ไสยศาสตร์ฉบับชาวบ้าน..มี.สาระ แบบกันเอง

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย tang_2536, 24 ตุลาคม 2012.

แท็ก: แก้ไข
  1. ae hatyai

ae hatyai เป็นที่รู้จักกันดี

24 พฤษภาคม 2012
    เข้ามาติดตามตลอดครับ

2. หนึ่ง1

หนึ่ง1 เป็นที่รู้จักกันดี

ความคิดผมนะ บอกกล่าวขอขมาครูอาจารย์และตัดทิ้ง เพราะตอนงานแต่งสายสินธิ์ผูกข้อมือเยอะมาก จะเกะกะเวลาทำงาน เลยต้องตัดทิ้งนำไปวางไว้ใต้ต้นไม้ใหญ่

3. tang_2536

tang_2536 เป็นที่รู้จักกันดี

11 สิงหาคม 2012
    ขออภัยที่ไม่ได้เข้ามานาน เพราะ ทำงานด้วย รับกาารตรวจจาก เจ้านาย ด้วย หลายคณะ ครับ...

๑.เรื่องด้ายผุกข้อมูล/สายสิญ แนะนำว่า ถ้าจะเอาออกให้แก้ ปม หรือ ดึงด้วยมือ...ห้ามใช้ของมีคมตัด..เหตุผลก็ อย่างท่าน ศนิวาร บอก หลังจากตัด ต้องการจะทิ้ง/ไม่ใช้ .นำไปวางไว้หน้าพระก็ได้ นำไปทิ้งไว้บริเวณต้นไม้ใหญ่ก็ได้ ..แต่ต้องไม่นำไปทิ้งใต้ถุนบ้าน หรือ ที่ซัก ที่ ล้าง หรือ ปัสาวะ อุจจาระ จะให้ให้ ราศรีเจ้าของเสื่อมถอยไป..คือ สรุป ครูผมบอกว่า ให้ใส่ไว้ครบ ขวบวัน(๒๔ ชม.) เอาออกได้ แล้วนำไปไว้ในที่อันควร...ครับ

๒.เรื่องการออกถ้ำของครูบาบุญชุ่มฯ(ชั่วคราว)..เพื่อโปรดคณะฯศรัทธา ญาติท่านแจ้งว่า ๒๐-๒๒ ก.ค.๕๖ นี้ ..ผมติดรับเจ้านายเลยเสียโอกาศไปกราบเลย..ใครจะไปต้อง รถโฟร์วีน เพราะทางลื่นมาก การจราจร คงจะจัดกันไปตามลำดับ เพราะ ทางเข้าแคบต้องเข้าไปทีละคณะ...หลังจากมีคนไปกราบท่านมา พวกเราคงได้มีโอกาศ เห็นภาพท่านกันครับ..

-ญาติท่าน บอกผมว่า ผมท่านยาวมากเกล้าไว้บนศรีษะ...

- หลังจาก ๒๒ ก.ค.๕๖ ท่านก็จะเข้าถ้ำต่อไปอีก ...ระยะหนึ่ง ยังไม่ทราบชัดเจนว่าเมื่อไหร่จะออก..แต่ท่านคงจะประกาศ ในวันนั้นครับ

-ส่วนใครที่จะได้ทำบุญกับท่านคนแรก(ผุ้ที่ทำบุญพระผุ้เข้านิโรธฯ ตามตำราถือว่ามีบุญครบสมบูรณ์สามารถอธิษฐานได้ดั่งใจนึก)..ท่านผู้นั้นคงจะมีบุญยิ่งครับ..(ผมคิดว่าท่านคงเล็งด้วยญาณไว้แล้ว)...

