เหรียญบิน หลวงพ่อทรง - แพโบสถ์น้ำ หลวงตา (เล็ก) น. ๑๒๖๕

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย พี เสาวภา, 7 เมษายน 2008.

1. benay

benay เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

benay_watmon@hotmail.com (เบ็น 083 -6139417)

2. hanada9

hanada9 เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณ คุณเบนนี่ครับ
    ที่ช่วยชี้แจง การเล่นเบี้ย(แนวของคุณเบนนี่) ที่เน้นลายมือหลวงพี่ ว. เป็นหลัก

ส่วนผมไม่เคยเห็นลายมือทั้งของหลวงพ่อทรง และ หลวงพี่ สักลายมือเลยครับ
    จึงเพียงได้แต่อาศัยอ่านจากกระทู้ และคำแนะนำจากหลาย ๆ ท่าน ซึ่งถ้ามีโอกาสก็อยากจะขอ(ได้)ดู ลายมือจิง ๆ สักชิ้นล่ะครับ (ได้แต่ลุ้นว่า 2 เบี้ยนั้น จะมีคำตอบที่ชื่นใจรึป่าว ถ้าไม่ ผมก็จะหาต่อไปล่ะครับ)

ปล. ผมว่าเดี๋ยวก่อนงาน หลวงพ่อทรง คงมีเบี้ยมาเพ่นพ่าน อีกเยอะครับ..

3. ส้มฟัก

ส้มฟัก เป็นที่รู้จักกันดี

15 พฤศจิกายน 2006
    อีกหน่อย เบี้ยหลวงพ่อทรงแบบที่ตอกโค้ด ท

คงหายากยิ่งกว่าอะไรทั้งหมด เอิ้ก เอิ้ก[​IMG]

ถ้าจำนวนคร่าวๆที่พี่พีได้กะๆจำนวนหอยไว้คือ 8-9 พันลูก ลูกศิษย์หลวงพ่อ ก็แบ่งกันไม่ครบแล้ว

เห็นเบี้ยแก้โค้ด ท. แล้ว แท้สนิทจริงๆ น่าเป็นบรรทัดฐานในการสร้างเบี้ยแก้ให้กับอาจารย์ท่านอื่นๆ

4. benay

benay เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

benay_watmon@hotmail.com (เบ็น 083 -6139417)

โค้ด ท ตัวนี้ ผมเรียกว่า ท เล็กครับ โค้ดนี้ไม่ทราบใครทำมาแต่ทันหลวงพ่อตอนหลวงพ่อยังอยู่แต่โค้ด ไม่ได้ทำลาย เลยเล่นยาก อาจทันหรือไม่ทันท่าน

ด้านล่างเป็นโค้ดตัวเดียวกันกับที่ตอกเบี้ยด้านบน แต่นี่ตอกไว้ที่ตระกรุดมหาจักร ดอกนี้เป็นของพี่ผาแดงที่เคยลงไว้(ขออนุญาติพี่ผาแดงด้วยครับ) และหลวงพ่อท่านจารไว้ให้ด้วย แต่ที่ว่าโค้ดนี้ยังไม่ได้ทำลายครับ จึงเล่นได้ยาก

แก้ไขครั้งล่าสุด: 12 มีนาคม 2009
  5. sridoi

sridoi เป็นที่รู้จักกันดี

ผมก็เหล่ตาดู "ท" อยู่ตั้งนาน ว่าคุ้น ๆ ตา แต่ไม่ใช่ ท.ไม่มีหัว

สู้ต่อไปครับคุณ hanada9 ซักวันต้องได้ซักตัวครับ

6. พี เสาวภา

พี เสาวภา ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

21 กุมภาพันธ์ 2008
    พี่ๆน้องๆ

เย็นๆ มืดๆ นี้จะมาเฉลย ลายมือ หลวงพี่วิโรจน์ ชันนะโรง ก้อนของจริง ลายถัก สูตรหลวงพี่ และแนวทาง

ของข้างบน ขอบคุณมากที่เอามาโชว์ ดูสนุกจริงๆ ไม่ต้องเอาของจริงมาให้ดูน่ะครับ ที่เห็นพอแล้วครับ

