==เชียงแสนฝางนี่ สมัยอยุธยาหรือสุโขทัย ครับ==

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย tonbanpa, 6 ธันวาคม 2010.

1. อยากดูเป็น

อยากดูเป็น เป็นที่รู้จักกันดี

21 ธันวาคม 2013
    พระบางองค์เห็นกันนานแล้วว่าเก๊แต่ด้วยมารยาทเค้าก็จะไม่บอกว่าพระเก๊ เนื่องด้วยเจ้าของเค้าไม่ได้ถามหาความจริงว่าพระของเค้าเก๊หรือแท้ บางครั้งเจ้าของพระเค้าทึกทักของเค้าว่าแท้มานานแล้วก็ต้องปล่อยให้เค้าเข้าใจแบบนั้น เพราะไม่เช่นนั้นอาจจะคุยกันไม่ได้นาน แต่บางองค์แห่ว่าแท้มาหลายรอบแล้ว ก็ยังแห่อีก แห่ไปแห่มาจากพระแท้ก็อาจจะเป็นพระเก๊ไปเลยก็ได้ พยายามศึกษาให้รู้ด้วยตัวของเราเองถึงวิธีการดูพระให้เป็นนั้นจึงเป็นวิธีการที่ดีที่สุด ตนเป็นที่พึ่งแห่งตนนะทุกท่าน

2. ae noi

ae noi เป็นที่รู้จักกันดี

24 พฤศจิกายน 2010
    ปัชญาลึกซึ้ง ขอรับ น่าค้นหาดังว่าจิงๆ ขำๆ นะขอรับพี่อยากดูเป็น

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 18 กรกฎาคม 2015
  3. เด็กชายอาร์ม

เด็กชายอาร์ม สมาชิกใหม่

14 พฤศจิกายน 2020
    IMG_20201230_203003.jpg IMG_20201230_202953.jpg พระบ้านผม

ไฟล์ที่แนบมา:

4. เด็กชายอาร์ม

เด็กชายอาร์ม สมาชิกใหม่

14 พฤศจิกายน 2020
    ผมไม่ทราบเลยจริงๆ คับ บางคนก็บอก อยุธยา
    บ้างก็บอกสุโขทัย แต่ อยุธยา บ่อยมากคับ
    เลยมีที่มาที่ไม่แน่นอน เพื่อมีพี่ท่านใดทราบ
    ผมเลยลง ไว้คับ