DIY : รวมทิป ของทำเอง ใช้ยามฉุกเฉินและไปแคมป์ปิ้ง...

ในห้อง 'ภัยพิบัติและการเตรียมการ' ตั้งกระทู้โดย Jingjoknayork, 2 พฤศจิกายน 2012.

1. marine24

marine24 เป็นที่รู้จักกันดี

13 สิงหาคม 2005
    dulfersitz rappel เป็นวิธีโรยตัว โดยเริ่มจากคร่อมเชือกแล้วเอี้ยวตัวนำเชือกอ้อมจากด้านหลัง มาพาดที่คอด้านหน้าไปยังด้านหลังแล้วค่อยๆ ตะแคงข้างลงโดยที่มือทั้งสองข้างจับเชือกทั้งสองด้าน ค่อยๆ ตะแคงข้างลงมา เป็นวิธีที่ทหารเขาใช้กัน แบบลงจากที่สูงแบบเร่งด่วน ลงจากหน้าผา แต่เขาพันแขนด้านขวา(คนถนัดขวา) อีกรอบ โดยใช้แขนขวาเป็นตัวเบรคเชือก โดยดึงเชือกเข้าหาตัวชิดหน้าอกเป็นระยะๆสั้นๆ และใช้เท้ายันหน้าผา /ตัวอาคาร ไม่ให้ตัวเราตกลงอย่างรวดเร็ว มันจะกระแทกพื้นอย่างแรง แต่จะต้องสวมกางเกงขายาวแบบหนา มีผ้าหนาๆแบบผ้ากางเกงยีน /กระสอบรอง(ใช้หมวกปีกรองก็ได้) ตรงเป้ากางเกงตรงที่เชือกพาดผ่านอีกชั้นหนึ่ง มิฉะนั้น เชือกมันจะบาดกางเกงที่สวมใส่จนถึงเนื้อที่ง่ามขา กินลึกจนเดินไม่ได้และต้องสวมถุงมือหนังด้วย รองเท้าหนัง

2. Jingjoknayork

Jingjoknayork เป็นที่รู้จักกันดี

9 มิถุนายน 2011
    TIP: International Distress Signal

สัญลักษณ์ เมื่อหลงป่า หรือทิ้งสัญลักษณ์

สัญลักษณ์บางตัวสามารถสลักบนต้นไม้ แต่บางอย่างใช้ผ้า 1:6 เช่น กว้าง 1 ฟุต ยาว 6 ฟุต (อาจจะใช้ต้นไม้แทนได้) ส่วนใหญ่ให้ทำสัญญลักษณ์ในที่โล่งกว้าง เผื่อเครื่องบินกู้ภัยมาพบ

Body Signal

ใช้ร่างกายทำท่าทางเป็นสัญลักษณ์ ในกรณีเผื่อมีเครื่องบินกู้ภัยผ่านมาช่วยเหลือ
    เป็นสัญลักษณ์ที่ปกติทหารใช้

แบ่งตามรูปแต่ละช่องดังนี้ (ซ้ายไปขวา บนลงล่าง)

1.เตรียมลงจอดได้ 2.จอดที่นี่ (หันไปทิศทางที่ต้องการให้จอด) 3.ต้องการช่างหรืออะไหล่
    4. โอเค 5. อย่าหยุด(จอด)ที่นี่ (อาจมีอันตราย) 6.มารับด้วย 7.ให้ดูข้อความที่ทิ้งไว้
    8.ใช่ ยืนยัน 9.ไม่ 10.วิทยุใช้การได้ 11.บาดเจ็บ ต้องการหมอด่วน

*ปล. แปลมาจากเว็บต่างประเทศนะครับ ก็พยายามแปลแล้ว หากท่านคิดว่ามีข้อผิดพลาดก็ขออภัย และยินดีรับคำชี้แนะครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 15 พฤศจิกายน 2012
  3. Jingjoknayork

Jingjoknayork เป็นที่รู้จักกันดี

DIY : Poorman's Survival Heater

เป็นเตาอุ่น เชื้อไฟ หรือแม้แต่เตาอเนกประสงค์ได้ วัสดุหาค่อนข้างง่าย เบา ขนาดเลือกได้ตามต้องการ ใช้งานได้ง่าย ใช้ได้นาน หลายครั้ง..