ในโลกนี้ อาชญากรรม ย่อมทิ้งร่องรอย

ผมจะไม่พูดว่าเขา เพราะทางใครทางมัน แต่ผมจะเอาของจริงที่มีมาให้เทียบเป็นแนวทาง ตอนแรกไม่อยากเขียนกลัวมันเอาไปปลอม แต่เห็นเบี้ย fever ระบาดแล้ว อย่างไรพวกที่อยากได้ก็โดนอยู่ดี เหมือนเหรียญบิน เลยเอามาเขียนดีกว่า เขาอยากด่าผมก็ด่าไปก็แล้วกันน่ะครับ ทำใจเหมือนอยู่ บอร์ดเก่า ที่หาเรื่องด่าผม เดี๋ยวพวกทำขายมันก็หาเรื่องด่าแน่ๆ ผลประโยชน์ไม่เข้าใครออกใคร

แล้วเจอกันจ้า

7. ส้มฟัก

สาธุ กราบขอบพระคุณจริงๆครับผม [​IMG]

คนรักเบี้ย ยังไงซะ ก็ต้องซื้อเบี้ยเป็นธรรมดา ทุกวันนี้ เชื่อว่าส่วนมาก ซื้อแบบวัดดวง ครึ่งนึงเก๊ ส่วนที่เหลืออีกครึ่ง เป็นแท้ถูกอาจารย์ กับแท้ไม่ถูกอาจารย์ซะอีก

ผมเองก็อยากได้เบี้ยหลวงพ่อทรงเหมือนกันครับผม ก็หวังเอาที่พี่ benay แต่คงรอข้ามปี คนต้องการเบี้ยท่านมีเยอะเหลือเกิน

คงยากที่จะได้ซื้อเบี้ยหลวงพ่อทรงซักลูกนึง ที่มีขายในเว็บ 2-3 เวบที่เล่นหากันอยู่หลักๆ ก็มีของแท้ๆออกมาน้อยมาก ผมเองยังไม่กล้าแม้แต่จะคิดเคาะ[​IMG]ดูไม่เป็น

ถ้ามีหลักให้พอยึดบ้างก็จะมั่นใจขึ้นครับผม

8. ส้มฟัก

รบกวนพี่ท่านใดมีเบี้ยวัดตลาดใหม่ รุ่นที่หลวงพ่อทรงร่วมพิธีด้วย ช่วยลงให้ดูบ้างนะครับ ขอบคุณครับ [​IMG]

9. hanada9

hanada9 เป็นที่รู้จักกันดี

อ่ะ.. รุ่นใหญ่ ลงมาชี้แจงแถลงไขเอง ค่ำคืนนี้สงสัยกระทู้นี้ได้คึกคัก กันอีกรอบล่ะ..

งานนี้ต้องรบกวนพี่พี กันอีกยกใหญ่ล่ะครับ

ขอบคุณครับ สำหรับกำลังใจที่มอบให้ของคุณนริศ (ต้องมีสักวันครับ เดี๋ยวตอนนี้อาศัยเก็บของหลวงพ่อเสียนไปก่อนดีกว่า และขอเชิญพี่ ๆ น้อง ๆ ที่ยังไม่มีเบี้ย ตอนนี้รีบไปเก็บของหลวงพ่อเสียน วัดมะนาวหวาน กันก่อนที่จะหายาก...ส์ อย่างของหลวงพ่อทรงน่ะครับ)

10. ซักวันจะคิดออก

ซักวันจะคิดออก เป็นที่รู้จักกันดี

16 สิงหาคม 2007
    จะเก็บเบี้ย หลวงปู่เศียร ไว้ซักสิบตัว เอามาห้อยรอบตัวเวลานอน พร้อมเบี้ย จากทุกสำนัก
    (หลวงปู่อั๊บ หลวงปู่เจือ พระอาจารย์ปุ้ม)

