DIY : รวมทิป ของทำเอง ใช้ยามฉุกเฉินและไปแคมป์ปิ้ง...

ในห้อง 'ภัยพิบัติและการเตรียมการ' ตั้งกระทู้โดย Jingjoknayork, 2 พฤศจิกายน 2012.

1. Jingjoknayork

Jingjoknayork เป็นที่รู้จักกันดี

9 มิถุนายน 2011
    Knowledge : Solar panel

เกร็ดความรู้เล็กๆ น้อยๆ ที่ผมพอมีอยู่ เกี่ยวกับแผงโซล่าร์เซลล์ ที่จะนำเสนอในวันนี้ เป็นความแตกต่างแต่ละชนิดของโซล่าร์เซลล์ บางท่านอาจจะยังไม่รู้ แต่บางท่านก็รู้ดีอยู่แล้ว

1. Monocrytalline เป็นโซล่าร์เซลล์แบบผลึกเดี่ยว สีออกดำๆ เนียนๆ เรียบๆ
    2. Polycrystallineเป็นโซล่าร์เซลล์แบบผลึกรวม สีออกเป็น

แบบ Monocrystalline มักจะมีขนาดเล็กกว่าแบบ Polycrystalline แต่ราคาแพงกว่า ผลิตไฟฟ้าได้มากกว่าเล็กน้อย เมื่อเทียบกับขนาดที่เท่ากัน

หาการมีการใช้แผงแบบจริงจัง ควรมี แบตเตอรี่เพื่อเก็บไฟฟ้าไว้ใช้ และ Controller ป้องกันกระแสไฟไหลกลับ การชอร์ต หรือกรณีผิดพลาดอื่นๆ

ที่เลือกแบบ 12v เพราะสามารถชาร์จแบตเตอรี่ รถจักรยานยนต์หรือรถยนต์ได้
    แต่ทั้งนี้ แผ่นโซล่าร์เซลล์ที่ให้ Ah (แอมแปร์) ยิ่งสูง จะทำให้ชาร์จได้เร็วขึ้น แต่ต้องแลกด้วยขนาดที่ใหญ่ขึ้นด้วย

ผมประยุกต์ใช้ในปัจจุบันคือ มีแผง Mono ขนาด 12v 40w 2A ต่อสายให้ออกมาเป็นแบบปากหนีบ หรือปากจรเข้ สีแดงขั้วบวก สีดำขั้วลบ หากต้องการชาร์จมือถือ สามารถใช้ตัวชาร์จที่จุดบุหรี่ของรถยนต์ ที่อีกข้างเป็น พอร์ต usb
    ใช้สีแดงหนีบปลายที่ชารจ์ สีดำหนีบข้างที่ชาร์จ ก็ทำให้โชล่าร์เซลล์ชุดนั้น สามารถนำไปชาร์จมือถือ

การชาร์จอุปกรณ์ตัวอย่างเช่น มือถือ ควรมีโซล่าร์เซลล์ขนาด 5v 1A แท็บเล็ต 5v 2A และถ้าใช้จะให้ดี อาจจะหาที่ชาร์จถ่าน usb (ชาร์จ 2A 3A) เผื่อสำหรับชาร์จถ่านเพื่อใช้กับไฟฉาย หรืออุปกรณ์อื่นๆ ได้ด้วย

ไฟล์ที่แนบมา:

2. Gold experience

Gold experience Active Member

13 สิงหาคม 2012
    สวัสดีครับ พอดีไปเจอตัวนี้มาคิดว่าน่าสนใจดี สามารถใช้ร่วมกับอุปกรณ์ได้หลากหลาย ความจุก็เยอะตั้ง 12A ราคาสองพันกว่าบาท ผมยังไม่ได้ซื้อมาลองใช้ เลยยังไม่รู้ว่าคุณภาพจะยอดเยี่ยมแค่ไหน ท่านสมาชิกพอจะแบ่งปันความรู้โปรดชี้แนะด้วยครับ ผมเอาภาพมาจากเวปนี้ครับ http://www.facebook.com/spsunpower