1. กระป๋องบรรจุ (ในวิดีโอ บอกว่า กระป๋องหรือขวดก็ได้ ผมว่า กระป๋องจะดีกว่า เพราะเป็นโลหะ ถ้าเป็นแก้ว อาจจะแตกได้)
    * ผมลองทำโดยใช้ กระป๋องของผักกาดดองกระป๋อง ขนาดกำลังเหมาะ ใช้งานได้ดีพอสมควร
    2. กระดาษลูกฟูก (กระดาษกล่อง)
    3. เทียนเก่าๆ หรือ พาราฟิน

วิธีทำ
    - นำกระดาษลูกฟูกมาตัดให้เป็นแถบกว้าง (หรือสูง)กว่าขอบกระป๋องที่บรรจุเล็กน้อย ตัดเป็นแถบยาวๆ แล้วม้วนเป็นก้อนกลมๆ ให้แน่นๆ ขนาดยัดใส่กระป่องได้
    - นำเทียนเก่า หรือพาราฟินมาละลายเทลงในกระป๋องที่บรรจุแถบกระดาษลูกฟูกให้ทั่ว..

วิธีใช้
    - จุดไฟด้านบนของกระดาษลูกฟูกเคลือบพาราฟิน ไฟจะติดยาก ต้องใช้ไฟแช็ค หรือ เชื้อไฟเช่น สำลี+วาสลีน แต่เมื่อติดแล้วจะอยู่ได้นาน แต่ถ้าดับ และเชื้อเพลิงไหม้ไปแล้ว ก็สามารถ ดึงเชื้อเพลิงออกมา แล้วกลับด้าน เมื่อใช้หมดจริงๆ กระป๋องที่ใช้ สามารถนำกลับมาใช้ใหม่ได้อีก

<iframe width="420" height="315" src="http://www.youtube.com/embed/IHJy-AMJAJw" frameborder="0" allowfullscreen></iframe>

แก้ไขครั้งล่าสุด: 18 พฤศจิกายน 2012
  4. marine24

marine24 เป็นที่รู้จักกันดี

13 สิงหาคม 2005
    ในอุปกรณ์ที่จำเป็นหลายอย่างท่านจะสังเกตเห็นว่าที่ขาดไม่ได้มี มีดพับอเนกประสงค์ มีดแบบมีดโบวี(ที่จริงเขาเรีก มีดล่าสัตว์) ไฟแช็ค เชืกช่วยชีวิต ไฟฉาย ถ้าเป็นได้ไปลองทำเล่นดูก่อนเพราะในสถานการณ์ฉุกเฉิน ความตกใจ งงกับสถานการณ์ อาจจะหาอุปกรณ์ได้ไม่ครบ จึงควรจะลองฝึกทำดูก่อน คนที่เดินป่่า/แคมปิ้งท่องเที่ยว หรือเคยเป็นทหารออกลาดตระเวน เพียงดูในเวปนี้ ก็รู้วิธีการทำได้เพราะคุ้นเคยกับการดัดแปลงสิ่งที่หาได้รอบตัวมาทำ แต่คนที่ไม่เคยเดินป่่า/ไปแคมปิ้งหรือไม่เคยเป็นทหาร/ตชด. จะงงหน่อยและอาจจะไม่ถนัด ยกเว้นคนมีอาชีพช่างต่างๆ

5. Jingjoknayork

ขอบคุณครับ ผมเองเห็นด้วยเพราะว่า ถ้าเกิดเหตุการณ์ฉุกเฉินขึ้นจริง หรือออกแคมป์ท่องเที่ยว ไปถึงที่หมายแล้ว พบว่า อุปกรณ์หรือเครื่องมือใช้การไม่ได้...จะเสียโอกาสไป อีกทั้ง เป็นการทำความรู้จักเครื่องมือที่เรามีอยู่ บางเครื่องมือ (เช่น คีมอเนกประสงค์, มีดพับอเนกประสงค์) อาจจะมีอุปกรณ์ หรือ ลูกเล่นต่างๆ ที่เราคิดไม่ถึงก็ได้...

