WebSnow ได้เข้าเฝ้า พระพุทธเจ้าสมณโคดม หลวงปู่แหวน และหลวงพ่อฤาษีลิงดำ

ในห้อง 'การทดลองทางจิต' ตั้งกระทู้โดย WebSnow, 9 ตุลาคม 2004.

1. โมเย

โมเย เป็นที่รู้จักกันดี

17 พฤศจิกายน 2005
    ...อนุโมทนากับคุณเวปสโนว์ด้วยนะคะ..
    ...เชื่อมั่นในความดี..
    ...เป็นกำลังใจให้ค่ะ...

2. chinasungkia

chinasungkia เป็นที่รู้จักกันดี

24 กรกฎาคม 2007
    (b-ahh)
    โดยส่วนตัวแล้วผมเชื่อนะครับ คุณเจ้าของเวป (Web Snow) เพราะตัวกระผมเองก็ได้สัมผัสเรื่องลี้ลับ เรื่องญาณ อภิญญา มาบ้าง เช่นกัน และผมรู้สึกแปลกใจตรงที่คุณกับผมเกิดในวัน เดือน ปี ที่ใกล้ ๆ กันมาก ๆ เลย แต่คุณเป็นพี่ผม 2 วันอ่ะครับ คุณเวปโสน์ ผม เกิด วันพุธที่ 9 เมษายน 2518 ส่วนตัวผมเองก็สวดมนต์ไหว้พระมาตั้งแต่เด็กโดยเฉพาะความศรัทธาในพระแม่กวนอิม ต่อมา พระแม่ท่านก็ได้เมตตา ชี้ทางสว่างว่า ศรัทธาพระแม่ ก็ต้องศรัทธา พระอมิตภะพุทธเจ้า ด้วย ต่อมาผมก็รู้สึก ศรัทธาพุทธเจ้าเพิ่มขึ้นอีก 2 พระองค์ คือ พระไภษัชยคุรุพุทธเจ้า และพระศรีศากยมุนีพุทธเจ้า ซึ่งชาวจีนแต้จิ๋ว ก็ศรัทธาบูชากราบไว้ พุทธเจ้าทั้ง 3 องค์นี้ เรียกว่า ซำ ป้อ ฮุก ครับ คือ ของแบบนี้ใครไม่ได้สัมผัสกับตัว ก็จะไม่เชื่อหรอกครับ เราปรารถนาดี ก็ทำดีต่อไปเถอะครับ สู่ ๆ Jia You ผมเป็นสมาชิกเว็บของคุณคนหนึ่งขอเป็นกำลังใจให้ทำต่อไปนะครับ ขออนุโมทนาบุญ ด้วยครับ

3. รัตตวัลย์

รัตตวัลย์ เป็นที่รู้จักกันดี

ดิฉันอ่านเรื่องของคุณ websnow แล้วรู้สึกทึ่งจริงๆ ตัวดิฉันเองก็ได้รับการสอนสมาธิในฝันจากหลวงปู่แหวนเหมือนกัน ท่านสอนให้ตั้งแต่อายุ 12 ได้ยังได้เคยพาดิฉันไปดูนรก และสวรรค์ ด้วย และมีหลายครั้งที่ไปเอง แต่ไม่รู้ว่าถอดจิต หรือเทพนิมิตรกันแน่ แต่ก่อนนอนทุกคืนจะสมาธิจนหลับไปเลย และวันที่หลวงปู่แหวนท่านละสังขารนั้น ท่านยังเหาะมาบอกว่าท่านไปแล้วนะ จะไปรอข้างบน มั่นทำความดีไว้ แล้วจะได้กลับไปข้างบนหลังจากทำภาระกิจเสร็จเรียบร้อย พอเช้าดิฉันก็ได้ข่าวท่านละสังขารจริง ซึ่งเป็นเวลาเดียวกับที่ดิฉันเห็นท่านเลย หลังจากนั้นดิฉันเองก็ยังได้เห็นเหตุการณ์ล่วงหน้าก่อนที่จะเกิดจริงบ่อยๆ บางครั้งดิฉันก็ไม่เข้าใจว่าที่เห็นจริงหรือเท็จ แต่ตั้งแต่ได้เรียนสมาธิ ดิฉันเรียนหนังสือเก่งมาก ไม่จำเป็นต้องอ่านทบทวน และเวลาเรียนในห้องให้ตั้งใจเท่านั้นเอง นี้ก็ผ่านมาตั้ง 30 กว่าปีแล้ว ดิฉันยังจำทุกอย่างได้เลย บางครั้งอยากเขียนเป็นหนังสือ เพราะมีเรื่องราวแปลกๆ มากมายที่หาคำตอบไม่ได้ แต่เกิดขึ้นจริง

