ใครมีประสบการณ์เกี่ยวกับวัตถุมงคลของหลวงปู่หมุนบ้างครับ II

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย monkeyexchange, 31 ตุลาคม 2012.

1. คนศรีสะเกษ

คนศรีสะเกษ เป็นที่รู้จักกันดี

3 กุมภาพันธ์ 2010
    แท๊กซี่ต้องลงศรีสะเกษครับ มีแน่นอน

2. puniw

puniw เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    อ้าว มีวัดบ้านจาน2วัดในจังหวัดศรีสะเกษหรือครับ ? แถมตำบลจาน ที่เดียวกันด้วย ของหลวงปู่หมุน อยู่อำเภอกันทรารมย์ใช่มั๊ยครับ ต้องจำให้แม่น เดี๋ยวหลง :'(

3. บางนกแขวก

บางนกแขวก เป็นที่รู้จักกันดี

ต้องโค้กกระป๋องแดงครับ เน้นนะครับ โค้กกระป๋องแดง อย่าเข้าใจผิดนะครับ
    ข้อมูลยืนยันจากลุงนวย คนขับรถหลวงปู่ครับ(คุ้นเคยกับผมเป็นอย่างดี)

แก้ไขครั้งล่าสุด: 20 ธันวาคม 2013
  4. Nuthakit

Nuthakit เป็นที่รู้จักกันดี

ดีมั้ยครับ ไม่มีห่วง(หายห่วง)

ไฟล์ที่แนบมา:

5. kao-pan

kao-pan Active Member

1 มิถุนายน 2013
    สงสัยต้องโค๊กสิ จริงๆด้วยคัฟผม ดูที่รูปสิคัฟ :cool:

6. arcaderp

arcaderp เป็นที่รู้จักกันดี

18 สิงหาคม 2010
    .............................................................................................................

แต่จะว่าไปว่ามา ที่จริงแล้วพิธีเสาร์ ๕ มหาเศรษฐีมีพระปิดตาเหล็กน้ำพี้นะครับ มี 2 แบบ พิมพ์กรรมการ (หัวมวย) 59 องค์ และปิดตาเหล็กน้ำพี้ 199 องค์ พิมพ์ต้นแบบของรุ่นรวยทันใจ แต่ไม่มียันต์ที่ศอก หัวเข่า ด้านหลังมีตัวอักษร เสาร์ ๕ ด้วยความที่ไม่มีออกมาหมุนเวียนในสนามเลย คนเลยลืม ๆ กันไป

แสดงว่าสมมติฐานที่ว่ามีส่วนผสมของผงเหล็กน้ำพี้ ผมว่ามีความเป็นไปได้ครับ

7. อาณัติ

อาณัติ เป็นที่รู้จักกันดี

ผมมีโอกาสเดินทางไปศรีสะเกษ เลยได้มีโอกาสไปกราบสังขารหลวงปู่หมุน วัดบ้านจานเป็นครั้งแรก พอไปถึงเห็นกำลังก่อสร้างหลายอย่าง ก็ดีใจอย่างน้อยพระรุ่นที่ผ่านมา ที่หลวงปู่พาเสก ก็ก่อเกิดประโยชน์ให้กับวัดบ้านจาน บูชาคุณหลวงปู่ท่านด้วย ได้ไปซื้อ"เป๊บซี่"พร้อมน้ำดื่มไปถวายหลวงปู่ ร้านค้าบอกว่าถ้าจะถวายหลวงปู่ให้ซื้อ"โค๊ก" แต่ผมยันยืนเป๊บซี่แน่นอน จากนั้นขึ้นไปกราบท่านบนเจดีย์จุดธูป 5 ดอกบอกกล่าวท่าน ขอเป็นหลานศิษย์ เหลนศิษย์ท่าน ขอให้ท่านรักสมรักษา และให้พระเครื่องทุกองค์ของท่าน ที่ผมมีศักดิ์สิทธิ์เหมือนได้จากมือท่านเอง จากนั้นก็จุดธูป 16 ดอกมาปักที่รูปเหมือนยืนหน้าเจดีย์ ก่อนลงมาปักธูปได้บอกหลวงปู่หลายอย่าง ตบท้ายด้วยว่า "วันนี้ผมพาหลวงพ่อกวย มาเยี่ยมหลวงปู่ด้วย" พอดีคนบนเจดีย์ไม่มาก เลยบอกหลวงปู่แบบเสียงดังๆ กลัวท่านไม่ได้ยิน ทำบุญบูชาหลวงปู่ อุทิศบุญกุศล อย่างอิ่มใจ ได้เสี่ยงเซีรยมซีได้ตัวเลขมาด้วย แต่ไม่เข้าเป้า ต่องตามสัก ๒ - ๓ งวด

