เหรียญบิน หลวงพ่อทรง - แพโบสถ์น้ำ หลวงตา (เล็ก) น. ๑๒๖๕

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย พี เสาวภา, 7 เมษายน 2008.

1. พี เสาวภา

พี เสาวภา ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

21 กุมภาพันธ์ 2008

รูปนี้พอมาดูแล้วนั่งนึก นานแล้วจำไม่ได้ สงสัยว่าถ่ายรูปกันเยอะ และอย่างที่บอก หลวงปู่ท่านเป็นคนขี้อาย เลยเดินหนีขึ้นกุฏิไป ภาพจับได้ไว้พอดี เป็นหลักฐาน...แหะๆ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 16 มิถุนายน 2011
  2. Maha Jakkraput sutta

Maha Jakkraput sutta เป็นที่รู้จักกันดี

3. Maestro

Maestro เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

กราบ กราบ กราบ หลวงปู่บุญศรี หลวงพ่อทรง หลวงปู่อั๊บ ครับ

เว็บบอร์ดพลังจิต น่าจะมีปุ่มกดทีเดียวเซฟทั้งกระทู้นะครับ กดเซฟกันเมื่อยเลย แหะๆ (kiss)

4. ไม่เกิด

ไม่เกิด เป็นที่รู้จักกันดี

6 พฤศจิกายน 2009
    กราบหลวงปู่บุญศรี หลวงพ่อทรง ... ครับ
    เข้ามาติดตามเรื่องต่อครับ.....

5. ไม่เกิด

ไม่เกิด เป็นที่รู้จักกันดี

6 พฤศจิกายน 2009
    ขออนุญาติพี่ พี ครับ.....
    ขอเชิญร่วมงาน ทำบุญอายุครบ 99 ปี หลวงปู่เก๋ ถาวโร วัดปากน้ำ จ.นนทบุรี 18-19 มิถุนายน 2554

ขอเชิญเพื่อสมาชิก และลูกศิษย์ลูกหาที่นับถือ หลวงปู่เก๋ ถาวโร (พระตรูนนทกิจพิบูลย์) หรือสมณศักดิ์ใหม่ที่่ พระมมงคลนนทวุฒ ในวันเสาร์ที่ 18 มิถุนายน 2554 - วันอาทิตย์ที่ 19 มิถุนายน 2554 ได้ตั้งแต่เวลา 06.00 นาฬิกา เป็นต้นไป ในงานมีโรงทานอาหาร+เครื่องดื่ม ฟรีตลอดงาน กลางคืนมีมหรสพสมโภชน์

วันอาทิตย์ที่ 19 มิถุนายน 2554 ร่วมถวายภัตตาหารเพลพระสงฆ์กว่า 100 รูป หลังจากนั้นก็จะให้ผู้มาร่วมงานลูกศิษย์ลูกหาเข้ากราบอวยพรหลวงปู่เก๋ ได้อย่างใกล้ชิด

ในงานจะมีวัตถุมงคลที่จัดสร้างขึ้น รุ่น.มงคล 99 ให้บูชากันครับ จำนวนสร้างไม่มาก มีด้วยกัน 4 เนื้อ

1.เนื้อทองคำ จำนวน 30 เหรียญ (หมด) ตามจอง

2.เนื้อเงิน จำนวน 1000 เหรียญ ราคาทำบุญ 1200 บาท

3.เนื้อทองเหลือง จำนวน 5000 เหรียญ ทำบุญ 300 บาท

4.เนื้อทองแดงผิวไฟ จำนวน 5000 เหรียญ ทำบุญ 300 บาท

ถ้าเพื่อนพ้องน้องพี่ที่ว่าง ก็ขอเชิญนะครับ

6. moo noi

moo noi เป็นที่รู้จักกันดี

เห็นรูปย้อนอดีต แหม....พี่พีดูเด็กมากๆเลยค่ะ

7. moo noi

ขออนุโมทนากับคุณ "ไม่เกิด" ในการแจ้งงานบุญครั้งนี้ด้วยค่ะ

8. พี เสาวภา

พี เสาวภา ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

กราบ ๆ ๆ หลวงปู่เจ้าคุณเก๋ ครับ

9. neeranut

neeranut เป็นที่รู้จักกันดี

22 มิถุนายน 2010
    มาตามอ่าน.. ตอนต่อไปค่ะ<!-- google_ad_section_end --> rabbit_eating

