Magnet Generator .... พลังงาน Free ... ทางเลือกยุคน้ำมันแพง

ในห้อง 'ภัยพิบัติและการเตรียมการ' ตั้งกระทู้โดย Pew Pew, 10 กรกฎาคม 2008.

1. wara99

wara99 เป็นที่รู้จักกันดี

20 ธันวาคม 2006
    วันนี้เพื่อนผมคนนึง ซื้อมอเตอร์ไซ ไฟฟ้า จำยี่ห้อไม่ได้ เป็นรถของญี่ปุ่นครับ ชาร์ต ไฟครังแรก 8 ช.ม. ครังต่อไป ชาร์ตตามปริมาณที่ใช้ มี ระดับ บอกเสร็จเรียบร้อย พิสัย 50 ก.ม. ความเร็ว สูงสุด 70 ก.ม./ช.ม. ความเร็วประหยัดและถนอมมอเตอร์ 50 ก.ม./ช.ม. ถ้างานไม่มาก จะหารายละเอียดเพิ่มให้นะครับ หรือท่านใดมีข้อมูลอยู่แล้วก็โพสได้เลยครับ อ้อ ลืม ราคา 32,000 บาท พร้อมจดทะเบียน วิ่งออกถนนใหญ่ได้ตำรวจไม่จับ
    ครับผม

2. wara99

มอไซด์ไฟฟ้า ยี่ห้อ DAI-O- รับมาจากญี่ปุ่น บริษัท อยู่แถว BIG C สุขสวัสดิ์

3. Pew Pew

Pew Pew เป็นที่รู้จักกันดี

ได้ดูรายการ Discovery Channel เห็นตัวอย่างรายการ Invention Nation ซึ่งจะออกอากาศวันที่ 13 Aug 2008 เวลา 21.00 ซึ่งเกี่ยวกับสื่งประดิษฐ์ต่าง ๆ ในยุคพลังงานทางเลือก ยุคน้ำมันแพง เห็นแว้ป ๆ ว่ามีสิ่งประดิษฐ์หลายอย่าง คิดว่าน่าสนใจดี ดูเอาไอเดียไปต่อยอดครับ

ใครมีเวลา และ มีเครื่องรับ True Vision ลองติดตามดูนะครับ น่าจะได้ประโยชน์

4. Pew Pew

สองวันก่อน ไปนั่งคุยกับเพื่อนที่เป็นช่างซ่อมแอร์ และ ไดนาโม มา

แอบเกริ่น ๆ จีบ ๆ เอาไว้แล้วว่า กำลังคิดจะ ทำเครื่องปั่นไฟดู ให้เขาช่วยแนะนำได้รึเปล่า เห็นมีอะไหล่ แกะทิ้งไว้ในร้านหลายๆ ชิ้น ไอ้ตัวเราก็ไม่รู้ซะด้วยว่า ชิ้นไหนพอจะเอามาใช้ประโยชน์ได้บ้าง เห็นเขาซ่อมๆถอดๆ มีส่วนที่เป็นล้อลูกปืนไดนาโม มันหมุนได้ลื่นดีจัง น่าจะใช้ประโยชน์กับโครงการได้นะ

คุณพี่ช่าง เขาก็ว่า ไม่ค่อยรู้เหมือนกัน น่าจะไปคุยกับช่างไฟนะ

มีใครรู้บ้างว่า มีส่วนไหนของไดนาโม และ แอร์รถยนต์ ที่สามารถเอามาใช้ได้มั่ง จะได้ไปแอบๆ ขอมาใช้ดู

5. kananun

kananun เป็นที่รู้จักกันดี

11 พฤษภาคม 2006
    ไดชาร์ทของรถยนต์ครับที่ใช้ได้ เป็นไดนาโมผลิตไฟฟ้ากระแสตรง 14 โวลท์ได้ เลย

ส่วนของแอร์(บ้าน )มีมอเตอร์พัดลม ของเอาท์ดอร์ยูนิต ที่ใช้เป่าคอยย์ร้อน เราแกะนำมา มาขับสายพานเป็นไดนาโม (เจนเนอร์เรเตอร์) ก็จะได้ไฟฟ้ากระแสสลับ 220 โวลท์