11. Liverpat

Liverpat เป็นที่รู้จักกันดี

20 สิงหาคม 2008
    สนับสนุนและเป็นกำลังใจให้ครับพี่พี

เพื่อประโยชน์แก่ลูกหลานหลวงพ่อสืบต่อไปครับ

12. benay

ร้อยรอบเอวได้ครับแจ๋ว แต่อย่าใส่ลงน้ำนะครับ เดี๋ยวจะจมนาท่านพี่ [​IMG] (แซว)

13. sridoi

sridoi เป็นที่รู้จักกันดี

ถ้านอนพื้นกระดาน คงดังโป๊ะ ๆ ๆ ......แตก

14. nu_wa

nu_wa เป็นที่รู้จักกันดี

22 ธันวาคม 2007
    ขอบคุญครับพี่พี

15. พี เสาวภา

พี เสาวภา ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

เจาะลึกเบี้ยหลวงพ่อทรง

ถ้าถามผมแบบจริงๆ น่ะ ผมว่าเรื่องเบี้ยหลวงพ่อทรงนี่ จบยาก จะมีภาคอื่นๆต่อไปอย่างแน่นอน เพราะสรรพคุณและอานุภาพของเบี้ยแบบไม่ต้องเชียร์เพราะของหมดแล้วไม่รู้จะเชียร์ไปทำไม มีแต่คนต้องการ แต่ไม่มีคนขาย เรื่องให้ฟรีๆตอนนี้ เหมือนเมื่อก่อนน่ะ ลืมไปได้เลยครับ

เมื่อมีความต้องการ แต่ไม่มีของ ก็เป็นไปตามกฏของแห่งกรรม(ใหม่ ) ก็มีการทำเสริมเบี้ยออกสู่ตลาด ออกมาสู่ความต้องการ ทำให้คนที่มีศรัทธา ดูไม่เป็น ไม่เคยเห็นของจริงจ่ะๆ แต่อยากได้ ซื้อไว้ แม้ราคาจะไม่มาก แต่เงินนั้น ไม่ได้ไปสร้างสาธารณะประโยชน์ แก่ส่วนรวม ไม่ได้ไปทำนุบำรุงพระศาสนาแน่นอน ไปไหนท่านคงเดาออก

เบี้ยหลวงพ่อทรง ทำมาเรื่อยๆตอนท่านยังมีสังขารอยู่ ตอนปลายๆชีวิตท่าน สายหนึ่งที่ทำเบี้ยมากที่สุดคือสายพระวิโรจน์ เพราะมีวัตถุดิบพร้อม ใกล้ชิดหลวงพ่อ เบี้ยที่เล่นหากันมากที่สุด ก็ผ่านมือพระวิโรจน์องค์นี้แหละครับ และโดยส่วนตัวผมมั่นใจ ๑๐๐ % ว่า พระวิโรจน์ไม่ทำเสริมในรูปลักษณ์ของหลวงพ่อทรงออกมาอีก ท่านอาจจะไปช่วยทำให้ วัดอื่น แต่คงในรูปลักษณ์อื่น มีโค้ดอื่น ออกมาแทน สรุปว่าสายนี้ ไม่มีเสริม เป็นสายวัดแท้ๆ ทำในวัดนั่นเอง น่าจะเป็นทางเลือกที่ดีที่สุดสำหรับท่านที่ต้องการเบี้ยหลวงพ่อทรง
    <O:p</O:p