10. พี เสาวภา

แหะๆ...ถือว่าเป็นคำชมก็แล้วกันน่ะ ตอนนี้ก็ยังเด็กอยู่ครับ

11. ศนิวาร

ศนิวาร เป็นที่รู้จักกันดี

กราบ ๆ ๆ หลวงปู่บุญศรี

อ่านประวัติการสร้างพระกริ่งโบสถ์น้ำแล้วเกิดกิเลส

สาธุ ขออุโมทนาบุญสร้างพระประธานและบุญอื่น ๆ ที่พี่พีได้ทำมาทั้งหมดกับหลวงปู่หลวงพ่อทุกองค์ด้วยครับ (หากินทางลัด)

12. nu_wa

nu_wa เป็นที่รู้จักกันดี

22 ธันวาคม 2007
    กราบ กราบ กราบ หลวงพ่อทรง หลวงปู่บุญศรีครับ

13. พี เสาวภา

IMG_1242.JPG IMG_1243.JPG IMG_1244.JPG

ลังเหล็กและผ้าขาว

ตามเนื้อเรื่อง ที่ผมเล่ามา ผมจะแบกของขึ้นไปหาหลวงปู่ทุกครั้ง และจะขอท่านเสกให้ทุกครั้ง ของที่ใส่มีหลายอย่าง หนักเป็นสิบกิโลแน่อน แต่เนื่องจากเป็นกล่องเครื่องมือช่างบรรจุเครื่องมือช่าว ทำมาจากเมืองนอก USA จะเเข็งแรงมาก บรรจุพวกพระเครื่องและ เครื่องรางสบายๆ พอไปถึงผมก็เอาผ้าขาวปู เอาลังวางแล้วห่อผ้าขาวคลุมไว้ ขอให้หลวงปู่เสกให้ จะทำทุกครั้งและท่านก็เมตตาทุกครั้ง ยกเว้นท่านป่วย หรือ ไม่ค่อยสบายจะงด ซึ่งมีน้อยมาก หลวงปู่แทบไม่เคยป่วยเลยครับ ท่านแข็งแรงมาก

ตอนนั้นผมน่าจะยังแข็งแรงอยู่ พอยกลังขึ้นทีล่ะสองลัง บางที หลวงปู่ท่านจะแซวว่า แข็งแรงน่ะ ก็ไม่ทราบว่าชม หรือ ประชด เพราะขยันหาของมาให้เสกซ้ำกันอยู่เรื่อง แต่ท่านไม่เคยปฏิเสธกิเลสอันหนาแน่น ขอผมทางด้านนี้

ตกลง เจ้าลังสองใบและผ้าขาวนี่ก็ผ่านการเสกมาด้วย ต้องหลายร้อยครั้งขึ้นไปและไปหลายงาน บางงานไปฝากเขาเช่น งานของหลวงพ่ออั้บ ก็ลังใบนี้นี่แหละ

กะว่าจะเอาลังเหล็กไปหลอมทำพระก็น่าจะทำได้น่ะครับ ส่วนผ้าขาวน่ะ ก็หลายงาน วันไหนว่างผมก็ขอให้หลวงปู่ท่านเขียนให้ ก่ะจะเอาให้เต็มผืน แต่ลืมบาง ไม่ว่างบ้าง จนหลวงปู่ท่านล่ะสังขาร ก็ได้มาหลายตัวเหมือนกัน ที่โชว์ให้เห็นเพียงหน้าเดียว ที่หลวงปู่ท่านเขียนให้ สารวัตรอารยาเคยเห็นจะเอาไปฉีกแบ่งกันทำผ้ายันต์ ผมรีบเก็บทันที บอกแกว่าลืมไปได้เลย...แหะๆ