แต่ไฟฟ้าที่ได้ทั้งสองแบบ กระแสไฟฟ้า และแรงดันอาจไม่ราบเรียบ หากรอบหมุนไม่นิ่ง ต้องต่อผ่านตัวคุมไฟฟ้าก่อนครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 11 สิงหาคม 2008
  6. Pew Pew

ขอบคุณมากครับ

แต่แปลกจัง ที่ผมอ่านแล้วกลับไม่เข้าใจเลย สงสัยคงไม่มีบุญจะสร้างเองเลยมั้งเนี่ย พื้นฐานความรู้อ่อนมั่ก ๆ แย่จังเลยเรา

thx1

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 11 สิงหาคม 2008
  7. kananun

เอายังงี้ครับ ง่ายๆ

มอเตอร์ที่ใช้เเม่เหล็กเหนี่ยวนำ (ขดลวดในสนามแม่เหล็กนั้น )เรียกว่า อินดักค์ชั่นมอเตอร์

ซึ่งมอเตอร์นั้น เมื่อ เราป้อนไฟฟ้าเข้าไปมันจะหมุนเป็นการเปลี่ยนรูปเป็นพลังงานกล ไปหมุนใบพัดเป็นพัดลม ไปหมุนล้อเป็นรถไฟฟ้า ประมาณนี้ครับ

และในทางกลับกัน มอเตอร์นั้น หากเราหาทางหมุนแกนของมัน ให้ถึงรอบของมอเตอร์ตัวนั้น (รอบสูง หรือรอบต่ำ ) เราก็จะได้กระแสไฟฟ้า ย้อนกลับออกมา เรียกว่า ไดนาโม หรือ เจนเนอร์เรเตอร์ ซึ่งอาจเป็นกระแสตรง DC หรือกระแสสลับ AC ขึ้นกับการพันขดลวด

ส่วนที่ผมบอกว่าไฟฟ้าที่ได้ไฟอาจไม่ราบเรียบ เช่นหากมอเตอร์เป็น มอเตอร์รอบจัด 1900 รอบแต่เราหมุนได้ (เช่นจากแรงลม หรือ ปั่นจักรยานหมุน แกนมอเตอร์ ได้เร็วบ้างช้าบ้างรอบไม่นิ่ง)

ไฟฟ้าที่ได้ อย่าง 14.4 โวลท์ ก็อาจจะตกลงมาเหลือ 6- 7 โวลท์ ดังนั้น ต้องใช้ตัวปรับแรงดันไฟฟ้า หรือใช้แบตตารี่พักไฟฟ้าก่อนจ่ายออกไปครับ

ไม่อย่างนั้นอาจทำความเสียหายให้เครื่องไฟฟ้าได้

แก้ ขยายความในข้อความด้านบนแล้วครับ

8. kananun

ตามสัญญา แมคเนติกมอเตอร์พลังจิต 1

ใช้ล้อจักรยานติดแม่เหล็ก ยึดด้วยแท่นปั่นจักรยานครับ

มันหมุนต่อแต่ไม่ต่อเนื่องตลอดครับ มีแม่เหล็กตัวนอกเพียงแค่จุดเดียวครับ ซึ่งที่จริงต้องใช้ 2-3 ตัว หรือแบบรอบตัวเลย

ตอนนี้เลยยังหมุนไม่เสถียร และแรงบิดไม่พอที่จะไปหมุนขดลวดมอเตอร์

ยังต้องปรับปรุงต่อไปครับ

มีโครงการจะลดสเกลให้เล็กลงเพื่อให้ประหยัดแม่เหล็กครับ

ราคาหนักหนาสาหัสพอดูครับ

ดูจากรูปผมจะยึด สายรัดให้สามารถปรับองศาแม่เหล็กได้ และแกะถอดได้แม่เหล็กไม่เสีย เอาไปใช้ทำเจนเนอเรเตอร์ต่อได้