6. Jingjoknayork

TIP : เทคนิคการหุงข้าวด้วยหม้อสนาม

การหุงข้าวด้วยหม้อสนามเป็นเรื่องที่ดูเหมือนง่าย แต่จริงๆ ถ้าไม่มีความรู้หรือประสบการณ์ ก็เป็นเรื่องยากพอสมควร เป็นเรื่องสำคัญเรื่องหนึ่งในเวลาฉุกเฉิน หรือไปแคมป์ปิ้ง ซึ่งขอขอบคุณเพื่อนๆ สมาชิกท่านอื่นๆ ที่แนะนำเทคนิคเหล่านี้ให้ครับ

เทคนิคจากคุณ Marine24

เทคนิคจากคุณ อัสนี

7. Khathathong

Khathathong เป็นที่รู้จักกันดี

12 มิถุนายน 2012
    สวัสดีค่ะ จขกท.และสมาชิกทุกท่านอยากขอคำแนะนำหน่อยค่ะถ้าเรามีงบอยู่ประมาณ สี่ถึงห้าพันบาทอยากหาซื้อพวกอุปกรณ์เดินป่าประมาณว่าเป็นชุดพื้นฐาน ประเภท หม้อทำอาหาร เตา มีดเอนกประสงค์ ไฟฉาย ไม่ทราบพอแนะนำยี่ห้อและราคาที่เหมาะสมได้หรือเปล่าค่ะ อยากได้ความรู้จากผู้ที่มีประสบการณ์ที่ซื้อมาแล้วใช้ว่ายี่ห้อที่ซื้อมาในราคานี้คุณภาพเป็นอย่างไรบ้าง อย่างมีดเอนกประสงค์เคยเห็นที่ห้าง เทสโกก็มีหลายราคา ทราบค่ะว่าถ้าเราจ่ายแพงก็ได้ของคุณภาพดีแต่ถ้าได้ผู้แนะนำเราอาจจะได้ของที่คุณภาพดีใช้ได้ในสถาณการณ์จริงแต่ราคาอาจไม่สูงมาก แต่ก็ไม่ยากซื้อแก้ขัดหนะค่ะสู้จ่ายแพงอีกนิดแต่ได้อุปกรณ์พื้นฐานเก็บเอาไว้ เลยอยากได้ข้อแนะนำดีๆ ตอนนี้มีแค่เต็มท์กับถุงนอนเอง ถ้าเกิดอะไรขึ้นไม่รอดแน่เลยยยยยยยย

8. Jingjoknayork

ขอบคุณที่ถามครับ

ก่อนอื่นผมต้องเรียนให้ทราบก่อนว่า ผมตั้งกระทู้นี้ขึ้นมาเพราะยากจน 555
    คือเน้นของที่ทำด้วยตัวเอง จากวัสดุใกล้ตัวเพราะไม่มีงบมากมายเท่าไหร่ แล้วก็ยังไม่มีประสบการณ์เดินป่าอย่างแท้จริง (มีแค่ประเภท ไปเที่ยวสนุกสนานกับกลุ่มเพื่อนๆ แต่ก็นานแล้ว)

เกี่ยวกับข้อสงสัยของคุณ Khathathong ผมขอตอบดังนี้ครับ

- ถามตัวเองก่อนครับว่า จุดประสงค์ที่ซื้อเพื่ออะไร ถ้าเป็นของเดินป่าจริงๆ อาจจะเยอะหน่อย แต่ถ้าแบบฉุกเฉินน้อยกว่า เน้นพกพาง่าย เผื่อต้องหลบภัยกระชั้นชิด