ขนาดไฟล์:
      46.1 KB
      เปิดดู:
      263
      ขนาดไฟล์:
      32.4 KB
      เปิดดู:
      209
  3. Jingjoknayork

Jingjoknayork เป็นที่รู้จักกันดี

...น่าจะเช็คเรื่องความเข้ากันได้กับ โน้ตบุ๊คที่มีอยู่ก่อนนะครับ ดูที่อะแดปเตอร์ ของโน้ตบุ๊คจะมีบอกว่า ใช้ไฟกี่ v กี่วัตต์ ถ้าไม่เกินกำลังตัวนี้ก็น่าสนใจครับ

อีกอย่างคือ ถ้ามีแผงโซล่าร์แยกต่างหากอีก ก็จะดีมาก แต่ถ้ามีตัวเดียวก็น่าสนใจครับ

4. น้ำกับพายุ

น้ำกับพายุ เป็นที่รู้จักกันดี

20 มิถุนายน 2012
    อืม น่าสนใจดีมากครับ ผมว่าถ้ามีโซลาเซลล์แบบชุดมินิ พกพาไปใหนด้วยได้ แบบใช้กะเครื่องใช้ไฟฟ้าดังนี้ พัดลม12นิ้ว 1เครื่องหรือหม้อหุงข้าวหรือเตาประกอบอาหาร(อย่างใดอย่างนึงครับ) และ ไฟแสงสว่าง1หลอด ก็ดีนะครับ ใช้ได้สัก6-8ชั่วโมง เอาไว้สำหรับฉุกเฉิน ประมาณว่า ทุกสิ่งทุกอย่างมันใช้การไม่ได้ ไฟดับ น้ำไม่มีใช้กัน ต่อเนื่อง3-7วัน จะได้สามารถใช้ชีวิตในช่วงเวลาวิกฤติกันได้ไม่ลำบากนัก หรือติดรถไปเที่ยวแคมป์ก็ดีมีประโยชน์มาก ยิ่งน้อยชิ้น น้ำหนักไม่มาก ราคาไม่เว่อร์ ให้หลายๆท่านได้มีทางเลือกมากๆยิ่งดีครับ พกพาสะดวก

5. Jingjoknayork

ส่วนตัว ผมวางไว้ว่า โซล่าร์เซลล์ ชุดเล็ก
    เอาไว้ใช้กับมือถือ ถ่านชาร์จ ครับเพราะ ถ้าการประกอบอาหาร เราก็ก่อกองไฟแทน ส่วนพัดลมนี่ต้องทำใจครับ เพราะเป็นเครื่องไฟฟ้าแบบมอเตอร์ที่กินกำลังไฟสูง ต้องพกแบตไปด้วย อาจจะเคลื่อนย้ายลำบาก ถ้าเป็นขนาดพกพาย้ายง่าย คงต้องใช้พัดลม usb ครับ...แต่เป่าให้เย็นได้เฉพาะบางจุดของร่างกาย และแรงลมอาจจะไม่เยอะเท่าไหร่

แต่ถ้าเป็นโซล่าร์ชุดใหญ่ ก็ใช้ทำชุดไฟสำรองได้ แต่ลงทุนค่อนข้างเยอะเหมือนกัน ตัวโซล่าร์ใช้ได้หลายปี แต่แบตเก็บไฟ ก็แบตชนิดเดียวกับที่ใช้กับรถพ่วง ใหญ่และแพง ใช้งานได้จำกัด เท่าที่จำเป็นครับ