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      504.2 KB
      เปิดดู:
      2,633
      ขนาดไฟล์:
      425.6 KB
      เปิดดู:
      516
      ขนาดไฟล์:
      537.1 KB
      เปิดดู:
      792
      ขนาดไฟล์:
      512.4 KB
      เปิดดู:
      1,037
  9. wara99

เยี่ยมมากๆ คุณคณานันท์ ต้องสำเร็จแน่ๆ หลักการและความรู้ของคุณแน่นอยู่แล้ว คงจะต้องใช้วิชาช่างไม้บ้างแล้วละครับ ถ้าเป็นล้อไม้ก็จะกำหนดรัศมีได้ ทำร่องประกบ 2 แผ่น ปรับให้ดีก็น่าจะดีแล้วครับ

คุณคณานันท์ครับ แม่เหล็กของคุณแท่งใหญ่จริงๆ มิน่า ราคาจึงสูง ที่เห็นใน vdo มันตัวสั้นนิดเดียวครับ ดีครับๆ ชื่นใจจริงๆ

10. Pew Pew

;ปรบมือ;ปรบมือ;ปรบมือ;ปรบมือ;ปรบมือ
    ดูแล้วขอชื่นชมในความสำเร็จขั้นต้นด้วยครับ

ขอให้ประสบความสำเร็จในขั้นต่อไป โดยฉับพลันทันใจทุกประการครับ

คำถามครับ ( เมื่อวานโพสแล้ว แต่ไม่ขึ้น )

1. ต้องช่วยส่งแรงตอนเริ่ม Start ไหมครับ ? หรือว่ามันหมุนได้เองเลย

2. น้ำหนักของแม่เหล็กที่ติด มีผลต่อการหมุนไหมครับ หมายถึง น้ำหนักเพิ่มขึ้น ทำให้ล้อหมุนยากขึ้นไหมครับ ?

แก้ไขครั้งล่าสุด: 13 สิงหาคม 2008
  11. JONGKON SIRISIN

JONGKON SIRISIN เป็นที่รู้จักกันดี

คอยเชียร์อยู่ครับ เข้าทาดูทุกวันเลย เป็นกำลังใจให้ครับ

12. sutatip_b

sutatip_b เป็นที่รู้จักกันดี

13 สิงหาคม 2007
    เรื่องช่างนี่ไม่เป็นเลยค่ะ
    ตอนนี้เป็นแต่ล็อบบี้หาทุน
    แต่หาบ่อยไ (เจ้าเก่า) แหล่งทุนก็เริ่มแห้งแล้ว..
    ช่วยเชียร์ค่ะ

13. Pew Pew

งบน้อยก็เลยช้า น่าเสียดายจัง

อยากช่วยสนับสนุน และอยากแจมบ้าง แต่ตอนนี้ตัวเองยังกรอบสุดๆ

ไม่รู้จะทันน้ำท่วมใหญ่รึเปล่าน้า

14. ksuchet

ksuchet เป็นที่รู้จักกันดี

ผมซื้อ ไดชาร์จเก่าแล้วตั้งแท่นติดพูลเล่ไว้พร้อม กะโลกมืดเมื่อใด จะไปพ่วงกับจักรยาน ปั่นไฟโดยใช้แรงคนยามว่างเก็บไว้ในแบต แต่ยังไม่ได้ทดลองต่อว่าผลเป็นไง
    และผมก็รู้รายละเอียดของไดชาร์ทไม่มากนัก เลยยังหยุดอยู่
    น่าสนใจตรงที่ว่า ถ้าเราเอา อาร์มาเจอร์มาใส่แม่เหล็กถาวรแทน อาจจะไม่ต้องปั่นรอบสูง น่าสนใจมากๆครับ แหะๆถ้าใครพอมีไอเดียตรงนี้ขอความรู้ด้วยครับ
    ขอหนับหนุนสุดๆกับกระทู้นี้ และเอ็นทะเนียทุกท่านนะครับ
    สวัสดีครับคุณ คณานันท์ ช่วย pm บอกชื่อร้านที่ขายแท่งแม่เหล็กให้หน่อยครับ อยากลองดูเหมือนกันครับผม

