความขยันหมั่นเพียร ในการประกอบสัมมาอาชีพ หรือจำง่ายๆ ว่า ขยันหา
    อา มาจากคำว่า อารักขสัมปทา คือ การเก็บรักษาทรัพย์สินที่ได้มาโดยชอบธรรม หรือจำง่ายๆ ว่า ขยันเก็บ
    กะ มาจากคำว่า กัลยาณมิตตา คือ การคบหาสมาคมกับคนดีมีคุณธรรม มีน้ำใจ และเป็นเพื่อนที่ไม่พาไปผลาญทรัพย์ หรือจำง่ายๆว่า เลือกคบ
    สะ มาจากคำว่า สมชีวิตา คือ การใช้จ่ายอย่างประหยัดพอเพียง ใช้ชีวิตสมถะ ไม่ฟุ่มเฟือย

สรุปแล้ว ๔ คำจำง่ายๆ คือ ขยันหา ขยันเก็บ เลือกคบ เลือกใช้

คำพ่อสอน จำไปทำแล้วรวยไม่รู้เรื่องเลย

"คาถาหัวใจเศรษฐีถ้าท่องได้ และทำตามได้ ไม่ต้องเล่นหวยรวยกันได้ทุกคน รวยกันถ้วนหน้า"

18. bojakn

ภาพนี้แหละครับ เห็นแล้วภาพแบบนี้แหละที่เราๆท่านๆเข้าวัดแล้วจะได้พบเห็นท่านทำทุกอย่างเอง ลงมาดูแลเอง แม้กระทั่งเรื่องความสะอาดของวัด ใครที่ไหนเห็นจะเชื่อว่าพ่อท่านเป็นถึงท่านเจ้าคุณ เห็นภาพนี้แล้วศรัทธาหมดใจครับ :cool::cool:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 18 เมษายน 2013
  19. bojakn

สำลีอย่างเดียวไม่พอครับ ผมว่าต้องเตรียมอุปกรณ์ผ่าตัดไปด้วยครับพี่เอ๊ก โดนฟันกลับมาแผลใหญ่แน่ๆ :cool::cool:

ปล.คิดถึงพี่เอ๊กนะครับ:cool::cool:

20. วีระชัยมณี

วีระชัยมณี เป็นที่รู้จักกันดี

...กราบพ่อเณร...
    ....ผมจาสอนลุกให้พาพ่อ ไปหาแม่..เพราะตอนนี้ ลุฏๆผมคงขาดแม่อยู่ครับ.....555...ล้อเล่นนะครับ

..งานนี้ครูบาอาจารย์ เสกอัดเต็มที่....จนไม่มีช่องโหว่แล้วละครับ แค่ หลวงพ่อนพวรรณ ท่านก็ อัดเต็มเหนี่ยวแล้ว ไหนจาบวกพ่อเหลือ พ่อเณร เข้าไปอีก.....