6. น้ำกับพายุ

ขอบคุณมากเลยครับ ผมก็ไม่ค่อยจะรู้เรื่องนี้สักเท่าไหร่ ได้ประโยชน์ในแนวคิดมากทีเดียวครับ เป็นเช่นที่คุณjingjoknayorkบอกไว้ครับ หุงหาอาหาร ยังไงต้องย้อนยุคกัน คือก่อไฟแน่นอน ส่วนพัดลม ก็คงไม่ใช่สิ่งจำเป็นถ้าอยู่ในช่วง. หนี เพราะคงหอบพัดลมลำบากกันแล้วก็ไม่รู้ว่าจะไปหาไฟตรงใหน555 แต่ผมก็อดคิดไม่ได้ครับ อืม เราจะหาอะไรดีที่มีประโยชน์ในการดำรงชีวิตในช่วงวิกฤติ ผมคิดเองนะครับ Zippo น่าจะเป็นคำตอบนึง สำหรับผมนะ ส่วนโทรศัพท์ คงต้องใช้อย่างที่เห็นกันละครับ มีให้เลือกหลายแบบ กระทู้นี้ผมก็ชื่นชอบมากอีกกระทู้หนึ่งครับ สาระดีมีประโยชน์จริงๆครับ

7. Jingjoknayork

ขอบคุณครับ

สำหรับเรื่องการเอาตัวรอดจริงๆ หลักๆ มีอยู่ไม่กี่อย่างเท่านั้น ผมเองเพิ่มเรื่องอุปกรณ์สื่อสาร เผื่อไว้ตามข่าวสาร หรือถ้าติดต่อกับผู้อื่นได้ ก็จะได้รับความช่วยเหลือ หรืออาจจะไปช่วยเหลือเขาได้...

แล้วนอกจากนี้ โทรศัพท์หรือแท็บเล็ตบางรุ่น มี Digital compass เข็มทิศอีเลคทรอนิค และใช้เก็บไฟล์หนังสือ คู่มือการเอาตัวรอดหรือแม้กระทั่ง ไฟล์แผนที่ ได้ แต่ทั้งนี้ ควรมี ซองกันน้ำที่ใหญ่พอใส่วัสดุกันกระแทก และโซล่าร์เซลล์ หรือเครื่องปั่นไฟด้วยมือ ติดไปด้วยจะดีมากครับ...

8. Jingjoknayork

TIP : วิธีดูแลมีดเหล็กคาร์บอนสตีล

มีดเหล็กคาร์บอนเป็นมีดที่ขึ้นสนิมง่าย แต่รักษาคมดี มีความแข็งแกร่งสูง มีดฉุกเฉินหรือดำรงชีพยอดนิยม มักจะใช้เหล็ก โดยเฉพาะเหล็ก 1095 มาใช้ทำมีด แต่การใช้มีดชนิดนี้ ก็มีวิธีดูแลรักษาเช่นกัน

จาก มีใครใช้มีดเหล็ก 1095 อยากทราบวิธีดูแล (ในกระทู้นี้นอกเรื่องซะเยอะนะครับ) Credit : คุณ Oak

สำหรับมีดที่มีซองในกลุ่มพลาสติก

แก้ไขครั้งล่าสุด: 31 พฤษภาคม 2013
  9. deviltrek

deviltrek Active Member

14 พฤศจิกายน 2011
    Carbon Steel ขึ้นสนิมง่ายมากจริง ๆ ครับ นี่จากประสบการณ์ตรงของผมเลย ตอนกลางคืนหั่นมะนาวทำยำหมูยอ แล้วไม่ได้ล้างครับ ตื่นเช้ามาแค่คืนเดียวเท่านั้น สนิมจับตรงรูพรุนของมีเต็มเลยครับ ยากที่จะเยียวยารักษา:'( ตอนนี้ผมใช้แต่มีด stanless อย่างเดียวแล้วครับผมดูแลรักษาของไม่เก่ง

10. Jingjoknayork

อย่างที่เขาว่าครับ ใช้เสร็จล้างด้วยน้ำเปล่าธรรมดา แล้วเช็ดให้แห้งครับ จากนั้นจะเอาน้ำมันอะไรก็ได้ทาไว้ก่อน เคลือบไว้ครับ

แต่ถ้าขึ้นสนิมจริงๆ เขาค่อยลับเบาๆ ให้สนิมหลุดออกหรือบางลงครับ แต่ถ้าคืนเดียวสนิมจับไม่มากก็ลับเบาๆ แล้วล้างเช็ดให้แห้ง ลงน้ำมันถ้าทำได้ครับ..