ที่เอามาโชว์จะยืนยันว่า ผมนำของไปเสกซ้ำกันหลายทีจริง โดยเฉพาะพระกริ่งและพระชัยในส่วนของผม มีอุปกรณ์พร้อมไปเสก เสกจนจำไม่ได้ว่ากี่ที แต่จำได้ว่าเป็นปีๆขึ้นไปแน่นอน ถ้าไม่ขลังก็ ไม่มีอะไรพูดแล้วครับ

14. พี เสาวภา

กราบเรียนเชิญครับ...แหะๆ

15. พี เสาวภา

กราบขอบคุณครับ...แหะๆ ทางลัดยิ่งดี ไปเร็ว

16. benay

benay เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

กราบ กราบ กราบ หลวงพ่อทรง หลวงปู่บุญศรี ครับผม

อ่านเพลินจริงๆครับ ......สวัสดีทุกท่านด้วยครับ

17. พี เสาวภา

IMG_0001.jpg IMG_0002.jpg IMG_0003.jpg

๔) ทองคำที่คณะศิษย์บริจาค ทั้งที่บริจาคที่หลวงปู่โดยตรง (หลวงปู่ซื้อทองคำมาเองประมาณ ๒ บาทเพื่อสำหรับงานหล่อพระ ) และที่ได้รับบริจาคในงาน รวมทั้งหมดประมาณ ๖๐ - ๗๐ บาท เป็นต้นว่าแผ่นทองคำ สายสร้อย สร้อยข้อมือ ตุ้มหู แหวน กำไล และอื่นๆ ไม่สามารถคำนวนน้ำหนักได้แน่นอนเพราะมีบางส่วนได้นำมาถวายหลวงปู่ก่อนหย่อนลงเบ้าเป็นเวลาไม่นาน นอกจากนั้นยังมีผู้หย่อนทองคำลงเบ้าด้วยตัวเองทั้งก่อนและหลังจากเริ่มพิธีเททอง คะเนว่าน้ำหนักทองทั้งหมด ไม่ต่ำกว่า ๑ กิโลกรัม นอกจากนั้นยังมีแหวนและสร้อยข้อมือทองคำขาวร่วมด้วยอีกจำนวนหนึ่ง

มาต่อกันน่ะครับ เรื่องความลับพระกริ่งแพโบถส์น้ำที่ กั้กมานานกว่าสิบปี ไม่ใช่เพราะกลัวจะดัง...แหะๆ แต่เห็นว่าผ่านไปนานแล้ว และ ของจากวัดก็ออกไปหมดนานแล้ว การก่อสร้างวัดก็สมดังเจตนาในยุคนั้นแล้ว แต่เมื่ออยากทราบผมก็จะขุดมาเล่าอีกครับ

จุด highlight อีกอันหนึ่งของพระชุด นี้คือ ทองคำ ครับ ทองคำ โลหะของเทพยดา

หล่อพระก็ต้องใส่ทองคำ ตามคติแต่โบราณเพราะทองคำ เป็นโลหะของเทพยดา พวกเทพชอบมาสถิตย์ในโลหะพวกนี้น่ะครับ มีความเชื่อมาแต่โบราณว่า พระองค์สำคัญๆ บางทีหล่อด้วยทองดอกบวบทั้งองค์ และ และของที่ทำเนื่องจากถวายเป็นพุทธบูชา ก็จะเป็นทองคำ เช่นพวกฉัตร และของที่ใส่ถวายในกรุต่างๆเป็นพุทธบูชาก็เป็นพวก แก้ว แหวน เงิน ทอง ใส่ร่วมกับพระมาในกรุ

การหล่อพระกริ่งก็ต้องมีทองคำ และอย่างที่เกริ่นๆ การก่อสร้าง และรวมไปถึงการหล่อพระ พวกเราไม่ค่อยจะมีเงิน เรื่องซื้อทองคำมาใส่ ก็ไม่มีเงินครับ ที่เอามาใส่กันก็จะเป็นของส่วนตัวตามศรัทธาของพวกลูกศิษย์เอง เพราะมีการหล่อพระประธาน ด้วยในคราวเดียวกัน ผมพอจำได้ว่า เบ้าทองมี สี่ ถึง ห้า เบ้า รวมทั้งเบ้าพระกริ่งพระชัย ด้วย

การเทเนื่องจากมีพระเยอะ พระประธาน พระบูชา และพระกริ่ง พระชัย จึงต้องมีทองหลายเบ้า หลายช่าง

พระประธานและพระบูชา เป็นช่างอีกคณะ ส่วนพระกริ่ง พระชัย เป็นอีกคณะ ซึ่งชำนาญพระเล็ก เท ด้วยการหล่อเหวี่ยง ซึ่ง อาจารย์อนันต์ท่านเมตตา ช่วยหามาให้

เมื่อทองคำ ต้องหามากันเอ หลังจากที่ข่าวออกไปมีการกำหนดวันเททองแน่นอน ท่านแรกที่ไปซื้อทองคือหลวงปู่ครับ ท่านไปที่ตลาด ผมจำได้ว่าที่ชัยนาท ไปกับพระอีกองค์ที่ท่านเล่าให้ฟัง ส่วนหลวงปู่ตามนิสัย ไม่ได้เล่าอะไร นอกจากผมไปถาม ก็พยักหน้า ว่า ใช่ ใช่ หลวงพี่องค์นี้ถ้าจำไม่ผิด คือ หลวงพี่ หมู ( มรณะภาพไปแล้วด้วยโรคประจำตัว ) หลวงพี่หมู ที่ไปเล่าว่า หลวงปู่ชวนไป ตอนแรกนึกว่าไปเที่ยว แต่หลวงปู่พาไปที่ร้านทอง ท่านเลือกซื้อสร้อยทอง น้ำหนัก สองบาท และยังบอกให้หลวงพี่ เลือกเอาจะซื้อให้ ( อันนี้เป็นการลองใจของหลวงปู่น่ะครับ ผมจะเล่าแยกไปในส่วนของผม ) และถ้าเลือกเอาตามกิเลสตัวเอง หลวงปู่ท่านก็คงซื้อให้ แต่คนๆนั้นจบครับ ปิดบัญชีบุญกับหลวงปู่ ครับ

ส่วนผมเอง จำได้ว่าแกะกรอบทองจากพระองค์เดิมๆ และไปซื้อทองคำมาเอง พวกแหวน น่าจะประมาณ สอง สามบาท ต้องไปดูบันทึกเก่าของผม เพราะลืม แต่ก็มีคุณแม่ผมอีก และผมไปชวนพวก พี่ ชาย และเพื่อนผม ให้ เอาทองคำมาหล่อ พวกที่ไม่มีทอง หรือ ไม่ได้เอาทองมา ก็เอาเงินมา ผมก็รวมๆไว้ไปซื้อทองคำมา หล่อให้

พอวันงาน ตามรูป ผมก็รวบรวมในสายผม พวกเพื่อนๆ ที่มาสมทบจำได้ว่าได้ทองประมาณ นี่ยี่สิบบาท และหลวงปู่ยังมี ลูกศิษย์อีก ที่พวกผม พอเห็นหน้าแต่ไม่ได้สนิทกัน เอาทองมาสมทบ การสมทบนี้มีที่เอามาให้หลวงปู่ไว้ หรือ เอามาให้ที่ผม และมากันเยอะมาก แต่เมื่อถึงเททองตอนเช้า เหตุการณ์ก็ค่อนข้างจะฉุกละหุกเพราะมีงานยุ่งๆ บอกตามตรงว่าไม่ได้มีเวลามาสัมภาษณ์ และจดชื่อ และถ่ายรูปไว้ เลยตามเลย ทองมีทั้งพวกทองคำ และพวกแหวนที่เป็นทองคำขาว ใส่เพชรพลอยมาเสร็จก็มีผม ถามช่าง ช่างท่านบอกใส่ได้ แต่เดี๋ยวพวก เพชร พลอยจะแตกไปเองเพราะความร้อน ผมเลยเอาพานทองใส่ทองมาถือไว้ เพราะคนเยอะ ไม่รู้ใครเป็นใคร คะเนๆ ว่ามารวมกับกลุ่มผมตอนนั้นแล้ว น่าจะร่วมๆ ๔ -๕๐ บาทเข้าไปแล้ว พอ ช่วงเดินไป เททอง ก็มีคนถอดใส่มาร่วมอีก ถวายหลวงปู่กันตรงนั้น ที่ถวายไม่ทันโยนลงเบ้าเองก็มี จัดว่าสนุกสนานเออามาก ใครไปอยู่ในเหตุการณ์ ตอนนั้น ด้วยศรัทธา พอมีเงินมีทองรับได้ มีทองก็ถอดใส่เบ้าครับ ผมว่าเอากันทุกคนครับ เพราะเหตุการณ์มันเข้มขลังจริงๆ