4. นายดอกบัว

นายดอกบัว เป็นที่รู้จักกันดี

พูดยากเนอะ จะว่าเค้าโกหก ก็ไม่ได้ ขนาดตัวผมเองยังไม่รู้ใจตัวเองดีเลย

แล้วผมจะรู้ใจคุณเว็บสโนว์ได้ไง จะว่าจริงหรือโกหก คงต้องไปคิดกันเอาเองแล้วล่ะ

5. density

density สมาชิก

ไม่ว่าอย่างไร ผมก็ว่าสิ่งที่คุณ Websnow เขียนลงมาเป็นคุณมากกว่าโทษ ไม่ว่าจะฝันหรือจริง ก็เป็นเรื่องราวที่ดี ขออนุโมทนาด้วยครับ

6. รัตตวัลย์

รัตตวัลย์ เป็นที่รู้จักกันดี

ยังไง ก็ขอเป็นกำลังให้ WebSnow นะค่ะ ให้ประสบความเร็จในสิ่งที่ต้งใจไว้ ไม่ว่าใครจะว่าอย่างไร ตัวเราทำดีที่สุดแล้ว เหมือนกับที่พระพุทธเจ้าท่านว่า คนเรามีบัว 4 อย่างนะค่ะ ใครรู้ ใครเห็น หรือไม่ไม่เป็นไร เรารู้ตัวเราเองเป็นดีที่สุดค่ะ

อนุโมทนาสาธุค่ะ

7. วาโยกสิณัง

วาโยกสิณัง สมาชิกใหม่

คุณ wed snow หรือ ใครก็ได้ ช่วยแนะนำวิธีการถอดจิดแก่เด็กฝึกหัดที ผมนั่งสมาธิก็ลำบากต้องหลบไม่ให้ใครเห็นเพราะในครอบครัวไม่มีใครเชื่อเรื่องนี้เลยผมเขาก็ว่าบ้า ช่วยแนะนำด้วยนะครับ

8. วาโยกสิณัง

เมื่อคืนผมนั่งสมาธิแล้วภาวนาว่า เพื่อน ๆ ในโลกทิพย์ โปลดช่วยดึงกายทิพย์ ออกมาทีเทิด ภาวนาอยู่หลายรอบ ตอนภาวนารู้สึกตัวเบา ขนรุก รู้สึกตัวโยกไปโยกมา แต่ก็ยังถอดจิตไม่ได้ เพื่อน ๆ ในบอร์ด ใครรู้อธิบายให้เคลียหน่อย

9. สังขารไม่เที่ยง

สังขารไม่เที่ยง เป็นที่รู้จักกันดี

20 สิงหาคม 2007
    อนุโมทนาสาธุค่ะ.....

พระธรรม เป็นธรรมที่พระผู้มีพระภาคเจ้าตรัสไว้ดีแล้ว

เป็นสิ่งที่ผู้ศึกษาและปฏิบัติ พึงเห็นได้ด้วยตนเอง

เป็นสิ่งที่ปฏิบัติได้ และให้ผลได้ไม่จำกัดกาล

เป็นสิ่งที่ควรกล่าวกะผู้อื่นว่า ท่านจงมาดูเถิด

เป็นสิ่งที่ควรน้อมเข้ามาใส่ตัว

เป็นสิ่งที่ผู้รู้ ก็รู้ได้เฉพาะตน ดังนี้

10. วาโยกสิณัง

ขอให้พี่ เวปสโน ทำต่อไปเรื่อยนะครับ

11. วาโยกสิณัง

ผมนั่งสมาธิมากนานแล้ว แต่ก็ถอดจิดไม่ได้สักที ช่วยบอกผมทีต้องทำอย่างไร ขอความกรุณาด้วยนะครับ

12. วาโยกสิณัง

ข้อคำแนะนำ

เรียนคุณศุกร์ ถ้าได้เห็นกระทู้ของผมที่ขึ้นอยู่ด้านบนช่วยแก้ปัญหาให้หน่อยสิครับบอกวิธีหน่อย

13. องคต

องคต เป็นที่รู้จักกันดี

ผมนั่งสมาธิไม่ใด้นานซะทีเลยผมนี่

14. avatan

avatan เป็นที่รู้จักกันดี

6 พฤศจิกายน 2007
    ถ้าจับอารมณ์พรหมวิหาร4ได้ ก็ไม่ไช่เรื่องยาก
    สำคัญที่"อารมณ์ต้องนิ่ง และต้องเป็นอารมณ์พรหมวิหาร4"