- อุปกรณ์ทำครัว ถ้ามีงบปานกลาง ภาชนะที่ใช้หุงต้ม ขอให้เป็นพวกไททาเนียมครับ ราคาหลักพัน เพราะเบา ทนความร้อนสูง ซึ่งราคาก็สูงตาม อย่างอื่นเช่น จาน อาจจะไม่ต้อง ช้อน ส้อม ก็เป็นสแตนเลสก็ได้ แต่ถ้างบน้อยอย่างผม ก็หม้อสนามแบบทหารครับ เป็นอลูมิเนียม เพราะหน้าที่หลักๆ ก็แค่หุงข้าว ต้มน้ำ พอประทังชีวิตไปก่อน ส่วนเตา ก็สามารถทำแบบในกระทู้นี้ครับ ผมจะพยายามหาวิธีก่อไฟแบบต่างๆ อย่างในนี้ มี Dagota fire hole, Swedish fire torch ทำไห้ลดการพกพาเตาไปได้

แต่ที่สำคัญอีกเรื่องที่ลืมไม่ได้ คือ น้ำครับ อย่าลืมพวกที่กรองน้ำพกพา หรือยาเม็ดทำน้ำสะอาด รวมถึงภาชนะที่ใส่ ซึ่งอันนี้ต้องรู้ความจุ เผื่อต้องใช้เม็ดยาทำน้ำสะอาดซึ่งมีอัตราส่วนในการใช้ด้วยนะครับ

- แสงสว่าง ผมซื้อไฟฉายตามตลาดนัด อันละร้อยกว่าบาท แต่กันน้ำได้ ให้ความสว่างพอควร ถ่านหาง่าย แต่ที่ผมเตรียมไว้จะมีพิเศษนิดหน่อย ตรงที่ เตรียมโซล่าร์เซลล์ สำหรับชาร์จถ่านไว้ด้วยครับ เผื่อถ่านหมด แล้วก็พวก Fire starter เชื้อไฟพอประมาณ (เพราะเราไม่รู้ว่า ต้องอยู่ในสถานการณ์ฉุกเฉินนานเท่าไหร่) สำหรับผม คือ ใช้พวกไฟฉายนี่เมื่อจำเป็น ถ้าสามารถก่อกองไฟได้ ก็ก่อกองไฟแทนครับ...

- เครื่องนุ่งห่ม จะมีผ้าห่มฉุกเฉิน เสื้อผ้าสำหรับผลัดเปลี่ยน อาจจะมีลำลองซักชุด ไว้ใส่นอน ชุดลุยๆ ซักชุดหนึ่งครับ เสื้อหนาวอาจจะเตรียมไปเป็นพิเศษต่างหาก พวกเสื้อนวมขนเป็ดจะให้ความอบอุ่นสูงแต่ราคาก็สูงตามไปด้วยครับ

- เต้นท์ แผ่นรองนอน ผมซื้อตามโลตัส บิ๊กซี ราคาไม่แพง สองอย่างรวมกันไม่เกิน 1 พัน
    ครับ..แต่ถ้าจะให้พกพาง่าย คงเป็นเปลมุ้ง ครับ เท่าที่จำได้ไม่เกินสองพัน แต่เปลมุ้งจะไม่เหมาะกับที่หนาวๆ ถ้าเป็นที่หนาว ถุงนอนจะเหมาะกว่าครับ

เรื่องการสร้างที่พักชั่วคราว นอกจากปัญหาเรื่องกันแดด กันฝน กันลม อากาศร้อน หนาว ก็มีเรื่องแมลงด้วยครับ