อย่างไรก็ตามผมอยากจะบอกว่า เบี้ยสายอ่างทองนี้ ดูยาก ให้เบี้ยเก่าก็เถอะ จะปนๆกันอยู่หลายหลวงพ่อ เช่นหลวงพ่อซำ หลวงพ่อ นุ่ม หลวงพ่อคำ และคงมีหลวงพ่อที่ไม่ดัง ทำเบี้ยออกมาไม่มาก ส่วนใหญ่เป็นเบี้ยเปลือย แค่มี เบี้ยแล้ว ชันนะโรงปิดแค่นั้น สามารถย้ายสำนักได้ สบายๆจาก หลวงพ่อซำ ไม่มีฟรอยด์ ก็อาจจะไปเป็นหลวงพ่อ นุ่ม หรือ หลวงพ่อคำ ได้
    หรือ หลวงพ่อคำ ไม่มีทองแดงแปะ หรือ หลุดไป เขย่าก็เบาๆ ปรอทไม่เต็มตามสูตร แซ็กๆ ก็อาจจะย้ายสำนักไปได้ โดยเฉพาะพวกตัวเล็ก หรือของหลวงพ่อนุ่มตัวบึ้กๆหน่อยเลี่ยมเงินปิดท้องเต็มมาเก่า ( มาจากร้านเดียวกันในวิเศษฯ ) ก็อาจจะย้ายไปเป็นหลวงพ่อคำได้ เพราะได้ราคากว่า นิยมกว่า ปล่อยได้ง่ายกว่า แต่อย่างไรก็ตาม ก็เป็นเบี้ยเก่า คณาจารย์รุ่นเก่า เชื่อขนมกินได้ จะหลวงพ่อไหนรุ่นเก่าๆ ถึงผิดสำนักก็ ใช้ได้เหมือนๆกัน เพราะถ้าไม่แน่ไม่ทำเบี้ยออกมา

เพราะเบี้ยคือ โลโก้ ของคนวิเศษฯ คนอ่างทอง คนเก่าแก่ของ วิเศษฯ ต้องมีเบี้ยติดบ้านติดตัว และคนที่ทำถ้าไม่เก่งจริงจะโดนลอง จากพวกหมอไสยศาสตร์ ซึ่งตอนนั้นมีมากในละแวกนั้น จนไปถึง อยุธยา พวกหมอไสยศาตร์ พวกด้านดำจะไม่ชอบเบี้ย เพราะเบี้ย เป็นปฏิปักษ์ ต่ออาคมและ ว่านยาของเขา เรียกว่าแก้กัน เรียกว่าขัดแย้งด้านธุรกิจระหว่างดำกับขาว...แหะๆ เมื่อแน่ทำออกมาต้องลองกันหน่อย ทีนี้ที่ลองกัน บางทีถ้าพลาดมันถึงเดี้ยงถึงตาย ..แหะๆ งั้นถ้าไม่แน่ ทำตัวเงียบๆดีกว่า
    อันนั้นเบี้ยของเก่า ดูความเก่าออกก็สบาย ยิ่งดูลักษณะเฉพาะหลวงพ่อออกก็ยิ่งสบาย เพราะเมื่อพลาดยังไม่เป็นไร ยังมีของดีอยู่ แค่ผิดหลวงพ่อเท่านั้น

แต่ถ้าเป็นเบี้ยใหม่ ทีนี้ล่ะเล่นยาก เพราะดูยังไงก็ใหม่ ผิดหลวงพ่อได้ง่ายๆ ยกเว้นมีแปะมีโค้ด อันนี้พอจะไหว ถ้าไม่มีเสริมออกมา

ทีนี้เบี้ยใหม่ๆ พระรุ่นใหม่ไม่เหมือนรุ่นเก่าน่ะครับ...ระวังหน่อย อย่าเอาศรัทธานำหน้ามาก่อนว่าแต่งเหลือง แต่เอาสตินำหน้าดูให้ดีๆ อย่างน้อยต้องเป็นปี สองปี ก่อนจะสรุป เพราะหาเก่งๆแบบพระรุ่นเก่ายาก นานๆจะเจอสักองค์ ภาพที่ท่านจะเจอส่วนใหญ่ ออกมาจะโฆษณาดีเพื่อการตลาด แก่ เก่ง เคร่ง วิชาดี อภินิหารเยอะ แต่เบื้องหลังท่านอาจจะเจอ พระมีเมีย พระกินเหล้า พระกินข้าวเย็น พระเอาของวัดไปขาย พระตุ้ด พระตั้งบ่อน พระเพลบอย พระพกอาวุธ พระเลี้ยงนักเลง มือปืน อันนี้คือชีวิตจริงน่ะครับ อย่าไปทำปฏิเสธ ชาวบ้านข้างวัดน่ะ ถ้าไม่ใช่พวกเดียวกัน เขารู้ดี เบื่อหน่าย แล้วเอามาเล่า ถ้าเป็นพวกเดียวกันก็เงียบซ่ะ เพราะร่วมบริษัทเดียวกันอยู่<O:p</O:p