หลังจากนั้นลงมาคุยกับญาติโยมแถวนั้น หลายคนบอกว่าตอนท่านอยู่ ไม่รู้ว่าหลวงปู่ดี เก่ง ดัง จนเห็นรถทัวร์จากสระแก้ว อรัญประเทศมาหาท่าน จึงเริ่มสังเกตุและเริ่มเข้าวัดมากขึ้น และหลวงปู่มาดังสุดๆเมื่อท่านเสียไป 6 - 7 ปี หลายคนตั้งตัวได้เพราะหลวงปู่ พื้นตัวเพราะท่าน ยิ่้งนานวันท่านยิ่งดัง วัตถุมงคลก็แพงขึ้นเรื่อยๆจนถึงปัจจุบัน

วัดบ้านจาน เป็นวัดบ้านเกิดของหลวงปู่ ท่านมาพักจำพรรษาเมื่อแก่มากแล้ว และต้องไปช่วยวัดป่าหนองหล่ม วัดซับลำใย วัดสุทัศน์คณะ ๗ และอีกหลายวัด ทำให้ไม้ค่อยมีเวลาอยู่กับที่เท่าไหร่ ถาวรวัตถุศาสนสถานเริ่มสร้างในระยะหลังๆมา และคงสร้างเสริมเพิ่มเติมอีกหลายอย่าง หากรอกฐินผ้าป่าอย่างเดียวคงเสร็จช้า ต้องพึ่งพาบารมีหลวงปู่ และญาติธรรมผู้ศรัทธาเพิ่มเติมในส่วนปัจจัยการก่อสร้าง เราผู้เคารพและขอพึ่งพาบารมีหลวงปู่ ต้องไปช่วยสร้าง เทิดเกียรติบูชาพระคุณท่านร่วมกัน มีน้อยช่วยน้อยมีมากช่วยมาก ทำบุญบูชาคุณท่านอย่างเป็นรูปธรรม เห็นผลงาน ใครไปใครมาก็อิ่มใจ บูชาคุณท่านด้วยจิตใจ ด้วยบุญกุศลและจตุปัจจัยน่าจะเกิดประโยชน์หลายทาง

วัตถุมงคลหลวงปู่มีให้ดู สังขารท่านยังอยู่ในเจดีย์ ไปกราบท่าน บูชาคุณท่าน ช่วยท่านสร้างวัดบ้านเกิดให้งดงาม ใครไปมาร่มรื่นชื่นใจ เผยแพร่เกียรติคุณของท่านให้ขจรขจายไปสู่สาธารณชนให้กว้างขวางยิ่งๆขึ้น ให้ศรัทธาญาติโยมทั้งที่นิยมวัตถุมงคล และผู้ศรัทธาในพระศาสนาทุกสายเข้าไปกราาบไหว้หลวงปู่มากๆ

เห็นรูปหล่อหลวงปู่ เห็นเจดีย์ท่านแล้ว ให้ชื่นชมคณะที่มาก่อสร้างไว้ รักหลวงปู่แท้ ศรัทธาจริง เสียดายที่ตอนนั้นถึงจะได้ข่าว แต่ไม่ได้ช่วยเลย ได้แต่โมทนา และต้องคิดว่าต้องทำถวายหลวงปู่ต่อไปทั้งปัจจุบันและอนาคต

การบูชาบุคคลที่ควรบูชาหนึ่ง การตอบแทนผู้มีคุณหนึ่ง เราทั้งหลายจะอยู่ในสายใด แบบไหน ก็ได้ชื่อว่าอยู่ในกระแสแห่งบารมีหลวงปู่ ...ต้องร่วมด้วยช่วยกัน จึงจะนับว่าเป็นเป็นศิษย์ดี ศรัทธาแท้ และจะก่อเกิดปาฏิหารย์แห่งธรรม แห่งบารมีแก่ท่านและครอบครัวเป็นมงคลสืบไปยิ่งแล

เล่าเรื่องจากการไปกราบสังขารหลวงปู่นะครับ..............

8. puniw

puniw เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    เล่าเรื่องจากการไปกราบสังขารหลวงปู่นะครับ..............[/COLOR][/QUOTE]

:cool::cool::cool::cool::cool:

คุณอานัติครับ ผมขอถามว่า 1. โค๊ก/เป๊ปซี่ สามารถหาซื้อไปถวายท่าน ภายในวัดบ้านจานมีขายใช่มั๊ยครับ? หรือต้องไปซื้อที่ตลาด
    2. แล้วของถวายอื่น อันประกอบด้วย ข้าวเหนียว+ปลาดุกย่าง , พวงมาลัย+หมากพลู มีขายแถววัดมั๊ย หรือไปซื้อที่ตลาดมาเอง ชัวร์สุด
    3. ที่ตลาดสด อ.กันทรารมย์ มีของทั้งหมด ขายครบทั้งเลยมั๊ยครับ(ข้าวเหนียว+ปลาดุกย่าง+พวงมาลัย+หมากพลู+โค๊กกระป๋อง)ผมจะได้ไม่ต้องเตรียมไปเองจากกรุงเทพ ขอบคุณครับ

9. ขันติ19

ขันติ19 เป็นที่รู้จักกันดี

23 สิงหาคม 2009
    :cool::cool::cool::cool::cool:

คุณอานัติครับ ผมขอถามว่า 1. โค๊ก/เป๊ปซี่ สามารถหาซื้อไปถวายท่าน ภายในวัดบ้านจานมีขายใช่มั๊ยครับ? หรือต้องไปซื้อที่ตลาด
    2. แล้วของถวายอื่น อันประกอบด้วย ข้าวเหนียว+ปลาดุกย่าง , พวงมาลัย+หมากพลู มีขายแถววัดมั๊ย หรือไปซื้อที่ตลาดมาเอง ชัวร์สุด
    3. ที่ตลาดสด อ.กันทรารมย์ มีของทั้งหมด ขายครบทั้งเลยมั๊ยครับ(ข้าวเหนียว+ปลาดุกย่าง+พวงมาลัย+หมากพลู+โค๊กกระป๋อง)ผมจะได้ไม่ต้องเตรียมไปเองจากกรุงเทพ ขอบคุณครับ[/QUOTE]
    เเวะตลาดที่ตัวเมืองครับ มีหมด ห่างจากวัดประมาณ 40 กิโลก่อนถึง มาจากกรุงเทพต้องผ่านตัวเมืองก่อนครับ:cool:

10. อาณัติ

เเวะตลาดที่ตัวเมืองครับ มีหมด ห่างจากวัดประมาณ 40 กิโลก่อนถึง มาจากกรุงเทพต้องผ่านตัวเมืองก่อนครับ:cool:[/QUOTE]

ตามที่พี่ขันติแนะนำเลยครับ มาจาก กทม.เข้าตลาดตัวเมืองศรีสะเกษก่อน มีครบทุกอย่าง หากจะไปตลาดกันทรารมย์ มันต้องเลยทางแยกเข้าไปอีก

ในหมู่บ้านมีน้ำดื่ม น้ำโค๊ก อย่างอื่นไม่เห็นเลยครับ ศรีสะเกษนี่ไม่เห็นคนขายพวงมาลัยตามสี่แยกไฟแดงเลย

เดินทางปลอดภัยนะครับ ขอให้ได้เหรียญรุ่นแรกหลวงปู่ไว้บูชา เลข 1, หน้าใหญ่, หมุมาณ เลยครับ

11. moommam

moommam เป็นที่รู้จักกันดี

22 มิถุนายน 2009
    สำหรับผม เม็ดนี้เม็ดเดียวผมก็ไม่คิดจะเสาะหาอะไรของหลวงปู่แล้วครับ
    สารพัดนึกจริงๆ สุดบรรยาย ประสบการณ์สูงและมีค่าต่อจิตใจของผมมากที่สุด
    ในบรรดาวัตถุมงคลของหลวงปู่ที่ผมมีอยู่

12. kao-pan

แล้วของผมล่ะคับ ผมว่าจะนั่งรถไฟไปลงสถานีกันทรารมย์ ถ้าแวะที่ตลาดสดกันทรารมย์ ะมีของทุกอย่างครบมั๊ยคับ ? (kiss)

13. Na_mo_

Na_mo_ เป็นที่รู้จักกันดี

25 กันยายน 2007
    กราบบูชาหลวงปู่หมุน สาธุ

14. อาณัติ

ตลาดกันทรารมย์ เจริญพอๆกับตลาดไทย

มีทุกอย่างให้เลือกสรร...จริงแท้แน่นอน สบายใจได้เลย

15. Tone2

Tone2 เป็นที่รู้จักกันดี

สาธุ ครับ

16. สายน้ำเพชร

สายน้ำเพชร เป็นที่รู้จักกันดี

10 สิงหาคม 2009
    กราบหลวงปู่หมุนครับ

17. Nattakarn007

Nattakarn007 Active Member

สาธุ สาธุ สาธุ

ขนาดไฟล์:
      406.3 KB
      เปิดดู:
      213
  18. kao-pan

ด้านหลังองค์พระลป.ทวด รุ่นพระเจ้า๕พระองค์ ฝังอะไร?

สังเกตว่าด้านหลังพระจะนูน เหมือนมีอะไรฝังอยู่ บางคนบอก ฝังนกสาริกา ? ใครพอรู้มั่งครับผม แต่องค์จริงสวยมาก ใส่ตลับแล้วมองเหมือนลป.ทวดรุ่นแรก2497เลย ด้านหลังนูนจากพิมพ์หรือฝังอะไรไว้ครับ

url=http://image.ohozaa.com/view2/xiuIyjpck9QlczVh][​IMG][/url]

19. สายน้ำเพชร

สายน้ำเพชร เป็นที่รู้จักกันดี

10 สิงหาคม 2009
    กราบหลวงปู่หมุน และสวัสดีปีใหม่ทุกๆท่านด้วยครับ ขอบารมีหลวงปู่จงอำนวยอวยชัยให้กับทุกท่าน โชคดีตลอดปีและตลอดไปครับ

20. mtauto

mtauto Active Member

สวัสดีปีใหม่ครับ ขอให้บารมีหลวงปู่คุ้มครอง ลูกหลาน พี่น้องชาวแว็ปพลังจิตทุกท่าน ให้อยู่เย็นเป็นสุข ไม่เจ็บไม่จนคร๊าบ.....