- เครื่องมืออเนกประสงค์ ยี่ห้อ Ganzo เป็นคีมอเนกประสงค์ ทำจากจีน ความแข็งแรงปานกลาง ทราบว่า ในกรุงเทพฯ มีคีมอเนกประสงค์ คล้ายๆ กัน แต่อาจจะถูกกว่า ซีึ่งถ้ามีงบสูงหน่อย มองหาพวก Victorinox, Leatherman,Gerber, SOG ได้เลยครับ เครื่องมือพวกนี้สำคัญมากเพราะไม่ว่าเดินป่า หรือฉุกเฉิน จะช่วยงานเราได้เยอะหน่อย

- ยาและอุปกรณ์พยาบาล สิ่งนี้ก็สำคัญเช่นกันครับ ที่เน้นๆ ก็ชุดปฐมพยาบาลกับยาประจำตัว ปริมาณสำหรับ 2-3 วัน แต่ถ้าเผื่อไว้จะยิ่งดีครับ (3 วัน หรือ 72 ชั่วโมง เป็นเวลาที่เฉลี่ยในการรอหน่วยกู้ภัยมาทำการช่วยเหลือในการประสบภัยพิบัติครับ)

สำหรับผม ทางที่ดี ผมว่าทยอยซื้อครับ แล้วเช็คไปด้วย ลองจินตนาการว่า ถ้าเราอยู่ในสถานการณ์แบบนั้นแบบนี้ เรายังขาดอะไร แล้วค่อยหาเพิ่มเติม ที่สำคัญคือ ทักษะ เพราะต่อให้เราขาดอุปกรณ์บางอย่าง แต่สามารถสร้างสิ่งที่ใช้งานทดแทนกันได้ เช่น เตา ถ้าเราไม่มีเตาหรือมีแต่แก๊สหมด เราจะทำอย่างไร ก่อกองไฟอย่างไร

กระทู้แนะนำ รายชื่อสิ่งของที่ต้องเตรียมไว้ในยามฉุกเฉิน

เป้ฉุกเฉินสำหรับ 2-3 วัน survival kit ของคุณ ihappiness

ตัวอย่างเว็บแนะนำสำหรับของเดินป่าจริงๆ มีทั้งขายสินค้า บางเว็บมีเทคนิคการเดินป่าด้วยครับ

www.trekkingthai.com
    www.thailandourdoor.com

แก้ไขครั้งล่าสุด: 20 พฤศจิกายน 2012
  9. Khathathong

Khathathong เป็นที่รู้จักกันดี

12 มิถุนายน 2012
    ขอขอบคุณ จขกท. สำหรับความเอื้อเฟื้อ จุดประสงค์ที่คิดจะซื้อก็เพื่อๆเอาไว้ ไม่รู้ว่าอะไรจะเกิดขึ้นเมื่อไหร่ เข้ามาอ่านหลายทีเห็นเตาสนามสามขาที่ต่อเข้ากับกระป๋องโดยตรงก็คิดว่าเข้าท่าดี อันเล็กๆซื้อเก็บไว้ฉุกเฉินขึ้นมาก็ยังใช้ที่บ้านได้ หรือถ้าเกิดอะไรขึ้นมาก็เก็บเข้ากระเป๋าเตรียมโกยโลดดด ทุกวันนี้ยังไม่ได้เตรียมตัวอะไรมากมายเหมือนสมาชิกท่านอื่นๆ แต่ก็คอยตรวจเช็คอาหารกระป๋องที่มีอยู่ แล้วก็คอยติดตามหาความรู้และข่าวสารอื่นๆที่เว็ปต่างๆ เคยนั่งจิตนาการเหมือนกันแหละค่ะว่าถ้าเราต้องเดินทางเราต้องแบกเต็นท์ กระเป๋าใส่อุปกรณ์ต่างๆอย่างที่ จขกท.แนะนำแล้วต้องเดินเท้าเนี่ยเราจะมีปัญญาแบกได้มากน้อยแค่ไหน และไปได้ไกลแค่ไหน ไฟฉายเคยซื้อแบบชารต์มือหนะคะอันนึงไม่กี่สิบบาทแต่ก็ป๋องแป๋งเหลือเกินไม่ค่อยจะได้ใช้เวลาเอามาชาร์ททีเหมือนจะพัง ส่วนมีดเนี่ยคิดว่าเป็นอุปกรณ์ที่จำเป็นมากจริงๆ ใจเคยคิดอยากได้มีดพกพาได้แต่ว่าใหญ่หน่อยเวลาตัดอะไรจะได้ไม่ต้องออกแรงมาก(จริงๆแล้วไม่มีแรงมากกว่า)และยังใช้ป้องกันตัวได้ด้วย เกิดเหตุการณ์มิดีมิร้ายขึ้นมาใช้แทงตัวเองตายไปก่อนเลยก็ได้เฮ้อออออ ขำๆนะคะล้อเล่น คิดว่าจะเริ่มทยอยๆซื้อของเพื่อยามฉุกเฉินหนะค่ะ

10. Jingjoknayork

ยินดีครับ และรู้สึกเป็นเกียรติที่ได้แนะนำนะครับ

ตัวผมเองยังต้องศึกษาต่อไปเรื่อยๆ เพราะมีของใหม่ ความรู้ใหม่มาเรื่อย

อย่างตอนนี้มีเตาเดินทางที่สามารถแปรความร้อนที่ออกมาด้านข้างให้เป็นไฟฟ้าชาร์จผ่าน usb ได้ ราคาประมาณ 4000 กว่า...

หลักการอย่างหนึ่งของผมคือ ความยืดหยุ่น ดังนั้นอุปกรณ์จะเน้นแบบอเนกประสงค์มากกว่าครับ ทำให้เราประยุกต์ใช้ได้ไม่สิ้นสุด

ขณะที่ยังไม่เกิดภัยพิบัติ เราก็เตรียมพร้อมได้เสมอ เพราะภัยพิบัติมักจะมาตอนเราคาดไม่ถึง
    ถ้าเราเตรียมพร้อมไว้ดีพอ ก็ไม่ต้องเครียดละครับ ไปทำอย่างอื่นได้อย่างสบายใจ ตรงกันข้าม ถ้าเราไม่เตรียมตัวให้พร้อม ก็ต้องคอยกังวลไม่สิ้นสุด ไม่สู้จัดการเตรียมให้เรียบร้อยดีกว่า...

ส่วนเรื่องฆ่าตัวตาย อย่าเลยครับ ถ้ายังมีชีวิตรอดได้ ก็ยังมีหวัง...

11. eenn112

eenn112 เป็นที่รู้จักกันดี

24 กันยายน 2012
    เฮ้อ.... กระทู้เรื่องธนูของผมโดนปิดไปซะละ (คิดอยู่แล้ว) ยังไงขออนุญาติมาลงข้อมูลเล็กๆน้อยๆ ไว้ในนี้บ้างแล้วกันนะครับ ^^ (เดี๋ยวผมจะลองทำหน้าไม้แบบง่ายๆดู ได้เรื่องยังไงจะมาบอกครับ )

12. Jingjoknayork

ได้ครับ ยังไงก็เป็นของทำเอง DIY กระทู้นี้ยินดีครับ

13. eenn112

อันนี้หน้าไม้ครับ เผื่อใครลี้ภัยไปอยู่เขตป่า ถ้าพอมีไม้ไผ่ ก็น่าทำไว้ป้องกันตัว

http://www.konrakmeed.com/webboard/upload/lofiversion/index.php?t2685.html

ส่วนอันนี้ธนูไม้ไผ่ครับ

http://board.trekkingthai.com/board/show.php?forum_id=75&topic_no=209516&topic_id=212209

ธนูผมลองแล้ว แต่อันแรกที่ทำรู้สึกว่าเบาไป เดี๋ยวจะลองทำใหม่เอาใช้หนากว่านี้เพื่อจะมีแรงเหนี่ยวสายมากขึ้น

ส่วนหน้าไม่เดี๋ยวจะลองทำดูครับ

ส่วนใครพอมีตังแล้วขี้เกียจทำก็ลองหาเอาใน Google ครับ

https://www.google.co.th/search?hl=...88b2f8b4efe133&bpcl=38625945&biw=1280&bih=933

14. eenn112

ทีนี้อยากขอรบกวนปรึกษาผู้รู้หน่อยครับเรื่องของเชื่อก ถ้าเราจะพกเชือกสักเส้น (เส้นเดียวสารพัดประโยชน์) ไว้ในกระเป๋า ควรพกเชือกแบบไหนครับ แล้วความยาวเท่าไหร่ดี

อีกอย่างเรื่องมีด พอจะมีแหล่งมีดพกดีๆราคาไม่แรงบ้างไหมครับ (แบบพอตัดไม้ได้ แล้วไม่ยาวเกินไป)

แล้วพอมีใครทราบไหมครับ หน้าไม้ในส่วนของที่เป็นเหล็กโค้งๆ (ตัวธนู) ใช้เหล็กอะไรครับ ที่มีแรงดึงสูงๆ

15. Jingjoknayork

- เรื่องเชือก ที่ผมพอรู้ครับ เขานิยมสองแบบ
    อย่างแรกคือ เชือก (โดด)ร่ม paracord 550 type III เป็นเชือกสารพัดประโยชน์ เช่น มัดของ, ผูกของ, ทำเต้นท์, เปล ฯ

นอกจากนี้สามารถดึงแกนใน (ปกติมี 7 แกน) มาใช้งานอย่างอื่นได้อีกถ้าจำเป็น ปลอกข้างนอกเอาไปทำเชื้อไฟ, สายเบ็ดตกปลา ฯ

อย่างที่สองคือ เชือกไต่เขา ขนาด 8 - 11mm ปกติ ก็ใช้เวลาลงหน้าผา แต่จะให้ดี ต้องใช้ร่วมกับอุปกรณ์อย่างอื่นด้วย เช่น carabiner, belay (อย่างน้อยสองตัวนี้)

เรื่องมีด ในเว็บเดินป่าที่ผมเคยอ่านและเขาแนะนำ ให้มี สองเล่มครับ

เล่มแรก เป็นพวก สปาร์ต้า หรือ ที่เขาเรียกว่า machete ไว้ฟันกิ่งไม้ใหญ่
    เล่มที่สอง เป็นพวกสำหรับล่าสัตว์ ต่อสู้ อะไรประมาณนี้ (ส่วนตัวชอบมีด กรูข่า คล้ายมีดเหน็บบ้านเรา ลักษะโค้งคล้ายๆ มีดเหน็บ ช่วยเพิ่มแรงฟัน จริงๆ จะพกแต่มีดเหน็บเล่มเดียวก็ได้ครับ ถ้ามีมีดอีเหน็บที่ใหญ่พอ)

แต่เวลาเลือกต้องเลือกให้ดี เพราะถ้ามีดเหล็กลับง่าย แต่ก็เป็นสนิมง่าย
    มีดสแตนเลส เสียคมยาก ลับยาก เป็นสนิมยากครับ แล้วทั้งสองประเภท (มีดใหญ่ - เล็ก) ต้องเป็นแบบ พับไม่ได้ หรือ Fixed blade

และถ้าต้องการใช้งานอเนกประสงค์ ความเห็นส่วนตัวผมก็ชอบ คีมอเนกประสงค์มากกว่าครับ เพราะคีมเป็นอุปกรณ์ที่เหมาะกับงานหนักหน่อย และบางรุ่นมีมีดด้วยในตัว ตัวอย่างรุ่นที่น่าพิจารณาคือ leatherman skeletool, wave, surge เพราะสามรุ่นนี้ สามารถใช้งานมีดได้มือเดียวเหมือนมีดพับเลย (แต่ชอบ skeletool เป็นพิเศษ เพราะท้ายมีดมี carabiner ในตัว ห้อยเข็มขัดได้เลย...เห็นจากเพื่อนๆ สมาชิกโพสต์ให้ดู ในกระทู้ every day carry ของคุณ ihappyness ครับ) ราคาพันห้าถึงสองพัน (ในอีเบย์) นะครับ

แหล่งดูมีด น่าจะเป็นหลังกระทรวงกับคลองถม แต่ต้องระวังของปลอม ถ้าจะซื้อของมียี่ห้อ เข้าห้าง เข้าศูนย์ดีกว่านะครับ มีรับประกันด้วย

อันนี้ผมไม่ทราบจริงๆ รอผู้รู้มาตอบแล้วกันนะครับ...