กลับมาที่ เบี้ยน่ะครับ ผมเอาเบี้ยมา สอง สามตัว ตัวแรกเปลือยๆ ตัวที่สอง และสามถักด้วยด้ายดิบ ผมจะเจาะลึกเท่าที่มีภูมิ อย่างน้อยให้พวกท่านที่เคารพหลวงพ่ออ่าน อ่านแล้วพอมีหลักบ้าง ไม่ไปให้เขาเชือดแบบ ตายน้ำตื้นน่ะครับ...อิอิ<O:p</O:p

แก้ไขครั้งล่าสุด: 13 มีนาคม 2009
  16. พี เสาวภา

IMG_0639.JPG IMG_0653.jpg PICT3019.JPG

เจาะลึกเบี้ยหลวงพ่อทรง ( ต่อ )

เมื่อหาพระดีๆยาก เมื่อเจอสักองค์ก็ต้อง ตักตวงกันหน่อยล่ะ เจอของดีก็ต้องเก็บกัน เช่นเบี้ยหลวงพ่อทรงเป็นต้น รับรองเก็บไว้ไม่หนักบ้าน สรรพคุณก็ดี คุณค่าก็จะมีค่าสูงขึ้นเรื่อยๆ อาจจะดีกว่าเอาตังค์ฝากแบงค์ในยุคดอกเบี้ยถูกแบบนี้
    เรามาเริ่มกันที่เบี้ยเปลือยก่อน เปลือยๆแบบนี้ผมเหลือแค่ตัวเดียว หายไปตัว นอกจากนั้น แจกเขาหมด หมดไปตั้งแต่ปีที่แล้ว ที่เหลือนี่ไปซื้อเขากลับมาน่ะครับ ตัวล่ะห้าร้อย ...แหะๆ ไม่มีฟรี แล้วเบี้ยนี่อย่าโทรมาขอเลยครับ ช้าไปปีกว่าแล้ว มีหลายท่านแหละที่ได้ของผมไป น่าจะหลายสิบ จำชื่อไม่ได้ทุกคน ใครเอาไปเก็บลืม ก็แล้วแต่กรรมของท่าน ใครเอาไปใช้ดี มีประสบการณ์ ก็แล้วแต่กรรมของท่านอีกเหมือนกัน
    เบี้ยเปลือยจะมีทั้ง เบี้ยแก้ และเบี้ยจั่น ยุคแรกๆ เบี้ยจะตัวโต พอเบี้ยหายากขึ้น ก็ตัวเล็กลง แล้วเอาเบี้ยจั่นมาเสริม เรียกว่าเอามาช่วยเบี้ยแก้ แต่เหตุการณ์กลับกลาย เบี้ยจั่นกลับเป็นที่นิยม หายากกว่า สรรพคุณ เด่นชัดเรื่อง โภคทรัพย์ หลวงพ่อก็แนะนำ คนก็หากัน แต่หายากกว่าเบี้ยแก้เยอะเลย
    เบี้ยเปลือยจะใส่ปรอท และมีตะกั่วตัดใส่ ปรอทจะไม่เต็มน่ะครับ จะเบา ไม่ถ่วงมือ เขย่าจะไม่บึ้กๆแบบเบี้ยสายนครปฐม แต่จะดังแซ็กๆเหมือนมีทรายอยู่ ( อย่าเขย่าแรง เบาๆก็พอ ) ถ้ามาจากสายวัดจะเป็นแบบนี้หมดครับ เพราะมีหลายเหตุผล อย่างที่ผมได้บรรยายไปแล้วในหน้าต้นของกระทู้นี้ พอใส่ตะกั่ว ( ตะกั่วหลวงพ่อเสกมาให้เป็นแผ่นๆแล้วเอามาตัดใส่ ) ก็กรอกใส่ปรอท ท่านจะว่าคาถาน่ะครับ เบี้ยตัวเล็กจะกรอกยากหน่อย แล้วพระท่านก็เอา ชันนะโรงมาอุด ตอนอุดก็มีคาถาน่ะครับ พออุดชันนะโรงเสร็จ ท่านจะเอาแผ่นโลหะตัดสี่เหลี่ยมผืนผ้า มาปิด ในยุคแรกตอกโค้ดด้วยตัว ท ไม่มีหัว ดูง่ายหน่อย แต่ต่อมา คงจะวิธีการมากขึ้น เลยไม่ตอก แต่จารเอา ลายจารเราจะไปเจาะกัน และรูปพรรณสันฐานของชันนะโรงเราจะไปเจาะกันในตอนต่อไป
    เบี้ยเปลือยที่เห็นจะตัว กลางๆ และเล็กเป็นส่วนใหญ่ ถ้าท่านไปเจอตัวใหญ่จะ แจ็คพอร์ต ยิ่งกว่าถูกหวยสามตัวอีก เพราะหายาก ผมยังไม่เคยเห็นใครที่ได้ไปเอามาโชว์หรือเอามาขาย คงจะหายไปกับกาลเวลาแน่อนไปเป็นของดีประจำบ้านเขาน่ะครับ<O:p</O:p