11. น้ำกับพายุ

อย่างนี้พวกSparta Ontorio น่าจะรักษาได้ยากเหมือนกัน ผมยังคิดอยู่ว่า จะเก็บรักษายังไงดี เห็นพวกร้านขายเขาใช้จาระบีลงไว้ไม่ให้ขึ้นสนิม อืม ยังไงดีครับ จะได้เก็บไว้ใช้นานๆหน่อย

12. Jingjoknayork

Sparta ontorio เป็นพวก carbon steel ส่วนตัวผมมี sp24 usn1 ก็ต้องใช้น้ำมันรักษาใบมีด โดยใช้น้ำมันจักร ทาเอา

ถ้าเก็บไว้นานๆ ยังไม่มีภัยพิบัติ มีกำลังทรัพย์ และใกล้ห้างต่างๆสะดวกก็ลองไปหาสเปรย์กันสนิมดูครับ

แต่ถ้าจะใช้น้ำมันพืชมีเทคนิคนิดหน่อยคือ
    ทางเลือกที่ผมลองไปค้นดู
    วาสลีนครับ อันนี้ก็ดีตรงที่หอม ไม่มีปัญหากับคน แถมยังใช้เป็นเชื้อไฟได้อีก แต่อาจจะเปลืองมากหน่อยครับ

13. น้ำกับพายุ

ขอบคุณมากๆเลยครับ ได้วิธีเก็บรักษาแบบนี้ อยู่ได้อีกนาน ตอนแรกผมใช้น้ำมันสำหรับรักษาผิวปืนมาทาครับ กับดาบ ใช้ได้ผลดีครับ สนิมขุมไม่เกาะเลย แต่เปลืองมาก แล้วก็พ่นทับด้วยsonaxอีกชั้น เดือนนึงก็จะเอามาเช็ดทำความสะอาดสักครั้ง หากมีปัญหาเมื่อไหร่ จะได้พร้อมใช้

14. Poohrich Assawanuwat

Poohrich Assawanuwat เป็นที่รู้จักกันดี

เคยได้ยินบ่อย ๆ ว่า เหล็กดำยิ่งใช้ยิ่งลื่น เหล็กสเตนเลส ยิ่งใช้ยิ่งฝึดนะครับ
    เหล็กคาร์บอนผิวมีลักษณะเป็นรูพรุน ไม่เหมือนสเตนเลส
    การดูแลรักษา สำหรับโลหะ หลังการใช้ทำความสะอาดด้วยน้ำเปล่า และชโลมน้ำมันที่มีโมเลกุลใหญ่ ๆ เช่น น้ำมันเครื่องรถยนต์ใช้แล้ว จารบีทาบาง ๆ แล้วเช็ดให้แห้ง น้ำมันปืนชั้นดีก็มีคุณสมบัตินี้ เช็ดแล้วลื่น ๆ เก็บได้นานเหมือนน้ำมันปืนชั้นดีทั่วไป เพียงแต่มีกลิ่นไม่เหม็นน้ำมัน ไม่เหนอะหนะเวลาใช้เท่านั้น
    ส่วนน้ำมันจักร โซเน็ก ไม่น่าใช้เพราะมีฤทธิ์กัดกร่อนโลหะ เป็นตัวล้างไขน้ำมันที่เคลือบเหล็กออกไป น้ำมันพวกนี้ใช้ล้าง ทำความสะอาดเท่านั้น จากนั้นต้องมาเคลือบน้ำมันกันชื้นกันอีกทีหนึ่ง
    เหล็กสเตนเลส ที่ว่าปลอดสนิม ไม่ค่อยจริงเท่าไร เพราะมันก็เป็นสนิมขุมได้เหมือนกัน พวกมีดราคาแพง ปืนสเตนเลสที่ใช้บ่อย ๆ ทั้งหลายเห็นเป็นกันมาเยอะแล้ว

15. น้ำกับพายุ

ครับ ขอบคุณมากๆครับ งั้นถ้าจะไม่ให้เปลือง คงต้องจารบีขาว น่าจะพอได้นะครับ เพราะน้ำมันปืนน่าจะเปลือง โซแน็กซ์คงต้องหยุดใช้ก่อน

16. Poohrich Assawanuwat

Poohrich Assawanuwat เป็นที่รู้จักกันดี

ลองมาทำเล่นกันดูครับ ทำได้ไม่ยาก เผื่ออาจใช้งานได้เล็ก ๆ น้อย ๆ

[ame=http://www.youtube.com/watch?v=Vf97Fn11_Lc&feature=player_embedded]Repeating Crossbow "How To" - YouTube[/ame]

17. Jingjoknayork

DIY : Waterproof matches

เคยไหมที่เราจะนำไม้ขีดมาใช้ แต่ก็พบว่า มันเปียกน้ำแล้ว

วันนี้มีเรื่องการทำไม้ขีดกันน้ำมาเสนอครับ..สิ่งที่ต้องใช้คือ ไม้ขีดที่ขายตามท้องตลาด และน้ำตาเทียนของเทียนที่ใช้แล้ว หรือเทียนใหม่ก็ได้...

วิธีทำคือ

1. ละลายน้ำตาเทียน หรือจุดเทียนใหม่
    2. จุ่มหัวไม้ขีดลงน้ำตาเทียนที่ละลาย หรือใช้น้ำตาของเทียนที่จุดอยู่
    3. ทิ้งไว้ให้แห้ง

ควรตัด หรือฉีกข้างกล่องไม้ขีด เก็บไว้รวม และหากจะใช้ ควรขูดหัวไม้ขีดด้านที่จะจุดเล็กน้อย เพื่อให้จุดไม้ขีดได้ง่ายขึ้น

จาก DIY water proof matchesครับ

เพิ่ม คลิปครับ
    <iframe width="420" height="315" src="http://www.youtube.com/embed/_nqAQlw1_Ro" frameborder="0" allowfullscreen></iframe>

แก้ไขครั้งล่าสุด: 15 มิถุนายน 2013
  18. Poohrich Assawanuwat

ถุงขยะ สีดำ เอามาใช้ให้เกิดประโยชน์ได้อย่างมากมาย
    เอาขนาดใหญ่ ๆ นะครับ ซึ่งคุณสมบัติมันก็น้ำหนักเบา พกพาได้ง่าย เอาไปได้มาก เพื่อ...
    1.เอามาใช้ป้องกันสิ่งของที่นำพาไปไม่ให้ชื้นหรือเปียก
    2.เอามาผ่าตามยาว เอาเชือกผูกทั้ง 4 ปลาย เป็นที่กำบังฝนและแดดได้ดี หรือใช้บังคลุมเต้นท์อีกชั้นกันน้ำฝนก็ได้
    3.ตัดตรงก้นถุงและมุมก้นด้านข้างถุงทั้ง 2 ด้าน เอามาใช้สวมใส่กันฝน และกันหนาวได้อย่างดี เนื่องจากมันเป็นฉนวนกั้นอุณหภูมิร่างกายกับสภาพอากาศภายนอก ความร้อนในร่างกายไม่ระเหิดออกไป หรือ adap ทำเป็นถุงนอนก็ดีใช้แค่ 2 ใบเท่านั้น
    4.มัดเป็นปม หลาย ๆ ปม เอาไว้ใช้จุดฟืนไฟแทนขี้ไต้ หรือจะเก็บถุงน้ำแข็งพับเล็ก ๆ เอาไว้จุดกองไฟก็ได้ รับรองจุดติดทุกครั้ง
    5.ใช้เป็นวัสดุในการกักเก็บน้ำ ได้ชั่วคราว โดยไม่ต้องหิ้วถังไป
    6.เอาไว้ใส่เศษปฏิกูล หรือขยะ เพื่อกลบฝัง
    7.ผ่าแล้วเอามาม้วน ๆ ใช้แทนเชีอกได้เป็นอย่างดี มีความเหนียวทนทานพอใช้
    8.ใช้เป็นชูชีพก็ได้ โดยกักลมและ/หรือนำวัสดุที่ลอยน้ำ เช่นขวดน้ำดื่มปิดฝาแน่นหลาย ๆ ขวด มัดเข้ากับตัว