15. เด็กโชว์พาว

เด็กโชว์พาว เป็นที่รู้จักกันดี

22 พฤศจิกายน 2007
    ตามความคิดของผมนะ นิพพานไม่ได้หมายความว่าดับสูญนะครับ ท่านยังสามารถกลับมายังโลกมนุษย์ได้ ซึ่งท่านก็คงกลับมาบ้างนั่นแหละเพื่อเยี่ยมเยียน แต่ไม่ได้กลับมาเวียนว่ายตายเกิดอีก และพระพุทธเจ้าน่ะต้องคนมีบุญจริงๆเท่านั้นถึงจะพบท่านได้ไม่ใช่ว่าเป็นร่างทรงแล้วจะเชิญท่านมาเข้าได้อย่างงั้นมันคงไม่น่าเป็นไปได้หรอก เพราะท่านคงอยู่สูงเกินไป อันนี้ตามความคิดเห็นของผมนะครับไม่ได้จะว่าอะไร ส่วนคุณเว็บมาสเตอร์ถ้าใช่จริงก็ขอแสดงความยินดีด้วย

16. warinda

warinda สมาชิกใหม่

เพิ่งสมัครเป็นสมาชิกใหม่และก็กำลังเริ่มศึกษาธรรมะตอนนี้ยังเป็นขั้นของเด็กอนุบาลอยู่เลยอยากมีประสบการณ์แบบคุณ web snow บ้างจะพยายามปฏิบัติให้มาก ๆ เพื่อมรรคผลนิพพานไม่อยากเวียนว่ายตายเกิดอีก ขอ อนุโมธนา ที่ได้เล่าประสบการณ์ดี ดี ให้อ่าน

17. วัฐจักรชีวิต

วัฐจักรชีวิต สมาชิกใหม่

พอดีเลย เรื่องการเข้าเฝ้าพระพุทธเจ้า มีหลวงปู่พระป่าท่านหนึ่งเพิ่งเทศน์ให้ฟังว่า พระพุทธองค์ได้เข้าสู่ห้องนิพพานแล้ว เป็นการยากที่พระองค์จะเสด็จออกมาเพราะพระองค์ได้ทิ้งพระธรรมคำสอนซึ่งเป็นตัวแทนของพระองค์ไว้ให้กับมนุษย์ชาติแล้ว การที่หลายๆท่านกล่าวว่าได้พบได้คุยได้เห็น อาจจะเป็นพระสาวกของท่าน หรือสิ่งที่ท่านเห็นผมเชื่อว่าจริงแต่สิ่งที่เห็อาจจะไม่จริงก็ได้ เพราะจิตมนุษย์ง่ายนักที่จะถูกปรุงแต่ง หรือถูกหลอกล่อให้ติดกับกับความปิติซึ่งหมายความว่าท่านจะหยุดอยู่แค่นั้น ไม่สามารถไปต่อได้ แต่ยังไงก็ตามขออนุโมทนาบุญกุศลที่ท่านเป็นผู้ปฎิบัติดีด้วยขอรับ

18. พี เสาวภา

พี เสาวภา ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

21 กุมภาพันธ์ 2008
  19. slamb

slamb เป็นที่รู้จักกันดี

21 กันยายน 2007
    ผมทําสมาธิก็เคยใด้แค่เห็นเป็นนิมิตต่างๆ แต่ถอดจิตนี่ยังทําไม่ใด้ อยากทําใด้มากๆครับ เชื่อว่ามีใด้จริงเพราะตอนบวชพระ เวลานอนชอบนอนทําสมาธิไปด้วย คืนหนึ่งขณะนอนอยู่รู้สึกว่าอยากเข้าห้องนํ้าจึงตั้งใจลุกขึ้นปรากฏว่าลุกขึ้นมาแล้วกลับมองเห็นร่างตัวเองนอนอยู่ รู้สึกเสียววูบแล้วทิ้งตัวลงกลับเข้าร่าง
    ตอนนี้ผมอยู่อเมริกา คิดว่ากลับเมืองไทยคราวหน้าจะไปหาฝึกมโนมยิทธิ เพื่อนๆท่านใดรู้ว่าที่สํานักใหนสอนเก่งกรุณาแนะนําด้วยครับ (ผมตั้งใจจะไปที่วัดท่าซุง)
    ขอเป็นกําลังใจและอนุโมทนาในการทําความดีในทุกรูปแบบของคุณเว็ปมาสเตอร์ครับ
    คุณพระรักษาครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 2 เมษายน 2008
  20. karnjanikarn

karnjanikarn เป็นที่รู้จักกันดี

ส่งกำลังใจ

สาธุค่ะ ขอเป็นกำลังใจให้กับผู้ที่คิดดี ทำดี ประพฤติดี มีศีลธรรมทุกท่านค่ะ
    ขอโมทนา

รัก.