แก้ไขครั้งล่าสุด: 13 มีนาคม 2009
  17. พี เสาวภา

รอยจารหลวงพี่วิโรจน์

หลวงพี่วิโรจน์นี่เป็นคนใจเย็น หลวงพ่อไว้วางใจ เป็นคนใกล้ชิดคนหนึ่ง เป็นมือจารตะกรุด ทำเบี้ย องค์หนึ่ง ของที่เอามาจากวัด ทำที่วัด จะเป็นฝีมือหลวงพี่วิโรจน์ซ่ะเยอะ หลวงพ่อซื้อตำราอักขระเลขยันต์ให้เรียน อยู่ใกล้หลวงพ่อไป หลวงพี่วิโรจน์ก็ได้รับอิทธิพล การเขียนอักขระมาจากหลวงพ่อ จะเขียนตัวเล็ก ตัวกลมๆ คล้ายหลวงพ่อเหมือนกัน เรียกว่าตามรอยเท้าอาจารย์

จากรูปจะเป็นรอยจาร มะ อะ อุ เรียงลงมา บนแผ่นทองแดง แผ่นตะกั่วก็มีน่ะครับ เคยเห็นเหมือนกัน ส่วนโลหะอย่างอื่น อาจจะมีเงินหรือ อะลูมินั่มมั่งก็ได้

รอยจารตัว มะ

รอยจารตัว อะ

และรอยจารตัว อุ ตัวอุหางจะยาวครับ ตัวกลมๆ ตั้งบนหางคล้ายๆหลวงพ่อทรงเหมือนกัน แต่ลายมือหลวงพ่อทรง ถ้าเขียนบรรจงแล้ว จะลายมือสวยกว่าหลวงพี่วิโรจน์ครับ

ลายมือนี้ ไม่มีเคล็ดมาก จำอย่างเดียวให้ติดตา หรือมีของจริงไว้เทียบ คนเดียวกันเขียนก็จะคล้ายๆกันครับ เหล็กจารก็จะแหลมคมคล้ายๆหลวงพ่อ ไม่เหมือนพระสวัดดิ์น่ะครับ พระสวัดดิ์จะจารตัวโตกว่า เหล็กจารจะโตและทื่อกว่า คนชอบเขียนลายมือไม่เหมือนกันครับ

อันนี้ขอต่อ ไม่มีเจตนาจะกั้กไว้ เอาแบบหมดเปลือกกันไปเลย พอดีมีน้องให้รูปและข้อมูลเพิ่มเติมมา ผมเขียนเท่าที่ผมมี ไม่ได้หมายความว่าทั้งหมด ใครมีข้อมูลเพิ่มเติม น่าเชื่อถือก็ส่งมาได้น่ะครับ จะได้แบ่งความรู้กัน

รอยจารที่ผมโชว์เป็นยุคแรกของหลวงพี่วิโรจน์ เนื่องจากท่านไม่เคยเขียนขอมมาก่อน แต่มาเขียนเพราะหลวงพ่อใช้ให้เขียน พวกตะกรุด