15. JONGKON SIRISIN

JONGKON SIRISIN เป็นที่รู้จักกันดี

สำหรับผมใช้มอเตอร์กระแสตรง ขนาด 24V 250W ที่เขาใช้กับสกู็๊ตเตอร์ ซื้อมาจากคลองถม
    ตัวละ 1050 บาท ว่าจะซื้อมาติดจักรยาน เคยทราบว่ามอเตอร์ DC สามารถใช้ปั่นไฟเป็นไดนาโมได้ เลยลองเอาแกนมอเตอร์ไปติดตั้งให้สำผัสกับล้อจักรยานที่วางอยู่บนแท่น แล้วปั่นและลองวัดไฟดู โฮ้โห ได้ไฟกระแสตรงออกมา 38V ฮ้า....
    ถ้ากทม.ไฟดับ เราก็เอาจักรยานกับมอเตอร์นี่แหละปั่นไฟใส่แบต 24V ไว้ใช้
    ..........
    แล้วแท่นปั่นจักรยานแบบของคุณคณานันท์ ซื้อที่ไหนครับ อยากได้บ้าง

16. damrong.lap

damrong.lap เป็นที่รู้จักกันดี

ถูกบล็อคไว้หมดเข้าไม่ค่อยได้เลย สนใจมากครับ

17. kananun

การต่อแบบที่บอกมานี่ มีประสิทธิภาพสูงสุดครับแทบไม่สูญเสีย การเปลี่ยนรูปพลังงานเลย

ส่วนแท่นขาตั้งจักรยาน นั้นผมซื้อ ของที่เขาลดราคาครับ ถูกหน่อย หากที่ขายกันค่อนข้างแพงครับ หลัก สองสามพันบาทขึ้นไป

หากเราไปดูแบบแล้ว ไปจ้างเขาอ๊อกเหล็กดูเอาก็ได้ครับ

ส่วนเจนเอาแบบนั้นมาถือว่าถูกแล้วครับ ใช้ได้เลย

หาตัวต่อ สำหรับควบคุมไฟให้แรงดันไฟฟ้านิ่ง และหรือจะต่อผ่านแบตเพื่อเก็บได้ก็ดีครับ

ไม่งั้นก็ทำแจ๊คเสียบเพื่อทำเป็นเครื่องชาร์จเอนกประสงค์ก็ดีครับ

18. Pew Pew

พระอาจารย์ที่ผมเคารพนับถือ บอกว่า ปลายเดือนหน้าน้ำจะท่วมใหญ่ที่กรุงเทพแล้วครับ ถ้าใครกำลังทำโครงการ ก็ขอให้รีบทำให้ work ก่อนน้ำท่วมใหญ่นะครับ หากไฟฟ้าดับ ที่บ้าน จะได้ทดลอง project จากสถานการณ์จริง จะได้รับรู้ว่า ความต้องการไฟฟ้า กับกำลังการผลิตจะ พอเพียงกันหรือไม่

อยากขอให้ช่วยลงภาพ ของ ไดชาร์จของคุณสุเชษฐ์ และ มอเตอร์กระแสตรงของ คุณ jongkon sirisin เพื่อเป็นวิทยาทานสำหรับผู้สนใจ แต่ไม่มีความรู้ทางช่างครับ เผื่อว่าโอกาสหน้าผมก็อยากลองทำมั่งสักชุด ยิ่งถ้าบอก spec. ให้ได้ยิ่งดี แบบว่า ลอกเอาเสปกไปให้คนขายดู แล้วเข้าใจเลยครับ ถ้าให้ตองอธิบายเพิ่มเติม คงคุยกันไม่รู้เรื่อง

ขอความรู้ด้วยครับ แหะ แหะ

19. kananun

จะถอดเอาล้อแม่เหล็กออกแล้วเอาเจนเนอเรเรอร์ ติดครับ

ทำแล้วจะลงรูปให้ชมครับ

20. JONGKON SIRISIN

motorครับ.....

ไฟล์ที่แนบมา: