เหรียญบิน หลวงพ่อทรง - แพโบสถ์น้ำ หลวงตา (เล็ก) น. ๑๒๖๕

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย พี เสาวภา, 7 เมษายน 2008.

1. พี เสาวภา

พี เสาวภา ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

21 กุมภาพันธ์ 2008
    แหะๆ ...นำมาโชว์อีกรอบ โค้ดแท้แน่นอนครับ

2. ศนิวาร

ศนิวาร เป็นที่รู้จักกันดี

หากคุณนริศอยากถักหุ้มใหม่...ส่งมาให้ผมถักให้ใหม่ก็ได้ครับ ยินดีบริการ

3. unkn0vvn

unkn0vvn สมาชิกใหม่

ขอบคุณนะครับ ได้ความรู้อีกแล้ว^_^

4. sridoi

sridoi เป็นที่รู้จักกันดี

แพงไม๊ครับ อิอิอิ(smile)

5. ส้มฟัก

ส้มฟัก เป็นที่รู้จักกันดี

15 พฤศจิกายน 2006
    ผมเคยกราบถามท่าน หลวงพ่อท่านว่าดีเหมือนกันทั้งสองแบบครับผม [​IMG]

ผมมีทั้งสองแบบ แต่ก็แขวนแบบเบี้ยปรอทครับผม เบี้ยดังขลุกขลัก ดูแล้วมีชีวิตชีวาดี

6. พี เสาวภา

พี เสาวภา ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

เบี้ยสายอ่างทอง ผมวิจารณ์ไว้ในกระทู้หลวงพ่อเสียนน่ะครับ เบี้ยอ่างทองเป็นของมีเอกลักษณ์ และสรรพคุณสูง มาแต่รุ่นตาทวด ( พ่อ ของ ตา ) ของเก่าๆเริ่มหายากขึ้น

ของใหม่ของหลวงพ่อทรงก็ เข้ากระแสของเก่าหายากขึ้น ก็แนะนำว่าให้หาของใหม่ เช่นของหลวงพ่อเสียนเป็นต้น

7. ส้มฟัก

เบี้ยอ่างทอง ผมเพิ่งเคยมีของหลวงพ่อเสียนครับผม

นานมาแล้วเคยได้ของหลวงพ่ออะไรจำไม่ได้อยู่วิเศษนี่แหละครับผม แต่เป็นเบี้ยแข็งๆ ที่ใช้ปรอทแบบทำให้แข็งแปะบนท้องเบี้ย ก็น่าจะเป็นวิธีทำเบี้ยอีกอย่างนึงของสายอ่างทอง

เบี้ยหลวงพ่อเสียนเริ่มเป็นที่รู้จัก อีกไม่นานชุดนั้นก็คงหมดไป ปีนี้ท่านอายุก็ราวๆ ๘๑-๘๒ หวังว่าพวกศูนย์พระคงไม่เข้าไปกวนท่านนะ [​IMG][​IMG] ได้ข่าวจากพี่ท่านนึงว่าเริ่มมีเรื่องราวของท่านลงหนังสือ เดี๋ยวต้องไปหาดูซะหน่อย

มีคนรู้จักท่านมากขึ้นก็ดีครับผม ท่านจะได้สร้างวิหารให้เสร็จ สมใจหลวงพ่อท่าน ท่านมีศรัทธาแรงกล้ามากในการบูรณะวัด

ก็ได้แต่หวังว่าเราจะบูชาวัตถุมงคลของท่านได้โดยไม่ต้องมาวิเคราะห์ว่า อันไหนท่านเสก อันไหนไม่ได้เสก[​IMG][​IMG]

8. ศนิวาร

ฟรี เพราะลงมือถักเองไม่ได้จ้างใคร

9. hanada9

hanada9 เป็นที่รู้จักกันดี

อิอิ มีของฟรีอีกแล้ว

ว่าแต่ คุณพี่ศนิวาร จะถักให้ฟรีแต่ตะกรุด คุณพี่นริศ หรือครับ

10. ศนิวาร

11. cc5922

cc5922 เป็นที่รู้จักกันดี

กราบ กราบ กราบ หลวงพ่อครับ
    ดีใจจังหน้านี้ยังอยู่ สวัสดีไปยังลูกศิษย์หลวงพ่อทุกคนเลยครับ

12. ส้มฟัก

สวัสดีครับผม[​IMG]

13. พี เสาวภา

14. ศนิวาร

15. sridoi

sridoi เป็นที่รู้จักกันดี

ด้ายดิบนี่ใช่เชือกป่านสีขาวที่เค้าใช้มัดกล่องพัสดุไปรษณีย์รึเปล่าครับ

16. พี เสาวภา

เรื่องเบี้ย ในกระทู้หลวงพ่อเสียน กำลังเข้มข้น

พอจะทราบว่าจากท่านเลยว่า เบี้ยแก้ ไว้แก้อาถรรพ์ ป้องกันคุณไสย ( อันนี้ชัดเจน พูดเหมือนกันทุกสายน่ะครับ )

อาถรรพ์ นี้หมายถึงกรณีที่ท่านไปอยู่ในอิทธิพล อำนาจเหนือ ธรรมชาติ หรือเหนือเหตุผล อาจจะมาจาก สิ่งใดสิ่งหนึ่งในอีกภพภูมิหนึ่ง

เบี้ยแก้นี้ แก้ได้

และอีกอย่างที่ท่านว่า คือ

เบี้ยเขารู้

แสดงว่า เบี้ยนี้เป็นธาตุเป็นน่ะครับ เขารู้ถ้ามีเหตุอันตราย เหมือนการตั้งโปรแกรมไว้แล้ว และเขาจะมีปฏิกริยาโต้ตอบเอง

และไม่ต้องมีคาถากำกับ เพราะสำเร็จมาแล้ว และพกได้ทุกที่บนร่างกาย ท่านคงไม่เอาไปพกในที่ต่ำกว่ากระเป๋ากางเกงแน่นอน และเบี้ยไม่ใช่รูปพระพุทธ หรือ รูปพระสงฆ์ น่ะครับ การที่เราพกในกระเป๋าไม่ใช่การดูถูก แต่เป็นข้อกำหนดไว้แล้ว ส่วนใหญ่คนโบราณจะคาดเอว เพราะสมัยโบราณถูกกำหนดด้วยเครื่องแต่งกาย ไมสะดวก หรือ ไม่มีกระเป๋ากางเกง กางเกงมาใหม่เป็นวัฒนธรรมตะวันตก รุ่นปู่รุ่นลุงของผม ผมเห็นยังนุ่ง เตี่ยวสะดอ คาดผ้าข้าวม้าอยู่ ไม่มีกระเป๋ากางเกง หรือถ้ามีก็ไม่มีฝา จะหล่นได้น่ะครับ เขาจึงคาดเอว มีเหตุขึ้นมาจะได้ไม่หล่นหายไป ติดบนตัวตลอดเวลา

ของดีจริงๆ จะไม่แพงครับ เพราะไม่ได้เจตนาหากำไร แค่ของเขามีทุน ดีไม่ดี ได้ฟรีๆมาอีกครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 24 มีนาคม 2009
  17. ส้มฟัก

เบี้ยของหลวงพ่อเสียน มีกลิ่น กลิ่นที่ดมแล้วรู้ได้ว่าเป็นชันโรงของวัดมะนาวหวาน เบี้ยที่ผมได้มาทั้งหมดทุกลูกจะอยู่ในถุงพลาสติกซิบแบบปิดอากาศ ก็เลยทำให้เบี้ยแก้อายุราวๆปีนึงมีกลิ่นหอมฉุยให้ดมได้ชื่นใจทุกครั้งที่เปิด

เบี้ยของหลวงปู่เจือก็มีกลิ่นอย่างนึง , ชันโรงไม้ที่ผมไปแกะๆมาจากในวัดก็มีกลิ่นอย่างนึง และชันโรงดินก็มีกลิ่นอย่างนึง

ไม่ทราบว่าเบี้ยแก้หลวงพ่อทรง มีกลิ่นให้พอเป็นที่สังเกตุได้บ้างไหมครับ [​IMG]

ว้า บอกไปก็ไม่รู้จะเข้าใจยังไงนอกจากดมเอง [​IMG][​IMG]

18. พี เสาวภา

ชันนะโรง

กลิ่นมีครับ แต่คงบรรยายยาก

แย้มอีกนิด หลังชันนะโรงของหลวงพ่อมีการใส่ผงลงไป ไม่ใช่เพื่อจุดประสงค์เรื่องขลัง แต่มันมีเหตุผล กลิ่นอาจจะเฉพาะตัว เพราะผสมหลายอย่าง

ที่ชันนะโรง มีกลิ่นหอม เพราะตัวมิ้ม( ไม่แน่ใจว่าชื่อนี้ถูกหรือปล่าวหรือเฉพาะคุณแม่ผมเรียก ) เขาไปหาน้ำหวานมาครับ ตัวมิ้มหรือตัวชันนะโรงนี้ผมคุ้นเคยมาแต่ยังเด็ก ตอนนี้ก็ยังคุ้นเพราะเขาทำรังแถวๆบ้านผม ย้ายไปย้ายมาอยู่เรื่อยๆ ที่หนึ่งที่ชัดเจนคือชายคาบ้านตรงหัวนอนผม แต่ย้ายไปแล้ว ผมนั่งดูอยู่เป็นประจำ เพราะเป็นมิตรกัน

จนมาถึงวันหนึ่ง ใบของต้นชมภู่มะเหมี่ยว ข้างรั้ว ซึ่งต้นใหญ่ขึ้น อายุประมาณ ยี่สิบกว่าปี โน้มมาโดนชายคาบ้าน เลยได้เรื่อง เพราะเจ้ามดแดงจอมเกเร ขยายอาณาเขตมาถึงชายคาบ้าน เลยบุกเข้ามากิน ตัวมิ้ม และตัวอ่อนในรังของตัวมิ้ม

เกิดศึกใหญ่แบบล้างเผ่าพันธ์ เจ้ามดแดงตัวโตกว่าเยอะ และโหดกว่าตัวมิ้มมาก เมื่อผมเข้ามาในห้องนอนก็เหลือบมองชายคาบ้าน ที่เห็นก็สายไปเสียแล้ว เพราะตัวมิ้มบินว่อนดำไปหมด ด้วยความตื่นตระหนก สู้เจ้ามดแดงสุดฤทธิ์ แต่ที่เห็นเสียท่าไปแล้วหลายตัว เจ้ามดแดงบุกข้ามใบต้นชมภู่มะเหมี่ยว เข้ามาถึงในรังของตัวมิ้ม

ผมพอคิดได้ รีบเปิดหน้าต่าง เอามีดหั่นเจ้ากิ่งต้นชมภู่มะเหมี่ยว ส่วนที่ยื่นจนเกรียน ( ผมมีมีด กรรไกร ด้ามยาว สองเมตรที่ซื้อมาจาก สะแกกรัง ทำโดยอดีตช่างทำปืน กลับใจ ตำรวจเลยให้มายึดอาชีพทำ เครื่องมือทำสวนแทน )

การตัดกิ่งต้นชมภู่มะเหมี่ยวได้ผล เพราะตัดการส่งกำลังบำรุงของเจ้ามดแดง และ ตัดสะพานที่มันจะขนตัวมิ้มและ ตัวอ่อน ทำให้เจ้ามดแดงซึ่งต่อมาเริ่มสับสน เพราะไม่มีกลิ่นพวก และกลิ่นทางเดินกลับ ให้เป็นหลัก ( มดใช้การดมกลิ่น เส้นทางและดมกันและกันน่ะครับ) มหกรรมการสังหารโหดเลยหยุด แต่ตัวมิ้มก็เสียหายยัยเยิน และต่อมาย้ายไปจากระบียงใต้หลังคาของผม