และยังมีแผ่นทองที่ลงอักขระโดยศิษย์สายอื่น เขาลงกันมา แล้วเอามาให้หลวงปู่เสกให้ หรือ เขียนชื่อตัว เองญาติพี่น้องลงไป อีก หลายแผ่น ตกลงประเมินกันแบบไม่เข้าข้างเพราะไม่ได้โฆษณา ในตอนนี้ ทองคำน่ะ ร่วม ๖- ๗๐ บาทได้สบายๆ ครับ น้ำหนักทองก็ ร่วมๆ ร่วม กิโล หรือ พันกรัมล่ะครับ จัดว่าเกินความคาดหมายไปเยอะ ถ้าทำขายแบบ พวกพ่อค้า ก็ถ่ายรูปไว้ ชั่งให้ละเอียด คงจะดังในตอนนั้น...แหะๆ เพราะทองคำเพียบ

IMG_0005.jpg IMG_0006.jpg IMG_0007.jpg

ในการเททอง อาจารย์อนันต์เสนอว่าให้ใส่ทองทั้งหมดในเบ้าพระกริ่ง พอทองละลายก็เอากรวยตักน้ำทอง ไปเทใส่ในอีก สี่เบ้า ก็ผู้ใหญ่ว่าก็ตกลงตามนั้น หลวงปู่ยิ่งไม่มีปัญหา เพราะท่าทางท่านดีใจ และ พอใจมากที่ได้เททอง และผมมาถามทีหลัง ว่าหลวงปู่เคยไปเททองที่ไหนมาก่อนบ้าง ท่านบอกไม่เคย ตกลง การเททอง สร้างพระครั้งนี้ เป็นครั้งแรก ครั้งเดียว และครั้งสุดท้ายในชีวิตของหลวงปู่ทีเดียวจัดว่ามีความสำคัญมากสำหรับท่านน่ะครับ เพราะท่าทางท่านจะยิ้มแย้มแจ่มใสตลอด คนโบราณชอบสร้างพระชอบเททองครับ เพราะทำยาก และผมมั่นใจว่า หลวงปู่ท่านตั้งใจมาก และ ปล่อย เต็มที่

IMG_0008.jpg IMG_0009.jpg IMG_0010.jpg

รูปพวกนี้ถ่ายโดยกล้องสองกล้อง ผมจะเล่าเหตุการณ์ไปตามที่พอจำได้ แต่มีตัวละครสำคัญในนั้นคือ ท่านแรก หลวงปู่ อาจารย์อนันต์ ซึ่วเป็นเจ้าพิธีด้านฆราวาสไปโดยปริยาย และคุณเป็ดน้อย นักสร้างผ้ายันต์ สารวัตร อารยา เฮียโก ตาทิพย์ และศิษย์หน้าเก่าๆอีกหลายท่าน จำชื่อไม่ได้หมด จากรูป แม้ถ่ายโดยสองกล้องแต่พอจะเห็นว่า หลวงปู่หยิบทองจากในพาน ขยุ่มมือ หยิบ หลายครั้งกว่าทองในพานจะหมด ผมเป็นคนถือพาน ส่วนอาจารย์อนันต์ยืนยิ้มคอยกำกับอยู่

การเททองนี้ทำแบบพุทธในตอนฤถษ์เททอง เพราะเป็นฤถษ์หลวงปู่ให้เอง ไม่ได้คำนวนมาจากโหรท่านใด ผมถามท่านว่าจะเทตอนกี่โมง ท่านบอกตอนเช้า พอในวันงาน ผมไปถามอีก ท่านบอกว่าพอฉันเช้าเสร็จก็ เอาเลย จัดว่าเป็นฤถษ์ สดวก ตามแนวพุทธจริงๆ ไม่ใช่แบบพราหมณ์ เรียกว่า ท่านพร้อม ช่างพร้อม คนพร้อม พอสดวก ก็เอาเลย พระชุดนี้ ท่านใดที่ได้ครอบครอง จะได้ ฤถษ์สดวกไปด้วยน่ะครับ ทำอะไรก็สดวก ตามฤถษ์ของพระครับ และเป็นแนวพุทธครับ <O:p</O:p

