เหรียญบิน หลวงพ่อทรง - แพโบสถ์น้ำ หลวงตา (เล็ก) น. ๑๒๖๕

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย พี เสาวภา, 7 เมษายน 2008.

1. bearkery

bearkery เป็นที่รู้จักกันดี

ไม่เล่าหน่อยเหรอครับพี่พี อิอิ
    :cool: ผมขอหลังไมค์แทนล่ะกัน :cool:

2. bearkery

ขออนุญาติตอบแทนพี่พีนะครับ
    ยังมีอีกหลายรุ่นครับ ลองสอบถามป้าอี๊ดดูนะครับ เบอร์ท่านอยู่ในห้องประมูลครับผม

3. พี เสาวภา

พี เสาวภา ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

21 กุมภาพันธ์ 2008
    โทรไปเลยครับ ยังมีบางรุ่นเหลือครับ

4. พี เสาวภา

พี เสาวภา ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

รีบๆเลยครับ ซื้อจากสำนัก ชัวร์ว่าของแท้

เงินก็ไปทำบุญครับ

5. bearkery

ผมเพิ่งสังเกตุเห็นว่าวันนี้ถึงหน้า 2556 ตรงกับ พ.ศ. 2556 พอดีเลย
    กราบ กราบ กราบ หลวงปู่อั๊บ หลวงพ่อทรง หลวงปู่บุญศรี ก่อนนอนครับ

6. beleive

beleive เป็นที่รู้จักกันดี

วันนี้มีโอกาส ถวายภัตตาหาร หลวงปู่เล็ก ครับ
    เอาบุญมาฝาก พี่น้องบ้านเหรียญบินแพโบสถ์น้ำ ทุกท่าน และอุทิศให้สัมภะเวสี ด้วยนะครับ

7. แสงแข

แสงแข เป็นที่รู้จักกันดี

8. Chang_oncb

Chang_oncb ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

25 สิงหาคม 2011

มากราบ หลวงตาเล็ก หลวงพ่อทรง หลวงปู่อั๊บ เอาฤกษ์ เอาชัย ก่อนไปทำงาน

9. SpringDove

SpringDove เป็นที่รู้จักกันดี

สาธุ ขอรับพรค่ะคุณพี
    ยังไม่ใกล้เศรษฐี หรือ มหาเศษฐีเลยค่ะ ทุกวันนี้พอได้เลี้ยงดูพ่อแม่ ครอบครัว ตนเอง ทำบุญ ทำทานตามโอกาส และ ใช้หนี้กรรมเก่า กรรมใหม่ค่ะ...แถมธาตุขันธุ์ห้านับวันมีแต่จะเสื่อมไปหน้า ต้องรับผิดชอบเค้าไปจนหมดลมค่ะ (ที่นี่ค่าหมอ ค่ายาแพงที่ซู้ดด:':)'()

10. SpringDove

SpringDove เป็นที่รู้จักกันดี

กราบ กราบ หลวงตาเล็ก หลวงพ่อทรง หลวงปู่อั๊บ เอาฤกษ์ เอาชัยค่ะ
    ท่านรอง early morning มากเลยนะคะ :cool::cool::cool:

11. พี เสาวภา

ใจบุญน่ะครับ อุทิศให้สัมภเวสี ประจำ กระทู้บ้านเหรียญบินด้วย....คริๆ

12. พี เสาวภา

หลวงตาเล็ก ไม่ใช่ หลวงปู่ ฤาษี ลิงเล็ก

หลวงปู่ ท่านเคยบอกว่า ท่านชาตะ วันอาทิตย์ และเคยบอกอีก ต่างเวลาและเหตุการณ์กันว่าปีมะเส็ง ผมเอามาผูกกัน ถ้าท่านเกิดปีมะเส็งที่ทันรัชกาลที่ ๕ ก็ต้องเป็นปี พ.ศ. ๒๔๔๘ ท่านจะมีอายุก่อนละสังขารไม่ต่ำกว่า ๙๖ ปี ( ๑๘ มกราคม วันเกิดหลวงปู่ ) แต่ถ้าเกิดก่อนอีกรอบจะมีอายุประมาณ ๑๐๘ ปี!!! ( พ.ศ. ๒๔๓๖ ถ้า เกิด พ.ศ. นี้ จะมีอายุใกล้เคียงกับ หลวงปู่บุดดา ถาวโร ครับ ) แต่จากใบสุทธิหลวงปู่จะมีอายุประมาณ ๘๔ ปี ตอนล่ะสังขารหลวงปู่ได้มาจำพรรษาที่วัดใหม่ศรีสุทธาวาส เมื่อประมาณ ปี พ.ศ.๒๕๐๓ จนละสังขารเมี่อ วันพุธที่ ๒๓ พฤษภาคม ๒๕๔๔ เวลาประมาณ ๙ โมง ๑๕ นาที ด้วยอาการอันสงบ

หมายเหตุ (หลวงพ่อฤาษีลิงดำ) วัดท่าซุง อ.เมือง จ.อุทัยธานี. ชาตะเมื่อวันพฤหัสบดีที่ ๒๘ มิถุนายน พ.ศ. ๒๔๖๐

( จะมีอายุอ่อนกว่า หลวงปู่ บุญศรี ๑๒ ปี คนล่ะรุ่นกันครับ )

ตามประวัติ พระเดชพระคุณ หลวงพ่อฤาษีลิงดำ และ หลวงพ่อฤาษีลิงเล็ก เป็นรุ่นเดียวกัน ไปเป็นทหารพร้อมกัน คนจะเกณฑ์ทหาร รุ่นเดียวกัน ยศเดียวกัน ถ้าผมจำไม่ผิดคือยศ เรือตรี จะมีอายุใกล้เคียงกัน จะอายุแก่ อ่อนกว่ากัน ๑๒ ปี เป็นไปไม่ได้ครับ เมื่อมาบวชก็มาพร้อมๆกัน และผมมีหลักฐานมาพิสูจน์อีกว่า พระเดชพระคุณหลวงปู่พระครูบุญศรี ไม่ได้เกิดปี ๒๔๖๐ ตามที่เข้าใจกัน

คนที่มาทีหลังจะเชื่อและ สันนิฐานแบบนั้น และ ถ้าท่านยอมรับว่าใช่ หรือ เป็นแบบนั้นจริง แค่ท่านนั่งเฉยๆ ไม่ปฏิเสธ หรือ แค่พยักหน้า วัดใหม่ต้องแตกไปสมัยท่านยังมีสังขารแล้วครับ เพราะวัดขนาดนั้น ลูกศิษย์ หลวงพ่อ ฤาษีลิงดำต้อง เฮกันมา เอาแค่ ครึ่งเดียว ขนาดวัดไม่สามารถรับได้เลย

คนที่เน้นเรื่องนี้ ตั้แต่ยุคหลวงตายังมีสังขาร จะเป็นพวกทำวัตถุมงคล เน้นการสร้างวัตถุมงคล และ แน่นอนว่าตอนจบต้องมีการซื้อขายวัตถุมงคลกันครับ เพราะยี่ห้อ ดีมาก ต้องเน้นยี่ห้อเป็นจุดขาย

จริง เท็จ อย่างไร ไม่พิจารณา กันตามหลักฐาน

แก้ไขครั้งล่าสุด: 17 กรกฎาคม 2013
  13. rungaran

rungaran เป็นที่รู้จักกันดี

10 สิงหาคม 2010
    ***ขออนุโมทนาบุญด้วยครับ ท่าน***

14. rungaran

rungaran เป็นที่รู้จักกันดี

10 สิงหาคม 2010
    กราบ หลวงตาเล็ก หลวงพ่อ ทรง หลวงปู่ อั้บ รวย รวย รวย

15. พี เสาวภา

หลวงพ่อฤาษีลิงดำวัดท่าซุง ท่านชาตะ ๒๔๖๐ ไม่ทันรัชกาลที่ ๕ น่ะครับ รัชกาลที่ ๕ ท่านสวรรคตไปนานเกือบเป็นสิบปีแล้วครับ พระองค์ท่านสวรรคต ในปี พ.ศ. ๒๔๕๓

ถ้าเราเชื่อหลวงตา ว่าท่านชาตะในสมัยรัชกาลที่ ๕ ตามที่ท่านบอกเอง ซึ่งคล้องกับเหตุผลว่าท่านมีอายุ ประมาณ ๑๐๐ ปี จะอ่อนหรือ แก่ กว่า ๑๐๐ ปี ก็ประมาณนี้

หลวงตาท่านชาตะและ บวชก่อน หลวงพ่อวัดท่าซุง หลายปีครับ เป็นสิบๆปีขึ้นไป ท่านเป็นคนล่ะรุ่นกันครับ น่าจะใกล้เคียงหลวงปู่ บุดดา ถาวโรครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 17 กรกฎาคม 2013
  16. แสงแข

กราบ กราบ กราบ หลวงตาเล็ก ค่ะ

17. แสงแข

quote=พี เสาวภา;7435658

[​IMG] [​IMG] [​IMG]
    เปิดดูไฟล์ 2512550 เปิดดูไฟล์ 2512551 เปิดดูไฟล์ 2512552

[​IMG] [​IMG]
    เปิดดูไฟล์ 2512553 เปิดดูไฟล์ 2512554

ดูทุกมิติ หน้า หลัง ข้าง ซ้าย ขวา ว่าพุทธลักษณะ งดงามหรือไม่ โดยช่างหลวง ช่างเทวดา ปั้นแก้มอย่างเดียว ๖ เดือน ปั้นทั้งองค์ถ้าผมจำไม่ผิด ๔ ปี ชีวิตนี้ทำได้ครั้งเดียว ไม่มีโอกาสที่ สอง

มาเป็นชุดโชว์ไปเลย พระบูชา ๙ นิ้ว ปิดทอง องค์ต้นแบบ เทที่ โรงงานช่าง หลวงตาไม่ได้เท เองครับองค์นี้ ผมเอามาแบบต้นแบบให้คนจอง แต่เสกนานกว่าเขา เพราะเป็นต้นแบบ ไม่ต้องไปหาที่ใครอยู่ที่ผมเอง ( อย่าถามซื้อน่ะครับ...แหะๆ ) จำนวนหล่อ ทีเดียว สองร้อยกว่าองค์ ช่างยังบอกว่า วัดเล็กๆแต่จำนวน หล่อเท่ากับที่หล่อ งานใหญ่ ของ จุฬาและ ธรรมศาสตร์ ทีเดียว เป็นพิมพ์เดียวกัน ต่างที่ อักขระและ ตราที่ฐาน จะเห็นบารมีของหลวงตา แก่ๆ วัดเล็กๆ แต่คนมาจองเพียบทีเดียว

อักขระชื่อและ ตราที่ฐาน ผมไม่ได้ใส่ แม้ในพระกริ่งก็ไม่ได้ใส่ ผมมีเหตุผลในตอนนั้น เพราะ ๑) ไม่อยากดังและ อ. อนันต์ท่านบอกไม่ใส่ก็ดี ดังแล้วมันอาจจะยุ่งๆ ๒) ทำให้มีค่าใช้จ่ายเพิ่ม

และผมเป็นนักเล่นพระ พระกริ่งดังๆ ไม่เห็น เขาใส่ชื่อ พระบูชา ดีๆ ไม่เห็นเขาใส่ชื่อคนก็รู้จัก พระนี้จะมีการ ตอกโค๊ด และ ใส่ตะกรุดฝังที่ฐาน แต่ไม่ทันได้ทำ พอเสร็จพิธี เสกบนแพ เจ้าของมานิมนต์ไปหมด

พระทั้งหมด ทำมา ๒๐๐ กว่าองค์ตามที่ผมบันทึกจำนวนไว้ไม่มีพลาด มีคนได้ไปเป็นสุภาพสตรี ถูกหวยหลายงวดติดต่อกัน รีบโทรมาหาผม ว่าหลวงพ่ออะไร ( แบบว่าเจตนาแรกจะทำบุญ ไม่ได้สนใจว่าหลวงพ่ออะไร ) และ จะบูชาเพิ่มอีก ผมบอกไม่มี อีกแล้วครับ ทำแค่นี้พอ เดี๋ยวดังแล้ว มันมีมากเกินไป จะไม่ใช่ของวิเศษ

มีคนเอามาปล่อย ผมเดาก็ไม่พลาดรู้ราคาและ เดาก็รู้ว่าใคร ปล่อยไปก็ตัวใครตัวมัน เพราะราคาที่ท่านปล่อยหลักหมื่นแก่ๆ แต่พอ พระนี้แพร่หลายไป ตามที่หลวงตาท่านบอก ราคาจะอัพขึ้นกว่าสิบเท่า และ หาของไม่ได้ เป็นพระบูชารุ่นเดียวที่หลวงตาเททองที่ลานวัด และ ปลุกเสกรุ่นเดียวบนแพโบสถ์น้ำ ตามวิธีโบราณ ย้อนวัน ย้อนเวลาไม่ได้อีกแล้ว มีเท่าที่มี งอกไม่ได้ งอกมา เก๊ ชัวร์

เปิดดูไฟล์ 2512555

โชว์แผ่นชนวน หลวงตาท่านลงหัวใจ ๑๐๘ ผมเอาแผ่นทองแดง ไปให้ท่านลง อาทิตย์ล่ะ ๕ แผ่น ๑๐ แผ่นแล้วแต่โอกาส ไม่อยากเผยแพร่ รอยจาร ลายมือของท่าน แต่บอกตามตรงปลอมยากครับ ใครหาของที่มีลายมือท่านอย่าไปเชื่อครับ ของที่ท่านลงจะมีไม่มาก ไม่เหมือนหลวงพ่อทรง หลวงพ่อคูณ จะเป็นของเฉพาะตัว และ มีไม่กี่ชิ้น ประจำแต่ละคนไป และท่านจะลงด้วยหมึก พอถึงพ.ศ. นี้หมึกจะจางไปเกือบหมด ท่านไปเจอหมึกสด วางได้เลยครับ

ท่านต้องดูธรรมชาติให้ออก เพราะหมึกที่ลงก็หมึก เมจิก ตามท้องตลาดธรรมดา

หลวงตาท่าน เขียนมาเป็นร้อยครั้ง ผมเห็นมาหมด เหมือนท่านเซ้นเช็ค เห็นลายมือ ผมก็รู้ว่าใช่

และ เห็นลายมือเลียนแบบหลวงตา ผมมองทีเดียวก็รู้ว่าไม่ใช่ ที่บอกนี้ไม่ใช่เก่ง แต่เห็นมาเยอะครับ ผมเห็นท่านเขียนมา เป็นปีๆ หลายพันตัวทั้งที่ลงของ ทั้งที่เขียนสอนให้ดู

แค่มองก็รู้ว่าใช่ หรือ ไม่ใช่ เหมือนดูลายมือตัวเองครับ ทั้งการลงน้ำหนัก ทั้งจังหวะ ทั้ง โค้งมน เหลี่ยม แหลม ผมเห็นมาเป็นปี หลังท่านเสีย ผมก็มีให้ดูมาเป็นสิบปี

ของที่ เนียนมา เป็นลายมือท่าน .....เห็นมาหลายที่ เก๊แน่นอน ลายมือเปรตครับ
    [/quote]

พระบูชา ๙ นิ้ว ปิดทอง องค์ต้นแบบ คุณพี เสาวภา บันทึกไว้ ขออนุญาตยกมาค่ะ

18. แสงแข

ขณะนี้มีคนกำลังดูกระทู้นี้อยู่ : 79 คน ( เป็นสมาชิก 4 คน และ บุคคลทั่วไป75 คน ) [ แนะนำเรื่องเด่น ]
    แสงแข, เว็บบอร์ด, bearkery, rungaran

สวัสดียามเช้าค่ะ ...... วันนี้แขกทางบ้าน มาเยี่ยมกันมากค่ะ

19. แสงแข

สาธุค่ะ โมทนาบุญด้วยค่ะ ...... สัมภเวสีก็ได้บุญด้วย

20. แสงแข

QUOTE=พี เสาวภา;7009788 Re: เบี้ย

-------------------------------------------------------------------------------
    อ้างอิง:
    ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ daychar
    พี่สันติครับ ผมเพิ่งไปเช่าเบี้ยมาจากหลวงพ่อมี วัดม่วงคันมาหนึ่งตัว ราคาไม่แพงเลย ๑๐๐ บาทขาดตัว ขนาดเล็กประมาณนิ้วนาง
    อยากทราบว่าเคล็ดการทำเบี้ยของสายอ่างทองนั้น ใช้การชั่งน้ำหนักเหมือนสายวัดกลางบางแก้วหรือไม่ครับ ขอบคุณครับพี่..
    .

อันนี้ ไปตอบในกระทู้น่ะครับ เพราะมีประเด็นอยู่ /QUOTE

QUOTE=พี เสาวภา;7009820

ประเด็นเรื่องเบี้ย

๑) แนะนำพวกที่เล่นเบี้ยเลยน่ะครับ ว่าให้ไปบูชา เบี้ยที่ หลวงพ่อ มี และ หลวงพ่อ เสียน ( พึ่งล่ะสังขาร ) ไปเอาของวัด ที่วัด เอาที่หลวงพ่อมี หลวงพ่อ บุญมี ท่านเป็นศิษย์ ของหลวงพ่อ นุ่ม วัดนางในปรมาจารย์ เบี้ยของอ่างทอง เป็นสายตรงเด้ะ นอกจากนั้น หลวงพ่อนุ่ม ยังมีความเกี่ยวข้องกับ สาย สุพรรณบุรี หลวงพ่อ มุ่ย เท่านั้นยังไม่พอ หลวงพ่อนุ่ม ยังเป็นศิษย์ สายตรงของหลวงพ่อเดิม วัดหนองโพซ่ะอีก

หลวงพ่อมี ทางมาตรงๆสายอาคม ที่ เก่งระดับประเทศ ทั้งสิ้น

๒) หลวงพ่อมี เป็น สหธรรมิก หลวงพ่อทรงวัดศาลาดิน สายตรง พูดภาษาชาวบ้าน ก็ซี้ย่ำปึ้ก รู้จักกันมาตั้งแต่เด็กๆ พวกท่าน ถีบจักรยานไปเรียน ไปเที่ยวด้วยกันสามท่าน คือ หลวงพ่อ ทรง หลวงพ่อ เกรียง หลวงพ่อ มี ไปด้วยกันบ่อยๆ ไปไกลๆ ตอนหลวงพ่อ ทรงป่วยหนัก ท่านตามดูด้วยความเป็นห่วงเป็นใย หลวงพ่อเกรียงเองมีอาจารย์เก่งมากหลายท่าน ท่านหนึ่งคือ หลวงพ่อ ซวง วัดชีปะขาว หลวงพ่อเกรียงเก่งทางตะกรุดมากครับ แต่บั้นปลายมีโรคประจำตัว ต้องสึกออกมารักษาตัว

หลวงพ่อมี มีความเกี่ยวข้องกับ พระคณาจารย์ สายอาคม เก่งๆ ทั้งสิ้น ที่บอกเก่ง ไม่ใช่เก่งธรรมดา แต่เก่งแบบ ในตำนานทั้งสิ้น วัตถุมงคลของพวกท่านเหล่านั้น ราคาหลักหมื่น แสน และ หลายแสนทั้งสิ้นในรุ่นดังๆ

๓) เบี้ย อ่างทอง ตามที่ผมได้ศึกษามาจากหลวงพ่อทรง และ เบี้ยที่ซื้อมาจากสายอ่างทอง น่าจะเกิน สองร้อยตัว มีหลากหลายขนาด ใหญ่ กลาง เล็ก และ ไม่จำกัดปรอทครับ เบี้ยสายหลวงพ่อนุ่มจะมีขนาดเล็ก และ ไม่จำกัดตัวปิดฝาเบี้ย มีหลายมวลสาร นอกจากนั้น ยังมีมวลสารอื่น ใส่กับ ปรอท หรือ ใส่แทนปรอท น้ำหนักจะเบามาก ไม่เหมือนเบี้ยสาย กทม และ นครชัยศรี

ใครหาเบี้ยแบบดีสุดๆ ไปหาเบี้ยหลวงพ่อนุ่ม แล้วมีราคาแพง หลักเกือบหมื่น หรือ หมื่น

ให้มาเอาเบี้ย หลวงพ่อ มีแทน ไปที่วัด เงินทำบุญกับวัด รับกับมือหลวงพ่อ มี ตรงๆ สามต่อ เข้าฮอส ดีกว่าไปซื้อสาย ไม่ตรง ไม่เคยทำเบี้ย ไม่ได้เรียนมา แต่ เบี้ยดัง ลูกศิษย์ก็ทำให้ หลวงพ่อท่านก็ เสกตาม ว่ากันไป

เบี้ยเป็นอะไรที่ เป็นของครูแรง ต้องเล่นสายของเขาสรรพคุณเขา ไม่ใช่เสกพระ เสกตะกรุด

๔)
    ราคาถูก เหมือนได้เปล่า แทบจะมาฟรี ราคา๑๐๐ บาท ค่าปรอท ค่าเบี้ย ค่าชันโรง ค่ารถไปซื้อ ก็ไม่น่าจะพอกับค่าใช้จ่ายแล้วครับ ต้องทำด้วยใจจริงๆ แม้จะใส่ปรอทน้อย แต่ปรอทก็แพง

๕)
    สรรพคุณ เบี้ยอ่างทองครูแรง มาจากสายตรง ราคาถูก ท่านไม่สนใจหรือครับ /QUOTE

ประเด็นเรื่องเบี้ย คุณพี เสาวภา ให้คำแนะนำสำหรับคนรักเบี้ยแก้ ขออนุญาตยกมาค่ะ