( มีตอนต่อไป )

19. ศนิวาร

ไม่ใช่ครับ รู้สึกว่าเชือกมัดกล่องพัสดุจะเป็นไนล่อน

วิธีตรวจสอบว่าเป็นด้ายดิบหรือไนล่อน ให้ทดลองเอาไฟเผาดู หากรอยไหม้เป็นขี้เถ้าแสดงว่าเป็นด้ายดิบที่ทำจากฝ้ายหรือวัตถุธรรมชาติ หากรอยไหม้เป็นยางแสดงว่าทำจากวัสดุสังเคราะห์ประเภทโพลิเมอร์หรือพลาสติก(จำถูกหรือเปล่าหนอหวังว่าความรู้วิทยาศาสตร์สมัยมัธยมยังใช้การได้)

ด้ายดิบจะใช้ถักเบี้ยหรือตะกรุดในสมัยก่อน ถักแล้วสวย(ขึ้นอยู่กับฝีมือด้วย)แต่ไม่ทนเปื่อยง่ายต้องลงรักอีกครั้งอันนี้ใช้เป็นจุดสังเกตเบี้ยและตะกรุดสมัยก่อนได้เพราะความเก่าของด้าย แต่ก็อย่างว่านั่นแหละคนจะปลอมก็มีทั้งแบบแนบเนียนและแบบลวกๆ

ไนล่อนทนแต่ไม่คลาสสิก

.................................................................................

สำหรับตัว มิ้ม แถบบ้านผมใช้เรียก ผิ้งป่าขนาดเล็ก ตัวเล็กชอบทำรังตามพุ่มไม้เตี้ยๆรวงไม่ใหญ่ ไม่ค่อยดุ ต่างจากผึ้งหลวงที่ตัวใหญ่ทำรังบนคบไม้หรือหน้าผาสูงๆ

ตัวชันโรง แถบบ้านเรียก แมงขี้สูด ครับ

ระหว่าง มิ้ม กับ ชันโรง น่าจะคนละชนิดกันครับ

20. ส้มฟัก

มิ้ม เป็นผึ้งชนิดนึงครับผม ตัวเล็กๆ มีสองแบบ [​IMG] แบ่งตามชาวบ้านวิทยานะครับ

แบบแรกไม่ต่อยภาษากำเมืองเรียกมิ้ม หรือมิ้น , แบบต่อยเรียกม้าน

ส่วนชันโรงเป็นแมงชนิดนึงเนื้อตัวอ่อนบางบินช้าๆ ก็เป็นแมลงผสมเกษรดอกไม้เหมือนกันครับผม แล้วก็เก็บน้ำหวานด้วย มีกี่แบบไม่รู้แหละ ภาษกำเมืองเรียกว่า แมงจึง หรือแมงขี้จึง ไม่ต่อยไม่มีพิษ

แต่ที่เห็นมีแบบชันโรงไม้ ทำรังตามโพรงไม้ โพรงต้นไม้สดๆ แม้แต่เสาบ้านที่มีโพรงก็ยังทำ

กับอีกแบบนึงคือชันโรงดิน อยู่ในดิน มักจะทำรังตามจอมปลวกครับผม ปากทางเข้ารังจะใช้น้ำยางต่อเป็นท่อออกมาจากดินบางท่อยาวตั้งคืบ

ในวัดของพระอาจารย์ผม มีเป็นสิบๆรังครับผม ให้ดูไปน้ำลายไหลไป [​IMG] รอเวลาให้วันไหนชันโรงย้ายรังกลายเป็นรังร้างจะได้ขุดเอายางชันโรง เอิ้ก เอิ้ก [​IMG]