แก้ไขครั้งล่าสุด: 17 มิถุนายน 2011
  18. พี เสาวภา

ขยายเหตุการณ์

ตามเหตุการณ์วันเททองน่ะครับ ก่อนเททอง เนื่องจากวันนั้นหลวงปู่ท่านดีใจมาก และ คงมีคนมาเยอะ ทองคำก็เยอะ ผมพยายามจำเหตุการณ์ ท่านคงพูดอะไรสักอย่างออกมา เกี่ยวกับทองและความร่ำรวย ทำให้ทุกคนในที่นั้นยิ้ม สังเกตุดูน่ะครับ หลวงปู่ก็ยิ้ม ท่านอาจารย์อนันต์ก็ยิ้ม พี่ช่างคนอ้วนๆ ชื่อ พี่พลายงามก็ยิ้ม ทั้งผม และทุกท่านที่ยืนดูอยู่ โดยเฉพาะหลวงปู่ยิ้มแบบถูกใจมาก

จะ จะ  ซ้ายแผ่นทอง ขวา ขยุ้ม.jpg

เห็นกันจะ จะ จำไม่ได้ว่าขยุ้มแรกหรือปล่าว แต่ในมือขวาหลวงปู่ขยุ้มทอง มือซายถือแผ่นทองคำรออยู่

รูปนี้เอาแผ่นทอง หย่อยใส่กระบวยของช่าง

ขยายให้เห็นว่าแผ่นทองหลายแผ่น ก็น่าจะหลายบาทแล้ว ในรูปแผ่นทองนี้

อันนี้ก็สายสร้อยอีก ผมจำได้ว่าหลวงปู่หยิบหลายครั้งขึ้นไปกว่าทองจะหมดในพาน และ ยังมีพวกยื่นให้หลวงปู่ตอนนั้นอีก อาจจะเป็นพวกที่ตัดสินใจตอนนั้น และ ที่ไม่ทันโยนตามลงในเบ้าก็มีอีกน่ะครับ แต่ไม่ทันถ่ายรูปไว้ เพราะมัวแต่ไปทำอย่างอื่นกัน

ที่หย่อนนี่เฉพาะทองคำตอนจะเทน่ะครับ พวก ทองเหลือง เงิน โลหะอย่างอื่น หลอมตั้งแต่คืนก่อนหน้าให้ทองสุกรอ ผมจะเล่าต่อไปน่ะครับ

วันนี้เอาแค่นี้ กลางคืนผมจะมาขยายความต่ออีกหน่อย แต่อยากจะบอกท่านว่า ถ้าราคาทองเป็นแบบวันนี้ ค่าทองคำวันนั้น จะตก กว่าล้านบาทครับ ถ้าท่านเช่าพระชุดนั้นมา ค่าทองต้องติดมาด้วยบ้าง จัดว่ากำไรในแง่วัตถุ สำหรับ พระ ชุดนี้ ถ้าเทขาย ไม่มีใครกล้าลงทุนแบบนั้นแน่ๆ ทีเกิดขึ้นเป็นเพราะศรัทธาครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 17 มิถุนายน 2011
  19. โอ ท่าซุง

โอ ท่าซุง เป็นที่รู้จักกันดี

กราบหลวงปู่บุญศรี หลวงพ่อทรงครับ สวัสดีพี่พีและทุกท่านครับ พิธีหล่อเข้มขลังมากเลยครับ:cool:

20. moo noi

555....อันนี้ moo noi ก็ยืนยันค่ะว่าตอนนี้พี่พีก็ยังเด็กกว่าอายุกว่าอายุจริงๆค่ะ แบบนี้ต้องขอเคล็ดลับหน่อยแล้วล่ะ.....:cool: