เหรียญบิน หลวงพ่อทรง - แพโบสถ์น้ำ หลวงตา (เล็ก) น. ๑๒๖๕

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย พี เสาวภา, 7 เมษายน 2008.

1. พี เสาวภา

พี เสาวภา ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

21 กุมภาพันธ์ 2008
    ขยันไปวัดจัง ผมตั้งแต่หลวงพ่อล่ะสังขาร ผ่านไปแวะไม่ได้กี่ครั้ง แต่อยู่ที่บ้านก็นึกถึงหลวงพ่อเอา

ส่วนของวัตถุเหลือที่วัด เหลืออยู่ก็ดีพอมีงานศพ ผมจะดันให้ออกแจกฟรีแก่ผู้มาร่วมงานศพหลวงพ่อ ไม่รู้เขาจะเอากันหรือปล่าว ตามทฤษฎีของฟรี ของดี คนจะได้รับกันไปทั่วๆ เพราะคนต้องเยอะแน่อนครับ เพราะมีลิเก และ คอนเสริต์ ไชยา มิตรชัย มาแสดง

ได้ข่าวมาจากทางไกลถึง ชุมแพ ว่ากรุแตก เจ้านั้นมีของหลวงพ่อตุนไว้เยอะ ทั้งพระผง และตระกรุด และยังมีอีกหลายอย่าง เพราะใกล้ชิดการสร้างวัตถุมงคลหลวงพ่อมาตั้งแต่ต้นๆ พิมพ์พระหลวงพ่อทุกพิมพ์ พิมพ์มาหลายหมื่นองค์ ท่านผู้นี้คงตุนไว้เยอะ ดีครับ อนุโมทนา จะได้เอาเงินไปสร้างวัด ของจะได้กระจายออกไป มีทั้งพิมพ์รูปเหมือนและนักธรรม ใครได้ไปน่าจะเอารูปมาโชว์บ้างน่ะครับ เพราะคงมีเยอะกว่าผม จะได้รู้ว่ามีเนื้อแปลกๆอะไรบ้างครับ

และได้ข่าวว่า มีคนอยากได้ แผ่นทองแดงใหญ่ใหญ่ ยาวเมตรกว่า มียันต์รวมกัน ผมต้องไปนับอีกที เพราะมีเต็มพื้นที น่าจะยี่สิบกว่ายันต์ รอบแผ่นยันต์ยังลงชินบัญชรไว้รอบหนึ่งอีก ทำไว้สองแผ่น แล้วผมเอามาให้หลวงพ่อเมตตาลงให้ หลวงพ่อนั่งดูทีล่ะยันต์ แล้วลงปิดให้ทีมุม ในบางยันต์ ผมเข้าใจว่าท่านคงหนุนทีล่ะยันต์ ที่ท่านถนัด จึงพิจารณาดูอย่างละเอียด แต่ที่สุดท่านก็ลงปิดมุมที่ยันต์แผ่นใหญ่ทั้งหมด รวมคาถาชินบัญชรด้วย หลังจากท่านลงแล้ว ผมเอามาใส่กรอบใหญ่ได้สองบาน เอาไว้ตั้งที่บ้าน ส่วนอีกบานถวายพระสวัดดิ์ท่านไป

เรื่องราคาไม่พูด เพราะไม่เน้นเรื่องนี้ แต่ของหายาก ผมจะถ่ายรูปมาให้ดูน่ะครับ ของมีแค่สองแผ่นอย่าไปหาเลย ถ้าย้อนเวลาไปได้ ผมจะทำไว้สัก ยี่สิบแผ่น ติดไว้ที่วัด ในโบถส์ ที่บ้าน ที่ทำงาน เรียกว่าเอาให้ครบทุกที่ที่ทำมาหากินเลยครับ...แหะๆ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 1 ธันวาคม 2008
  2. Specialized

Specialized ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

21 กุมภาพันธ์ 2006
    กระทู้เรื่องเด่น:
    23
    กำลังไล่อ่านเรื่องราว ลพ.ทรง ครับตอนนี้ได้หน้า 5 อยู่เลย ได้ความรู้มากๆครับ

พอดีว่าวันนี้ไปค้นกล่องพระที่บ้านเจอพระองค์นี้ไม่ทราบว่าทัน ลพ.ทรง ไหมครับ ? ถ้าใช่ขอรายละเอียดด้วยครับพี่พี

[​IMG][​IMG]

ขอบคุณครับ ;aa25

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      120.5 KB
      เปิดดู:
      908
      ขนาดไฟล์:
      102.7 KB
      เปิดดู:
      902
  3. พี เสาวภา

พี เสาวภา ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

สงสัยผมจะเขียนยาวไปแล้ว คนไม่ค่อยอ่านน่ะครับ ถามเอาดีกว่า...แหะๆ

ตามลิงค์ครับ

http://palungjit.org/showthread.php?t=122347&page=42

พระนี้ตอนเขาเอาไปให้หลวงพ่อเสกให้ ผมนั่งอยู่ด้วย เขาเลยแบ่งพระไว้ให้หลวงพ่อครับ หลวงพ่อเลยแจกฟรีครับ

ของฟรี ขลังเสมอครับ ไม่ทราบคุณได้มาอย่างไรครับ อยากรู้วงโคจรของๆฟรีเหมือนกันครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 1 ธันวาคม 2008
  4. Specialized

Specialized ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

23
    แหม ลุงพี ไม่ใช่ว่าผมไม่อ่านเด้อ แต่ผมกำลังไล่อ่านอยู่ก๊าบ (ปัจจุบันหน้า 5 อยู่เลย)

พระองค์นี้ได้แจกมาตอนไปงาน วิทยาศาสตร์ทางจิต ที่ มหาวิทยาลัยเทคโนโลยีราชมงคล จักรพงษ์ภูวนาท อ่ะครับ

พึ่งมาศึกษาพระเครื่องสายหลวงพ่อทรงครับ พึ่งได้พระนักธรรม มาจากคุณเทวทูตกำลังอาราธนาขึ้นคอเพื่อช่วยเรื่องเรียนครับ ถ้าลุงพี มีอะไรแนะนำเกี่ยวกับการอาราธนาพระนักธรรมก็สงเคราะห์เด็กกำลังเรียนด้วยนะครับ ^^"

5. พี เสาวภา

แซวเล่นน่ะหลานเอ้ย...แหะๆ

ที่ลุงเขียนนี่ มีคนอ่านก็ดีใจแล้ว ลุงไม่ใช่นักเขียนอาชีพ อาชีพลุงน่ะ ไม่ใช้ปากกามาก ใช้อย่างอื่นแทน...อิอิ อ่านไปแล้วก็อย่าเชื่อที่อ่านน่ะครับ ใช้สติ ใช้วิจารณญาณในการอ่านเอาเอง โตๆกันแล้วทุกคน

ก่อนลุงมาเขียน ลุงอ่านเรื่องหลวงพ่อทรงเหมือนหลาน เห็นมีแต่พวกขายของ เล่าเรื่องหลวงพ่อในทางอภินิหาร ลงท้ายก็ขายของ ถ้าของมันดีจริงอย่างนั้น น่าจะเก็บไว้ใช้เน้อ เอามาขายทำไมไม่รู้ อาราธนา ก็เกือบเหาะได้ ร่ำรวยๆ...แหะๆ เอาไว้ใช้เถอะจะดีกว่าจ้า

ตกลงของที่หลานได้มา ก็ของฟรี ดีใจด้วย เอาขึ้นคอได้เลยครับ

ส่วนพระนักธรรม ความยิ่งใหญ่ที่ไม่ต้องโฆษณา ลองดูเอาเอง

เคล็ดการใช้พระนักธรรม

สวดมนต์เหมือนที่คุณเคยสวด ยิ่งเยอะยิ่งดี ว่างก็สวดในใจ ว่างเมื่อไหร่ให้สวด

วิธีอาราธนาพระนักธรรม

ให้นึกถึงพระพุทธในองค์พระ ยิ่งติดตายิ่งดี และนึกถึงหลวงพ่อทรง

ก่อนติดตัว ให้พูดภาษาไทย หรือ ภาษาที่คุณถนัด พูดเหมือนพระพุทธและหลวงพ่อทรงเหมือนท่านอยู่ตรงหน้า และยังมีชีวิตอยู่ เหมือนพูดกับคุณแม่ คุณพ่อของคุณ

ว่า หลวงพ่อครับ ผมกำลังจะไปเรียนหนังสือ ขอให้หลวงพ่อคุ้มครองผมให้แคล้วคลาดจากสรรพยันต์อันตรายทั้งหลาย และของให้ลูกมีสติ ปัญญาเกิดขึ้น จดจำวิชาที่เรียนให้โดยง่ายเถิดครับ

หรือจะไปสอบ ก็อาราธนาเอา พูดเหมือนพูดกับหลวงพ่ออยู๋ตรงหน้าน่ะครับ

แล้วเอาติดตัวไป

เมื่อกลับบ้าน ก็ถอดวาง ที่หิ้งพระหรือ โต้ะพระ แล้วพูด ขอบคุณท่านเหมือนพูดกับคนน่ะครับ

ว่าลูกขอบคุณหลวงพ่อที่ได้ คุ้มครองลูกให้แคล้วคลาดมา แล้วเรียนวิชาทั้งหลายมาได้โดยง่าย แล้วถอดวาง กราบไหว้ด้วยยิ่งดี

ทำแบบนี้ล่ะครับ ง่ายๆแต่ได้ผล ของหลวงพ่อแรงทุกอย่าง ได้ผลด้วยเมื่อจิตมั่น และของๆท่านใช้อธิษฐานเอาครับ ทำสำเร็จมาแล้ว

โชคดี ได้ เอๆๆๆๆ น่ะครับ

6. พี เสาวภา

แผ่นมหายันต์ ชินบัญชร ๒๕ ยันต์

เอามาโชว์น่ะครับ แผ่นใหญ่มาก ถ่ายรูปยากมาก ถ่ายได้แค่นี้ล่ะครับ ผมลองนับดูมี ๒๕ ยันต์และ มีคาถาชินบัญชรล้อมรอบ ยาว ๔ ฟุต ๒ นิ้ว กว้าง ๑ ฟุต ๒ นิ้ว

พระสวัดดิ์จารน่ะครับ หลวงพ่อลงปิดมุมหลายมุม แล้วเสกให้ครับ

อันนนี้เอามาโชว์ อย่าไปหาเลย ทำแค่ไม่กี่แผ่น และอย่างที่ว่า ย้อนเวลาได้ จะทำสัก ยี่สิบแผ่น เอามาม้วนเป็นตะกรุดสะพายแล่งบ้าง...แหะๆ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 2 ธันวาคม 2008
  7. ซักวันจะคิดออก

ซักวันจะคิดออก เป็นที่รู้จักกันดี

16 สิงหาคม 2007
    ผมก็มี ได้รับแจกจากพี่สุขุมวิท 53 จาก web นี้แหละ
    แล้วก็บูชาอีกองค์จากคุณมหาโอ๊ต
    (เห็นว่าได้จากลุง แต่ไม่อยากให้มองว่าของแจกแล้วเฉยๆ เลยแบ่ง 2 บาท)

8. sacrifar

sacrifar เป็นที่รู้จักกันดี

เอ๊ะๆๆ ตอนงานจัดที่นั่นผมก็ไป ได้แต่ของคณะโพธิจิตรแจกมา (แต่ไม่ใช่ของหลวงพ่อทรง) ส่วนแบบนี้ไม่ได้แฮะ พลาดอย่างแรงเลยเนี่ยเรา

9. พี เสาวภา

งงๆ ที่ว่าได้จากผม พระอะไรครับ

แล้วที่ว่า แต่ไม่อยากมองว่าของแจกแล้วเฉยๆ เลยแบ่ง 2 บาท นี่อะไรจ้ะ อ่านแล้วงง...แหะๆ

10. ซักวันจะคิดออก

ซักวันจะคิดออก เป็นที่รู้จักกันดี

อ๋อ ไม่ใช่พี่พีครับ แต่เป็นลุงของคุณมหาโอ๊ตหน่ะครับ

แหม แหม ผมไม่เคยเรียกพี่ว่าลุงเลยครับ
    (กลัวเดี๋ยวพี่มีแจกของ แล้วไม่ให้พวกที่หาว่าแก่อ่ะ)

11. พี เสาวภา

แหะๆ ...เขิน

12. ซักวันจะคิดออก

จากนี้อ่ะ http://palungjit.org/showthread.php?t=134581

กะ http://palungjit.org/showthread.php?t=124469

หน่ะครับ

และมีประสบการณ์แล้วด้วยนะครับ
    อาราธนาไปวันที่ประชุม ซึ่งคาดอยู่แล้วว่ายังงัยก็มีปัญหาแน่นอน
    เพราะผมทำไปไม่ดีพอ ไม่ค่อยมีเวลาจัดการให้เรียบร้อย

ปรากฎว่า วันนั้นผ่านฉลุย ลูกค้าหฟัง Present แล้วมีปรับแก้นิดหน่อยเอง Happy มากๆ

be happy1

13. tuaang

tuaang เป็นที่รู้จักกันดี

ขออำนวยอวยชัย อย่าได้มีมาแผ่วพาลเลยนะครับ

ส่วนกระผม ตอนนี้ก็ โดนเข้ามาเสยเต็มๆไปแล้ว วัน สองวันที่ผ่านมา
    ยังมิได้ไปอภัยทาน ตามที่คุณพีฯ
    ได้แนะ และนำ

สายเสียแล้วครับ ปลงแล้วเป็นแล้วพอแล้ว;k01

14. Specialized

23
    โอว กระจ่างเลย

วันพรุ่งนี้ได้ฤกษ์แขวนไปเรียนวันแรกครับ สาธุๆ ขอบคุณลุงพีมากค้าบ ;aa25

15. ซักวันจะคิดออก

พี่ปูพยายามสู้ต่อไปนะ ที่แล้วมาก็แล้วไป สู้ใหม่นะพยายามเข้า

และที่สำคัญ อย่าลืมทำบุญ และ ภาวนาเยอะๆ

อย่าลืมซื้อปลาเป็นๆจากตลาดสดไปปล่อยแม่น้ำนะ

be happy1

16. พี เสาวภา

ผมเองเคยเจอวิกฤตการณ์ในชีวิต สี่ครั้ง จัดว่าหนักทุกครั้ง แบบถึงจุดเปลี่ยนชีวิต ตอนอายุ สิบกว่า( ๑๘ รุ่นๆ ) ยี่สิบกว่า( ๒๘ ) สามสิบกว่า (๓๕ ) และ สี่สิบกว่า ( ๔๕ ) แต่แล้วแต่เหตุการณ์อาจจะหนักแรงต่างกันไปตามปัจจัยและวัย ตามภาษาโหราศาสตร์ของท่านอาจารย์พลตรี ประยูร เรียกว่าจุดตระแกรงร่อนชีวิต ร่อนไม่รอด ...ก็ดับ โดยเฉพาะตอนอายุ ๔๕ เป็นเบญจเพศใหญ่ อายุนี้คืออายุทางสุริยคติ หรือ อายุของอาทิตย์ ต้องคำนวนจากผู้เชี่ยวชาญจะไม่ต้องอายุจริงๆทีเดียว แล้วแต่เดินเกิด เพราะอาทิตย์จะเดินช้าเดินเร็ว ต่างกันไปในช่วงของปี

ตอนโดนก็ตื้อ อึ้งนึกอะไรไม่ออก อยากร้องไห้ เบลอ สับสนไปหมด เข้าใจว่าคนจะฆ่าตัวตายนี่มันคิดอย่างไร...แหะๆ

ครั้งแรกตอนเรียนหนังสือปีสอง อีกสามครั้งตอนทำงานแล้ว

ดีว่ายังมีที่พึ่ง ดึงยึดเหนี่ยวให้มีสติ คือ คุณแม่ และพระรัตนตรัย และครูบาอาจารย์สืบต่อๆกันมา

พอดึงสติกลับมาได้ ค่อยๆมีกำลังใจ ทำให้ใจสงบโดยเข้าห้องสวดมนต์ สวดยาวๆ เช่นชินบัญชร ๑๐๘ จบ สวดพาหุง เท่าอายุ บวกอีกหนึ่ง นานประมาณ ๓-๔ ชั่วโมง ทำบ่อยๆทุกวันด้วยขันติ หาทางออกไปเรื่อยๆ จนพบทางออก ด้วยสติและที่พึ่งทั้งหลายมายึดเหนี่ยว พอสวดมนต์แล้วใจสบาย

อยากขอให้ทุกคนมีสติ นึกถึงคนที่เรารัก พระรัตนตรัย และครูบาอาจารย์ สวดมนต์เยอะๆ เมื่อสติมา จะหาทางออกได้เสมอครับ หลวงพ่อทรงท่านจะช่วยคุณเสมอ ท่านชอบช่วยคนครับ ด้วยเมตตาท่านสูงมาก ส่วนหลวงปู่อาจารย์ผม ท่านอาจจะไม่รู้จัก แต่ถ้าได้รู้จัก ก็นึกถึงท่านได้ครับ นอกจากนั้นยังมีพระพุทธรูปที่ศักสิทธิ์ที่ผม มีประสบการณ์มา เช่น หลวงพ่อพระพุทธชินราช ( ของจริงๆ ขลังมาก ) หลวงพ่อโสธร ( ขลังมากๆ ) ที่กล่าวมาเป็นที่พึ่งได้เสมอครับ ถ้าจิตมั่นๆ

ชีวิตคนมันธรรมดามาก ต้อง มีขึ้นมีลง มีสูงมีต่ำ มีเกิดมีดับ ไม่ใช่เรื่องแปลกอะไรเลย ตอนลงก็ทำใจเตรียมไว้ เฉยๆซ่ะ เดี๋ยวมันก็ขึ้นมาอีก เพียงแต่อย่าไปเลือกทางอบาย มาซ้ำเติมชีวิตเท่านั้น

แก้ไขครั้งล่าสุด: 2 ธันวาคม 2008
  17. cc5922

cc5922 เป็นที่รู้จักกันดี

กราบ กราบ กราบ หลวงพ่อทรง
    ขอบารมีหลวงพ่อช่วยปัดเป่าสิ่งชั่วร้ายให้หายไปจากประเทศไทยด้วยครับ สาธุ

18. numthip

numthip เป็นที่รู้จักกันดี

ลุง ลุง ลุง ลุง ลุง ลุง ลุง ลุง ลุง ลุง ลุง ลุง ลุง ลุง ลุง ลุง ลุง ลุง ลุง[​IMG]
    ใกล้วันงานหลวงพ่อฯ เตือนๆด้วยนะครับ ลุง ลุง ลุง ลุง ลุง ลุง ลุง ลุง ลุง[​IMG]

19. numthip

numthip เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณครับ
    มีน้องทำงานเป็นลูกจ้างรายวันอยู่ที่สุวรรณภูมิ ได้วันละ200 บาท
    สนามบินโดนยึด น้องไม่สนใจ สนใจที่ไม่มีรายได้ แมงกะไซค์กำลังจะโดนยึด!

ละได้-วางได้ ก็ไม่ทุกข์ ชีวิตมีอยู่แค่นั้น

20. ซักวันจะคิดออก

อาทิตย์ที่ 19 เมษา 52 ใช่ป่าวครับ
    Add ลงปฏิทินก่อน

แต่ว่างานนี้พี่พีจะแตกกรุอะไรออกมารึป่าวหว่า