4. พระศุภกิจ ปภัสสโร

พระศุภกิจ ปภัสสโร เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

7 พฤศจิกายน 2006
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1

ครูบาชุ่ม ศิริอายุ 48 ปีออกจาก เจริญนิโรธกรรม 3 ปีกว่า ชั่วคราว วันที่ 17 ก.ค. 56

ไฟล์ที่แนบมา:

5. tang_2536

พระผู้ปฏิบัติดีของศาสนา อย่างแท้จริง ยังมีอยู่ครับ..ใครที่สงสัย อาจจะถามว่า ..ทำไม ไม่ปลงผม ทำไมต้องอย่างงั้น อย่างงี้..

ท่านบำเพ็ญโพธิสัตว์ ปารถนาพุทธภูมิ ครับ...หมายถึง การตรัสรู้เป็นพระพุทธเจ้าในอนาคตกาล...เป็นเรื่องปัจจัตตัง..แต่ในส่วนตัวผมนั้น..ท่านคือพระอริยะ อย่างแท้จริง ไม่มีข้อ กังขาใดๆครับ
    สาธุ สาธุ สาธุ..

6. ฑศพล

ฑศพล เป็นที่รู้จักกันดี

18 มิถุนายน 2010
    วันนี้ได้คาถาดีหลายตัวครับขอเพิ่มเติมอักขระบทนี้ที่หายไปครูบาอาจารย์บอกว่าขึ้นอิติให้ลงอิติครับ...

อิติปาระมิตาติงสา อิติสัพพัญญูมากะตา
    อิติโพธิมะนุสสะโต อิติปิโสจะเตนะโมอิติ ครับ..

เอาไว้ใช้เวลาออกปฏิบัติพื้นที่และผู้ที่จะนำไปสวดคุ้มครองครับ..

ขอผลบุญของพระคาถานี้ สำเร็จแก่ครูบาอาจารย์ ปู่โสล่งลาย..ปู่หนวด..และทุกพระองค์
    จงมีความสุข มีบารมียิ่ง..ขึ้นไป....

7. ฑศพล

เงียบจุงเบย..

รอพี่คำรณมาคุยด้วยครับ...สงสัยว5.อีกแล้ว
    ขอให้ครูบาอาจาย์ พระสยามเทวาธิราช แล
    สิ่งศักดิ์สิทธิ์คุ้มครอง....ทหารทุกนาย และ
    ทุกท่าน..ให้ปลอดภัยนะครับ..

8. หนึ่ง1

หนึ่ง1 เป็นที่รู้จักกันดี

สาธุ อนุโมทนามิ

9. tang_2536

ขอภัยที่ไม่ค่อยว่างจริงๆครับ

ใครที่ได้ดูภาพ ครูบาบุญชุ่ม ก็ร่วมอนุโมทนากันละกันครับ..เพราะถือว่าท่านบำเพ็ญเพียรอย่างหาที่เปรียบมิได้..

แต่บางคนอาจจะไม่เข้าใจ ในทางกายภาพนะครับ..ต้องศึกษากัน ในความหมายของ คำว่า โพธิสัตว์..ครับ

ช่วงนี้เข้าพรรษาครับ...วันนี้ ครูอาจารย์ผมก็จะสั่งไว้เสมอ ในวันนี้ ต้อง ปาวนาตัวเข้าพรรษา พร้อมอัญเชิญครู เข้าพรรษา ด้วยครับ..

ช่วงนี้ ก็เปรียบเสมือนการ เพิ่มความระมัดระวัง สิ่งเร้าภายนอก มิให้มากระทบ..และมีความตั้งใจ ในสิ่งใดก็ให้เพิ่มความเพียรยิ่งขึ้นไป..

ใครตั้งใจ ลด ละ เลิก อบายฯ ก็ขอร่วมอนุโมทนาครับ

10. พระศุภกิจ ปภัสสโร

พระศุภกิจ ปภัสสโร เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

7 พฤศจิกายน 2006
    1
    หลวงปู่เอี่ยม วัดสะพานสูง กลับจากธุดงค์

ขอแซกเป็นความรู้ เรื่องการปลงผมการ โกนหนวดของพระ หากไปธุดงค์ ภาวนาในป่าในเขาไม่มีวินัยปรับอาบัติ เพราะอยู่ป่าอยู่เขา พกมีดโกนไปอาจไม่สะดวกที่นำภาพมาลงด้วยเป็นภาพหาชมได้ยาก เพื่อให้ เห็นตบะ ความเพียรของพระโบราณ ไม่มีเจตนาทำลายสงฆ์ด้วยกัน หากเป็นพระตามวัดบ้านพระวินัยให้ไว้ได้ยาวถึง 2 องคุลีนิ้ว แต่ประจุบันก็โกนทุกเดือนหรือกึ่งเดือนไม่ผิดอะไร