ยังมีอีกเยอะแยะครับสำหรับพลาสติกที่ใช้กันคุ้นเคยในชีวิตประจำวันเหล่านี้

19. Jingjoknayork

DIY : การประยุกต์ใช้หลอดดูดน้ำเป็นบรรจุภัณฑ์

ผมเคยนำเสนอคลิปการสร้าง Fire tinder straw เพื่อใช้เป็นเชื้อไฟแบบง่ายๆ เวลาฉุกเฉิน แต่วันนี้ มีวิธีการใช้หลอดดูดน้ำที่เราไม่ค่อยได้เห็นค่าเท่าไหร่ มาทำเป็นที่บรรจุสิ่งของอื่นๆ อีก

คลิปนี้ ช่วงแรกเป็นการทำ Fire tinder straw หากท่านทราบแล้ว หรือต้องการข้ามไปดูวิธีทำเป็นที่บรรจุของอื่นๆ สามารถดูได้ตั้งแต่นาที่ 3.36 ครับ

<iframe width="560" height="315" src="http://www.youtube.com/embed/WiB9kUPRXZ4" frameborder="0" allowfullscreen></iframe>

20. Jingjoknayork

TIP : พื้นฐานเรื่องปริมาณเชื้อเพลิงในการก่อกองไฟ

การก่อกองไฟในยามฉุกเฉินหรือแคมป์ปิ้ง เป็นเรื่องที่สำคัญเรื่องหนึ่ง แต่บางคนอาจจะยังไม่มีความรู้พื้นฐานในการก่อกองไฟ

มีฝรั่งได้สรุปเบื้องต้นความรู้พื้นฐานในการเตรียมไม้เพื่อก่อกองไฟดังนี้ครับ

1. เชื้อไฟ เป็นจุดเริ่มต้นของการก่อกองไฟ เริ่มก่อด้วยเศษไม้ขนาดเล็กจำนวนมาก
    อาจจะเป็น กิ่งไม้เล็กๆ หรือเศษหญ้าแห้ง ฟางแห้ง

ขนาดเท่าปลายดินสอ หรือปากกา
    ความยาว ประมาณปลายนิ้วโป้งของมือที่กางแล้วถึงปลายนิ้วก้อย
    ปริมาณ หนึ่งวงมือ จากปลายนิ้วชี้ถึงปลายนิ้วโป้ง

2. ไม้ต่อไฟ หลังจากจุดไฟติดแล้ว กองไฟยังเล็กอยู่ ไฟอาจจะแรงจริงแต่ดับเร็ว ไม้ชนิดนี้มีไว้เพื่อขยายให้กองไฟใหญ่ขึ้น ดับช้าลง อาจจะเป็นไม้ขนาดใหญ่ที่นำมาผ่าให้เล็กลงหลายๆ ชิ้น เช่น ท่อนไม้ขนาดเล็ก

ขนาดเท่าข้อนิ้วโป้ง
    ความยาว ประมาณปลายนิ้วกลางถึงข้อศอก
    ปริมาณ หนึ่งอ้อมกอด

3. ไม้เชื้อเพลิง เป็นท่อนไม้ขนาดใหญ่ ใช้เป็นเชื้อเพลิง

ขนาดเท่าข้อมือ
    ความยาว จากปลายนิ้วกลางถึงหัวไหล่
    ปริมาณ กองไม้สูงประมาณพื้นถึงหัวเข่า

ปล. ความรู้นี้เป็นการกำหนดคร่าวๆ เป็นพื้นฐานในการก่อไฟ ซึ่งในความเป็นจริงอาจจะไม่สามารถหาได้ครบสมบูรณ์ แต่ก็เป็นความรู้พื้นฐานในการก่อกองไฟได้ครับ

สิ่งที่เพิ่มเติมคือ ก้อนหิ้นที่เอาไว้ล้อมรอบกองไฟ เพื่อป้องกันไฟลามออกนอกพื้นที่กองไฟที่เราต้องการก่อ