แต่พอท่านเขียนไปมากๆชักชำนาญเข้า ก็เขียนง่ายขึ้น และการเขียนปิดแผ่นโลหะก็อาจจะคว่ำอักขระเข้าข้างในได้ครับ ตามรูป

ที่เอายันต์ออกนอกก็มีน่ะครับ แต่ลายมือก็ลีลาเดียวกัน เบี้ยสองตัวสุดท้ายนี้ น่าจะเป็นชันในชุดที่สอง และขุ่นๆด้วยแป้งหอมที่โรยกันติดมือน่ะครับ ลองสังเกตดูให้ดีๆน่ะจ้ะ

การปิดชันนะโรงเขาก็ปิดเฉพาะรอยฟันของเบี้ยแล้วแผ่ไป ไม่ได้ ตั้งใจกดจนเต็มพื้นที่ของเบี้ยด้านล่าง ไม่มีของแปลกๆพวกปลาสติก ไปอุดเพิ่ม ของแบบนี้เขามีครูน่ะครับ ทำมั่วๆมาน่ะ พวกไม่มีครู ทำมากๆ วันหนึ่งจะเข้าตัว

และแผ่นโลหะ ก็ไม่ได้ ตัดจนเต็มพื้นที่เหมือนกัน ยกเว้นมีอยู่ชุดที่หลวงพี่วิโรจน์เอาตะกั่วแผ่จนเต็ม หรือ เอาตะกั่วหุ้ม แต่เบี้ยพวกนั้นจะถักมากกว่า ซึ่งจะไปว่าตอนต่อไป

หมายเหตุ : ต่ออีกหน่อย สำหรับเบี้ยสองตัวสุดท้าย ลายจารไม่ใช่ เหล็กจารน่ะครับ แต่เป็นปากกาลูกลื่นน่ะครับ สาเหตุ เพราะหลวงพี่วิโรจน์บอกว่า เขียนง่ายกว่า และโลหะก็บางเขียนง่าย เมื่อต้องการมีปริมาณมากๆ จะง่ายกว่าเหล็กจารน่ะครับ

18. พี เสาวภา

ชันนะโรงบนตัวเบี้ย

อย่างที่เล่ามาตอนต้นๆ ผมเรียนถามคุณชูชีพเรื่องชันนะโรง ท่านว่า เอามาถวายหลวงพ่อทรงตอนแรกน่ะ ประมาณสองกิโล และผ่านไปน่าจะร่วมๆปี เอามาถวายอีกประมาณ ห้า กิโล

รวมแล้วเจ็ดกิโล เยอะมากน่ะครับ มีเหลือเฟือ เพราะชันโรงน่ะเบา ใช้นิดเดียว ชันนะโรงหรือชันนะสูตรนี้ เป็นชันใต้ดินจริงๆ คุณชูชีพ บอกให้ลูกน้องหา เมื่อไปเจอรัง ( ที่ร้าง ) ก็ขุดมาจนเกลี้ยง คัดเอาที่เนื้อๆ สะอาดๆ เอามาทุบให้นิ่มแล้วเอามาถวายหลวงพ่อ

ชุดแรก สองกิโล น่ะใช้หมด แต่ชุดสองน่ะ เหลือครับ อยู่บ้านใครไม่บอก

แต่กิโลหนึ่งน่ะ ใส่เบี้ยได้เยอะน่ะครับ น่าจะเป็นพันๆตัวขึ้นไป ขึ้นกับขนาดของเบี้ย ชันนะโรงนี่แหละ พอจะมีเคล็ดดูกันได้ เพราะมาจากแหล่งเดียวกัน ภูมิประเทศ แหล่งอาหาร แหล่งน้ำหวานเป็นแหล่งเดียวกัน บนพื้นที่แถว นครสววรค์( ถ้าผมจำไม่ผิดน่ะครับ ) ที่คุณชูชีพทำงานอยู่

IMG_0658.JPG IMG_0659.JPG IMG_0661.JPG
    จากรูปจะมองเห็นว่า ชันยังใหม่อยู่ มัน ดำ วาว ใส