11. ฑศพล

เงียบจุงเบย..เ จ้าของกะทู้หาย..

รอคุยกะเพื่อน..พี่..ทุกท่าน..อยู่นะคับ...

12. ฑศพล

ก๊อกๆ...หายไปไหนกานหมดคับ...เหงาอ่ะ...เงียบมาก

13. กานโถม

กานโถม เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับพี่tang_2536 ผมมีเรื่องมาเล่า คือว่าผมไปพบอาจารย์ทางไสยศาสตร์ท่านหนึ่ง ทีแรกท่านไม่ได้แสดงตัวว่ามีความรู้ทางนี้ครับ แต่พอรู้จักกันนานๆ ท่านก็เล่าว่าสมัยหนุ่มๆท่านลุยมาเยอะเรื่องต่อยตี เพราะสมัยนั้นประมาณปี16-17 ท่านเที่ยวกับกลุ่มเพื่อน มักมีเรื่องถูกดักตีบ่อย ยิ่งในงานประจำปีมักมีการยิงกันตายหรือปาระเบิดเป็นเรื่องธรรมดาทีเดียว ผมจึงถามว่าลุงพกพระหรือของดีอะไร ท่านว่าไม่ค่อยพกถ้าพกก็เป็นพวกตะกรุด แต่มักใช้คาถา แบบเสกเหล้ากิน 3 เป๊กขึ้นไปจะได้ผล ประสบการณ์ของท่านนั้นเคยโดนรุมทำร้ายแบบเดี่ยวหมู่ แต่ถูกตีถูกเตะก็ไม่ล้มและไม่รู้สึกเจ็บอะไรเลย จนพวกที่รุมต้องหยุดตีและล่าถอยไปเอง เพราะเอาท่านไม่ลง ยิ่งเรื่องเสน่ห์ท่านก็เล่าให้ฟังว่าสมัยหนุ่มๆจนแก่ขนาดนี้ก็ใช้ได้ผลมานัก ผลงานก็เมียสาวหน้าตาสวย (เคยเป็นแม่ค้าไอศกรีมที่มีหนุ่มๆมารุมจีบหลายรายแต่สุดท้ายเสร็จท่านคนเดียว) เมียของท่านที่อายุห่างกันนับสิบปีเป็นสิ่งยืนยันได้ดี เพราะได้มาด้วยมนต์คาถานั่นเอง ไม่ได้ใช้เงินล่อเลยท่านว่างั้น ท่านว่าหากถืออาคมต้องรักษาสัจจะให้เคร่งไม่งั้นไม่ขลัง ต้องไม่ผิดข้อห้ามครูบาอาจารย์ การเรียนอาคมสำหรับท่านต้องมีขึ้นขอบขึ้นขันธ์ มีดอกไม้ธูปเทียนจัดแต่งตามตำราขอเรียนจากบูรพาจารย์เจ้าตำรับตำรา เพราะจะได้ผลดี เวลาคับขันแรงครูจะช่วยได้ หากไม่ทำของจะเข้าตัว แต่ถ้าเอาวิชาไปช่วยคนไม่ต้องเรียกร้องทรัพย์สิน ให้ถือเป็นการสงเคราะห์ผู้อื่น และถึงปีใหม่ต้องเลี้ยงครูเป็นประจำทุกปี (ของท่านเลี้ยงหัวหมู) ท่านเล่าว่าตระกูลของท่านเป็นหมอเมือง (หมอยาแผนโบราณของภาคเหนือ) มาตั้งแต่รุ่นปู่ ปู่ของท่านเป็นคนเมืองแพร่ หอบตำรา(ปั๊บสา) ยาและเวทมนต์คาถามาจากจังหวัดแพร่ รุ่นพ่อท่านก็เป็นหมอเมืองและเป็นแพทย์ประจำตำบลด้วย ท่านได้รับมรดกตกทอดมาเป็นรุ่นที่ 3 ดังนั้นเรื่องรักษาแบบหมอเมืองท่านจึงทำได้ผลมามากแล้ว พวกแผลเน่าหรือตุ่มงูสวัด อีสุกอีใส ท่านว่าเป่าแล้วหายในสามวัน คนในพื้นที่ที่ท่านอยู่ได้มารักษากับท่านมาก โดยเฉพาะโรคที่แพทย์แผนปัจจุบันเอาไม่อยู่ ก็มาหายกับท่านมากราย ท่านอ่านตัวเมืองล้านนาได้แตกฉาน อ่านออกเขียนได้แต่รุ่นลูกของท่านไม่สนใจด้านนี้เลย ท่านเสียดายวิชามาก ท่านพูดว่าทรัพย์สมบัติของท่านบ้านรถ ท่านไม่เสียดายเท่าปั๊บสาโบราณที่มีอยู่เลย สั่งลูกไว้ว่าหากท่านตายไปอย่าเอาไปถวายวัดให้เก็บไว้ที่บ้านท่านนั่นแหละ ท่านเกรงไม่มีใครสนใจและไม่มีการรักษาที่ดี ปล่อยปะละเลยจนถึงกับอาจนำไปเผาทำลายได้ เพราะมีตัวอย่างตามที่ท่านเคยเห็นมานั่นเอง วันนั้นผมถามว่าจะขอเรียนวิชากับท่านได้ไหม ท่านก็ไม่หวงวิชาและยินดีจะครอบครูให้ด้วย เรื่องนี้นำมาเล่าให้ฟังก่อน หากวันหน้าผมได้วิชาจากท่านมาแล้วจะมาเล่าประสบการณ์ร่วมแชร์กับพี่tang_2536 และพี่ๆน้องๆอีกครั้งครับ

14. Specialized

Specialized ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

21 กุมภาพันธ์ 2006
    23
    นำภาพท่านครูบาบุญชุ่มมาฝากครับ ภาพนี้ผมถ่ายเองเมื่อเช้าวันที่ 20 กค ตอนท่านกำลังขึ้นเสลี่ยงโปรดญาติโยมครับ

ขนาดไฟล์:
      831.1 KB
      เปิดดู:
      8,716
  15. กานโถม

กานโถม เป็นที่รู้จักกันดี

อันนี้ผมไม่ทราบไม่มีข้อมูลเลยครับ

16. jkung04

jkung04 เป็นที่รู้จักกันดี

ตอนได้ดูรูปของท่านครูบาแล้ว ขนลุกซู่ เลยครับ ผมยกมือไหว้บนหน้าจนคอมเลยครับ สาธุๆ

17. tang_2536

ดีแล้วครับเห็นด้วยที่ต้องการสืบทอดวิชาไว้...อย่างที่บอก ครับ.ต้องยกครูถูกต้อง ตามตำรา ไม่งั้นจะไม่ ขลัง ไม่ศักสิทธิ์ ..

ความขลัง หรืออิทธิฤทธิ์ จะเกิดได้ตามที่บอกครับ...พุทธานุภาพ ธรรมานุภาพ สังฆานุภาพ เทวานุภาพ(ครูอาจารย์) ครับ..

18. tang_2536

วันชนะยาม
    หากใครมีความจำเป็นออกจากเคหะสถานในห้วงยามเสีย มีวิธีแก้ดังนี้

วันอาทิตย์ - เอามือลูบหัว ๓ ที แล้วค่อยไปเรียก นาคชนะครุฑ
    วันจันทร์ - ให้เอนนอนหลังเสีย ๑ นาที แล้วค่อยไป เรียก เนื้อชนะเสือ
    วันอังคาร - กินน้ำ ๓ กลืน แล้วค่อยไป เรียก เนื้อน้อยชนะราชสีห์
    วันพุธ - กินข้าว ๓ คำ แล้วค่อยไป เรียก จันทร์ชนะราหู
    วันพฤหัสฯ - เอาขี้เถ้ากลางเตาทาหน้าแข้งแล้วค่อยไป เรียก งูชนะแร้ง
    วันศุกร์ - ไหว้พระ ไหว้เจ้า ค่อยไป เรียก ละมั่งชนะราชสีห์
    วันเสาร์ - เอามือตบ ขา ๓ ที แล้วค่อยไป เรียก แมลงภู่ชนะช้างสาร

ที่มา : ลป.ทองดี วัดใหม่ปลายห้วย พิจิตร ..ตรงกันหลายตำรา ครับ

19. ติโลกเหลน

ติโลกเหลน Active Member

30 พฤศจิกายน 2011
    เรียนถามพี่tang 2536 ครับ เรื่องนี้ไม่ทราบว่าจะเกี่ยวกับไสยศาสตร์รึเปล่า แต่เพราะพี่มีประสบการณ์แนวๆนี้มาไม่น้อย ผมจึงขอคำปรึกษาด้วยครับ คือว่าผมมักจะพบขวานหินมนุษย์ยุคหินในที่ๆผมมีความเกี่ยวข้อง 3 ที่ และเคยได้มา3 ชิ้นด้วยกัน ขวานหินอันแรกผมพบในกองหินที่อาจารย์สั่งมาใช้ผสมปูนเพื่อทำสวนในมหาวิทยาลัย เป็นหินสีเขียว มีคอบากเพื่อมัดติดด้าม ขนาดประมาณสองนิ้วมือเราครับปลายแตกชำรุดครับ อันที่สองพบที่บริเวณในพื้นที่บ้านของแฟน อยู่ทางทิศหัวนอนของเรือนตรงกับห้องนอนผมพอดี เป็นหินแกรนิคสีเทา ขนาดประมาณครึ่งฝ่ามือ ทรงคล้ายรูปสามเหลี่ยม ด้านคมจะกว้าง มีคราบหินปูนเกาะทั้งอัน (อันนี้หลังจากผมเลิกกับแฟน ผมก็ไม่ได้เอามาด้วย) ขวานหินอันที่สาม ผมพบที่ทำงาน มันอยู่ในกองดินที่ขนมาจากที่อื่น และเอามาถมที่ในพื้นที่ของที่ทำงานเป็นหินสีเขียวขัดเงา ยาวขนาดฝ่ามือ สภาพสมบูรณ์ อันที่หนึ่งกับอันที่สามตอนนี้ยังอยู่ที่ผมครับ
    ผมอยากทราบว่ามันจะเกี่ยวข้องกับเรายังไง เราถึงได้เจอมันเข้า พี่พอทราบรึเปล่าครับ และถ้ามีแล้วเราจะเอาไปใช้ประโยชน์ยังไงดีครับ

20. พญายา

พญายา เป็นที่รู้จักกันดี

27 ธันวาคม 2012
    ปสก.ขวานหิน ในส่วนของข้าพเจ้า ชาวบ้านบางแห่งเจอบ่อยๆเวลาไถนา หรือที่ดินใกล้แหล่งขุดค้น แต่ที่ชาวบ้านต้องการที่สุดคือแบบที่เจอหลังจากฟ้าผ่าและต้องเป็นทองคำ ,ทองสำริด สามารถนำมาทำเป็นมวลสารเหรียญพระเกจิได้ อย่างเช่นรุ่นขวานฟ้า ที่ว่าหายากยิ่งนัก ของหลวงปู่หลุย แต่เมื่อมีข่าวว่าของเทียมเริ่มมีมา ทำให้กระแสความต้องการหยุดชงักไปบ้าง