แก้ไขครั้งล่าสุด: 20 พฤศจิกายน 2012
  16. พลอยรุ้ง

พลอยรุ้ง เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุโมทนากับคุณ Jingjoknayork ด้วยนะคะ ขอบพระคุณอย่างสูงที่กรุณามาให้ความรู้เป็นวิทยาทาน สำหรับดิฉันแล้วบางอย่างที่คุณแนะนำมาเป็นเรื่องยากมากๆเลย แต่บางอย่างก็พอทำได้นะคะ แต่รู้ไว้ดีกว่าไม่รู้ซะเลย ถึงคราวจำเป็นจริงๆคงทำได้ล่ะค่ะ ขอบคุณอีกครั้งค่ะ

17. Jingjoknayork

ยินดีครับ ที่ความรู้ที่ผมหามาทำประโยชน์ให้ได้ครับ

ถ้าเป็นเรื่องตกปลาพอเข้าใจครับ อยากให้ทราบเผื่อเวลาจำเป็นจริงๆ

แต่ถ้าผมทำได้ จริงๆ แล้วผมอยากรบกวนให้ท่าน marine24 หรือท่านอื่นๆ ที่มีความรู้เกี่ยวกับพืช แนะนำเรื่องพืชทานได้ในป่าบ้านเราดีกว่า เพราะต้องเป็นคนมีประสบการณ์ในป่าบ้านเรา เอาความรู้จากฝรั่งคงลำบากเพราะป่าบ้านเขาต่างจากบ้านเรา เราจะได้รู้ว่าพืชชนิดใด ทานได้ ทานไม่ได้ หรือชนิดใดนำไปใช้ประโยชน์อย่างอื่นได้

แก้ไขครั้งล่าสุด: 19 พฤศจิกายน 2012
  18. Jingjoknayork

มีหนังสือแนะนำครับ

"The Worst-Case Scenario : Survival Handbook"
    ชื่อไทย "รอดตาย ในยามคับขัน" สำนักพิมพ์ซีเอ็ดบุ๊ค...

เป็นหนังสือวิธีเอาตัวรอดยามคับขัน ในสถานการณ์ต่างๆ ไม่ว่าจะอยู่ในเมือง หรือในป่า

มีฉบับภาษาอังกฤษอยู่ อยากเอาไปอ่านดูก็ คลิกเบาๆ ที่ :) ครับ อิอิ

19. eenn112

ขอบคุณที่แนะนำ มีดแหนบแถวบ้านมีขาย อันนึง 3-400 บาท คงหาได้แบบนี้ ถ้าเป็นสแตนเลสก็เป็นพัน

ส่วนเชือก ถ้าแบบที่หาได้ง่ายๆตามร้านทั่วไปพอมีไหมครับ... ถ้าพวกที่บอกมาคงต้องไปตามแหล่ง และราคาคงจะพอสมควร

20. Jingjoknayork

หลักการสำคัญอย่างที่ท่าน marine24 เคยแนะนำไว้ครับ

"แสวงเครื่อง" คือ "ยืดหยุ่น" ใช้สิ่งรอบตัวมาประยุกต์ใช้ จริงๆ ถ้ามีอุปกรณ์ก็จะทำให้ง่ายขึ้น แต่ถ้ามีความรู้ รู้จักประยุกต์ เราก็มีโอกาสรอดมากขึ้นครับ...