แต่ถ้าชันที่มองบางๆ แล้วส่องกับแสงแดดจังๆ ชันนี้จะออกแดงครับ ของผมที่มีได้มาจากหลวงพ่อ ชุดแรกๆ ก่อนเอาไปถัก ดูเผินๆ ว่าดำ แต่ออกแดงใสๆทุกตัวครับ อันนี้ว่าตามหลักฐานที่ปรากฏ ที่ผมมีน่ะครับ

หัวเบี้ย

ท้ายเบี้ย

การปิดชัน ก็จะลามมาถึงหัวเบี้ยและท้ายเบี้ย เพราะชันมีเยอะไม่ต้องเขียมและตอนกรอกปรอทเพื่อกัน ปรอทไหลออก พระท่านจะเอาชันตั้งขวางไว้ พอใส่ปรอทเสร็จก็เอาชันปิด ชันที่ปลายเลยมีมากหน่อย เมื่อกดไปแล้วเลยทะลักออกมาหัวและท้าย

จุดต่อไปเรื่องชันนะโรงน่ะครับ ชันนี้จะเหนียว จะติดมือ ติดภาชนะอันอื่นที่ไปสัมผัส พระท่านเลยเอาแป้งโรยครับ เป็นแป้งหอม ซื้อได้ตามตลาดนี่แหละ ยี่ห้ออะไรมั่ง ผมลืม แต่เป็นแป้งหอมราคาถูกตามร้านชาวบ้านหรือ ร้านของชำนี่แหละ พระท่านจะโรยไว้ไม่ให้ติดมือ จะมีมากมีน้อยแลวแต่จังหวะ แล้วแต่อารมณ์ ถ้าสังเกตดู เบี้ยสองตัวสุดท้าย เนื้อชันนะโรงจะขุ่นๆน่ะครับ สาเหต เพราะแป้งนี่แหละ ถ้าไปเจอชันขุ่นๆ มีคราบแป้งเก่าๆ ก็เข้าสูตรน่ะครับ

นอกจากนั้น เนื่องจากชันนะโรง เขาเหนียว เมื่อทำหลายๆตัวแล้ววางรวมกันในถาดหรือ ใส่ถุงไว้ ชันนะโรงจะเปลอะถุงหรือ ตัวหอย ถ้าสังเกตดีๆ ตัวหอยในเบี้ยชุดเก่าๆ จะเขลอะด้วยชันนะโรงบนผิวเบี้ยข้างนอก ดูเขลอะๆไม่สะอาดผิว ผมเคยเจอเบี้ยจั่นตัวหนึ่ง สมาชิกในเว็บนี่แหละซื้อมาจากงานประกวดพระ หรือ สนามพระ จากแผงจร คนขายเขาบอกว่าของหลวงพ่อทรง คนซื้อไม่แน่ใจ เขาส่งรูปมา ผมเห็นรูปล่ะใช่เลย เพราะตัวผนังเบี้ยเขลอะด้วยชันนะโรงตามสูตร ดูง่ายๆ สบายตาแบบไม่ต้องส่อง ผมลืมชื่อท่านนี้ ถ้าอ่านอยู่กรุณาเอารูปมาลงก็ดีน่ะครับ

19. ส้มฟัก

อาอาอาอา ดูกันให้หมด[​IMG] เมื่อคืนง่วงแล้วขอตัวไปนอนก่อน

เข้ามาดูแต่เช้าครับผม ตื่นเต้น ไม่ผิดหวังจริงๆ

กราบหลวงพ่อทรงครับผม สาธุ ถ้าถึงเวลาอันควร ขอบารมีหลวงพ่อให้ผมได้ครอบครองเบี้ยหลวงพ่อซักลูกนึงนะครับผม เบี้ยหอย เบี้ยจั่นอะไรไม่เกี่ยงทั้งนั้น [​IMG]

20. nu_wa

nu_wa เป็นที่รู้จักกันดี

22 ธันวาคม 2007

ผมก็เช่นกันครับ

เข้ามาดูแต่เช้าครับผม ตื่นเต้น ไม่ผิดหวังจริงๆ

ขอบคุญครับพี่พี